[Funland] Nền kinh tế VN qua góc nhìn từ kim ngạch XNK

thientudolong

Xe container
Dân nghèo nhà mình vẫn chịu khó đi kiếm ăn cụ ạ, còn dân nghèo của nó ăn trợ cấp và tỷ lệ chết vì nghiện cao hề hề :D Cái nào hơn ạ :P
ồ tỷ lệ dân nghèo của mình chết vì đói, bệnh là bn và dân nghèo nó chết vì nghiện là bn vậy ?

Lastbet

Xe buýt
Cụ ơi cái giá xăng tăng thì cụ gọi điện hỏi Putin nhé, hỏi xem bao giờ Putin xử lý xong cái vụ " xâm lấn các Đa vũ trụ hỗn loạn"....lúc đó giá xăng dầu sẽ trở lại bình thường.
Còn hiện tại thì toàn TG phải chấp nhận giá xăng dầu cao như thế, có riêng gì VN đâu.
Cụ nhầm rồi, phải hỏi bi đen và các nước châu âu nhé. Nếu bỏ cấm vận thì giá dầu, khí sẽ giảm lại chóng mặt.

namphong12

Xe lăn
sao cụ nghĩ ngây thơ là nó kêu thì chất lượng sống của nó ko bằng mình nhỉ
chưa bàn đến môi trường, giáo dục, y tế.....chỉ đơn giản mua con xe cỏ ở vn giá 30k$ trong khi bên đó mua đc Mẹc thì ở đâu nên kêu :D
Giá xe nó thấp hơn mình. Nhưng chi phí ra đường nó cao hơn mình rất nhiều đó

thientudolong

Xe container
Giá xe nó thấp hơn mình. Nhưng chi phí ra đường nó cao hơn mình rất nhiều đó
ko nói lên chất lượng sống bên đó thấp hơn như ý cụ ấy muốn nói
đặc biệt lại lấy cái khu chất lượng cao nhất bên vn để so thì càng củ chuối, ko khác gì bảo Q1 sài gòn giá nhà cao hơn cái thị trấn vài k$ bên mẽo thì vn giầu hơn mẽo

banmotnucuoi

Xe lăn
gdp bình quân trong khu vực ĐNA còn thua 4-5 nước nghĩ sao thành con hổ, ko nhẽ các nước họ đứng nhìn ta phát triển thôi sao :)
Họ nhìn dư địa phát triển còn lại để tính thôi Cụ ạ.
Như nông nghiệp của mình sẽ phát triển chậm lại. Nhưng công nghiệp với lượng lao động dồi dào, tỷ lệ dân số vẫn tăng nên chưa bị già hoá, vì vậy chúng nó vẫn dự đoán công nghiệp và xuất khẩu tăng trưởng 2 con số/năm.
Du lịch của mình mới đón đc năm cao nhất có 17tr khách, mà cảnh đẹp monhf đâu thua thái với phi, lại cạnh thằng to đùng là TQ nên vẫn đc dự đoán tăng lên 50tr khách mới dừng.
Lao động trình độ cao của mình cũng đủ sức cạnh tranh với bọn Tàu Hàn, Đài.... nên nó oánh giá cao.
Mấy thằng còn lại thì chúng nó tính toán hết dư địa phát triển rồi, và hoàn toàn bỏ qua giai đoạn phát triển vàng. Giờ như thái sắp chuyển qua giai đoạn tiền bọn trẻ làm ra chỉ để nuôi người già. Mã lai giữ đc tăng trưởng đã là may....

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Như nông nghiệp của mình sẽ phát triển chậm lại. Nhưng công nghiệp với lượng lao động dồi dào, tỷ lệ dân số vẫn tăng nên chưa bị già hoá, vì vậy chúng nó vẫn dự đoán công nghiệp và xuất khẩu tăng trưởng 2 con số/năm.
Du lịch của mình mới đón đc năm cao nhất có 17tr khách, mà cảnh đẹp monhf đâu thua thái với phi, lại cạnh thằng to đùng là TQ nên vẫn đc dự đoán tăng lên 50tr khách mới dừng.
Lao động trình độ cao của mình cũng đủ sức cạnh tranh với bọn Tàu Hàn, Đài.... nên nó oánh giá cao.
Mấy thằng còn lại thì chúng nó tính toán hết dư địa phát triển rồi, và hoàn toàn bỏ qua giai đoạn phát triển vàng. Giờ như thái sắp chuyển qua giai đoạn tiền bọn trẻ làm ra chỉ để nuôi người già. Mã lai giữ đc tăng trưởng đã là may....
Khách QT năm nay ta ko có khách Tàu (khá nhiều) vì họ ko đi đc, bọn Tàu nó vẫn đang vật nhau với Covid, cần lao Tàu ra đc nhưng ko về đc.

