Nên mua Piaggio Medley hay Honda SH ?

Hơ hơ, chắc là em xe bị chán ngang nhất Vịnh Bắc Bộ, lý do vì Sao vạy cụ.
Đèn sáng nhưng buổi tối chói mắt, cốp rộng thì đổ xăng lại mệt, với lại nó không đẹp nữa...nghe nói sơ sơ vậy cụ ạ, ông ấy nhiều tiền đổi xe tùm lum ấy mà.
Coi chữ ký chắc cụ bên is ạ, vậy em xin rút lại lời mình đã nói

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Đèn sáng nhưng buổi tối chói mắt, cốp rộng thì đổ xăng lại mệt, với lại nó không đẹp nữa...nghe nói sơ sơ vậy cụ ạ, ông ấy nhiều tiền đổi xe tùm lum ấy mà.
Ke Ke, em cũng vừa mua lại của lão hàng xóm trả 70 củ lão ấy đi đăng ký tên em luôn (lão ý nghiền Vespa nên không ther tiêu hoá đc pi), bản S màu đen, đi đc 54km.
Vụ đèn thì em Cunha thấy và lượm đc cái này trên Tinh tế:

senhong

Xe tăng
Xe Châu Âu CHẠY Ở VIỆT NAM lởm hơn xe Nhật CHẠY Ở VIỆT NAM mà bác :D

Nhà cháu cũng mới đi Lyberty được có 3 năm thôi, sợ đến già, nó hỏng từ đèn đến chân chống, từ còi đến rơ le >"<. Xe ý hay xe nhật chạy ở VN thì điều kiện như nhau, còn nói là lỗi do không phù hợp khí hậu thì đáy là do thằng Piaggio ko kinh nghiệm bằng, đội nghũ RND không phát triển bằng, linh kiện không tốt bằng, nói ngắn gọn là lỗi nhiều hơn, hay lịch sự nhẹ nhàng thì xe ý sang chảnh không phù hợp với VN nên lỗi nhiều hơn =))
Em thấy các cụ hơi thành kiến với P .
Em chạy P năm năm nay, lúc đầu là lx( hai năm) sau đến GTS nhập , không phải thay gì chỉ thay dầu và lọc dầu.:-bd:-bd

ducbmw

Xe máy
Medley này có phụ kiện hay đồ chơi gì của chính hãng ko các bác nhỉ?

Nếu có cái nào được được thì lắp thêm cho dzui.
Có bác ạ . Nó có cái hộp đồ và cái kính chắn gió phía trước .

em cũng đã từng đắn đo như cụ trước sự lựa chọn tren, để rồi giờ em vẫn không hề hối hận khi chạy SH. trước đó e cũng nghiêng ngả hướng piagio

mr_gon

Đi bộ
Cháu thấy các bác cứ cãi nhau về Pi hay Hon thấy hơi buồn cười. Vì mỗi ng 1 quan điểm, 1 cách nhìn và 1 mục đích mua xe khác nhau. Nếu bác mua để bán thì lựa chọn Pi là ngu xuẩn nhất vì nó xuống giá thế nào thì ai cũng biết. Nhưng để đi thì đáng để mua. Còn về độ bền các bác các bảo Pi ko bền, nhưng trc đây cháu có chơi vespa cổ, thử hỏi có con xe nào sx từ 1953 mà bây h vẫn chạy ko??? sửa chữa thay thế thì đương nhiên ùi. Còn tất nhiên Pi luôn là 1 cô gái đỏng đảnh, luôn mang trên mình nhưng sai sót cố hữu và ko muốn sửa. Nhưng nhà cháu thấy Medley là 1 sự tiến bộ rất lớn vs Pi vì họ đã bắt đầu biết tiếp thu. Còn hay hay ko thì phải có thời gian mới biết đc. Một số lỗi nhẹ mà nhà cháu mới thấy đc qua 100km đầu tiên:
1. Phanh đĩa sau lúc mới thì ko vấn đề gì nhưng vài ngày mưa bẩn có vẻ có hiện tượng hơi bó, dắt nghe tiếng kêu. Cái này chắc do nhà cháu lười chưa rửa, hoặc má phanh còn quá mới, trc thấy con Lead của vợ cũng thế, đi mãi rồi cũng hết.
2. Đèn pha bố trí hơi cao nên cảm giác cos mà gần như pha, ko chiếu rõ đc điểm gần.
3. Khi bắt đầu lăn bánh nếu tăng ga bình thường thì ko sao, xe vút và rất êm, nhưng nếu để xe đi với tốc độ xe đạp sau đó vê ga lên thì xuất hiện tiếng cạch cạch ở phần côn, ko biết sau 500km đầu thay dầu xong có hết ko.
P.s các bác: Em nào cũng có cái xấu và cái đẹp, đến đẹp như Tây Thi còn hôi nách thối chân. Nên các bác cảm thấy thích con nào thì múc thôi. Chứ vs tầm tiền này các bác làm em Su Hào việt 125cc, nhà cháu nói thật bền đâu chưa thấy chứ tiếng máy đi từ 20-40 nó cứ rồ rồ cũng thua em kích ngày xưa tí thôi, còn quả đầu mà ko thay mặt nạ thì các bác có ngửi đc ko? (đây là cảm quan riêng của nhà cháu, các bác đừng phân tích đúng sai ah). Tks for reading!

