[Funland] Nếu con thi trượt, hãy vì con, đừng vì sĩ diện bản thân cha mẹ!

pain

Xe ba gác
Kỳ thì vào 10 đã qua, dư vị vẫn còn đọng lại trong nhiều gia đình. Buồn có, vui có, thất vọng có.....

Đọc báo, em thấy bức thư của một cô giáo, một người mẹ có con thi vào 10 năm nay nhưng cậu đã không đạt được mong muốn. Em biết và biết rất nhiều các thể hiện cảm xúc của nhiều phụ huynh khi hay tin con không may không đỗ. Trong những phản ứng đó, có rất nhiều phụ huynh vì cái Tôi ủa mình mà nhiếc móc con hoặc thậm chí con đỗ Nguyện vọng 2 cũng không dám kể, nói với bạn bè và người thân của mình.

Đọc bức thư của cô giáo Trần Thị Kim Hạnh, Phó hiệu trưởng Trường tiểu học Hùng Vương, Quận Hải Châu, Đà Nẵng , em thấy rất khâm phục và nể trọng tấm lòng của cô cũng như cách đối diện sự thật của mình. Em xin đăng lại để chúng ta cùng ngẫm.

Con trai à,

Mẹ con mình đã chọn trường tốp dưới vừa với sức con, nhưng năm nay, trường ấy đã có mức điểm chuẩn vượt lên trên một số trường và con đã không vào được. Cú ngã này đã khiến con đau khổ rất nhiều, nhưng cũng giúp con suy nghĩ nhiều hơn về bản thân. Con đã thôi dằn vặt bản thân, oán trách người khác và bắt đầu bình tĩnh đối diện với sự thật.

Mẹ và ba, tất nhiên là có buồn, tuy nhiên, cả hai đều có chung suy nghĩ là, cú ngã này là cần thiết và có ý nghĩa với con. Nếu con cứ thẳng tiến vào 10, thì 3 năm THPT tiếp theo của con rất có khả năng sẽ tiếp tục ở trạng thái "lơ tơ mơ" như 4 năm THCS.

Cú ngã này khiến con phải giật mình, tỉnh ngộ. 4 năm qua, con đã dễ dàng thỏa hiệp với những ham muốn của bản thân thì giờ đây, con muốn xóa hết đi những dấu vết của sự ham chơi ấy trong kí ức con. 4 năm qua, con không chiến thắng được sự rủ rê của bạn bè thì giờ đây con đã biết cái tai hại của sự kết giao ấy. 4 năm qua, con vẫn chưa vượt qua được chứng sợ học do cú sốc tiền lớp 1 thì giờ đây con có quyết tâm hơn cho việc học.

Mới qua 3 ngày kể từ khi có kết quả, con đã lớn lên rất nhiều trong nhận thức.

Mẹ biết con vẫn còn buồn, vẫn còn nhiều vướng mắc bên trong nên khi được hỏi về ý nghĩa của sự cố này, con chưa hề có sự thoải mái. Mẹ sẽ giúp con nhìn ra được ý nghĩa, lợi ích của việc này và dễ dàng chia sẻ nó với người khác.

Chỉ khi đó, con mới có tâm thế sẵn sàng đối diện với nó, chấp nhận nó và chọn con đường đi cho mình một cách dễ dàng và dễ chịu, để mai sau, khi nhìn lại, con thấy tự hào vì con đã không bị trôi tuột đi theo nỗi buồn và sự chán nản của thời khắc ấy. Con đã mạnh mẽ đối đầu và tiếp tục hành trình của mình.

Giờ điều khó khăn nhất với con là cái nhìn của bạn bè, người thân với kết quả của con. Nhưng con à, đó cũng chỉ có thể là sự tưởng tượng của con mà thôi. Còn nếu có thì người ta có thể không hiểu về quá trình của con, với những trải nghiệm đầu đời không hề tốt đẹp về việc học khiến con phải sợ hãi chuyện học đến thế nào thì việc người ta đánh giá con trên kết quả này có gì đáng quan tâm.

Người ngoài có thể nghĩ ngợi này kia, nhưng bên con có cha mẹ, có chị, những người luôn đồng hành cùng con những năm tháng qua thì bây giờ vẫn như vậy.

