[Funland] Nếu con thi trượt, hãy vì con, đừng vì sĩ diện bản thân cha mẹ!

Tý phệ

Xe điện
Kỳ thì vào 10 đã qua, dư vị vẫn còn đọng lại trong nhiều gia đình. Buồn có, vui có, thất vọng có.....

Đọc báo, em thấy bức thư của một cô giáo, một người mẹ có con thi vào 10 năm nay nhưng cậu đã không đạt được mong muốn. Em biết và biết rất nhiều các thể hiện cảm xúc của nhiều phụ huynh khi hay tin con không may không đỗ. Trong những phản ứng đó, có rất nhiều phụ huynh vì cái Tôi ủa mình mà nhiếc móc con hoặc thậm chí con đỗ Nguyện vọng 2 cũng không dám kể, nói với bạn bè và người thân của mình.

Đọc bức thư của cô giáo Trần Thị Kim Hạnh, Phó hiệu trưởng Trường tiểu học Hùng Vương, Quận Hải Châu, Đà Nẵng , em thấy rất khâm phục và nể trọng tấm lòng của cô cũng như cách đối diện sự thật của mình. Em xin đăng lại để chúng ta cùng ngẫm.

Con trai à,

Mẹ con mình đã chọn trường tốp dưới vừa với sức con, nhưng năm nay, trường ấy đã có mức điểm chuẩn vượt lên trên một số trường và con đã không vào được. Cú ngã này đã khiến con đau khổ rất nhiều, nhưng cũng giúp con suy nghĩ nhiều hơn về bản thân. Con đã thôi dằn vặt bản thân, oán trách người khác và bắt đầu bình tĩnh đối diện với sự thật.

Mẹ và ba, tất nhiên là có buồn, tuy nhiên, cả hai đều có chung suy nghĩ là, cú ngã này là cần thiết và có ý nghĩa với con. Nếu con cứ thẳng tiến vào 10, thì 3 năm THPT tiếp theo của con rất có khả năng sẽ tiếp tục ở trạng thái "lơ tơ mơ" như 4 năm THCS.

Cú ngã này khiến con phải giật mình, tỉnh ngộ. 4 năm qua, con đã dễ dàng thỏa hiệp với những ham muốn của bản thân thì giờ đây, con muốn xóa hết đi những dấu vết của sự ham chơi ấy trong kí ức con. 4 năm qua, con không chiến thắng được sự rủ rê của bạn bè thì giờ đây con đã biết cái tai hại của sự kết giao ấy. 4 năm qua, con vẫn chưa vượt qua được chứng sợ học do cú sốc tiền lớp 1 thì giờ đây con có quyết tâm hơn cho việc học.

Mới qua 3 ngày kể từ khi có kết quả, con đã lớn lên rất nhiều trong nhận thức.

Mẹ biết con vẫn còn buồn, vẫn còn nhiều vướng mắc bên trong nên khi được hỏi về ý nghĩa của sự cố này, con chưa hề có sự thoải mái. Mẹ sẽ giúp con nhìn ra được ý nghĩa, lợi ích của việc này và dễ dàng chia sẻ nó với người khác.

Chỉ khi đó, con mới có tâm thế sẵn sàng đối diện với nó, chấp nhận nó và chọn con đường đi cho mình một cách dễ dàng và dễ chịu, để mai sau, khi nhìn lại, con thấy tự hào vì con đã không bị trôi tuột đi theo nỗi buồn và sự chán nản của thời khắc ấy. Con đã mạnh mẽ đối đầu và tiếp tục hành trình của mình.

Giờ điều khó khăn nhất với con là cái nhìn của bạn bè, người thân với kết quả của con. Nhưng con à, đó cũng chỉ có thể là sự tưởng tượng của con mà thôi. Còn nếu có thì người ta có thể không hiểu về quá trình của con, với những trải nghiệm đầu đời không hề tốt đẹp về việc học khiến con phải sợ hãi chuyện học đến thế nào thì việc người ta đánh giá con trên kết quả này có gì đáng quan tâm.