thangngo

Xe tăng
Chứ vs tầm tiền này các bác làm em Su Hào việt 125cc, nhà cháu nói thật bền đâu chưa thấy chứ tiếng máy đi từ 20-40 nó cứ rồ rồ cũng thua em kích ngày xưa tí thôi, còn quả đầu mà ko thay mặt nạ thì các bác có ngửi đc ko? (đây là cảm quan riêng của nhà cháu, các bác đừng phân tích đúng sai ah). Tks for reading!
Quan điểm riêng của cụ cháu thấy chả đúng tẹo nào phần này, đã tranh luận thì cháu cứ phân tích tí:
-Tiếng máy kêu hơi to khi tăng tốc không ảnh hưởng nhiều tới độ bền của xe thì chả sao, cháu đi 125 vít ga vừa phải vẫn thấy ổn, chạy đôi vạn ngoài thay dầu chả phải làm gì, không xuống máy, không hỏng vặt. Tiếng máy còn thua xa tiếng của nhiều con PI đi ngoài đường, so với kích thì chắc cụ cường điệu quá rồi :))
-Quả đầu xe thiết kế khá trang nhã, chả hiểu sao nhiều người cứ thích độ cái mặt nạ khe gió cho giống đời trước để làm gì, nhìn quen thì người ta vẫn "ngửi" được bình thường. Thiết kế xe cũng do kỹ sư honda italia thiết kế, sh300i 2016 cũng na ná mà không thấy chuyên gia nào trên thế giới chê xấu, toàn người việt thôi.

