[Funland] Nên nghỉ việc thế nào cho êm xuôi

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cháu năm nay 26t, chưa vợ, được ông bô gt vào làm Hợp đồng trong nhà nước, lương 2.5tr/tháng (K đủ tiền uống nước), nhưng k đúng chuyên nghành cháu học nên không có cửa để vào cái phòng đấy. Cháu học kế toán
Về công việc thì thế này ạ: Cháu được hướng dẫn soát tầm 5000 hồ sơ, soát lỗi, sửa lại lỗi, rồi ra QĐ CGCNQSDĐ lần đầu. Nói qua 5000 hồ sơ này tồn từ năm 2013 mà đến bây giờ 2019 vẫn chưa ra được Quyết định.
Chú hướng dẫn cháu thì thế này: M làm xong chưa, thế này, thế kia nhé, nhưng trong khi đấy k hướng dẫn cháu cụ thể, có phải chuyên nghành cháu đâu mà cháu biết, cũng tăng cường cán bộ chuyên nghành của họ ra giúp mấy lần rồi cũng có xong đâu.
Cháu làm cũng có đc nghỉ mấy đâu, khi phải đi làm cả t7,CN. Nhiều khi bị sếp nói cũng ức chế thật, Tự nhiên nói mình: Tư duy vẫn còn yếu lắm, Khả năng vươn lên vẫn còn kém lắm, nhiều khi hết việc ngồi k cũng có chút thái độ, Rồi họ cũng có bao giờ công nhận công sức của mình đâu (Cháu mới vào môi trường nhà nước cũng mới đc có 4,5 tháng thôi ạ nhiều cái còn chưa biết, quy trình, thể thức văn bản).
Còn việc giải quyết 5000 hồ sơ kia thì mấy ông đùn đẩy cho nhau. Ok. vậy tại sao hồ sơ lại tồn lâu quá vậy, 6 năm.??? Xong lại giao cho 1 thằng ất ơ như cháu làm.
Còn công việc của cháu đang làm 4 tháng thì đạt được 90% rồi, còn tầm tháng nữa xong thì cháu định té, nhưng chưa biết làm gì, ở lại cũng k có lợi gì, K có biên chế để vào, môi trường nhà nước cháu cũng k ham lắm. Nhưng nếu nghỉ thì mọi người lại bảo thằng này vì thế này thế kia, làm k ra gì nên mới nghỉ, v/v... Vì ai cũng biết cháu, ông bô cháu làm đây, nhưng cbi về hưu.
Mong các cụ góp ý, đôi lời tâm sự cho đỡ ức chế.
Nếu có ai nằm vùng đọc được thì im lặng đọc giúp cháu ạ.!
P/s thêm: Cháu đang có thằng e đang làm bên lào, chạy vật liệu, nông sản, mấy xe chạy liền, cháu đg xin nó cho đi làm theo, việc tay chân cháu cũng làm, bên đấy nhiều cơ hội, đại gia chỗ cháu cũng toàn bên đấy mà ra
Vừa làm vừa mưa nc mắt thì làm e/o gì...Làm việc phải thấy động lực, phải thấy hứng khởi. Làm việc để trau dồi chuyên môn...

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Tuổi còn trẻ, ra ngoài mà làm được trải nghiệm nhiều hơn, sống lâu trong môi trường nhà nước sẽ làm mòn ý chí, sau này nếu muốn thay đổi lúc đó e rằng cũng ngại