Gia đình mình vẫn vui vẻ, bình an sau kết quả đó. Ba vẫn chở con đi dạo mỗi tối. Mẹ vẫn cùng con nhìn lại vấn đề và tiếp tục tính con đường đi tiếp sao cho phù hợp nhất với con. Chưa bao giờ ba mẹ lại thống nhất với nhau về giáo dục như cách nhìn nhận vấn đề của con hiện nay.

Nếu đậu lớp 10, con chỉ có 1 con đường. Còn giờ đây, con có 3 con đường để lựa chọn: học Trung tâm Giáo dục thường xuyên, học cao đẳng nghề hoặc là ôn tập để thi lại năm sau.

Cái đích đến cuối cùng của con người, không phải là đã học trường nào hay kết quả học tập ra sao mà là trở thành một con người có ích và biết cách sống hạnh phúc, bình an.

Muốn vậy, con phải có khả năng đối đầu với thất bại, có ý chí và nghị lực vượt qua khó khăn, biết ơn những trở ngại cuộc sống đem lại cho mình để mình trưởng thành.

Đó cũng là lý do vì sao, mẹ đã không gò ép con vào khuôn khổ trong việc học hành vì mẹ hiểu, để con vượt qua được chứng sợ học, nhất định không bằng con đường gò ép mà phải để con tự trả giá, tự nhận ra giá trị của việc học thì con mới có thể tự nguyện học tập.

Mẹ không thể đánh đổi sự bình an của con để lấy kết quả học tập tốt hơn bởi mẹ hiểu, cái đi theo con người suốt cả cuộc đời không phải là giấy khen, điểm số trong học bạ mà là những trải nghiệm đã có trong đời.

Nhiều trẻ em đã mất sự kết nối với cha mẹ vì những áp lực và kì vọng ấy. Đó thật sự là thiệt thòi lớn nhất của một con người. Mẹ chỉ là một người mẹ bình thường và với mong ước về con cũng giản dị, bình thường vậy thôi.

Bình an con trai nhé! Bình an đối diện vấn đề để có sự lựa chọn sáng suốt, phù hợp nhất với con. Mẹ có thể không giúp con học tốt hơn nhưng mẹ có thể giúp con trở nên bình an hơn khi gặp khó khăn. Hãy tin ở mẹ.

Yêu con!

quangsot

Xe lăn
Điểm thi năm nay ảo lòi ra. Hà Nội các trường lại hạ điểm ầm ầm, thấp nhất là hạ 1 điểm.

Xuântócđỏ78

Xe tải
Việc học hành của các cháu nên động viên , song hành từ nhỏ . Kết quả thi là cả một quá trình dài , vậy nên mong các bậc phụ huynh đừng quá áp lực lên các cháu khi có kết quả ko tốt . Hãy hướng con mình theo con đường hợp lý nhất thôi :)

Cá nhân em xin đánh giá đề thi ở HN năm nay không có sự phân hóa trình độ học sinh, em xin hết.

whisky47

Xe máy
"Các bậc phụ huynh kính mến,

Kỳ thi của các em học sinh đang tới gần. Chúng tôi biết rằng các vị đều đang mong cho con mình sẽ giành được kết quả cao trong kỳ thi này.

Tuy nhiên, xin hãy nhớ rằng, trong số các em, những người có mặt tại kỳ thi, có người sẽ là một nghệ sĩ, người không cần hiểu sâu về Toán.

Có người sẽ là một doanh nhân, người không cần phải quá quan tâm đến lịch sử hay văn học Anh.

Có người sẽ là một nhạc sĩ, người mà với họ, môn Hoá học sẽ chẳng có ý nghĩa gì nhiều.

Có người sẽ là một vận động viên, người mà việc rèn luyện thể chất sẽ quan trọng hơn là môn Vật lý, giống như vận động viên Schooling của chúng ta.

Nếu con bạn đạt điểm cao, điều đó thật là tuyệt vời. Nhưng nếu con không thể, xin đừng làm mất đi sự tự tin và nhân phẩm của con.

Hãy nói với con rằng: ổn thôi mà, đó chỉ là một kỳ thi. Con được sinh ra trên đời cho những điều lớn lao nhiều hơn thế.

Hãy nói với con rằng, dù điểm số của con là bao nhiêu, cha mẹ vẫn yêu con và không hề phán xét.

Xin hãy làm như vậy, và nếu các vị thực hiện điều đó, hãy chờ xem con mình chinh phục thế giới. Một kỳ thi hay một điểm số kém sẽ không thể gạt bỏ đi những ước mơ và tài năng bên trong của các con.