liuyifeivn

Xe máy
Cháu thấy các bác cứ cãi nhau về Pi hay Hon thấy hơi buồn cười. Vì mỗi ng 1 quan điểm, 1 cách nhìn và 1 mục đích mua xe khác nhau. Nếu bác mua để bán thì lựa chọn Pi là ngu xuẩn nhất vì nó xuống giá thế nào thì ai cũng biết. Nhưng để đi thì đáng để mua. Còn về độ bền các bác các bảo Pi ko bền, nhưng trc đây cháu có chơi vespa cổ, thử hỏi có con xe nào sx từ 1953 mà bây h vẫn chạy ko??? sửa chữa thay thế thì đương nhiên ùi. Còn tất nhiên Pi luôn là 1 cô gái đỏng đảnh, luôn mang trên mình nhưng sai sót cố hữu và ko muốn sửa. Nhưng nhà cháu thấy Medley là 1 sự tiến bộ rất lớn vs Pi vì họ đã bắt đầu biết tiếp thu. Còn hay hay ko thì phải có thời gian mới biết đc. Một số lỗi nhẹ mà nhà cháu mới thấy đc qua 100km đầu tiên:
1. Phanh đĩa sau lúc mới thì ko vấn đề gì nhưng vài ngày mưa bẩn có vẻ có hiện tượng hơi bó, dắt nghe tiếng kêu. Cái này chắc do nhà cháu lười chưa rửa, hoặc má phanh còn quá mới, trc thấy con Lead của vợ cũng thế, đi mãi rồi cũng hết.
2. Đèn pha bố trí hơi cao nên cảm giác cos mà gần như pha, ko chiếu rõ đc điểm gần.
3. Khi bắt đầu lăn bánh nếu tăng ga bình thường thì ko sao, xe vút và rất êm, nhưng nếu để xe đi với tốc độ xe đạp sau đó vê ga lên thì xuất hiện tiếng cạch cạch ở phần côn, ko biết sau 500km đầu thay dầu xong có hết ko.
P.s các bác: Em nào cũng có cái xấu và cái đẹp, đến đẹp như Tây Thi còn hôi nách thối chân. Nên các bác cảm thấy thích con nào thì múc thôi. Chứ vs tầm tiền này các bác làm em Su Hào việt 125cc, nhà cháu nói thật bền đâu chưa thấy chứ tiếng máy đi từ 20-40 nó cứ rồ rồ cũng thua em kích ngày xưa tí thôi, còn quả đầu mà ko thay mặt nạ thì các bác có ngửi đc ko? (đây là cảm quan riêng của nhà cháu, các bác đừng phân tích đúng sai ah). Tks for reading!
1/ Bạn biết nó xuống giá thì cũng phải biết tại sao chứ? Máy móc xuống, xe ì đi, linh kiện thay thế tốn kém là 1 phần lí do. Còn thương hiệu thì mình nghĩ Honda cũng ko hơn được Pi nên ko thể đổ xuống do chỉ vì cái thương hiệu. Bạn mua 1 chiếc SH cũ, thay bộ vỏ mới đi chắc chẳng khác gì xe mới. Còn xe Pi bạn đi 1 thời gian, vỏ xe chưa kịp cũ máy móc đã rệu rã trước rồi (đó là trải nghiệm của riêng mình nhé).
2/ Bạn đem vespa cổ ra nói thì thua, thế cub với dream nó bên bỉ thế nào. Ngày xưa ngành công nghiệp họ cạnh tranh bằng độ bền vì ít ai mua xe rồi đổi nhiều như bây giờ.
3/ Bạn lấy cái bạn nói "sai sót cố hữu và ko muốn sửa" hình tượng hóa văn thơ thành cô gái đỏng đảnh luôn, hài quá. 1 cái xe tốt là ko nên bị hỏng vặt chứ. Ngụy biện kiểu đó mình thấy hơi tếu.
4/ Bạn nên hiểu là ở topic này ko ai chê Medley cả, nhưng với những người có trải nghiệm tệ hại với Piaggio nên họ dè chừng Medley thôi. Biết đâu 1 thời gian nữa nhiều người chứng minh nó là 1 lựa chọn tốt thì sao.

5/ Mình đi cả LX (5năm) lẫn SH (mới đc 1000km). Nói thẳng ra chứ tiếng máy SH càng đi càng êm, tiếng có to lúc đi chậm nhưng mình cảm thấy tiếng to kiểu oai vệ, riêng mình cảm thấy thích, chứ ko như tiếng cọc cạch của LX. Nếu so với kích thì mình thấy LX giống hơn. Còn vụ mặt nạ thì chả có gì ko ngừi được cả, mình vẫn để vậy đi thôi, có người thích thay, có người thích kiểu mới. 1 cái mặt nạ 2-300k thì ảnh hưởng gì đến cái xe mấy ngàn đô hả trời.

matiz08

Xe điện
Không ủng hộ honda, nhưng đang chạy SH, vì thích xe cao mà không biết mua xe nào. Còn dòng Piagio nói thật là vận hành không thể bằng honda được. Vợ đang chạy chạy con vespa lx 3vie, đang chán muốn bán mà lỗ nặng, chẳng muốn bán, đành để đi mà cũng hơi khó chịu vì xe đi rung quá. Chứ xăng cộ thì cũng ăn bình thường, không tốn như các dòng đời trước.

Chốt lại là vợ đang muốn đổi sang SH VN trắng, chán vespa lắm rồi.

lan806

Xe tăng
Em cũng giống bác, không ủng hộ HD vì bọn head làm giá, nhân viên bảo hành thì láo tét.
Nhưng xe thì theo em đánh giá thì hơn Pi vì độ bền và chi phí bảo dưỡng. Em chạy 4 năm nay con SH việt, duy nhất lần đầu phải vệ sinh dây đai còn lại cứ đổ xăng, thay dầu và chạy.
P/s mấy bác đừng ví cái xe máy với nông dân hay tiểu thư nhé, nó chỉ là cái xe máy mà thôi. Muốn ví von thì xem lại chính mình có xuất thân nông nghiệp, bần hàn hay không mà thôi.

