[Funland] Nên mua tivi 65 inch nào?

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Sony 65X7500H tivi Android 11 ngon bổ rẻ (16.9tr), chạy đủ các app, chất ảnh thì còn lâu tivi Hàn mới theo được.
Nhìn ảnh bọn tivi Hàn cứ lòe loẹt như gái nhà quê.
"Loè loẹt" samsung có vẻ thế thôi cụ chứ Lg em dùng oled dòng gx ngon vãi luôn, lcd monitor của nó cũng ngon, xem ko hề mỏi mắt luôn.
Có tiền cứ bụp em đắt nhất trong kích thuớc thì chả có gì để mà chê. :D

piston

Xe container
Nói chung, các sản phẩm điện tử tiêu dùng đại chúng đã bị người Hàn soán ngôi từ tay người Nhật, người Nhật không thể chối cãi được điều này

Năm 1990-1991, đỉnh cao của băng cassette, các Lão còn nhớ, thời đó ngôi vương là Maxell, SONY, JVC
Cuối 1992, mon men mấy cái băng Samsung xuất hiện, có xoáy âm dương xanh đỏ. Mẫu mã xấu, sợi băng nâu xỉn (sợi băng Maxell tráng bóng, dòng cao cấp tráng ánh bạc luôn), chất lượng âm thanh chả có gì vượt trội
1993, 1994 TV màu Samsung và Lucky Goldstar (LG) xuất hiện và dần có vị trí nhờ...giá rẻ, chứ màu sắc thì đúng là gọi SONY bằng ... cụ

10 năm sau, người Nhật chết do ngủ quên trên chiến thắng
Nhật là Nhật, Hàn là Hàn thôi cụ, mấy cái thương hiệu như Denon, Marantz đến Accuphase, Leben... có thấy anh Hàn nào soán ngôi đâu?

DurexXL

Xe lăn
Nhật là Nhật, Hàn là Hàn thôi cụ, mấy cái thương hiệu như Denon, Marantz đến Accuphase, Leben... có thấy anh Hàn nào soán ngôi đâu?
Vầng, em cũng nói rõ là sản phẩm điện tử tiêu dùng đại chúng Cụ ợ

Còn hàng siêu phẩm, hi-end thì khác
Tuy nhiên, em cũng quan điểm rõ ràng rằng: Nhật cũng chẳng phẩy tay buông mảng đó cho Hàn đâu, bị Hàn đoạt lấy đấy, chứ tư bản mà, xúc được ông nào chả xúc, chả ông nào nhường

Ferrari FXX K

Xe tải
Sony 65X7500H tivi Android 11 ngon bổ rẻ (16.9tr), chạy đủ các app, chất ảnh thì còn lâu tivi Hàn mới theo được.
Nhìn ảnh bọn tivi Hàn cứ lòe loẹt như gái nhà quê.
Eo ơi. TV đầu 7 mà cụ làm nhựa TV OLED của Sony không bằng ấy :))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Không tiết kiệm hơn LED đâu cụ ạ. Chiếc E9 và chiếc UF950T của em điện gần như như nhau.
55UF950T tiêu thụ trung bình 105w/h.
55OLED E9 tiêu thụ trung bình 111w/h.
À vâng, tại em ko nói rõ. Vì em thích xem phim và bóng đá, nên chỉ chơi TV Plasma và sau thay bằng Oled, chứ ko chơi Led. Vì thế nó tiết kiệm hơn nhiều con Panasonic Plasma trước của em thôi, chứ so với Led thì chắc như cụ đã nói.
Chất lượng hình ảnh Plasma tốt hơn Led, tuy nhiên kém ở độ sáng, và Oled khắc phục đc yếu điểm này

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
...
Tuy nhiên, em cũng quan điểm rõ ràng rằng: Nhật cũng chẳng phẩy tay buông mảng đó cho Hàn đâu, bị Hàn đoạt lấy đấy, chứ tư bản mà, xúc được ông nào chả xúc, chả ông nào nhường
Thế cụ nghĩ Mỹ nó kém khi ko có thương hiệu TV nào nổi tiếng và bán chạy hay sao? Nói như cụ thì chắc G7 ko chế tạo nổi cái TV tốt :))

