[CCCĐ] Nepal 2016 - Annapurna Base camp

Hykan.HL01

Xe đạp
Nepal xong tiếp tục Bhutan chứ mợ

Hanguyen87

Xe tải
Đẹp quá cụ à ! Cảnh vật hoang sơ.
Vâng, thực rất đẹp cụ ạ, ảnh cháu chụp ko thể thể hiện hết cái sự đẹp đấy đâu ạ.
Mợ tuổi trẻ tài cao quá, Nepal cũng đẹp thật
:)) Cháu ko dám nhận đâu cụ ạ, tuổi cháu cũng ko còn trẻ, tài thì thực ko có. Nepal được ví là một trong những nơi có những cung đường đẹp nhất thế giới.
Nepal xong tiếp tục Bhutan chứ mợ
Dạ, năm sau cháu đi Tibet, Bhutan sẽ đi nhưng năm nào thì còn chưa biết cụ ạ, tùy duyên thôi.
Tuyệt vời, nhưng một số ảnh k xem đc rồi
Chắc mạng cụ lỗi, chứ cháu vẫn xem được ảnh bình thường cụ ạ

Hanguyen87

Xe tải
5h sáng, tụi cháu lọ mọ dậy đi đón bình minh. Tuyết đã ngừng rơi

Phía xa xa là đỉnh Annapura

Nắng trườn trên các đỉnh

Chorten vs những dải Lungta trên tuyết

Thành tâm cầu nguyện cho những con người nằm lại nơi đây. Nếu Everest được mệnh danh là đỉnh cao nhất thì đỉnh Annapurna được mệnh danh là đỉnh núi huyền bí nhất. Việc leo lên đỉnh Anna thậm chí còn nguy hiểm hơn so vs việc leo lên đỉnh Everest

Lại khoe giầy

Trắng xóa

Hanguyen87

Xe tải
Tụi cháu xuống núi sau đêm ngủ ở ABC, mục tiêu là hạ độ cao nhanh về lại Sinuwa sau đó tiến thẳng xuống khu tắm nước nóng.
Hôm đó, sau những ngày nắng đẹp thì trời đổ mưa. Lóc cóc đi bộ 40 phút từ khu hostel xuống tắm nước nóng, giời ạ, khu tắm nóng này cảnh sắc rất là thần tiên, bể nước nóng được xây đơn giản đặt ngay cạnh 1 dòng suối, cạnh đó là cả 1 khu rừng. Giời mưa, đồ đạc để hết trên phòng nên cháu chụp ảnh = mồm thôi. :))
Mượn tạm 1 tấm tức bác Gúc

Sau khi hưởng thụ ở Jainul, chúng cháu xuống núi, kết thúc 10 ngày trek

Nepal chịu ảnh hưởng của 2 anh hàng xóm lớn là Ấn vs Tàu.

Hanguyen87

Xe tải
Các bạn Tờ râu

Hạ sơn, leo lên xe kiểu Nepal xuống đường chính. :)) Kỳ thực là cháu cũng muốn leo ngồi thử như các bạn Tây mà guide nhà cháu cản

Hanguyen87

Xe tải
Bài của mợ hay quá nhưng cũng...táo quá. Mợ dành thêm thời gian chăm chút thì đây cũng là một thớt rất hay ạ
Vầng, cháu độ này cũng bận bận nên ko update thường xuyên được. Cháu trả bài đây ạ

Thật chứ các cụ các mợ ko biết sao, chớ cháu là cháu khoái món curry gà của các bạn Nepali, rất hợp khẩu vị vs tiết trời lạnh. Trước khi đi, cháu có tham khảo nhiều topic kêu đồ ăn khó ăn, mà trộm vía, có khi vì cháu dễ nuôi nên ăn uống vô tư, trek chục ngày mà chả giảm mất kg nào. :((

Tạm biệt cung đường trek tuyệt đẹp, cháu về lại Pokara, thăm thú loanh quanh trước khi bắt xe đi Lumbini

Dân Nepal, một số dân tộc có pha nét Ấn, 1 số lại pha nét của Trung Quốc. Nepal có khoảng hơn 100 dân tộc anh em (VN nhà mình 54 cháu thấy đã nhiều rồi), mỗi dân tộc lại có phong tục và lễ hội khác nhau. Điều cháu chú ý là tất cả người thuộc 1 dân tộc nào sẽ có cùng họ. ví dụ như người Gurung hay người Sherpa, Người Sherpa thì đã quá nổi tiếng vs những cuộc chinh phục Everest, họ còn được mệnh danh là những mãnh hổ của dãy Himalaya

