[Funland] Nền kinh tế VN qua góc nhìn từ kim ngạch XNK

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, hiểu ý cụ rồi, muốn hỏi cụ nói đến ý nào thôi, chứ tôi viết ra tôi biết tôi viết gì chứ.
Lương không tăng thì nghỉ đi, có ai bắt làm không nhỉ? Kém mới phải chấp nhận, không phải vậy à?
Nếu phải chấp nhận vậy thì cũng đáng tội nghiệp thật!
Ô thế mà cả cái hành chính nhà nước vẫn phải làm mà lương không tăng mấy năm nay đấy, từ ông chủ tịch nước cho đến giáo viên :))
Lạ nhỉ, kinh tế tăng mà lương không hề tăng? :))

Damhie.u

[Tịch thu bằng lái]
Còn về món xuất nhập, riêng 1 mình Samsung chiếm 1/5 tổng giá trị xuất khẩu của VN!
Thế nên dân V vẫn chưa giàu đc đâu còn lâu lắm.

edc

Xe lăn
Năm 2019, xuất nhập khẩu của Việt Nam đạt 500 tỷ USD là đã bằng cả Châu Phi rồi. Thêm hai năm sau thì châu Phi lấy gì mà đuổi. Giờ có lẽ phải tìm một nơi khác để so sánh thôi. Trước đây khi chưa có đại dịch thì cứ bàn nhau là bao nhiêu tấn gạo, tấn chuối, tấn cá, ... được một con chíp, này nọ. Giờ qua đại dịch mới thấy sản xuất hàng nhỏ lẻ, những thứ tưởng cồng kềnh, ... mà thấy nó quan trọng. Nhiều anh cứ trung tâm tài chính, thung lũng này nọ, ... mà đến lúc đại dịch xảy ra hàng thiết yếu không cung cấp đủ. Dân đứng xếp hàng mua giấy vệ sinh mặt đần thối :D
Bọn này dốt thật. Không có giấy VS thì dùng cổ tay cho nhanh, lại tướt cượm :))

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cứ bảo bọn nó là bọn mày mang toàn công nghệ cũ, dùng tốn điện sang nhà tao nên điện tiêu thụ cao, chi phí sản xuất cao. Tính tính 4c ;))
Riêng cái câu 4c=cccc "của cụ còn cãi" thật mang đậm chất ộp! Đáng thưởng nửa chum nhưng em có mỗi 1 ly!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ô thế mà cả cái hành chính nhà nước vẫn phải làm mà lương không tăng mấy năm nay đấy, từ ông chủ tịch nước cho đến giáo viên :))
Lạ nhỉ, kinh tế tăng mà lương không hề tăng? :))
Cái gì cũng có giá của nó.
Thằng nào chấp nhận được thì cứ chấp nhận, ơ kìa.
Tôi chỉ thấy tội nghiệp cho những cậu chấp nhận lương ba cọc ba đồng, đã thế còn trên đe dưới búa, cả ngày gọi dạ bảo vâng khúm núm….
Và đáng thương hơn nữa là những cậu như vậy và vẫn ngày ngày lên mạng khóc vì lương thấp thôi :))
Có vẻ như đang động chạm đến ai đó nhỉ, nhột quá nhột quá :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ ơi cái giá xăng tăng thì cụ gọi điện hỏi Putin nhé, hỏi xem bao giờ Putin xử lý xong cái vụ " xâm lấn các Đa vũ trụ hỗn loạn"....lúc đó giá xăng dầu sẽ trở lại bình thường.
Còn hiện tại thì toàn TG phải chấp nhận giá xăng dầu cao như thế, có riêng gì VN đâu.
Việt nam là nước có khai thác dẩu, lượng xuất khẩu dầu gần bằng lượng tiền nhập khẩu xăng dầu. Khi giá tăng ntn thì hoàn toàn có lợi, CP thu đc nhiều tiền thuế hơn và có tiền để đẩy mạnh đầu tư hạ tầng, làm giảm chi phí logictic xuống.
Nếu chi phí logictic của mình bằng các nước khác thì em nghĩ xuất khẩu của mình còn cao nữa.

Còn về món xuất nhập, riêng 1 mình Samsung chiếm 1/5 tổng giá trị xuất khẩu của VN!
Thế nên dân V vẫn chưa giàu đc đâu còn lâu lắm.
Bỏ samsung đi thì mình vẫn nằm trong top 20 về xuất khẩu mà, mình chỉ buồn cái là do covit nên giấc mơ 30tr khách du lịch quốc tế chưa biết bao giờ đạt đc. Có món này và các công ty công nghệ nữa thì mới hi vọng thành con hổ thứ 5 của châu á đc

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp - Miệt thị thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 26/6/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dân Tổ

Xe container
Vâng, cũng đáng tin tưởng đấy cụ!