thientudolong

Xe container
cái này e là cụ hơi lạc quan quá rồi :D
đài thống trị ngành chip, máy tính, tàu thì ô tô, tv, tủ lạnh, tàu ngầm, tàu sân bay tàu vũ trụ họ có đủ cả...., hàn thì bán dẫn, màn hình..
ta có gì mà đòi cạnh tranh với họ :D

cocsku

Xe cút kít
Nghe thích quá, cứ xuất siêu là có lãi phỏng ạ?
Ngược lại chứ. Bọn làm ăn có lãi, có tiền nó mới nhập siêu về để tiêu dùng. Mình xuất siêu là mình cày bừa nuôi thiên hạ. Mấy nước giàu có như Mỹ, Anh ..... toàn nhập siêu.

banmotnucuoi

Xe lăn
cái này e là cụ hơi lạc quan quá rồi :D
đài thống trị ngành chip, máy tính, tàu thì ô tô, tv, tủ lạnh, tàu ngầm, tàu sân bay tàu vũ trụ họ có đủ cả...., hàn thì bán dẫn, màn hình..
ta có gì mà đòi cạnh tranh với họ :D
Đài, Hàn, Trung cũng đi làm thuê bục mặt trước khi hóa rồng, hóa hổ cụ ạ. Khi người dân đi làm thuê có thu nhập cao thì sức mua trong nước tăng lên, các doanh nghiệp nội địa cạnh tranh đc với các tập đoàn đa quốc gia trong nước đc thì mới đủ sức cạnh tranh với họ ở thị trường quốc tế thôi.
Câu chuyện Thánh Gióng chỉ có trong truyền thuyết, còn thực tế sẽ phải đi lên từ từ, và mọi sự dự đoán chưa chắc đã đúng, vì như em nói trc đây là người Việt mình chưa giầu đã muốn hưởng thụ (giống như em). Nên thành công trong xóa đói giảm nghèo chứ chưa chắc đã thành công trong sự nghiệp làm giầu =))

A98

Xe container
Ngược lại chứ. Bọn làm ăn có lãi, có tiền nó mới nhập siêu về để tiêu dùng. Mình xuất siêu là mình cày bừa nuôi thiên hạ. Mấy nước giàu có như Mỹ, Anh ..... toàn nhập siêu.
Chắc Đức xuất siêu, Đức nghèo cụ nhỉ!

thientudolong

Xe container
nhật, hàn xuất siêu đấy cụ :D

cocsku

Xe cút kít
Bẵng đi vài thập kỷ, nhìn lại, chúng ta thấy nền kinh tế VN hiện tại cũng khá là lớn và có độ mở rất rộng.

Năm 2021, tổng kim ngạch XNK Việt Nam đạt mốc 668,54 tỷ USD, tăng 22,6% so với năm 2020.
Trong đó : kim ngạch XK là 336,31 tỷ USD ; kim ngạch NK là 332,23 tỷ USD. VN xuất siêu chút đỉnh.
Nguồn:
Không biết là tốt hay xấu, nhưng tỷ trọng kim ngạch xuất khẩu trên GDP của Việt nam rất cao. Theo thống kê là 106%. Ở ĐNA, ta chỉ thua Singapore 175%. Vượt xa các nước khác ASEAN khác như Thái lan: 59% hay Malaysia: 65%; Indonesia: 18%.
Nhiều nước trên thế giới cũng có chỉ số này khá thấp như cường quốc xuất khẩu Trung quốc: 18,5% hay Nhật bản: 17,5% Đức: 47%.
Tỷ trọng này của VN có xu hướng giống với những quốc gia trung gian xuất nhập khẩu như Sing hoặc Hongkong hơn là những quốc gia chuyên sản xuất như Trung quốc ......
Hoặc cũng nói lên là kinh tế nước ta phụ thuộc vào xuất khẩu nhiều hơn là các nước xung quanh rất nhiều. Trái với suy nghĩ của nhiều người là kinh tế phụ thuộc nhiều và các ngành thuần nội địa như ngành Bất động sản.
Các cụ mợ giỏi kinh tế phân tích giúp vì sao việt nam vẫn nghèo mà lại có chỉ số ấn tượng đến vậy?

