[CCCĐ] Nepal 2016 - Annapurna Base camp

Hanguyen87

Xe tải

Hanguyen87

Xe tải
Sau khi ngắm bình minh Poon Hill, chúng cháu tiếp tục trek từ Ghorepani lên tới Tadapani (2750). Đoạn đường này khung cảnh đã bắt đầu thay đổi, không còn bạt ngàn đỗ quyên nữa, bắt đầu trek vào khu vực rừng già với những thân sồi, trúc và...khỉ.

Dọc đường đi, thỉnh thoảng nhà cháu lại gặp mấy em này thồ đồ, dọc đường trek có rất nhiều làng sinh sống, để chuyển đổ từ vùng thấp lên thì chỉ có cách dùng ngựa và sức người. Càng lên cao, mọi thứ giá cả càng tăng cao.

Những con suối nhỏ với những tháp đá đánh dấu đường và cầu nguyện

Xen lẫn là những dải Lung Ta, Lung Ta có nghĩa là ngựa gió, Lung Ta có 5 màu diện cho 5 yếu tố: Nước, lửa, khí, đất, kim loại

Tụi trẻ sống ở ngôi làng trên dọc đường đi. Dân ở những làng này phần lớn sống nhờ du lịch, mở hàng ăn, bán đồ, làm nhà nghỉ...

Rực rỡ giữa trời đất

Món Momo - Một trong những món nổi tiếng nên thử ở Nepal. Về cơ bản nó giống như món bánh bao nhân thịt, rau, mộc nhĩ,...Các cụ thấy nó cũng ná ná món sủi cảo của Tung của

Nguyenhuucanh

Xe đạp
Cơ bản ở đây không thấy rác CCCM nhỉ.

Hanguyen87

Xe tải
Cơ bản ở đây không thấy rác CCCM nhỉ.
Vầng, tuyệt nhiên rác dọc đường đi là không có, thi thoảng hiếm lắm ms thấy 1 cái chai nước hoặc 1 vỏ snack, cơ mà nhìn thấy có là mọi người đều nhặt và cho vào thùng rác gần đó nếu có, ko thì bỏ vào ba lô, đến guesthouse bỏ vào thùng rác.
Cơ bản là em thấy mấy cung trek lại chủ yếu là những ngươi yêu thiên nhiên nên ý thức bảo vệ môi trường của họ cao, mình đi cùng người văn minh nên mình cũng bị lây cụ ợ =))

Nguyenhuucanh

Xe đạp
Vầng, tuyệt nhiên rác dọc đường đi là không có, thi thoảng hiếm lắm ms thấy 1 cái chai nước hoặc 1 vỏ snack, cơ mà nhìn thấy có là mọi người đều nhặt và cho vào thùng rác gần đó nếu có, ko thì bỏ vào ba lô, đến guesthouse bỏ vào thùng rác.
Cơ bản là em thấy mấy cung trek lại chủ yếu là những ngươi yêu thiên nhiên nên ý thức bảo vệ môi trường của họ cao, mình đi cùng người văn minh nên mình cũng bị lây cụ ợ =))
Em nghĩ mấy chai nước với vỏ snack là do mấy anh em tung của hoặc Việt Nam ta vứt ra đấy bác ạ. Đọc mấy topic về ý thức người Việt mình khi đi du lịch nước ngoài e cũng thấy xấu hổ quá. :)

Hanguyen87

Xe tải
Em nghĩ mấy chai nước với vỏ snack là do mấy anh em tung của hoặc Việt Nam ta vứt ra đấy bác ạ. Đọc mấy topic về ý thức người Việt mình khi đi du lịch nước ngoài e cũng thấy xấu hổ quá. :)
Cháu mặc định đấy là Tung Của vứt, mấy cung trek bên Nepal, khá ít người VN mình đi, 10 ngày trek trên núi, cháu gặp đúng 1 chị người Việt đang đi xuống, chị này người SG, lấy chồng Pháp. :)) Mà cháu rất ngoan, đi đâu chả bao giờ ném rác vs gây ồn nên trừ cháu, trừ chị kia --> Tung Của. =)) =))
Nói vậy thôi cụ ạ, ở đâu cũng có người nọ người kia, ý thức của người Việt mình đi du lịch nước ngoài giờ cũng được cải thiện hơn rồi. (Nói thế cho lạc quan)

Hanguyen87

Xe tải
Từ Tadapani lên tới Sinuwa có những khu vực khá giống Tây Bắc nhà mình, các dải ruộng bậc thang, nhưng hùng vĩ hơn vì ở độ cao cao hơn so vs Tây Bắc. Thay vì là trồng lúa, ở những khu vực này người Nepali trồng lúa mì, khoai tây,..

