[Funland] Nên mua nhà đất hay nhà chung cư

pokeking

Xe tải
Lên do giá lên chung thôi cụ. Vị trí nó lại đắc địa. Còn giá thì cụ cứ mặc cả xuống xem đc đồng nào hay đồng đấy. Nói chung phải đi xem thì mới biết đc chứ cụ đừng ngó trên mấy trang bđs
Giờ cũng chỉ biết qua mấy trang bđs với group dân cư các khu mình ngắm để xem thông tin, ưng thì mình đi cụ ạ
Hồi trước tính 2 tỏi đi tìm nhà thì nghĩ hơi khó rồi, không nghĩ giá tăng vọt lên mức 3 tỏi còn thiếu

caisua

Xe lăn
Có nhiều tiền thì mua đất xây nhà, còn không thì cứ chung cư thôi cụ, thuận tiện giao thông, nhưng vẫn có những khó chịu tranh chấp với cđt và các bql. Giá đất giờ cao quá, không biết con cháu mua nhà mua đất kiểu gì
Cụ khỏi lo chúng mua nhà đất kiểu gì, bọn genZ nhà em có lùa xuống nhà mặt phố to chúng cũng chả xuống

soc bo

Xe buýt
mua đất. để lại tiền thuê chung cư ở. chuẩn bài vừa gần chỗ làm vừa có đất =))

kizura_x

Xe tải
Cụ khỏi lo chúng mua nhà đất kiểu gì, bọn genZ nhà em có lùa xuống nhà mặt phố to chúng cũng chả xuống
Sau này e nghĩ nhà đất sẽ giống tình trạng ở quê, chỉ còn thế hệ cũ ở còn genZ đa số thích hưởng thụ và văn hóa không cần hàng xóm nên sẽ lên chung cư hết

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
Vấn đề lớn nhất của những người từ nhà đất lên chung cư là sợ chung cư mất giá. Chứ em thấy về mọi mặt khác nhà đất lép vế hoàn toàn, từ hàng xóm, cảnh quan, đường xá đến chỗ để xe. Nên nếu cụ nào xác định nhà phải sinh lời thì đừng nhòm ngó lên chung cư làm gì, kẻo mấy năm nữa nhà đất tăng lại bạc cả tóc vì tiếc tiền. Còn quan điểm em có tiền là phải sướng, chả dại gì phải ở nhà đất cho khổ.
Lép vế thì ok chứ cụ bảo Lép vế hoàn toàn thì cụ nhận định 1 chiều quá. Riêng cái nhà chung cư, em nói thẳng luôn nó cũng có rất nhiều vấn đề:
- Nhà kiến trúc, xây dựng các thứ nó không phải của mình , chất lượng thì cũng tùy chủđầu tư. Muốn sửa chữa cái gì thì cũng phải xin BQL.
- Rất nhiều trường hợp bị ảnh hưởngẩm, thấm từ tầng trên, Nhà của mình nhưng cảm thấy nó chưa thực sự của mình, rồi các vấnđề về ban quản lý này nọ...

TungThoc

Xe điện
Lép vế thì ok chứ cụ bảo Lép vế hoàn toàn thì cụ nhận định 1 chiều quá. Riêng cái nhà chung cư, em nói thẳng luôn nó cũng có rất nhiều vấn đề:
- Nhà kiến trúc, xây dựng các thứ nó không phải của mình , chất lượng thì cũng tùy chủđầu tư. Muốn sửa chữa cái gì thì cũng phải xin BQL.
- Rất nhiều trường hợp bị ảnh hưởngẩm, thấm từ tầng trên, Nhà của mình nhưng cảm thấy nó chưa thực sự của mình, rồi các vấnđề về ban quản lý này nọ...
Chung cư tiền phí dịch vụ càng ngày càng cao và có xu thế tăng cao hơn nữa tính theo m2 sàn tốn kém phết.
Ở nhà đất mỗi tí teo tiền đổ rác.

kizura_x

Xe tải
Quan điểm của e vẫn là nhà đất lép vế hoàn toàn ạ. Thử so sánh 1 căn nhà đất 5 tỏi và 1 căn chung cư 5 tỏi là thấy ngay. 5 tỏi chung cư gần như tiệm cận được phân khúc sống cao cấp, còn 5 tỏi nhà đất thì ... (em để cụ tự điền ạ). Chung cư tuy có nhiều điểm bất tiện, nhưng nhìn chung thì sở hữu chung cư là xu hướng tất yếu. Điển hình là các thế hệ mới, lối sống hưởng thụ nhiều hơn tiết kiệm, e đố cụ bắt bọn đấy xuống nhà đất được đấy ạ.