Ferrari FXX K

Xe tải
À vâng, tại em ko nói rõ. Vì em thích xem phim và bóng đá, nên chỉ chơi TV Plasma và sau thay bằng Oled, chứ ko chơi Led. Vì thế nó tiết kiệm hơn nhiều con Panasonic Plasma trước của em thôi, chứ so với Led thì chắc như cụ đã nói.
Chất lượng hình ảnh Plasma tốt hơn Led, tuy nhiên kém ở độ sáng, và Oled khắc phục đc yếu điểm này
Năm ngoái LG đã cho ra mắt tấm nền OLED thế hệ mới được trang bị trên dòng G1 gọi là OLED Evo, năm nay tấm nền Evo được trang bị cho cả C2 và G2 bác ạ. Nghe nhà sản xuất nói OLED Evo sáng hơn tấm nền OLED thế hệ đầu.
Tuy nhiên, như nhà em thì phòng khách không quá sáng nên độ sáng chiếc E9 cũng rất ổn.

Lee Saker

Xe điện
Năm ngoái LG đã cho ra mắt tấm nền OLED thế hệ mới được trang bị trên dòng G1 gọi là OLED Evo, năm nay tấm nền Evo được trang bị cho cả C2 và G2 bác ạ. Nghe nhà sản xuất nói OLED Evo sáng hơn tấm nền OLED thế hệ đầu.
Tuy nhiên, như nhà em thì phòng khách không quá sáng nên độ sáng chiếc E9 cũng rất ổn.
Chiếc này cụ phải tắt đèn downlight đi, setup hệ thống đèn ambient + thêm dàn loa bét cũng 5.1.2 nữa thì không bao giờ phải ra rạp làm gì. Có điều TV cụ 55" thì phải, vẫn hơi bé. Riêng TV thì càng to càng tốt vì chưa ai than là "biết thế ngày trước mua cái TV nhỏ hơn cả" mà chỉ thấy "biết thế ngày trước mua cái TV to hơn" :D.

Ferrari FXX K

Xe tải
Chiếc này cụ phải tắt đèn downlight đi, setup hệ thống đèn ambient + thêm dàn loa bét cũng 5.1.2 nữa thì không bao giờ phải ra rạp làm gì. Có điều TV cụ 55" thì phải, vẫn hơi bé. Riêng TV thì càng to càng tốt vì chưa ai than là "biết thế ngày trước mua cái TV nhỏ hơn cả" mà chỉ thấy "biết thế ngày trước mua cái TV to hơn" :D.
Em trang bị bộ 2.0 Klipsch The Sixes để nghe nhạc thôi bác ạ. Nhà em bé và ví mỏng nên em chỉ cố mua được loại 55 in thôi.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em dùng Oled 65" E6T từ lúc mới ra. Giá hãng lúc đó là 128tr, em mua trực tiếp từ kho là 90tr. Dùng đến giờ là 5 năm 4 tháng, chất lượng hình ảnh vẫn như lúc mới mua và ko có gì phải chê, kể cả độ sáng, vì thế nên chưa có ý định thay dù ngân sách đã có sẵn. Thực sự ấn tượng với LG Oled để xem bóng đá và phim. Đi kèm có 2 remote, em chỉ dùng cái nhỏ còn cái remote to giờ ko nhớ vứt đâu :)). Màn Oled sáng và mát hơn hẳn plasma Panasonic 65"VT50 mà em dùng trước đó. Pana plasma hình ảnh cũng rất tốt với màu đen sâu, màu sắc chính xác, độ tương phản tốt và góc nhìn rộng, tuy nhiên độ sáng kém hơn Oled và lại gần thì nóng sực, kiêm chức năng sưởi nếu là mùa đông :)).
Con Pana plasma cho cu em dùng đến giờ vẫn ổn, tính ra cũng gần chục năm. Tiếc là Pana lại ko có Oled nên chuyển sang LG, năm 2016 mỗi LG có Oled.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn đang dùng con pana plasma, vẫn chưa hỏng cái gì =))
Pana plasma dòng VT50 lúc nó ra năm 2012 là đỉnh của chóp về chất lượng hình ảnh, tuy nhiên độ sáng kém, khi xem phim nên tắt điện thì xem thích hơn. Và nếu mùa hè thì ôi thôi rồi, nóng như máy sưởi :)). Tuy nhiên rất bền, hình ảnh trung thực và riêng về phần nhìn là hơn đứt Led!