Người ngoài có thể nghĩ ngợi này kia, nhưng bên con có cha mẹ, có chị, những người luôn đồng hành cùng con những năm tháng qua thì bây giờ vẫn như vậy.

Gia đình mình vẫn vui vẻ, bình an sau kết quả đó. Ba vẫn chở con đi dạo mỗi tối. Mẹ vẫn cùng con nhìn lại vấn đề và tiếp tục tính con đường đi tiếp sao cho phù hợp nhất với con. Chưa bao giờ ba mẹ lại thống nhất với nhau về giáo dục như cách nhìn nhận vấn đề của con hiện nay.

Nếu đậu lớp 10, con chỉ có 1 con đường. Còn giờ đây, con có 3 con đường để lựa chọn: học Trung tâm Giáo dục thường xuyên, học cao đẳng nghề hoặc là ôn tập để thi lại năm sau.

Cái đích đến cuối cùng của con người, không phải là đã học trường nào hay kết quả học tập ra sao mà là trở thành một con người có ích và biết cách sống hạnh phúc, bình an.

Muốn vậy, con phải có khả năng đối đầu với thất bại, có ý chí và nghị lực vượt qua khó khăn, biết ơn những trở ngại cuộc sống đem lại cho mình để mình trưởng thành.

Đó cũng là lý do vì sao, mẹ đã không gò ép con vào khuôn khổ trong việc học hành vì mẹ hiểu, để con vượt qua được chứng sợ học, nhất định không bằng con đường gò ép mà phải để con tự trả giá, tự nhận ra giá trị của việc học thì con mới có thể tự nguyện học tập.

Mẹ không thể đánh đổi sự bình an của con để lấy kết quả học tập tốt hơn bởi mẹ hiểu, cái đi theo con người suốt cả cuộc đời không phải là giấy khen, điểm số trong học bạ mà là những trải nghiệm đã có trong đời.

Nhiều trẻ em đã mất sự kết nối với cha mẹ vì những áp lực và kì vọng ấy. Đó thật sự là thiệt thòi lớn nhất của một con người. Mẹ chỉ là một người mẹ bình thường và với mong ước về con cũng giản dị, bình thường vậy thôi.

Bình an con trai nhé! Bình an đối diện vấn đề để có sự lựa chọn sáng suốt, phù hợp nhất với con. Mẹ có thể không giúp con học tốt hơn nhưng mẹ có thể giúp con trở nên bình an hơn khi gặp khó khăn. Hãy tin ở mẹ.

Yêu con!
Tình hình 2 đệ nhà mợ phên và anh sọt thế nào dồi ? Alo lão bật bông xếp bàn nhể [-(

Chính vì em cũng có f1 thì đỗ và em hiểu nhiều phụ huynh khá buồn nên em đăng bức thư của một phụ huynh có con không đỗ để thêm một góc nhìn.
Với 2 bố con em, việc chỉ thi đỗ vào KL và trượt trường chuyên, được nhìn nhận là một thất bại.
Ngay từ ngày đầu lớp 6, cả 2 bố mẹ và con đã đặt ra mục tiêu là thi vào trường chuyên, đã xây dựng kế hoạch cho 4 năm học cấp 2...Con đã bỏ ra không biết bao công sức để học, bố mẹ cũng phải hy sinh rất nhiều thời gian, công sức, tiền bạc, thú vui....để đồng hành cùng con.
Với em, việc gì ra việc đó, không xuê xoa.
Cả con và cả bố mẹ đều phải tự nhìn nhận lại những gì mình có thể làm tốt hơn trong 4 năm vừa qua.
Để 3 năm nữa sẽ có kết quả vui hơn, xứng đáng hơn hôm nay.