cocsku

Xe cút kít
nhật, hàn xuất siêu đấy cụ :D
Thống kê của Worldbank đây, Nhật nhập siêu:
Japan had a total export of 705,639,950.32 in thousands of US$ and total imports of 720,894,774.83 in thousands of US$ leading to a negative trade balance of -15,254,824.52 in thousands of US$

Còn Hàn quốc thì đúng là xuất siêu:
Korea, Rep. had a total export of 542,171,769.09 in thousands of US$ and total imports of 503,262,910.73 in thousands of US$ leading to a positive trade balance of 38,908,858.36 in thousands of US$

Tư liệu lấy từđây https://wits.worldbank.org/

lexus315

Xe điện
Không biết là tốt hay xấu, nhưng tỷ trọng kim ngạch xuất khẩu trên GDP của Việt nam rất cao. Theo thống kê là 106%. Ở ĐNA, ta chỉ thua Singapore 175%. Vượt xa các nước khác ASEAN khác như Thái lan: 59% hay Malaysia: 65%; Indonesia: 18%.
Nhiều nước trên thế giới cũng có chỉ số này khá thấp như cường quốc xuất khẩu Trung quốc: 18,5% hay Nhật bản: 17,5% Đức: 47%.
Tỷ trọng này của VN có xu hướng giống với những quốc gia trung gian xuất nhập khẩu như Sing hoặc Hongkong hơn là những quốc gia chuyên sản xuất như Trung quốc ......
Hoặc cũng nói lên là kinh tế nước ta phụ thuộc vào xuất khẩu nhiều hơn là các nước xung quanh rất nhiều. Trái với suy nghĩ của nhiều người là kinh tế phụ thuộc nhiều và các ngành thuần nội địa như ngành Bất động sản.
Các cụ mợ giỏi kinh tế phân tích giúp vì sao việt nam vẫn nghèo mà lại có chỉ số ấn tượng đến vậy?
Cá nhân em đánh giá Việt Nam đang có những thành tựu tốt, và còn có dư địa để khuých đại các thành công đó! Tất nhiên kỳ vọng nến không có những tồn đọng thì chúng ta còn đạt được nhiều thành công nhanh và thành công to hơn, nhưng với những gì đã, đang, sẽ đạt được thì em thấy vẫn rất đáng tự hào! Em xin 1 phiếu là tự hào ạ!

Oteconde

Xe buýt
Cá nhân em đánh giá Việt Nam đang có những thành tựu tốt, và còn có dư địa để khuých đại các thành công đó! Tất nhiên kỳ vọng nến không có những tồn đọng thì chúng ta còn đạt được nhiều thành công nhanh và thành công to hơn, nhưng với những gì đã, đang, sẽ đạt được thì em thấy vẫn rất đáng tự hào! Em xin 1 phiếu là tự hào ạ!
Nói chung là rất đáng tự hào, tin tưởng ở tương lai...
Đặc biệt là các sản phẩm Nông Lâm Thủy sản...
Nhưng cũng nhìn lại cũng có một số vấn đề bất cập hiện tượng chuyển giá, trốn thuế (Các cụ có thể tìm từ khóa núi nhôm 5 tỷ USD).

Mandalord

Xe điện
Chỉ số đấy không quá ấn tượng, bởi vì như cụ đã viết, xuất siêu chỉ được chút đỉnh. Chủ yếu xuất khẩu của VN là các doanh nghiệp FDI nhập khẩu linh kiện, vật liệu, sau đó lắp ráp, đóng gói, có thể gia công thêm 1 chút, rồi xuất khẩu. Giá trị gia tăng tại VN chỉ rất ít, dẫn đến GDP tăng ít. FDI hưởng lợi nhờ ưu đãi đầu tư, và từ các hiệp định thuế quan mà VN ký. Năm 2019, giá trị xuất khẩu của doanh nghiệp VN chỉ là 79 tỷ USD, nhập siêu của DN Việt Nam là 25 tỷ USD.
.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em cũng thấy vậy.
Một số nước như Nhật, Mỹ hay một số nước Tây Âu như Đức, Pháp....nền kinh tế của họ chủ yếu đóng góp từ thị trường nội địa. Chỉ cần mức tiêu dùng của dân tăng 1 chút là tăng trưởng GDP của họ có thể tăng kha khá cỡ 0.5-0.8%...thậm chí vài % như Nhật...
Không biết nền kinh tế VN định hướng XK như này có bền vững hay không, nhưng dù sao thì bước đầu hội nhập kinh tế TG như thế là ổn, hy vọng tăng trưởng GDP VN duy trì 6-7% / năm khoảng 10 niên sẽ nâng hạng lên 1 level mới.