meotamthe

Xe cút kít
Cụ đã đọc kỹ bài chưa ạ. Cháu chắc ít tuổi hơn cụ nên cháu xin nói với cụ ntn:
Thứ 1 cháu học muộn 2 năm, và mất gần 1 năm liên quan đến NVQS, cháu mới vào môi trường này 4 tháng hơn thôi.
Thứ 2 là cháu làm hợp đồng ở đây chứ kp chính thức, không có chạy chọt hay gì cả, để tạo tiền đề sau này có cửa thì vào phòng ban khác, còn vào phòng này thì cháu k vào được.
Thứ 3 là cháu không có thẩm quyền để ký bất cứ 1 hồ sơ nào cả, vì đơn giản cháu chỉ người làm thuê, như là giúp việc cho ngta thôi.
Thứ 4 là công nhận phòng cháu về lậu thì rất rất nhiều ạ. Nhưng 5000 HS này là Cấp lần đầu toàn huyện, 1 loạt luôn đấy ạ, đất rừng, nương rẫy, đất ruộng cho dân, k cẩn thận là nhốt luôn cụ ạ. Nữa là 1 xã của nó cụ có đi ''lậu được cả xã hay toàn huyện không''. Cháu ví dụ 1 vụ to tỉnh cháu: Huyện kia bồi thường dự án, mấy ông làm chênh thửa đất lên để ăn chênh tiền đền bù, cũng đi 1 loạt từ to xuống dưới đấy cụ ạ.
Thứ 5 Lậu thì nó vô vàn, nhiều thứ lắm a. Cháu đơn giản: Cụ muốn chuyển mục đích SDĐ, hay mua lại, hoặc muốn có GCNQSDĐ nhanh để thế chấp NH, Muốn nhanh thì phải như thế nào đúng k ạ. Đấy là 1 phần rất rất nhỏ thôi cụ ạ
Cháu nói thêm là cháu chỉ làm giúp phần 5000 HS kia thôi, 5000 HS vẫn phải trình sếp xem được hay k, còn Đăng kí các loại biến động đất đai riêng lẻ là cháu k có thẩm quyền làm, làm cái đấy cháu học làm cũng được, nhưng cháu có phải biên chế đâu, phải là Chuyên viên của phòng làm ạ
Em theo đúng còm 1 của cụ để phân tích thôi, những cái cụ nói sau đó, thực tế bước vào làm HĐ là bước đệm rồi còn gì, có ai chưa biết gì mà ngồi uỵch vào ghế chính trong biên chế thời này được đâu, trừ nâng đỡ không trong sáng em không nói, cụ biết nhiều vậy sao cụ lại cư xử thế, cái vô lý nó nằm ở đó đó.
Em phân tích thẳng vào vấn đề thôi, nói thẳng thường không dễ nghe, cụ thấy không vui thì bỏ qua, còn làm ở đâu thực tế cũng không quá quan trọng, quan trọng mình làm có hết trách nhiệm trong vị trí của mình hay không thôi, cái này em thấy cụ trình bày cụ hiểu cả nhưng cụ lại than thở ấm ức, nên em đoán là cụ chưa thực sự nghiêm túc với công việc, vậy thôi cụ ạ. Chúc cụ may mắn !

Mưa Nước Mắt

Xe đạp
Em theo đúng còm 1 của cụ để phân tích thôi, những cái cụ nói sau đó, thực tế bước vào làm HĐ là bước đệm rồi còn gì, có ai chưa biết gì mà ngồi uỵch vào ghế chính trong biên chế thời này được đâu, trừ nâng đỡ không trong sáng em không nói, cụ biết nhiều vậy sao cụ lại cư xử thế, cái vô lý nó nằm ở đó đó.
Em phân tích thẳng vào vấn đề thôi, nói thẳng thường không dễ nghe, cụ thấy không vui thì bỏ qua, còn làm ở đâu thực tế cũng không quá quan trọng, quan trọng mình làm có hết trách nhiệm trong vị trí của mình hay không thôi, cái này em thấy cụ trình bày cụ hiểu cả nhưng cụ lại than thở ấm ức, nên em đoán là cụ chưa thực sự nghiêm túc với công việc, vậy thôi cụ ạ. Chúc cụ may mắn !
Ấm là do mình làm thật, cố gắng thật, nhưng ngta như kiểu k muốn công nhận, và cũng k nhiệt tình hướng dẫn, e làm thì cũng muốn làm cho họ cho xong nhanh thôi. Có gì lỡ lời mong cụ bỏ qua cho ạ.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu như cụ em không lạ, em cùng từng công tác trong Nhà nước 4 năm và ra ngoài lâu rồi. Em nghiệm ra thế này, COCC cũng có 2 loại:
- Loại ngon: vào ngay chỗ ngon, thu nhập tàm tạm so với khối Nhà nước (>10 củ), có cơ hội phấn đấu (có cơ lên dc, có vị trí ngắm sẵn được).
- Loại COCC nửa vời: cháu bác này bác kia, nhờ các bác ấy thì các bác ấy nhét đại vào đâu đấy, thường là các đơn vị sự nghiệp hoặc các bộ phận quản lý Nhà nước không có chức năng thẩm định, cấp phép v...(nói chung không có lộc lá). Vào đấy thì cũng ký HĐLĐ từng năm hoặc vài năm một. Loại 2 này em thấy nhiều, là nơi chôn vùi bao nhiêu bạn trẻ vì sau 7,8 năm ở đây các bạn ấy mất ý chí chiến đấu, mất kỹ năng đã được đào tạo, ì rồi nên ngại thay đổi công việc, miệng thì vẫn kêu nhưng lại không dám bỏ việc.
Nếu cụ là loại 2, em khuyên cụ nên bỏ ngay và luôn, đừng suy nghĩ gì cả vì chắc chắn nó không ra ngô ra khoai gì đâu.