tienaka

Xe điện
Không có mấy người được như Bill Gates đâu cụ. Cụ thực tế đi, cho hs cũng thực tế một chút.
Chắc cụ ấy không biết mấy ông đó đang học trường nào. Và vì sao lại bỏ :D

formen

Xe lăn
Bình thg mà con nhà em sang năm thi. Xác định cả trg dân lập gần nhà. Dạy nó có nhiều cách để vào đời chứ k nhất thiết chỉ có 1.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Việc học hành của các cháu nên động viên , song hành từ nhỏ . Kết quả thi là cả một quá trình dài , vậy nên mong các bậc phụ huynh đừng quá áp lực lên các cháu khi có kết quả ko tốt . Hãy hướng con mình theo con đường hợp lý nhất thôi :)
Chuẩn cụ! Em theo cách nghĩ như cụ,đã,đang thực hiện ah.

hauyenhd

Xe container
F1 nhà e đi thi đến môn Hóa e có linh cảm gì đó nên đưa đến cổng trường e dặn con cố thi lấy 5đ thôi là bảo vệ được tỉ số, nhớ nhé. Kết quả cháu được 4đ môn hi vọng nhất lại là môn xuống hố. Đến hôm có điểm thì con mình thiếu 0,2đ đếm từ trên xuống thì thua đúng 4 đứa là đỗ, cảm giác thật cay đắng nhưng e cảm nhận đúng như bài viết của cô giáo trên cảm thấy trượt có khi lại là điều may mắn chứ bét bảng thế lù rù vào lớp 10 công lập rồi cứ tằng tằng 3 năm THPT là toi luôn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là em, trong trường hợp này em sẽ không nói gì hết: không an ủi, không mắng nhiếc. Nhưng em cũng muốn con hiểu được rằng con đã đánh mất một cơ hội tốt và cuộc sống không thể cứ đánh mất cơ hội mãi mà vẫn được an ủi được. Con phải chấp nhận bị ngã là đau.
Nhưng nếu bác đồng hành cùng con,hiểu con,chia sẻ với con thì con có cơ hội ngã sớm và cũng đau,nhưng cái đau đó sẽ xảy ra sớm hơn,con có time trải nghiệm,hiểu rằng lần sau sẽ đau hơn và khó lành hơn....

JoeBlack80

Xe buýt
Thật sự ,em không ở trong trường hợp này nên không thể nói như thế nào được.
Bên cạnh nhà em, có 1 bé năm nay trượt công lập rồi, đã vài ngày không ra ngoài. Chỉ biết là bé ấy khóc suốt còn bố mẹ thì không to tiếng gì.
Bố mẹ nhà đó đang đi xem xét các trường nghề và trung cấp để cho con học ạ.
Em nhớ hồi cách đây 25 năm, nếu trượt cấp 3 công lập, thì vẫn có nguyện vọng 2,3,...các trường dân lập mới mở sẽ vớt hết đội này cho đủ chỉ tiêu?
Hay giờ thời thế thay đổi, vào dân lập khó hơn công lập?

114hangbong

Xe cút kít
Thằng cu hàng xóm nhà em trượt hết các nguyện vọng. Nhà cháu cho học Vin. Nhìn thằng bé nhanh nhẹn sáng sủa em tin là học dân lập rất phù hợp vì họ chú trọng các kỹ năng cần thiết để phát triển cá nhân. Em bảo luôn nhà đấy là lo tiền học thôi, kiểu gì con cũng hơn đứt hai anh chị nhà mình học trường công. :))

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Em đang đăng ký học trường làng xong, đối với F1 nhà em được ntn em cảm thấy mãn nguyện rồi, chỉ có 7 buổi ôn cấp tốc, nếu em chú tâm từ đầu em nghĩ dư sức đủ vào đàng hoàng
Ams hạ điểm à cụ, hôm em đọc thấy thông báo lấy 19.05? Hay đây là bên hệ song bằng ạ?