Bạn này là 1 anh chàng Sherpa chính hiệu

Còn bác Santa - Super porter này là người Gurung

Bạn đồng hành nhà cháu

Pokhara là một trong những địa điểm du lịch được ưu thích khi khách đến Nepal, khí hậu dễ chịu tựa như Đà Lạt, lại có thể chiêm ngưỡng những dãy núi tuyết soi bóng xuống mặt hồ Fewa, nhiều du khách lựa chọn Pokhara như 1 địa điểm để luyện tập cho các mục tiêu leo núi

Người dân lẫn du khách tập trung đợi phà. Phần lớn người Nepal theo đạo Hindu, đạo phật chỉ chiếm tỷ lệ khoảng 10%. Trước đây cháu vẫn lầm tưởng quốc đạo của Nepal là Phật Giáo, đến khi tìm hiểu để chuẩn bị cho chuyến đi ms biết, dù Nepal có Lumbini là nơi Đức Phật sinh ra, Lumbini hiện cũng được phát triển mạnh mẽ, người dân địa phương gọi nơi đây là liên hiệp quốc của Phật giáo.

Hồ Fewa
Thông thường, khách sẽ ngồi thuyền vãn cảnh, sau đó cập bến nhỏ, leo bộ chừng 40 phút để lên Chùa Hòa Bình, công trình gắn liền vs những câu chuyện thần bí

Hôm nhà cháu lên đây trời mù mù, chứ vào mùa thu, trời trong, các cụ các mợ có thể chiêm ngưỡng những cảnh sắc rất tuyệt, ảnh này cháu mượn từ internet

Hanguyen87

Xe tải

Các bức tượng phật quanh tháp
Sau khi thăm Peace Pagoda, tụi em đi thăm Hang Gupteshwor - một trong những Hang lâu đời ở Pokhara và
Devi Fall

Các tượng trang trí dọc lối xuống Hang

Màu trong hang này rất đặc biệt, khác hẳn những Hang động của Việt Nam

Từ hang này có thể nhìn thấy phần cuối của thác Devi

Cũng như nhiều người, ban đầu cháu đọc tên thác là Thác Devil (Thác Quỷ), nhưng thực ra Thác được đặt tên theo tên một người phụ nữ nước ngoài, khi đến đây thăm quan, bà đã sảy chân và bỏ mạng tại thác này, gia đình bà và Chính Quyền đã rất nỗ lực tìm kiếm xác của bà. Sau này, để tưởng nhớ, gia đình bà đã đầu tư xây dựng nơi đây thành 1 điểm du lịch và thác được đặt theo tên bà. Có một sự trùng hợp ngẫu nhiên trong tên bà và đặc điểm của thác. Nước ở thác này lúc ẩn lúc hiện , chảy ngầm dưới lòng đất, rồi đột nhiên biến mất, rồi lại đột ngội xuất hiện cách đó vài kilomet, và tạo ra một con sông ngầm.

chuotlang

Xe lừa
Dạ làm gì mà đối thủ, phải là bạn đồng hành mới đúng chứ ạ
Em trek được đến Poon hill chứ đâu như bạn này được hẳn Annapurna cycle, nhưng em đi hồi nó chưa động đất nên chắc là hơn mấy cái ảnh quảng trường :D
Hôm nào có thời gian sẽ giới thiệu với các bác Nepal mùa thu, bạn này đi vào mùa xuân nhiều đỗ quyên quá trời
Uh giới thiệu đi còn hóng, bài này ảnh hỏng hết rùi :)

chuotlang

Xe lừa
:)) hết hồn vs cụ, thôi thì cụ mở topic mới cho nhà e hóng ảnh.
Dai lắm hehe, đi tận 4 thành phố và 2 cung trek nối như em nhưng thời gian trek ngắn hơn, đi 1 lần cho biết hết về sau có đến chỉ trek các cung khác thôi