Trungtu

Xe đạp
Làm nhà nước mình thấy có ai sống bởi lương đâu toàn sống nhờ lậu thôi

Mưa Nước Mắt

Xe đạp
Kiểu như cụ em không lạ, em cùng từng công tác trong Nhà nước 4 năm và ra ngoài lâu rồi. Em nghiệm ra thế này, COCC cũng có 2 loại:
- Loại ngon: vào ngay chỗ ngon, thu nhập tàm tạm so với khối Nhà nước (>10 củ), có cơ hội phấn đấu (có cơ lên dc, có vị trí ngắm sẵn được).
- Loại COCC nửa vời: cháu bác này bác kia, nhờ các bác ấy thì các bác ấy nhét đại vào đâu đấy, thường là các đơn vị sự nghiệp hoặc các bộ phận quản lý Nhà nước không có chức năng thẩm định, cấp phép v...(nói chung không có lộc lá). Vào đấy thì cũng ký HĐLĐ từng năm hoặc vài năm một. Loại 2 này em thấy nhiều, là nơi chôn vùi bao nhiêu bạn trẻ vì sau 7,8 năm ở đây các bạn ấy mất ý chí chiến đấu, mất kỹ năng đã được đào tạo, ì rồi nên ngại thay đổi công việc, miệng thì vẫn kêu nhưng lại không dám bỏ việc.
Nếu cụ là loại 2, em khuyên cụ nên bỏ ngay và luôn, đừng suy nghĩ gì cả vì chắc chắn nó không ra ngô ra khoai gì đâu.
Đúng cụ ạ. E là loại 2. Em thấy cụ nói rất đúng ạ. Giờ nhiều bộ phận e thấy đúng chính xác là đi làm, về ăn cơm, cuối tháng lấy lương, cơ hội thăng tiến gần như k có, Chôn vùi tuổi trẻ là đúng ạ, Giờ cụ làm kdoanh ngoài, hay đg làm Tư nhân ạ

faceid6

Xe tải
Có năng lực vào NN thì khác gì người bình thường đòi vào Châu Quỳ sinh hoạt Đởn.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bình tĩnh mà làm
'nghành' này nó thế
Mỗi ngày cụ chủ làm 3 bộ hs, sau 5 năm sẽ hết 5000 bộ và sẽ được giao việc mới
Trong thời gian chờ đợi thì đi cưa gái, tập thể thao, bức xúc làm gề
Nghề này 20 năm mới hái quả cơ

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ ạ. E là loại 2. Em thấy cụ nói rất đúng ạ. Giờ nhiều bộ phận e thấy đúng chính xác là đi làm, về ăn cơm, cuối tháng lấy lương, cơ hội thăng tiến gần như k có, Chôn vùi tuổi trẻ là đúng ạ, Giờ cụ làm kdoanh ngoài, hay đg làm Tư nhân ạ
Em ra làm tư nhân, mở công ty riêng cũng dc mấy năm cụ ạ. Cụ nghe em, ra ngoài rồi cụ mới thấy hối hận vì không bỏ Nhà nước sớm hơn ấy chứ :D