Các ngồi nhà nằm xen kẽ

Hé hé, lúc ở Sinuwa cũng là hơn chục ngày cháu rời VN, lúc này đã bắt đầu thấy nhớ đồ ăn Việt rồi các cụ các mợ ạ. Nói chung, đồ ăn Việt Nam mềnh là ngon nhất thế giới luôn đê. Gặp tụi Tây, đứa nào đấy khen đồ ăn Việt Nam nức nở (Chắc tụi nó cũng khen vì lịch sự một phần) :))

Những cây cầu này được làm khá chắc chắn khắp dọc đường đi, nối sườn đồi này sang sườn đồi khác, bắc qua những con sông, con suối như này. Lòng cầu hẹp, nên có vô tình mà gặp các bạn Lừa, ngựa, Yak, tốt nhất là biết thân biết phận nhường đường cho các bạn ấy đi trước

đi tiếp xuống dưới thì bắt gặp rất nhiều bạn Trâu nằm thảnh thơi gặm cỏ. Đoạn này tụi em đi xuống liên tục trong hạnh phúc, rồi những ngày tháng sau này quay lại, chổng mông lê từng bước lên mấy con dốc đó. Nhìn vậy thôi, chớ mấy con dốc này cũng phải 60 - 70 độ ạ

đấy ạ, cả sáng hôm đó chúng cháu bò từ phía xa xa phía bên kia quả đồi, bò lên chỗ mấy ngôi nhà lấp lò, rồi hạ độ cao và bò sang bên này đồi. Những lúc như vậy, đầu óc chả nghĩ ngợi gì nhiều, chỉ tập trung vào hơi thở và bước đi thôi.

Nguyenhuucanh

Xe đạp
Cháu mặc định đấy là Tung Của vứt, mấy cung trek bên Nepal, khá ít người VN mình đi, 10 ngày trek trên núi, cháu gặp đúng 1 chị người Việt đang đi xuống, chị này người SG, lấy chồng Pháp. :)) Mà cháu rất ngoan, đi đâu chả bao giờ ném rác vs gây ồn nên trừ cháu, trừ chị kia --> Tung Của. =)) =))
Nói vậy thôi cụ ạ, ở đâu cũng có người nọ người kia, ý thức của người Việt mình đi du lịch nước ngoài giờ cũng được cải thiện hơn rồi. (Nói thế cho lạc quan)
Vâng. Em cũng mong như thế, chứ có tiền ra nước ngoài du lịch mà cứ kiểu ngại ngại, sợ người ta biết mình là người Việt Nam thì thà không đi còn hơn bác ạ.

Hanguyen87

Xe tải
Tụi trẻ ở đây rất hồn nhiên, hiếm khi thấy mấy đứa chạy ra xin tiền hay xin kẹo du khách

Mà đặc biệt là em thấy chó mèo xứ này hiền và dạn người lắm luôn. Gặp mèo vs chó, nhà cháu cứ sấn đến ôm với sờ. Mèo nó ưng thì nó cho bế, không thì nó lẳng lặng đi, chớ ko có màn cào cấu. Chó thì ve vẩy đuôi mừng mừng, tuyệt nhiên không sủa hay cắn. :)) Hồi đi Myanmar đã thấy chó mèo xứ đó yêu lắm rồi, sang xứ này chó mèo lại càng yêu hơn

Về tới Sinuwa, buổi tối, bạn guide hỏi, chúng mày có muốn nghe nhạc nhẽo, nhảy múa của dân địa phương không? Tối các bà, các cô và tụi trẻ hay đến các guest house hát hò nhảy múa. Mình vui thì mình tips, ko cũng ko sao

Ngồi nghe được 1 lúc, xong thì mọi người cùng nhau nhảy tuốt, từ dân làng đến khách và guide. Không khí rất đặc biệt và vui vẻ.

Chuot_ngo

Xe tải
Chuot_ngo ơi mụ lại có đối thủ thích phượt yêu ảnh giống mụ này :)
Dạ làm gì mà đối thủ, phải là bạn đồng hành mới đúng chứ ạ
Em trek được đến Poon hill chứ đâu như bạn này được hẳn Annapurna cycle, nhưng em đi hồi nó chưa động đất nên chắc là hơn mấy cái ảnh quảng trường :D
Hôm nào có thời gian sẽ giới thiệu với các bác Nepal mùa thu, bạn này đi vào mùa xuân nhiều đỗ quyên quá trời