Hải_CB

Xe hơi
mình người việt cứ ăn Su Hào cho chắc..keke

xenaocungthich

[Tịch thu bằng lái]
Chắc Mình số đỏ éo vớ phải em Pi nào lởm.Với những kẻ hay ba hoa bốc phét và nghe hơi nồi chõ thì thông não vô ích. Cuồng Honda quá nên đợt nó lỗi côn vẫn cắn răng bỏ tiền ra thay trong khi còn bảo hành.Nói chung với nhưng kẻ trí tuệ ko chịu phát triển thì tốt nhất là im lặng. Đây là post cuối cùng của mình trong thread này. Honda đi chậm thì êm nhưng đi nhanh thì ko khác máy cày.

linhnhi74

Xe tải
em thấy con Medley hơi nhỏ so với SH,trông có vẻ lãng tử bay bướm nên cục mịch như e chắc ko hạp

Chắc Mình số đỏ éo vớ phải em Pi nào lởm.Với những kẻ hay ba hoa bốc phét và nghe hơi nồi chõ thì thông não vô ích. Cuồng Honda quá nên đợt nó lỗi côn vẫn cắn răng bỏ tiền ra thay trong khi còn bảo hành.Nói chung với nhưng kẻ trí tuệ ko chịu phát triển thì tốt nhất là im lặng. Đây là post cuối cùng của mình trong thread này. Honda đi chậm thì êm nhưng đi nhanh thì ko khác máy cày.
Cụ nói nặng lời quá, anh em nào đi honda thì đều biết đi chậm có thể ồn, chứ từ 40 trở lên thì nó êm lắm. Cụ cũng nghe ở đâu đó rằng honda chạy nhanh thì ồn hở? Nó lừa cụ đó. Nói về llỗ côn gì đó thì mình thấy xe piagio xe nào đi chậm cũng lục cục và rung, nó thực ra không phải là lỗi với vespa vì xe nào cũng bị và từ xưa tới giờ vẫn bị đúng không cụ, với honda đương nhiên nó là lỗi vì thi thoảng mới có xe bị, còn nói về bảo hành thì ở Việt Nam các hãng xe đều same same cả

liuyifeivn

Xe máy
Em cũng nghe nói, thấy bảo.... đại khái là em nghe hơi nồi chõ thấy đại đa số những ai đi piaggio đặc biệt là dòng Lx đều có phát biểu ko ấn tượng về dòng xe này. Tốn xăng, chi phí bd đắt đỏ, và thường xuyên phải bd. Năm 2012 em mua con pcx cũ lúc đó đã đi đc 2 vạn km. Em đi từ đó đến giờ đã 6 vạn km. Chỉ phải thay dầu, đôi lốp và bơm hơi. Ngoài ra chưa mất nghìn nào cho việc bd. Xe vẫn chạy phe phé chả làm sao cả. Nhưng nếu đó là 1 em piagiio thì liệu có đc như vậy ko? Câu trả lời mang tính chủ quan là " chắc chắn là không". Nhiều cụ trả lời hết sức nguy hiểm là... đã đi piagiio thì đừng nghĩ chuyện xăng cộ... em thấy nó mang tính trẻ trâu lắm. Nếu piaggio nó biết các cụ hào phóng như vậy thì chắc hãng nó đã không phải khổ sở và tốn kém để phát triển dòng động cơ mới nhằm giảm lượng tiêu thụ nhiên liệu.
Thật tế cũng ko nhiều người nghĩ đến xăng cộ đâu bạn ơi. Như mình chẳng hạn, bình xăng to hết xăng thì đổ cũng chả tính đi được bao nhiu km. Cái khó chịu nhất là khi vận hành gặp sự cố chứ xăng thì chênh bao nhiu đâu mà lo. Đi nhiều lắm 1 tháng cũng tốn thêm vài ba tô phở chứ mấy.

hainm.invest

Xe buýt
Không ủng hộ honda, nhưng đang chạy SH, vì thích xe cao mà không biết mua xe nào. Còn dòng Piagio nói thật là vận hành không thể bằng honda được. Vợ đang chạy chạy con vespa lx 3vie, đang chán muốn bán mà lỗ nặng, chẳng muốn bán, đành để đi mà cũng hơi khó chịu vì xe đi rung quá. Chứ xăng cộ thì cũng ăn bình thường, không tốn như các dòng đời trước.

Chốt lại là vợ đang muốn đổi sang SH VN trắng, chán vespa lắm rồi.
Không biết con medley mới đi có rung không nhỉ, hy vọng piaggio lắng nghe hết những lời phàn nàn của khách hàng

Tap Nguyen

Xe buýt
Các bác biết ở HN head nào bán SH giá mềm không, em đang cố tiết kiệm để làm con 150

ducbmw

Xe máy
Các bác có thấy mùng 6 âm nhiều lộc ko ạ :D