sinichit52

Xe container
Em nhớ hồi cách đây 25 năm, nếu trượt cấp 3 công lập, thì vẫn có nguyện vọng 2,3,...các trường dân lập mới mở sẽ vớt hết đội này cho đủ chỉ tiêu?
Vâng vẫn còn dân lập tầm trung ạ.
Nhưng nhà đó vẫn nộp và xem xét tất cả các trường để có lựa chọn tối ưu nhất.
Tối hôm qua, nhà đó còn sang hỏi em liệu có nên đi học nghề và tiếng Nhật thật tốt để sau này đi XKLD không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Nguyên tắc của đề thi phải phân hóa được chất lượng. Nếu ko sẽ mất giá trị của cuộc thi
Con tôi nó bảo: ko hiểu sao đề HN năm nay ra như vậy, toàn bộ cá em hs giỏi toán sẽ bị đánh tụt ngang các em học khá. Trong cùng diễn biến thì toàn bộ bài hình của HN tương đương câu 1 của đề Sài gòn!

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Ams hạ điểm à cụ, hôm em đọc thấy thông báo lấy 19.05? Hay đây là bên hệ song bằng ạ?
Hệ CLC ko ạ cụ ạ, hệ song bằng hạ quá ít, hệ song bằng hạ hơn 15 đ là đậu thôi cụ, năm nay đề khó lấy cao hơn năm ngoái chứng tỏ chất lượng đầu vào năm nay khá tốt

sinichit52

Xe container
Với 2 bố con em, việc chỉ thi đỗ vào KL và trượt trường chuyên, được nhìn nhận là một thất bại.
Ngay từ ngày đầu lớp 6, cả 2 bố mẹ và con đã đặt ra mục tiêu là thi vào trường chuyên, đã xây dựng kế hoạch cho 4 năm học cấp 2...Con đã bỏ ra không biết bao công sức để học, bố mẹ cũng phải hy sinh rất nhiều thời gian, công sức, tiền bạc, thú vui....để đồng hành cùng con.
Với em, việc gì ra việc đó, không xuê xoa.
Cả con và cả bố mẹ đều phải tự nhìn nhận lại những gì mình có thể làm tốt hơn trong 4 năm vừa qua.
Để 3 năm nữa sẽ có kết quả vui hơn, xứng đáng hơn hôm nay.
Cụ động viên cháu học KL cũng quá tốt mà.
Trường đó bây giờ cũng có nhiều hoạt động ngoại khóa chứ không chỉ chú trọng riêng học tập ạ.[/QUOTE]

JoeBlack80

Xe buýt
Vâng vẫn còn dân lập tầm trung ạ.
Nhưng nhà đó vẫn nộp và xem xét tất cả các trường để có lựa chọn tối ưu nhất.
Tối hôm qua, nhà đó còn sang hỏi em liệu có nên đi học nghề và tiếng Nhật thật tốt để sau này đi XKLD không ạ.
Thực ra nếu cháu nào sức học bình thường thì cho đi học nghề, rồi chuyển hướng học nghề / XKLĐ ở nước ngoài cũng là một hướng đi. Có thời gian học tiếng Nhật, Đức, Anh .....

quangsot

Xe lăn
Vào dân lập thì dễ nhưng quan trọng là tiền nó mới khó.

pinkday

Xe buýt
Thi trượt áp lực tâm lý đè lên cả 2 phía: Phía Con là xấu hổ trc Bố mẹ, hàng xóm, Thầy Cô, Bạn bè... phía Bố mẹ là hàng xóm, xót con, rồi dằn vặt bản thân chưa làm hết sức cho con...

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Hệ CLC ko ạ cụ ạ, hệ song bằng hạ quá ít, hệ song bằng hạ hơn 15 đ là đậu thôi cụ, năm nay đề khó lấy cao hơn năm ngoái chứng tỏ chất lượng đầu vào năm nay khá tốt
À đây chỉ là giấy báo điểm chứ không phải giấy báo trúng tuyển ạ? Bạn nhà cụ được 5 điểm toán với đề năm nay là rất giỏi rồi. Đề văn và Anh năm nay dễ, toán thì quá dài và khó. 5 điểm toán là vào top rồi, tiếc cho bé quá.