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em trek được đến Poon hill chứ đâu như bạn này được hẳn Annapurna cycle, nhưng em đi hồi nó chưa động đất nên chắc là hơn mấy cái ảnh quảng trường :D
Hôm nào có thời gian sẽ giới thiệu với các bác Nepal mùa thu, bạn này đi vào mùa xuân nhiều đỗ quyên quá trời
Uh nhớ Flickr nhé cưng, tôn trọng khán giả tý :)
CL cũng chuẩn bị đi trek cung North Tibet, người đang bèo nhèo đây hem biết trek kiểu j

Hanguyen87

Xe tải
Em hoàn toàn đồng ý vs mợ. :)) cụ CL chỉ giỏi chia rẽ chị em như thế là hỏng. Em chỉ đi được đến base camp thôi chứ ko có thời gian đi circuit mợ ạ. Mợ khoe ảnh mùa thu cho e hóng vs, dự lần sau quay lại Nepal, em cũng sẽ đi vào mùa thu.

Emhamchoi

Xe buýt
Mợ đi theo tour ạ? Mợ chia sẻ chi tiết trải nghiệm em hóng với nhé :D
Em đặt gạch lên đây trước, nghe ngóng thấy dư luận quan tâm đến đất nước này ra sao rồi mới up ảnh. --> Giật tít câu view, các cụ thông cảm. :))
Số là năm ngoái em có đăng đàn lập topic rủ rê các cụ các mợ đi chuyến này mà ế hàng quá.
Cuối cùng, em phải qua phượt rêu rao và múc được 2 bạn nữ nữa đi cùng.
Em nhá hàng 1-2 cái ảnh ợ.
Topic này em lập, 1-hy vọng inspire được các cụ các mợ đến Nepal, sau động đất, mọi thứ dường như vẫn rất khó khăn và đi du lịch tới Nepal là 1 trong nhiều cách giúp đỡ họ phần nào
2- Mục đích xâu xa là vì sự háo danh và thèm rượu của em. :))
Có vậy thôi.
Em không quảng cáo, cụ mợ nào quan tâm và có ý định đi, hy vọng sẽ thực hiện được.
Cá nhân em, đối với chuyến đi này, có quá nhiều trải nghiệm rực rỡ và đáng giá.
--Hết quảng cáo--

dongcasper

Xe hơi
Người dân có vẻ hiếu khách mợ chủ nhỉ

Hanguyen87

Xe tải
Mợ đi theo tour ạ? Mợ chia sẻ chi tiết trải nghiệm em hóng với nhé :D
Cháu đặt landtour bên Nepal rồi bay sang cụ ạ, nếu chỉ đi Nepal ko trek thì cụ tự đi cũng được, đội cháu lần đầu tiên đi trek lên độ cao 4130m nên book landtour cho thong dong. :)

Người dân có vẻ hiếu khách mợ chủ nhỉ
Vâng, dân ở đây thân thiện và hiền lành cụ ạ, ban đầu có thể họ hơi ngại ngùng, cơ mà mình chủ động cười và chào thì không khí thay đổi tắp lự.

Hanguyen87

Xe tải
Sau đêm vui vẻ ở Sinuwa, sáng sớm hôm sau cháu tiếp tục trek lên độ cao 3200m, ngày hôm đó quãng đường khá xa, kế hoạch là sẽ trek liên tục 8 tiếng để lên tới Deurali, trường hợp èo uột thì sẽ nghỉ tại Bamboo Village. Ơn giời là 3 đứa nhà cháu đứa nào cũng khí thế nên chặng đó chúng cháu cán đích đúng theo dự kiến. Bỏ xa các bẹn đội Thái Lan. Nhắc đến tụi Thái Lan, chả hiểu tối hôm trước như thế nào mà 2 đứa nhà cháu hậm hực ko ưa vì thấy bảo tụi nó tối trước nhìn tụi cháu khinh khỉnh xong lại còn cười đểu. =)) Thế là hôm sau, cùng xuất phát từ Sinuwa, mấy đứa hùng hục đi bỏ xa tụi nó phía sau (ra cái vẻ bọn tao là nữ nhưng bọn tao đi còn tốt hơn tụi mày, ngồi đấy mà cười) =)). Đến lúc cháu nghỉ mệt, đứa đập trai nhất đoàn bắt chuyện vs cháu, cười cười nói nói, ban đầu cháu tính ko thèm nói chiện, cơ mà nó đẹp lại cười duyên nên cháu cũng đành cười duyên, trò chuyện vs nó. Về sau tụi cháu vs tụi nó đi cùng 1 cung đường, giáp mặt nhau suốt, và phần lớn nhóm tụi nó đi sau mông tụi cháu. =))
Lan man vài chuyện vặt, giờ cháu up ảnh tiếp đã

