Nếu cấm xe máy, các bác 2 bánh định thế nào?

nguyenhaiha

Xe buýt
Tình hình là các bác bụng to đang bàn phương án cấm xe máy, các Bác PS,SH nhà ta chắc là chuyển sang đi 4 bánh hết,còn các bác 2 bánh cỏ chắc là chuyển sang BUS.Các cụ 2 bánh suy nghĩ thế nào?

tricoi

Xe buýt
Để xem cấm thế nào đã. Hợp lý thì ok thôi

vietduy269

Xe máy
[-X bác nói thế nào í , ko cấm đc đâu ! Đường VN mà cấm xe máy thì chỉ có bay [-O< đi bộ còn chả có chỗ mà đi nữa là :-ss

wavechien

Xe container
Em làm bên kinh doanh chạy suốt, nhiều khi vào gặp khách ở ngõ ngách có 2B đi lại nó nhanh mà chủ động, giờ cấm thì em chịu, chắc lái 4B đến cty, đợi hết giờ cấm phi về nhà lấy 2B để đi giao dịch mất.

miwon

Xe tăng
Xe buýt thì móc túi, chậm giờ ko cơ động......................................, 4 bánh thì đắt gấp 3-4 lần Cam, 4-5 lần Mẽo hic - đi bộ thì chết à ???

TÔN

Xe container
nó cấm thì cấm.việc đi thì em vẫn cứ đi thôi
xe đạp thì em ứ đi rồi,đi xa đạp xe thì vỡ mồm.ngày cấp 3 cách đây chục năm thì em đạp xe đi chơi khắp nơi còn đc,chứ giờ thì chịu luôn,ko đạp đi nổi 1km chứ đừng nói là vài chục km
đi xe buýt thì cũng có cái hay và có cái dở của nó.vì đi phải đúng tuyến thì mới tiện,chứ ko phải đi đâu cũng có xe buýt.nhiều lúc đi xe buýt xong xuống đến nơi vẫn phải đi bộ,gần thì có thể vài trăm m,chứ có những khi phải đi bộ 1-2km.nói chung là đi xe buýt mất khá nhiều thơi gian.chưa kể có những lúc phải đứng chờ xe buýt dài cả cổ.mà 9h tối là hầu như hết xe buýt rồi,lúc đấy chỉ có khóc mong bụt hiện lên :D
đi ô tô cũng chả phải là tiện.có những đường phố cấm xe ô tô,hoặc cấm đỗ xe.tìm đc chỗ đỗ xe cũng là 1 bài toán khó
nói chung mấy ông lãnh đạo nghĩ ngắn.thấy nước ngoài nó làm mình bắt chước.nhưng mà ko suy nghĩ sâu xa thêm là thực tiễn có phù hợp với thực tế ở nước ta hay ko.vì cơ sở hạ tầng giao thông công cộng ở nước ta chưa phát triển mạnh như các nước khác
đến như người bạn láng giềng thái lan chẳng hạn.đường xá của họ quá tốt luôn,VN mình chạy theo còn xa.cầu vượt nước họ 2-3 tầng là chuyện bình thường.giao thông thì ngoài xe tuk tuk,còn có xe buýt,tầu điện trên cao,tầu điện ngầm.....đường xá,cơ sở hạ tầng GT công cộng tốt như vậy mà nạn kẹt xe vẫn chưa giải quyết đc.có thể nói tắc đường bên đấy nó đc gọi là đặc sản.từ trung tâm thành phố lên sân bay tầm 40km,như từ HN lên nội bài.nhưng đi vào tầm tắc đường thì có khi mất 2-3 tiếng mới nên đến nơi là chuyện bình thường.mà bên đấy người ta cũng ko cấm đc xe máy
nói chung là trước khi đưa ra 1 quyết định gì thì cần phải suy nghĩ và tính toán thật kĩ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Okane

Xe container
May wa, e to chân sẵn rồi nên cấm cũng chẳng sao :))

hailonghk

Xe buýt
Anh Đinh La Thăng phát biểu: "Những thành phố văn minh hiện đại trên thế giới làm được tại sao mình không làm được? Các nước trong khu vực như Trung Quốc làm gì có xe máy lưu thông ở các thành phố lớn? Tôi đề nghị TP HCM phải rất kiên quyết trong việc này", ông Thăng nhấn mạnh.
Nguồn: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/09/cac-nuoc-trong-khu-vuc-deu-da-han-che-xe-ca-nhan/
Đường toàn cái đường như lỗ mũi,ổ gà ổ voi nhiều như kiến, toàn ngõ với ngách mà đi so với các thành phố văn minh hiện đại trên thế giới, đúng là mới lên a bộ trưởng nào cũng thích giật gân #:-s

sanda_nguyen

Xe đạp
Em đề nghị chúng ta, mỗi ng làm cái xe đạp, lúc đó sẽ chuyển sang cấm xe đạp, ta lại đi xe máy.
Hoặc nếu cấm theo giờ, thì các cơ quan, công sở chúng ta sẽ điều chỉnh giờ cho phù hợp, rồi lại chuyển dịch giờ cao điểm thôi. Hố hố
Tưởng tượng buổi tối đi dạo phố, toàn 4B xếp hàng, đi với tốc độ 6,5km/h, vui ra phết đấy ạ

mido8x

Xe máy
Cấm xe máy thì đi xe đạp, anh em vừa tập thể dục lại vừa đỡ phải đội mũ bảo hiểm, lúc đấy thì các cửa hàng kinh doanh xe đạp và mũ Nón sơn lại đắt hàng phải biết.Anh em có ai đầu tư góp vốn với em mở cửa hàng bán xe đạp không nhỉ ???

