[Funland] Nếu con thi trượt, hãy vì con, đừng vì sĩ diện bản thân cha mẹ!

sinichit52

Xe container
Mợ Cicilia nghiên cứu ác thật. Em cũng tìm hiểu nhiều nhưng chưa được chuyên sâu như mợ. @};-
Cái này dễ nhớ lắm, không phải nghiên cứu gì đâu ạ. Em xem thế thôi chứ F1 em có đạt tc nào đâu. Có mỗi TA thì đến tận khi nhập học mới thi để được miễn học NN2 mà mợ.
Em bây giờ bắt đầu ung thủ về quả thi ĐH rồi. Hôm trước em xem dk tuyển thẳng BK mà chả hiểu gì luôn. Chắc vào năm em sẽ phải NC lại ạ.

Getzcoi.

Xe tăng
Cái này dễ nhớ lắm, không phải nghiên cứu gì đâu ạ. Em xem thế thôi chứ F1 em có đạt tc nào đâu. Có mỗi TA thì đến tận khi nhập học mới thi để được miễn học NN2 mà mợ.
Em bây giờ bắt đầu ung thủ về quả thi ĐH rồi. Hôm trước em xem dk tuyển thẳng BK mà chả hiểu gì luôn. Chắc vào năm em sẽ phải NC lại ạ.
Cứ yên tâm đến gần khi con thi là hiểu hết mợ ạ. Trước em cũng ung thủ vậy đấy, nhưng chỉ trong vòng 2 tuần nghiên cứu chuyên sâu là đâu vào đấy hết :D

Ngocqlb

Xe tăng
Động viên con và cùng con đi tiếp con đường phía trước....

Anhnv3

Xe buýt
Đến thế hệ bây giờ khi cccm lên làm cha làm mẹ thấy vẫn đề gd luôn có vấn đề. 1 cải cách, e thấy ngành gd rất khoaí từ này và rất thích mang con cháu ra thử nghiệm các chương trình. Kính thưa các loại chương trình để dẫn tới 1 điểm cuối cùng là bố con anh e ko hiểu đc chương trình của nhau. Ở đây e bàn tới tính xuyên suốt của giáo dục phổ thông để sao kiến thức phổ thông nó phải là phổ thông đọc sách của các thế hệ có thể in mới chứ ko thay đổi nội dung. Cái phổ quát là văn hoá xã hội và khoa học cơ bản, giờ thi toán văn anh cắm đầu vào học kiểu mẫu rồi lấy điểm tuyển thẳng là điểm thi tiếng Anh. Vô hình chung là gạt lịch sử địa lý và giáo dục công dân (đạo đức) ra thành môn phụ, nhưng trong cuộc sống nó lại là cái chính, nói đến lịch sử địa lý là ngu2 ngơ2. 2 là cách tổ chức chương trình học và sự pt của KT XH, một nước đông dân số và phát triển nhanb như VN nhưng học kéo dài 12 năm quá phí, cccm đồng ý khi nhìn vào chương trình cấp 3 và 2 năm đầu đại học, khối kỹ thuật thấy rõ nhất. Học hệ 10 năm nếu học ĐH 20 tuổi ra trường đc rồi còn học nghề thì 18 đủ tuổi lao động. 3 phát triển thế chất lại môn phụ tromg khi cccm thừa nhận là có sk là có tất cả, cứ học tớ học lui nhưng xem thể chất của người VN đáng buồn ko cụ. Đến thế hệ 9x rồi đầy cháu nam cao ko tới mét 7, việc mà quảng cáo sữa nọ sữa kia là chuyện của QC nhưng phải tập luyện mới tích lũy đc. Còn vụ khảo thí thì thôi mấy năm nay các chung rồi chất lượng sv ntn cccm thừa hiểu. Cháu nghĩ cải cách ko mạnh mẽ đâu phải cải tổ ý. Có yk như thế cccm xem có dc phỏng ạ?

Windy_Blue

Xe buýt
Nay con em thi đây này. Đừng làm em rối.

gocart

Xe cút kít
E hỏi nghiêm túc, mà chuyện con trẻ mà cũng xéo chính trị vào được. Bớt hằn học đi cụ, cuộc sống chưa đù mệt và nhiều mối lo sao? :T
Có lối vào thẳng theo cách là năng khiếu thể thao đấy.
Nhiều người chạy cho con vào PTTH theo lối đó.
Hài hước thôi chứ hằn học gì đâu.
Còn mấy giải như mợ Cicilia nói thì chỉ được +3 điểm vào kết quả thi chứ không tuyển thẳng.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Còn mấy giải như mợ Cicilia nói thì chỉ được +3 điểm vào kết quả thi chứ không tuyển thẳng.
Đây cụ điều kiên tuyển thẳng cấp 3 Hà Nội
Thứ tư, đối tượng học sinh đạt giải cấp quốc gia và quốc tế về văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao; Cuộc thi Khoa học kỹ thuật cấp quốc gia dành cho học sinh THCS và THPT. Các cuộc thi do Bộ GD-ĐT tổ chức hoặc Bộ GD-ĐT phối hợp các ngành chuyên môn tổ chức, gồm: Cuộc thi “Học sinh, sinh viên với ý tưởng khởi nghiệp” năm 2019 (SWIS-2019); Cuộc thi “Tuổi trẻ học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”; Cuộc thi “An toàn giao thông cho nụ cười ngày mai”; Cuộc thi “Giao thông học đường”; Thi chọn học sinh giỏi quốc gia các môn văn hóa; Cuộc thi Khoa học kỹ thuật cấp quốc gia dành cho học sinh THCS và THPT; Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc (gồm các môn thể thao được dạy trong trường học, được tổ chức 4 năm/lần); Cuộc thi “Viết thư quốc tế UPU” do Bộ Thông tin và Truyền thông chủ trì.
Em chỉ nói về VH, nó còn dk con dân tộc-> vào trương nội trú, con dt thiểu số, hs khuyết tật nữa ạ.

m4s

Xe điện
E hỏi nghiêm túc, chứ e ko chạy chọt gì. Em thấy vẫn chung chung quá, để tự đi hỏi vậy

hoangnguyen1

Xe hơi
Nói gì cũng phải thừa nhận 1 điều rằng:
Thi trượt công lập cấp 3, cuộc đời ít nhiều sẽ rẽ sang 1 hướng khác. Ko buồn, ko nghĩ chỉ là tự an ủi mình thôi.
Sao k thi lại hả cụ.năm e thi cấp 3 có thằg bạn e cũng trượt.ở nhà ôn năm sau thi lại đỗ hẳn lớp chọn cụ ạ

sinichit52

Xe container
E hỏi nghiêm túc, chứ e ko chạy chọt gì. Em thấy vẫn chung chung quá, để tự đi hỏi vậy
Nếu F1 nhà cụ định vào trường nào thì tìm hiểu về dk trường đó ạ. Thông thường các đk không thay đổi đâu ạ.

• Vodka
Reactions: m4s

cuong1903

Xe tăng
Các trường ĐH tự chủ > Sắp tới đào tạo đại học theo nhu cầu, ai thích học thì đăng ký là học thôi. Trường cứ thu tiền & dạy. Quan trọng nhất: Học xong có ngon không lại là việc khác.