Ferrari FXX K

Xe tải
Em dùng Oled 65" E6T từ lúc mới ra. Giá hãng lúc đó là 128tr, em mua trực tiếp từ kho là 90tr. Dùng đến giờ là 5 năm 4 tháng, chất lượng hình ảnh vẫn như lúc mới mua và ko có gì phải chê, kể cả độ sáng, vì thế nên chưa có ý định thay dù ngân sách đã có sẵn. Thực sự ấn tượng với LG Oled để xem bóng đá và phim. Đi kèm có 2 remote, em chỉ dùng cái nhỏ còn cái remote to giờ ko nhớ vứt đâu :)). Màn Oled sáng và mát hơn hẳn plasma Panasonic 65"VT50 mà em dùng trước đó. Pana plasma hình ảnh cũng rất tốt với màu đen sâu, màu sắc chính xác, độ tương phản tốt và góc nhìn rộng, tuy nhiên độ sáng kém hơn Oled và lại gần thì nóng sực, kiêm chức năng sưởi nếu là mùa đông :)).
Con Pana plasma cho cu em dùng đến giờ vẫn ổn, tính ra cũng gần chục năm. Tiếc là Pana lại ko có Oled nên chuyển sang LG, năm 2016 mỗi LG có Oled.
Ngày đó bác đã làm con E6 cũng là mỹ mãn rồi. Năm 2015, em bị mê hoặc bởi chiếc TV model UF950T của LG và quyết tâm mua bằng được một em 55 inches. Ngoài thiết kế tràn viền thì em thích kiểu chân đế của nó, không biết sao nó chỉ có thiết kế của model UF950T đúng năm đó và nó không xuất hiện cho các model cao cấp sau này.
OLED E6 sau đó 1 năm được quảng cáo nhiều trên TV, nhưng em không đu theo được, nó quá nhiều tiền. Điều đặc biệt của các model cao cấp (cả LED và OLED) của LG những năm 2013-2016 là nó tích hợp loa Harman Kardon thiết kế trong đó, âm thanh rất hay (so với TV), nó có tiếng bass khá tốt mà các hãng khác tại thời điểm đó không có. Chiếc UF950 của em hay chiếc E6 của bác đều được tích hợp loa HK bên trong. Các model của LG từ năm 2017 không có loa HK nữa (sau khi hãng Harman International bán lại cho Sam Sung). Năm 2017, LG ra chiếc G7 có thiết kế còn đẹp hơn chiếc E6 nữa, nhưng giá của nó cao lắm, cao hơn E6 nữa. Biết nhưng không theo được :). Các model GX, G1, G2 sau này thay thế model E chỉ thiết kế cho gắn tường hoặc mua thêm chân đến để để trên sàn nhà, em cho rằng không phù hợp lắm. Giá mà model G cũng thiết kế chân đến như E6, G7 thì hay biết mấy.

UF950 đời 2015 của em còn xem YouTube ầm ầm thì chiếc E6 của bác còn dùng được dài dài.
Kiểu chân đế như dưới chỉ xuất hiện đúng trên model UF950T năm 2015.

Ferrari FXX K

Xe tải
Pana plasma dòng VT50 lúc nó ra năm 2012 là đỉnh của chóp về chất lượng hình ảnh, tuy nhiên độ sáng kém, khi xem phim nên tắt điện thì xem thích hơn. Và nếu mùa hè thì ôi thôi rồi, nóng như máy sưởi :)). Tuy nhiên rất bền, hình ảnh trung thực và riêng về phần nhìn là hơn đứt Led!
Emt hấy hãng nó không công bố thông tin về power consumption của con Pana plasma dòng 65VT50 là sao bác nhỉ :)). Em biết Pana Plasma 42 inches HD có mức tiêu thụ năng lượng khoảng 380w ;)). Mùa hè mà bật TV plasma lên thì chắc khác gì lò sưởi.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ko khoái màn hình cong, nên chờ E6T màn phẳng ra là múc luôn. Giá hãng trên website của LG lúc đó cũng đáng sợ đấy, nhưng em mua từ kho nên rẻ hơn được gần 30%. Vì máu Ngoại hạng Anh và phim nên em chốt liền!

duongphong

Xe container
Ngày đó bác chơi VT50 thì đỉnh chóp rồi. Em năm 2008 táng con Pana 50" tâm trung thôi. Mùa đông xem phim không cần bật máy điều hòa :)) Nhưng phải công nhận hình ảnh vẫn ngon, xem đá bóng bây giờ vẫn mượt.