Hanguyen87

Xe tải
Dai lắm hehe, đi tận 4 thành phố và 2 cung trek nối như em nhưng thời gian trek ngắn hơn, đi 1 lần cho biết hết về sau có đến chỉ trek các cung khác thôi
Haha, A còn chơi sang chảnh cưỡi Helicopter ngó đỉnh Everest cơ mà. Cơ mà anh đi mùa thu nên chắc cảnh sắc không giống time em đi. Hồi đó đi bus cũng qua Chitwan, cũng định ghé cưỡi voai, mà ko kịp. Ủa mà a có lên base camp or Thorung La Pass hem ấy nhỉ? Hóng hóng.
Lần sau quay lại chắc E sẽ trek cung Manaslu or EBC và Gokyo lake. Cơ mà cũng chả biết bao giờ ms quay lại được, nhiều chỗ còn chờ quá. hehe. Anw, hóng ảnh trên topic mới nhé

chuotlang

Xe lừa
Haha, A còn chơi sang chảnh cưỡi Helicopter ngó đỉnh Everest cơ mà. Cơ mà anh đi mùa thu nên chắc cảnh sắc không giống time em đi. Hồi đó đi bus cũng qua Chitwan, cũng định ghé cưỡi voai, mà ko kịp. Ủa mà a có lên base camp or Thorung La Pass hem ấy nhỉ? Hóng hóng.
Lần sau quay lại chắc E sẽ trek cung Manaslu or EBC và Gokyo lake. Cơ mà cũng chả biết bao giờ ms quay lại được, nhiều chỗ còn chờ quá. hehe. Anw, hóng ảnh trên topic mới nhé
Anh lại thích Anna Circuit hơn EBC vì cái cung lên Tilicho Lake hồ cao nhất thế giới nó mới đẹp làm sao :)
Lụa chọn về sau sẽ là Tilicho Lake hoặc Upper Mustang

Ảnh lần này thời tiết ko phải nghỉ, xấu mỗi hôm lên Sarangkot thôi

Lần này anh đi 15 ngày, Kath, Patan, Pokhara, Lumbini, Chitwan, Poonhill, ABC cứ như lắp motor vào chân ý

Chỉnh sửa cuối:

Hanguyen87

Xe tải
Anh lại thích Anna Circuit hơn EBC vì cái cung lên Tilicho Lake hồ cao nhất thế giới nó mới đẹp làm sao :)
Lụa chọn về sau sẽ là Tilicho Lake hoặc Upper Mustang

Ảnh lần này thời tiết ko phải nghỉ, xấu mỗi hôm lên Sarangkot thôi

Lần này anh đi 15 ngày, Kath, Patan, Pokhara, Lumbini, Chitwan, Poonhill, ABC cứ như lắp motor vào chân ý
Đồng ý, cung Anna Circuit địa hình và cảnh sắc đa dạng nên đi không bị boring như EBC. Cơ mà EBC thì có ý nghĩa về mặt oánh dấu địa lý. Dân mình đi EBC nhiều hơn hẳn các cung khác cũng vì lẽ đó. hehe. Upper Mustang thì rất đỉnh, cơ mà xin permit đắt voãi ra a ạ T____T
Nghe đồn có cung trek phía Bắc Pakistan cũng rất đỉnh. Nói chung cứ nhắc đến lại thèm. Mà hem biết bao giờ mới xách xác đi được

chuotlang

Xe lừa
Đồng ý, cung Anna Circuit địa hình và cảnh sắc đa dạng nên đi không bị boring như EBC. Cơ mà EBC thì có ý nghĩa về mặt oánh dấu địa lý. Dân mình đi EBC nhiều hơn hẳn các cung khác cũng vì lẽ đó. hehe. Upper Mustang thì rất đỉnh, cơ mà xin permit đắt voãi ra a ạ T____T
Nghe đồn có cung trek phía Bắc Pakistan cũng rất đỉnh. Nói chung cứ nhắc đến lại thèm. Mà hem biết bao giờ mới xách xác đi được
Upper permit 500$ mà, đi đi đắt nên ít đụng hàng
Có lẽ anh vẫn thích Anna circurt trc vì cái đường lên Tilicho nó phê vật, Upper để già đi cũng đc vì có jeep hỗ trợ, mình teen nên đi cung teen trc haha

Hanguyen87

Xe tải
Upper permit 500$ mà, đi đi đắt nên ít đụng hàng
Có lẽ anh vẫn thích Anna circurt trc vì cái đường lên Tilicho nó phê vật, Upper để già đi cũng đc vì có jeep hỗ trợ, mình teen nên đi cung teen trc haha
:)) thì cung Anna circuit hay mà a. Cái Upper, 500$ cho 10 ngày đầu, những ngày tiếp theo +50$/day. huhu. Tính ra nếu đi trek 15 ngày thì mất xừ 750$ nguyên tiền permit rồi. E cũng ms lên tới ABC thoai, chưa qua Thorung La Pass, nghe đồn là còn vật hơn Doma La Pass. hehe. Công nhận 2 anh chị tin tin thật. :)))