Quan điểm của e vẫn là nhà đất lép vế hoàn toàn ạ. Thử so sánh 1 căn nhà đất 5 tỏi và 1 căn chung cư 5 tỏi là thấy ngay. 5 tỏi chung cư gần như tiệm cận được phân khúc sống cao cấp, còn 5 tỏi nhà đất thì ... (em để cụ tự điền ạ). Chung cư tuy có nhiều điểm bất tiện, nhưng nhìn chung thì sở hữu chung cư là xu hướng tất yếu. Điển hình là các thế hệ mới, lối sống hưởng thụ nhiều hơn tiết kiệm, e đố cụ bắt bọn đấy xuống nhà đất được đấy ạ.
Chẳng qua giá nhà đất nó cao nên chấp nhận vậy. Chứ cả nhà cả đất mà chỉ chênh so với chung cư cùng vị trí 30-40% thôi thì họ chọn ở riêng ngay. Đã là chung thì chung đụng nhiều nên phát sinh nhiều vấn đề. Chỉ có điều tài chính đến đâu chấp nhận đến đấy thôi.

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
Riêng tôi là méo thích chung cư.
Ngồi vào xe phóng ra khỏi nhà, chẳng sướng hơn là lếch thếch xuống hầm lấy xe.
Chung cư như 1 cái hộp, muốn cải tạo cũng ko đc.
Hàng tháng đóng tiền như đi thuê.
Dạo gần đây lại thấy băng rôn khẩu hiệu biểu tình suốt.
Vui thù nó cắt điện cắt nước, cắt chỗ để xe...

Xediduongxa

Xe buýt
tiền ít thì đòi hít gái thơm thì còn lâu cụ nhé, cùng tầm tiền 3 tỏi cụ tìm được căn nhà mặt đất nào sướng như cc ko? về tới sảnh là có lễ tân, bước ra cửa thì có người quét dọn, đổ rác cũng ko cần phải chờ kẻng.Còn Thích sửa sangtrong nhà kiểu gì cũngđược, miễn kođập phá lung tung là xong.

Cái vụ băng rôn thì cứ tìm cđt uy tín,có bqt ok làở sướng lắm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

nguyenquangpt

Xe tăng
Đóng tiền hàng tháng để người # phục vụ, bảo vệ nhà cửa, chăm sóc cảnh quan.
Cụ còn tiếc mấy đồng này thì level sống cụ còn thấp lắm..kkk

AMATAX

Xe điện
Các bác ơi em xin ý kiến các bác xem thế nào. Chứ em đắn đo quá. Nhà e thì đang ở chung cư 2N2vs nhưng hiện tại ko đủ công năng sử dụng muốn chuyển nhà. E rất đắn đo với tài chính cố được tầm 4 tỏi thì nên mua nhà đất hay mua chung cư Vin khu oceanpark mấy toá mới xây căn 3 ngủ cũng tầm tiền đó trả dần đến 2027. Hiện tại nhà e đang ở Thạch Bàn mà nhà đất khu này khá cao
Cơ bản mục tiêu của cụ là gì, muốn vừa ở vừa đầu tư thì mua nhà mặt đất còn muốn hưởng thụ, phát triển bản thân thì mua CC Ngoài ra còn tùy thuộc khả năng tài chính..nếu tiền ko phải nghĩ thì mua 3 in 1 luôn cả ở + đầu tư lãi vốn + dòng tiền.

BINH MINH 07

Xe điện
Ở nhà đất biệt thự trung tâm thủ đô giá trị gấp chục lần chung cư thì ok chứ ở nhà đất gấp 3 chung cư mà muốn lái xe ra khỏi nhà thì chấp nhận ra ngoại thành xa xôi và tắc đường.
Ở chung cư là xu thế không thể đảo ngược, ai ở rồi sẽ rất ít quay lại nhà đất.
Ở chung cư mà sợ mất phí và ở nhà đất thích làm gì thì làm, em mà biết hàng xóm như vậy là em tránh xa vì họ không có ý thức cộng đồng.
Em nói điều này là vì em ở nhà đất 30 năm trước, nhà này đúng nghĩa ô tô phi từ nhà đi ra nhưng vì ở với những người bẩn tính nên cả nhà em mua 2 căn lên chung cư ở chục năm nay rồi, ông bà lúc đầu thì phản đối giờ thì không còn ý kiến gì nữa.

Khongdanhvong

Xe điện
Thạch Bàn giờ nhà đất đủ tiêu chuẩn cũng phải trên 6 tỷ. Tài chính 4 tỷ thì chỉ mua CC thôi. Long Biên thì 3.5 tỷ là mua được nhiều căn hộ 3PN ở được, vị trí gần (tính sang bên các quận cũ), tiện hơn xuống OCP.
Tại sao phải 6 tỷ mới có nhà đủ tiêu chuẩn ạ? Đất tầm 3 tỷ, xây 1 tỷ không được ạ?

phihanhgia

Xe container
Tại sao phải 6 tỷ mới có nhà đủ tiêu chuẩn ạ? Đất tầm 3 tỷ, xây 1 tỷ không được ạ?
Vì giá đất Thạch Bàn đã tăng cao nên 3 tỷ mua đất chỉ được ô đất nhỏ ngõ to, hoặc ô đất đủ rộng nhưng ngõ bé. 1 tỷ vẫn xây nhà được nhưng chỉ xây được 2 tầng và trừ đi diện tích để xe và cầu thang, thì hơi nhỏ cho 1 gia đình ở. Thực tế thì rất ít gia đình từ năm 2015 xd nhà chỉ 2 tầng trong các quận nội đô trên diện tích nhỏ.