đoạn này dê rất nhiều, cơ mà dê nó ko dạn người, cháu ủ mưu sờ soạng mấy em mũm mĩm mà chúng toàn chạy

Tạm biệt mấy ẻm dê, tụi cháu đi tiếp

đi tiếp thì gặp những đoạn hoa dại trắng ngập đường như này

Qua đoạn hoa hoét, đến địa bàn nhà khỉ, khổ cái, khỉ ở đây nhát quá không dạn như tụi khỉ ở Cát Bà hay ở mấy xứ khác như Langkawi hay Bali.
Vậy nên cháu cứ thò máy ra là các ẻm chạy mất, chả chộp được tấm nào, nên em miêu tả bằng mồm cho có vợi. :))

Lúc này giời đã bắt đầu xầm xì muốn mưa

Những dải thác đổ từ đỉnh núi xuống

Cảnh vật đoạn này thực rất hùng vĩ, mấy người đi bộ phía trước chỉ là những chấm nhỏ xíu trước khung cảnh thiên nhiên

Hanguyen87

Xe tải
Sau đêm ở Sinuwa là tụi cháu đến Deulari, ở độ cao 3150m, người bình thường ở độ cao này bắt đầu có thể có triệu chứng say độ cao như mất ngủ, đau đầu nhẹ,...trộm vía, mấy đứa nhà cháu vẫn đắp chăn ngủ ngon lành.
Sáng ngày hôm sau là ngày tụi cháu sẽ trek căng nhất, từ Deulari (3150m) để đến ABC (4150m), 1000m độ cao tuyệt đối. Từ MBC ở 3700m là bắt đầu có tuyết rơi. Báo cáo các cụ, cháu nhà quê, lần đầu tiên thấy tuyết, phấn khích quớ luôn

Hoa của núi, cháu ko rõ là hoa gì, nhưng nhìn giống giông hoa đào nhà mình

đi men theo con suối để đến MBC

Mây núi xen lẫn, bầu trời xám, mưa tuyết nhỏ

Những chấm nhỏ nhỏ phía xa là dòng người đang hướng tới ABC, sau bữa trưa ỏ MBC chúng cháu cũng sẽ theo đường đó

bắt đầu từ đoạn này, đôi giầy chống nước mới phát huy rõ tác dụng, di chuyển trên tuyết trong thời gian dài liên tục, tuyết bám vào mũi giày và ống quần, để bị ngấm vào chân lâu là không đi nổi vì lạnh cóng

Về sau tuyết càng lúc càng rơi dày, vừa lạnh vừa mệt nên là máy ảnh cho hết vào balo, cứ lầm lũi bước đi sau cái sự háo hức đầu tiên vs tuyết. Phải đi nhanh, nếu không tuyết rơi dày hơn sẽ càng khó hơn. Cuối cùng tụi cháu đến ABC vào khoảng gần 3h chiều. Tới nơi, tuyết đã phủ trắng, vậy là bỏ lỡ hoàng hôn từ ABC rồi, tuyết ngày một rơi dày hơn

Thôi thì ko hoàng hôn thì đành ngồi uống hot chocolate ngắm tuyết mịt mù phía ngoài

Rảnh rỗi quá, vậy là mọi người trong teahouse tụ tập chơi bài, hết chơi bài kiểu Nepal, chơi tú lừa rồi chuyển sang chời Xì-dách :))
Ở độ cao này nói chung mấy đứa vẫn ổn, chỉ khi nào ngồi xách đồ nặng là sẽ thở dốc 1 chút. Lúc này cháu đã mặc 2 cái áo giữ nhiệt + 1 áo lông vũ, vợi mà vừa bước khỏi cửa để về phòng là đã lạnh dúm dó. =)))
Lôi sách ra đọc 1 lúc thì buồn ngủ, chẳng mấy chốc cháu quyết định về phòng. Tất nhiên, ở những độ cao này, khuyến cáo ko nên đi ngủ trước 19h, các triệu chứng say độ cao thường xuất hiện và nặng hơn về buổi tối.
Bữa đó ở ABC chúng cháu được sắp xếp ngủ 1 phòng to khoảng đâu đó 10 người. Giường có đệm và có 1 chăn bông, để chắc ko bị lạnh như đêm ở Deurali, cháu vừa nằm túi ngủ vừa đắp thêm 1 lớp chăn + tăng cường thêm 1 áo nỉ. :)) Người cứ như gấu bông.
Thôi ngủ, 5h sáng hôm sau dậy sớm đón bình minh, hy vọng tuyết sẽ ngừng rơi và mặt trời sẽ lên.

Superred

Xe hơi
Mợ tuổi trẻ tài cao quá, Nepal cũng đẹp thật