Mưa Nước Mắt

Xe đạp
Em ra làm tư nhân, mở công ty riêng cũng dc mấy năm cụ ạ. Cụ nghe em, ra ngoài rồi cụ mới thấy hối hận vì không bỏ Nhà nước sớm hơn ấy chứ :D
Cụ làm bên gì ạ. Lúc cụ ra có chuẩn bị nhiều k, tâm lí e muốn làm ngoài lâu lắm rồi, nhưng chưa xác định được rõ ràng sẽ làm gì, 1 phần cũng vì vốn nữa

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cháu năm nay 26t, chưa vợ, được ông bô gt vào làm Hợp đồng trong nhà nước, lương 2.5tr/tháng (K đủ tiền uống nước), nhưng k đúng chuyên nghành cháu học nên không có cửa để vào cái phòng đấy. Cháu học kế toán
Về công việc thì thế này ạ: Cháu được hướng dẫn soát tầm 5000 hồ sơ, soát lỗi, sửa lại lỗi, rồi ra QĐ CGCNQSDĐ lần đầu. Nói qua 5000 hồ sơ này tồn từ năm 2013 mà đến bây giờ 2019 vẫn chưa ra được Quyết định.
Chú hướng dẫn cháu thì thế này: M làm xong chưa, thế này, thế kia nhé, nhưng trong khi đấy k hướng dẫn cháu cụ thể, có phải chuyên nghành cháu đâu mà cháu biết, cũng tăng cường cán bộ chuyên nghành của họ ra giúp mấy lần rồi cũng có xong đâu.
Cháu làm cũng có đc nghỉ mấy đâu, khi phải đi làm cả t7,CN. Nhiều khi bị sếp nói cũng ức chế thật, Tự nhiên nói mình: Tư duy vẫn còn yếu lắm, Khả năng vươn lên vẫn còn kém lắm, nhiều khi hết việc ngồi k cũng có chút thái độ, Rồi họ cũng có bao giờ công nhận công sức của mình đâu (Cháu mới vào môi trường nhà nước cũng mới đc có 4,5 tháng thôi ạ nhiều cái còn chưa biết, quy trình, thể thức văn bản).
Còn việc giải quyết 5000 hồ sơ kia thì mấy ông đùn đẩy cho nhau. Ok. vậy tại sao hồ sơ lại tồn lâu quá vậy, 6 năm.??? Xong lại giao cho 1 thằng ất ơ như cháu làm.
Còn công việc của cháu đang làm 4 tháng thì đạt được 90% rồi, còn tầm tháng nữa xong thì cháu định té, nhưng chưa biết làm gì, ở lại cũng k có lợi gì, K có biên chế để vào, môi trường nhà nước cháu cũng k ham lắm. Nhưng nếu nghỉ thì mọi người lại bảo thằng này vì thế này thế kia, làm k ra gì nên mới nghỉ, v/v... Vì ai cũng biết cháu, ông bô cháu làm đây, nhưng cbi về hưu.
Mong các cụ góp ý, đôi lời tâm sự cho đỡ ức chế.
Nếu có ai nằm vùng đọc được thì im lặng đọc giúp cháu ạ.!
P/s thêm: Cháu đang có thằng e đang làm bên lào, chạy vật liệu, nông sản, mấy xe chạy liền, cháu đg xin nó cho đi làm theo, việc tay chân cháu cũng làm, bên đấy nhiều cơ hội, đại gia chỗ cháu cũng toàn bên đấy mà ra
Em thấy mấy nơi có cơ chế ông bô về hưu thằng con vào thay, bố về sớm ngày nào con chính thức ngày ấy.

meotamthe

Xe cút kít
Ấm là do mình làm thật, cố gắng thật, nhưng ngta như kiểu k muốn công nhận, và cũng k nhiệt tình hướng dẫn, e làm thì cũng muốn làm cho họ cho xong nhanh thôi. Có gì lỡ lời mong cụ bỏ qua cho ạ.
Ai cũng dấu nghề lúc đầu cụ ơi, làm việc là làm theo nhóm, xây dựng lòng tin từ từ, khi tin tưởng được người ta mới lộ nghề cho cụ học hoặc cầm tay chỉ việc được, đấy là lẽ thường ở đời mà.
Em chỉ chia sẻ những thứ em ngộ ra thôi, mà cũng là những mảng không dính dáng, thoải mái đi cụ :)