phamthiethung

Xe tải
Nếu cầm xe máy thì phải có cái vỉa hè thông thoáng và giao thông công cộng phải đảm bảo. Chứ đi xe bus để mấy bác hung thần đấy đua thì e dự là ko ổn đâu ah. Cứ nói nc khác làm đc nhưng ng ta có cái vỉa hè rộng, giao thông công cộng tốt ah. E dự chưa cấm đc vào thời điểm này đâu ah

chichvn

Xe buýt
mình là dân đen mà

Babolat285

Xe hơi
Anh Đinh La Thăng phát biểu: "Những thành phố văn minh hiện đại trên thế giới làm được tại sao mình không làm được? Các nước trong khu vực như Trung Quốc làm gì có xe máy lưu thông ở các thành phố lớn? Tôi đề nghị TP HCM phải rất kiên quyết trong việc này", ông Thăng nhấn mạnh.
Nguồn: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/09/cac-nuoc-trong-khu-vuc-deu-da-han-che-xe-ca-nhan/
Đường toàn cái đường như lỗ mũi,ổ gà ổ voi nhiều như kiến, toàn ngõ với ngách mà đi so với các thành phố văn minh hiện đại trên thế giới, đúng là mới lên a bộ trưởng nào cũng thích giật gân #:-s
Bác Thăng mới lên nhưng ý tưởng đã có từ lâu rồi, bây giờ mới có dịp thử nghiệm. Các cụ phải động viên ủng hộ các bác có tư tưởng cách tân như thế chứ. Vấn đề là giải pháp thực hiện thế nào thôi, chứ cứ đợi dân và quan cùng có nhiều xiền mới làm thì đến bao giờ. Phải công nhận xe máy ở mình kinh thật, tai nạn GT thì dính đến xe máy là nhiều.
Có lẽ sắp tới cấm xe máy, khuyến khích xe đạp, mở rộng xe buýt, hạn chế xe hơi, cơi nới bãi giữ xe ở các điểm dừng đỗ xe công cộng. Quan trọng nữa là làm sao để các cụ nhà ta có việc làm ngon nghẻ, ổn đinh, không phải tràn hết ra ngoài đường kiếm ăn thì mới giải tỏa được bức bách. Tây nó sang mình nó cứ thắc mắc là sao dân VN không đi làm mà lại ra đường nhều thé.

linhtau

Xe tải
cấm xe máy đi xe đạp =)) :))

bokeoxe

Xe tải
ủng hộ bác Thăng ;)) bác này đầu óc "thăng" vãi cả luyện :)) ăn nhiều não toàn mỡ rồi. Sao không bảo các nước làm được đường lớn chục làn,xe f1 phóng ngoài đường được mà nước ta không làm được đi :-j dân mình còn nhiều người kiếm ăn bằng xe máy, và giao thông chỉ đủ để xe máy lưu thông cũng phải (vài) chục năm nữa. Các bác này ăn của dân,xe công tiền chùa có người đưa đón nên thừa cơm dửng mỡ làm trò

Chỉnh sửa cuối:

nangct

Xe tăng
cụ cần gì phải đăm chiêu thế, em sang TQ thấy chúng nó cấm từ lâu rồi, người dân đi taxi giá rẻ hoặc xe bus thay cho 2 bánh, đi lại thoải mái hơn và văn minh hơn

bokeoxe

Xe tải
cụ cần gì phải đăm chiêu thế, em sang TQ thấy chúng nó cấm từ lâu rồi, người dân đi taxi giá rẻ hoặc xe bus thay cho 2 bánh, đi lại thoải mái hơn và văn minh hơn
thì em bào cứ làm được mấy cái thay thế xe máy như người ta chưa mà đòi cấm? người ta cũng chả cấm xe máy,cái gì tiện thì người ta đi nên xe máy ít thôi. Nếu là em nếu ô tô không tắc,giá rẻ thì tội gì em phải đi xe máy hít bụi :( hay như Nhật tàu điện ngầm cũng thích :x mỗi tội nhiều tuyến chả khác gì xe buýt việt nam nghĩ cũng nản :(

tommyhtp

Xe buýt
Đm, anh Thăng phát biểu như lolz, ko biết đã sang TQ chưa mà nói câu ẩu vlz thế, bên TQ xe máy đi ầm ầm trong phố đấy thôi, hôm nọ Vnexpress còn up ảnh Beckham cưỡi moto siêu sang phóng ầm ầm ngoài đường....thế mà anh Thăng ăn nói câu rất hàm hồ, ko cẩn thận ra đường nó vả cho vỡ mồm...
ôi ! yêu bài phát biểu này quá ^^ ! nói chuẩn đíu phải chỉnh ! đúng là mấy ông nhà mình mới đc sang các nước ngoài tham quan du lịch nên có hơi bị ngộ văn minh một tý, đua đòi đú đởn về tập tành áp dụng cho nước nhà mà éo chịu tìm hiểu mọi khía cạnh vấn đề xem nó có phù hợp hợp lý với tình trạng thực trạng giao thông ở việt nam k. đúng là đua đòi đú bẩn , a dua học đòi. thích kiểu văn minh một nửa ( giống trong truyện xuân tóc đỏ )^^