Nên về quê hay ở lại Hà nội chấp nhận đi thuê nhà nhiều năm?

butchikim

Xe ba gác
Nhà cháu thích văn hóa làng quê, nhưng nếu bẩu không thích sống ở Thủ đô thì các cụ lại nghĩ "có muốn chả được", mà đúng muốn không được thật các cụ ợ.

anh.dt72

Xe tải
Về quê tốt hơn, vì thu nhập như vậy thì chỉ thuê nhà cả đời thôi. Mình 2 vợ chồng thu nhập trên 30tr/ tháng vẫn thuê nhà bt, làm nhà ở quê, năm ngoái làm con 4b thỉnh thoảng về quê chơi vẫn thấy sướng. Chẳng qua do công việc bắt buộc thôi chứ mình cũng chẳng thích ở HN. Quê em TP Việt trì, có cụ nào nhất trí như thế ko?

technicvn

Xe buýt
Nếu là em, ở quê mà thu xếp được việc làm thì em cũng về quê sống cho lành. Em ở lại HN chỉ vì ở quê ứ xin được việc.

cuada

Xe máy
Em cũng nhất trí với cụ về cái khoản giáo dục. Y tế thì có thể kém hơn HN chứ giáo dục thì em nghĩ khá ngon. Rất nhiều tỉnh thành phố học sinh học rất giỏi: chuyên Lam Sơn Thanh Hóa, chuyên Trần Phú Hải Phòng,...
Với em, "về quê" tức là em về Hà Nội.
Họ hàng nội ngoại nhà em đều ở HN cả. Nhưng gia đình em lại đang sống và làm việc ở TP Thanh Hóa.
Bao nhiêu năm rồi nhưng tất cả đều không bị "Thanh hóa hóa": từ giọng nói, nếp sống, phong tục...

Mọi quan hệ thì như các cụ biết đấy, tốt hay xấu phần lớn là do chính bản thân mình. Ở đâu cũng có tốt, có xấu cả thôi.

Bản thân em thấy khá thoải mái với cuộc sống ở đây.
Mỗi tháng gia đình em chi tiêu thoải mái chỉ hết khoảng 12tr/ 3 người lớn và 2 trẻ em. (Tính cả xe cộ - chiếm khoảng 1/4 thu nhập.)
Đất rộng, người thưa, đường phố vắng vẻ, đi lại thuận tiện.
Dịch vụ chả thiếu gì so với HN hay các TP khác, ngon, bổ, rẻ...
Y tế, văn hóa, giáo dục không thể so với HN rồi nhưng cũng được. Câp1 các F1 học trường tiểu học Ba Đình, cấp 2 trường Trần Mai Ninh, cấp 3 vào được Lam Sơn thì đảm bảo ĐH ngon lành và vững vàng.
Thực ra ở TP Thanh Hóa rất nhiều người tỉnh ngoài đến sinh sống. Phố nhà em đủ hết: Hà Nội, Hải Hưng, Nam Định, Thái Bình, Ninh Bình, rồi cả Nghệ An, Hà Tĩnh... (kể cũng lạ).

Ở đâu quen đấy thôi các cụ ơi. Đang ở HN thì đi đâu về các tỉnh lẻ các cụ cũng không thể chịu nổi - trừ khi bị bắt buộc.
Cũng như em, mỗi lần về "quê" Hà Nội em thấy rất bất tiện, chật chội, hối hả đến thắt tim, nhất là khoản đi lại thì... kinh khủng.
Xã hội ở đây đa sắc màu vì tụ hội từ khắp nơi, sinh ra khá lạnh nhạt, bon chen, khôn lỏi, đôi khi khá nhỏ nhen... (ý kiến cá nhân em).

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
[B nói:
mount[/B] ;7347404]Xã hội ở đây đa sắc màu vì tụ hội từ khắp nơi, sinh ra khá lạnh nhạt, bon chen, khôn lỏi, đôi khi khá nhỏ nhen... (ý kiến cá nhân em
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về điểm này! Người tốt và tử tế ít lắm!

bobobeobeo

Xe đạp
vấn đề là thằng cha em cụ thôi, lương 2 đứa nó như thế là ổn đấy, chứng tỏ là cũng giỏi. thực ra mà nói chả có ai luôn available 5 - 10 tỷ mà mua nhà cả, đến 89% cái đất hà nội này là vay mượn rồi mua nhà mà thui, thế nên nếu thằng em cụ mà giỏi bảo nó và con vợ nó chịu khó làm ăn thêm ngoài nữa là ok mà cụ, cụ cản đường nó sau này nó làm tỷ phú thì chết đấy cụ, kể ra mà về quê nó có tài nó cũng làm giàu ở quê được.
ở cái đất hà nội này như là 1 cục xương đã không còn gì, nhưng mà cố gắng moi móc kiểu gì vẫn còn ít thịt bám xung quanh hihi.

dvd

Xe tăng
Sống ở quê có cái sướng mà cũng có cái khổ.