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm bên gì ạ. Lúc cụ ra có chuẩn bị nhiều k, tâm lí e muốn làm ngoài lâu lắm rồi, nhưng chưa xác định được rõ ràng sẽ làm gì, 1 phần cũng vì vốn nữa
Em làm cái ngành ở chữ ký của em ấy. Chuẩn bị thì về tâm lý không cần chuẩn bị gì ạ, về công việc thì em thấy cụ có dự định theo xe của thằng em sang Lào mà, em thấy cái đó cũng được, có thể vừa kiếm dc lại giúp mình trưởng thành nhanh. Cái đó cụ cứ cân đối thôi.

Mưa Nước Mắt

Xe đạp
Em làm cái ngành ở chữ ký của em ấy. Chuẩn bị thì về tâm lý không cần chuẩn bị gì ạ, về công việc thì em thấy cụ có dự định theo xe của thằng em sang Lào mà, em thấy cái đó cũng được, có thể vừa kiếm dc lại giúp mình trưởng thành nhanh. Cái đó cụ cứ cân đối thôi.
Vâng e cảm ơn cụ nhiều. E xin phép xóa topic ạ. Tại nãy nói ra nhiều cái hơi nhạy cảm, chúc cụ luôn luôn kiếm được nhiều tiền nhé. Hì

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thứ em nói thẳng:

Cụ thớt 22 tuổi ra trường, 26 tuổi là 4 năm kinh nghiệm rồi, nếu làm được thì không phải ông già giới thiệu việc cho, còn không làm được việc thì ông già mới phải giúp như thế, cụ thớt xem lại mình đi, kế toán với phiên dịch là nghề không bao giờ sợ chết đói, không mấy khi phải để người khác tìm việc hộ cho mình, nếu phải vậy thì trình độ với năng lực là có dấu hỏi lớn đấy, lúc đấy không trách thiên hạ được cụ nhé.
Ông già cụ giới thiệu cụ làm ở chỗ cấp GCNQSDĐ là nơi màu mè ra phết, không phải quan hệ với đồng nghiệp của ông già cụ không tốt mà thực là rất tốt mới xin vào chỗ như thế, ở tỉnh những mảng này chạy vào sứt đầu mẻ chán, ăn bẫm đấy.
5000 hồ sơ liên quan đến cấp GCNQSDĐ lần đầu mà tồn từ 2013 đến nay, người ta lại đùn đẩy nhau thì có nghĩa là 5000 hồ sơ này hoặc là không làm được, hoặc là làm được nhưng nguy cơ đếm tiền trước đếm lịch sau rất cao, nhưng nếu giỏi thì chỉ đếm tiền thôi. Cụ thớt tư duy hơi chậm, làm mảng nào cũng phải tìm hiểu quy định liên quan và góc tối của mảng đó, cự nự ấm ức không giải quyết được cái gì, ông già đã xin được vào đó nghĩa là ông già cũng biết chút ít đấy, sao cụ không hỏi ông già nhỉ.
Cụ thớt nói làm 4 tháng được 90% công việc, định tháng sau thì té, trước khi té đã nghĩ đến chuyện trách nhiệm ký nháy 90% hồ sơ chưa, có nghĩ đến chi phí ông già bỏ ra để chạy việc chưa, suy nghĩ kỹ trước đi rồi hẵng quyết.

Làm NN khó hơn TN đấy, nhưng với suy nghĩ thoái lui như cụ thớt thì cụ thớt đi làm ở đâu cũng vậy thôi, em dự là cụ thớt chưa tự bơi phát nào ngoài đời, cuộc sống được bố mẹ chăm cho đầy đủ, nên bám trụ và rèn luyện cụ ạ, mấy thứ đó mà đã khó chịu thì ra ngoài đời có mà bán than cả ngày.
Klq nhưng thế mếu nào e lại học đúng 2 ngành đó.
Đói lắm cụ ạ:((

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com