Nhà "đủ tiêu chuẩn" là tên gọi vắn tắt của những căn nhà riêng xây dựng trên những ô đất cỡ khoảng 45-50m2 trở lên, ô tô ra vào nhà thuận lợi, tiện cho việc xe PCCC, xe CC đến cửa. Các nhà riêng loại khác vẫn sống được, nhưng "chưa đủ tiêu chuẩn" về diện tích và đáp ứng chỗ đỗ xe của gia đình. Tôi tính trung bình cho Thạch Bàn năm 2023: đất 50 m2 * 80 tr/m2 + 2 tỷ xây nhà = 6 tỷ.
Có những vị trí rẻ hơn: đất 45 m2 * 60 tr/m2 + 1.3 tỷ xây nhà = 4.0 tỷ. Trước năm 2019 thì nhiều, nhưng bây giờ gần như tuyệt chủng.

BINH MINH 07

Xe điện
Cc tử tế giờ 5, 6 tỏi đấy cụ, đừng tô hồng cc quá
Thì cụ cứ lấy nhà đất cùng vị trí mà hằng ngày lái xe ra khỏi nhà xem nó bao nhiêu tiền ?
Còn mua cái nhà trong ngõ dù nói là xe ô tô vào được nhưng khốn nỗi bị hàng xóm nó dựng xe chắn bố lối ra vào rồi, mỗi lần đi và về là một cực hình, em lạ gì cái cảnh đó. Chưa nói mùa đông thì ẩm thấp muỗi thấy bà, mùa hè thì ngột ngạt, nhà em 2 xe tránh nhau, hai mặt thoáng em còn không muốn ở và cho thuê vì quá chán ngán đây.

Khongdanhvong

Xe điện
Vì giá đất Thạch Bàn đã tăng cao nên 3 tỷ mua đất chỉ được ô đất nhỏ ngõ to, hoặc ô đất đủ rộng nhưng ngõ bé. 1 tỷ vẫn xây nhà được nhưng chỉ xây được 2 tầng và trừ đi diện tích để xe và cầu thang, thì hơi nhỏ cho 1 gia đình ở. Thực tế thì rất ít gia đình từ năm 2015 xd nhà chỉ 2 tầng trong các quận nội đô trên diện tích nhỏ.

Nhà "đủ tiêu chuẩn" là tên gọi vắn tắt của những căn nhà riêng xây dựng trên những ô đất cỡ khoảng 45-50m2 trở lên, ô tô ra vào nhà thuận lợi, tiện cho việc xe PCCC, xe CC đến cửa. Các nhà riêng loại khác vẫn sống được, nhưng "chưa đủ tiêu chuẩn" về diện tích và đáp ứng chỗ đỗ xe của gia đình. Tôi tính trung bình cho Thạch Bàn năm 2023: đất 50 m2 * 80 tr/m2 + 2 tỷ xây nhà = 6 tỷ.
Có những vị trí rẻ hơn: đất 45 m2 * 60 tr/m2 + 1.3 tỷ xây nhà = 4.0 tỷ. Trước năm 2019 thì nhiều, nhưng bây giờ gần như tuyệt chủng.
Em không rõ 6 tỷ mua được chung cư rộng bao nhiêu, nhưng 50 m2 4 tầng là 200m2 đấy cụ. Giá xây dựng cụ tính cũng cao nữa, em tham khảo tầm 7tr/m2.

caisua

Xe lăn
Thì cụ cứ lấy nhà đất cùng vị trí mà hằng ngày lái xe ra khỏi nhà xem nó bao nhiêu tiền ?
Còn mua cái nhà trong ngõ dù nói là xe ô tô vào được nhưng khốn nỗi bị hàng xóm nó dựng xe chắn bố lối ra vào rồi, mỗi lần đi và về là một cực hình, em lạ gì cái cảnh đó. Chưa nói mùa đông thì ẩm thấp muỗi thấy bà, mùa hè thì ngột ngạt, nhà em 2 xe tránh nhau, hai mặt thoáng em còn không muốn ở và cho thuê vì quá chán ngán đây.
Em đã ở 50m2 mặt phố LVCan và mặt phố MATuấn mà lên chung cư 20 năm nay chưa khi nào muốn xuống thì cụ nói đến ngõ ngách làm chi. Đến bọn F1 genZ nhà em bảo cho mỗi đứa 1 tầng 2PN nếu chuyển về đó chúng còn chả đồng ý nữa là

caisua

Xe lăn
Chuyện nhà cụ không phải chuyện nhà người khác, nhà đất có vô vàn sự lựa chọn mà với cc thì chỉ có rất ít
Đúng là vô vàn sự lựa chọn nhưng với 4 tỏi như cụ thớt đề ra thì nhà đất chỉ có 2 sự lựa chọn: ngõ ngách sâu hoắm nội đô và liền kề xa tít. Về điều kiện sống thì chung cư 4 tỏi tương đương nhà đất gấp 3 lần tiền trong cùng khu vực