Sướng :
+ Không gian thoáng mát, yên tĩnh, không bị stress
+ Tiết kiệm thời gian (có thể lên kế hoạch đi lại chính xác tới từng phút, cái này là bất khả thi nếu sống ở Hà Nội)
+ Xe cộ không phải lo bon chen chỗ dừng, đỗ (ở Hà Nội hôm nào phải đi nhiều việc thì tiền gửi xe ~ 100k là bình thường)
+ Nền nhiệt độ thấp hơn Hà Nội 3oC-4oC >>> gần như ít khi phải dùng điều hoà
+ Đi ăn nhà hàng rẻ (150k/người là có thể vào nhà hàng lịch sự rồi, với số tiền đó ở Hà Nội chỉ đủ đi bia hơi)
+ Karaoke rẻ (em hay ra hát ở Từ Sơn, rượu (Black), hoa quả, bia, nước ngọt, hò hét bét nhè mà chưa bao giờ quá 1 triệu)
+ Cafe rẻ (2 cafe + bao thuốc = 30k) trong khi cafe Hà Nội 30k/ly

Khổ :
+ Y tế kém (F1 nhà em ốm, vào bệnh viện đa khoa tỉnh, làm đủ các xét nghiệm mà không chẩn đoán nổi >>> chạy về Hà Nội chẩn đoán lâm sàng 30 phút là đúng bệnh).
+ Giáo dục tạm được, nhưng lúc nào cũng phải nhắc F1 phân biệt "n" thấp, "n" cao :P
+ Nước sinh hoạt mặc dù là nước máy, nhưng vẫn phải qua hệ thống lọc lần nữa cho chắc ăn
+ Thực phẩm thì chỉ có thịt lợn, thịt gà, mấy loại cá thông dụng là chấm hết (đừng có đòi hỏi những loại như thịt cừu, thịt đà điểu, bò Mỹ, dê Úc .... hoặc là cá trình, cá ngừ, hải sản ...)

Đấy là những cảm nhận của em sau 06 tháng sống ở quê
Cụ hồi trước rao cái căn hộ TT Sở địa chính, cháu cũng thích nhưng kẹt đúng lúc hết tiền.
Giừ sao rồi cụ?

Beolun

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói chung xa Hà nội không khác gì chia tay cô bồ duyên dáng, phóng khoáng, nhiệt tình hết mình...mỗi tội nhà nghèo.

subaru_mydinh

Xe tải
E ko nói cho các KỤ biết E ở đâu đâu... :D
E lại nhớ ko rõ có 1 câu j đó mà đại ý nó là: ..... ở quê không bằng... thành phố... E ko nhớ rõ... Sorry các CỤ. Đại loại là làm j to to ở quê ko bằng bán trà đá ở thành phố

sodiachinh

Xe buýt
Cụ hồi trước rao cái căn hộ TT Sở địa chính, cháu cũng thích nhưng kẹt đúng lúc hết tiền.
Giừ sao rồi cụ?
Dạ
Căn hộ thì em chưa bán, nhưng em phải cho thuê căn hộ đó và một cái nhà nữa để đủ tiền thuê nhà ở Bắc Ninh cụ ạ.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em cũng nhất trí với cụ về cái khoản giáo dục. Y tế thì có thể kém hơn HN chứ giáo dục thì em nghĩ khá ngon. Rất nhiều tỉnh thành phố học sinh học rất giỏi: chuyên Lam Sơn Thanh Hóa, chuyên Trần Phú Hải Phòng,...
Chuyên Lê Hồng Phong - Nam Định nữa bác
Cái tỉnh lẻ quê em mà tỉ lệ học sinh chuyên đỗ đại học nguyện vọng 1 cũng cao phết đấy

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Sống ở quê chỉ được cái lợi là không khí trong lành, không gian thoáng mát, tiết kiệm thời gian đi lại (2h mỗi ngày) ít bị stress thôi ạ.
Còn nếu đảm bảo cơ sở vật chất, tinh thần giống như Hà Nội thì chi phí tương đương nhau (không tiết kiệm được bao nhiêu đâu).

Như nhà em : 2 người lớn, 2 F1 (sống ở Tiên Du, Bắc Ninh), mỗi tháng chi phí không nhỏ hơn 35 triệu
Trong đó lớn nhất là tiền thuê nhà (10 triệu), tiền ăn, học bán trú của 2 F1 (10 triệu)
Lương thực, thực phẩm, xăng xe, các loại linh tinh khác (15 triệu) và vẫn phải cuối tuần về Hà Nội shopping mua đồ dự trữ cho cả tuần.
Nhà bác tiêu bằng cả tháng em lăn lộn hic hic, nghĩ mà tủi.

IT_nd89surveyus

Xe tải
Chuyên Lê Hồng Phong - Nam Định nữa bác
Cái tỉnh lẻ quê em mà tỉ lệ học sinh chuyên đỗ đại học nguyện vọng 1 cũng cao phết đấy
chuận cụ! NĐ đâu chỉ tp có LHP mà các huyện khác như Giao Thuy, Hai Hậu học hành cũng ngang ngửa tp Nam Định.

vuatocdo

Xe tải
Về quê làm 5-7 năm có tiền mua nhà HN chán lại về quê sau bán lại có giá hờ hờ.

sodiachinh

Xe buýt
Nhà bác tiêu bằng cả tháng em lăn lộn hic hic, nghĩ mà tủi.
Nếu em vẫn sống ở Hà Nội thì cụ phải trừ đi 10 triệu tiền thuê nhà (em ở nhà của em, không phải đi thuê)
Và trừ đi 5 triệu tiền học của F1 (cho F1 đi học trường công cho rẻ)

Như vậy, thực chi của gia đình em khi sống ở Hà Nội chỉ ~ 20 triệu thôi cụ ơi
2 vợ chồng, 2 F1 mà chi tiêu 20 triệu/tháng ở Hà Nội thì em nghĩ mức chi đó chỉ đảm bảo cuộc sống trung bình thôi mà

backinhca

Xe buýt
ôi quê hương nó thắm ,đượm làm sao :D con người ko nặng $ bạc , vật chất . nhưng em lại chót dại bon chen mất rồi :((

kraz255b

Xe điện
các cụ làm như nhà Mỹ linh đi, ra ngoại thành ở, vẹn cả đội đường, chỉ mỗi tội F1 đi học xa thôi!