Và cuối cùng, xin đừng nghĩ rằng chỉ có kỹ sư hay bác sĩ mới là những người hạnh phúc duy nhất trên thế giới này.

Trân trọng,

Hiệu trưởng".

Cuộc đời còn dài ở phía trước nhưng năm tháng tuổi thơ rồi sẽ qua đi. Hãy để các em sống đúng với màu sắc của mình, những thứ điểm tô cho cuộc sống tươi đẹp.

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là em, trong trường hợp này em sẽ không nói gì hết: không an ủi, không mắng nhiếc. Nhưng em cũng muốn con hiểu được rằng con đã đánh mất một cơ hội tốt và cuộc sống không thể cứ đánh mất cơ hội mãi mà vẫn được an ủi được. Con phải chấp nhận bị ngã là đau.

Em muốn nghe tâm sự, suy nghĩ của các ofer có con thi trượt công lập.
Còn các cụ, trong đó có bản thân em, có con đã thi đỗ, em e là ý kiến không khách quan.
Đơn giản là mình không ở trong hoàn cảnh ấy.

202

Xe container
Nguyên tắc của đề thi phải phân hóa được chất lượng. Nếu ko sẽ mất giá trị của cuộc thi

Xuântócđỏ78

Xe tải
Những lúc rảnh rỗi , để hs đỡ buồn ngủ , iêm hỏi : các em có biết Billgate là ai ko ? Tất nhiên là hs biết và thảo luận ... :)

tienaka

Xe điện
Những lúc rảnh rỗi , để hs đỡ buồn ngủ , iêm hỏi : các em có biết Billgate là ai ko ? Tất nhiên là hs biết và thảo luận ... :)
Rồi sao cụ. Đừng bảo là mấy ông đó bỏ học và không tốt nghiệp đại học nhé

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Không có mấy người được như Bill Gates đâu cụ. Cụ thực tế đi, cho hs cũng thực tế một chút.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Em đang đăng ký học trường làng xong, đối với F1 nhà em được ntn em cảm thấy mãn nguyện rồi, chỉ có 7 buổi ôn cấp tốc, nếu em chú tâm từ đầu em nghĩ dư sức đủ vào đàng hoàng

Chỉnh sửa cuối:

quangsot

Xe lăn
Rất nhiều người lấy Bill Gate ra làm dẫn chứng là không cần học vẫn thành công như Bill Gate, tuy nhiên ông ấy là người đã đỗ vào trường Đại học hàng đầu của Mỹ sau đó mới bỏ ngang ra ngoài.

LienPhuong

Xe điện
Học ở tỉnh tốt hơn, cứ trường gần mà vào không phải thi cử (trừ trường chuyên), ở HN sinh ra thi vào lớp 10 vớ vẩn. Tuổi này vẫn là tuổi phổ cập GD cơ mà, có phải học nghề đâu.

quangsot

Xe lăn
Học ở tỉnh tốt hơn, cứ trường gần mà vào không phải thi cử (trừ trường chuyên), ở HN sinh ra thi vào lớp 10 vớ vẩn. Tuổi này vẫn là tuổi phổ cập GD cơ mà, có phải học nghề đâu.
Quan trọng là số trường công lập quá ít so với số học sinh vì vậy mới sinh ra vấn đề thi tuyển.

pain

Xe ba gác
Còn các cụ, trong đó có bản thân em, có con đã thi đỗ, em e là ý kiến không khách quan.
Chính vì em cũng có f1 thì đỗ và em hiểu nhiều phụ huynh khá buồn nên em đăng bức thư của một phụ huynh có con không đỗ để thêm một góc nhìn.

thinhduybao

Xe điện
Tỉnh cũng thi lòi mắt ra đấy cụ ạ , chỉ có TH CS mới nghiễm nhiên vào trường theo hộ khẩu thôi.

sinichit52

Xe container
Thật sự ,em không ở trong trường hợp này nên không thể nói như thế nào được.
Bên cạnh nhà em, có 1 bé năm nay trượt công lập rồi, đã vài ngày không ra ngoài. Chỉ biết là bé ấy khóc suốt còn bố mẹ thì không to tiếng gì.
Bố mẹ nhà đó đang đi xem xét các trường nghề và trung cấp để cho con học ạ.

Bố Cu Nhắng

Xe tải
Em cũng hóng như mợ. Nhưng theo em nghĩ thì chẳng có để mà hóng đâu.