Lái xe máy

Xe tăng
Dấu ấn cạnh tranh Nhật - Hàn từ xe (Toy, Hon da - Huynh đài) đã lan sang điện tử (Sony - LG, SS).
Công nhận đội Hàn xẻng chọn hướng đi đúng. Giá vừa phải, chất lượng vừa phải nhưng cập nhật nhanh những tiện ích, mẫu mã nhất. Vì chung qui lại bây giờ k ai dùng 1 cái điện thoại quá 3 năm ,tivi cũng k ai nghĩ dùng quá lâu.
Xưa nhớ quảng cáo (hình như Sony) có câu: 20 năm vẫn chạy tốt.

bibi_1234

Xe tải
Văn phòng em đc đối tác tặng con samsung smart màn cong 65inh inh này để ae xem bóng cũng thấy ok. Search ra thấy hơn 13 củ . App ủng đủ dùng

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Emt hấy hãng nó không công bố thông tin về power consumption của con Pana plasma dòng 65VT50 là sao bác nhỉ :)). Em biết Pana Plasma 42 inches HD có mức tiêu thụ năng lượng khoảng 380w ;)). Mùa hè mà bật TV plasma lên thì chắc khác gì lò sưởi.
Con Pana plasma 65" của em tiêu thụ max là 520w, bằng 1/2 ấm điện :)). Nhưng đó là khi xem ở chế độ sáng nhất. Còn tiêu thụ trung bình tầm 250-350w tùy cảnh sáng tối nhiều hay ít. Thường thì nhà sx ghi chế độ tiêu thụ max, hoặc cả 2 thông số max và average. Lại gần cách 1/2 mét là thấy hơi nóng tỏa ra rõ, trong khi Oled sờ chỉ hơi ấm tay.

Lái xe máy

Xe tăng
-Sao bác ko nghĩ là nó ko…thèm làm những thứ nv nữa nhỉ? VĐ như trc đây Mỹ và EU có đầy những hãng sx đồ điện tử tiêu dùng, sau đó họ ko sx nữa và chuyển sang sd hàng Nhật vừa tốt lại vừa rẻ, giờ thì Nhật lại chuyển sang cho Hàn và e dự là sắp tới sẽ là TQ đấy? :D
Cũng có thể nhu cụ nói.
Công nghiệp nặng và chế tạo: khai khoáng, dầu mỏ, luyện kim, chế tạo máy, đóng tàu, máy bay, ô tô, ... thấy đội G7 vẫn nắm chắc trong tay lắm.
Tiếp đến là tư bản tài chính, quĩ này quĩ nọ, đầu tư búa xua.
Thứ 3 là mảng công nghệ: Facebook, Tweet, Google,... ảo nhưng ra nhiều tiền cũng vẫn G7.
Thứ 4 là các lĩnh vực liên quan đến con người: giáo dục, y sinh,... vẫn G7 làm trùm.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Ngày đó bác chơi VT50 thì đỉnh chóp rồi. Em năm 2008 táng con Pana 50" tâm trung thôi. Mùa đông xem phim không cần bật máy điều hòa :)) Nhưng phải công nhận hình ảnh vẫn ngon, xem đá bóng bây giờ vẫn mượt.
Đỉnh của chóp hồi đó có Pana VT50, Sharp Elite và Pioneer Kuro. Em cũng rất máu con Kuro mà hiếm hàng quá nên múc luôn VT50. Công nghệ Plasma dù cho hình ảnh rất trung tực nhưng có cái dở là ko cải thiện đc độ sáng màn hình cũng như tiêu thụ điện cao, nên đành chết yểu. Em cũng vẫn tiếc cho em Plasma :))