Em hoàn toàn tin tưởng với dự báo này, vì thực tế em liên lạc hàng ngày với nhiều đội các nước thấy chúng nó kêu ca nhiều quá, còn em thì chả kêu gì hề hề :D Cứ mỗi cuối tuần phi sang Ecopark, Ocean Park... em về xem lại youtube các kênh bđs ở Mỹ với Anh hay Úc, Canada là em lại mỉm cười :D Sướng gấp vạn bọn kia :P

thientudolong

Xe container
Bỏ samsung đi thì mình vẫn nằm trong top 20 về xuất khẩu mà, mình chỉ buồn cái là do covit nên giấc mơ 30tr khách du lịch quốc tế chưa biết bao giờ đạt đc. Có món này và các công ty công nghệ nữa thì mới hi vọng thành con hổ thứ 5 của châu á đc
gdp bình quân trong khu vực ĐNA còn thua 4-5 nước nghĩ sao thành con hổ, ko nhẽ các nước họ đứng nhìn ta phát triển thôi sao :)

thientudolong

Xe container
Em hoàn toàn tin tưởng với dự báo này, vì thực tế em liên lạc hàng ngày với nhiều đội các nước thấy chúng nó kêu ca nhiều quá, còn em thì chả kêu gì hề hề :D Cứ mỗi cuối tuần phi sang Ecopark, Ocean Park... em về xem lại youtube các kênh bđs ở Mỹ với Anh hay Úc, Canada là em lại mỉm cười :D Sướng gấp vạn bọn kia :P
cụ đem tinh hoa ở vn đi so với bình dân hay nghèo kém ở bển thì sao thấy đc sướng khổ nó ntn

Dân Tổ

Xe container
cụ đem tinh hoa ở vn đi so với bình dân hay nghèo kém ở bển thì sao thấy đc sướng khổ nó ntn
Dạ đội em liên lạc công việc hàng ngày lương nó 80-100k/năm sau thuế cụ ạ :D Vẫn kêu như vạc, còn em tháng được có đôi nghìn, em chả kêu gì :D

Còn so bình dân vs bình dân thì bển đa số thèm như bình dân mình, nghèo kém thì bển vợt vờ không nhà, không trợ cấp, còn ở nhà em vẫn thấy lay lắt không nghiện ngập là vẫn hơn rồi. :D

thientudolong

Xe container
Dạ đội em liên lạc công việc hàng ngày lương nó 80-100k/năm sau thuế cụ ạ :D Vẫn kêu như vạc, còn em tháng được có đôi nghìn, em chả kêu gì :D

Còn so bình dân vs bình dân thì bển đa số thèm như bình dân mình, nghèo kém thì bển vợt vờ không nhà, không trợ cấp, còn ở nhà em vẫn thấy lay lắt không nghiện ngập là vẫn hơn rồi. :D
sao cụ nghĩ ngây thơ là nó kêu thì chất lượng sống của nó ko bằng mình nhỉ
chưa bàn đến môi trường, giáo dục, y tế.....chỉ đơn giản mua con xe cỏ ở vn giá 30k$ trong khi bên đó mua đc Mẹc thì ở đâu nên kêu :D

Dân Tổ

Xe container
sao cụ nghĩ ngây thơ là nó kêu thì chất lượng sống của nó ko bằng mình nhỉ
chưa bàn đến môi trường, giáo dục, y tế.....chỉ đơn giản mua con xe cỏ ở vn giá 30k$ trong khi bên đó mua đc Mẹc thì ở đâu nên kêu :D
Dạ vì chúng nó sang đây chúng nó thèm vãi đ ái cụ ạ :D - còn xe với cộ, cái đấy chả nói lên được điều gì hề hề, vì xe rẻ nhưng bảo hiểm đắt lòi sao cụ không tham khảo thêm :D

thientudolong

Xe container
Dạ vì chúng nó sang đây chúng nó thèm vãi đ ái cụ ạ :D - còn xe với cộ, cái đấy chả nói lên được điều gì hề hề, vì xe rẻ nhưng bảo hiểm đắt lòi sao cụ không tham khảo thêm :D
cụ cũng ko tham khảo thêm là chúng nó chạy xe gì, an toàn hơn mình ko, mỗi gia đình có bao nhiêu xe?
nếu so dân nghèo của nó sao ko so dân nghèo của mình các cháu dân tộc đi học còn chả có dép, ăn ko có thịt lại lấy mấy ô ở thành phố nghe nó kệch cỡm lắm ko :)

Dân Tổ

Xe container
cụ cũng ko tham khảo thêm là chúng nó chạy xe gì, an toàn hơn mình ko, mỗi gia đình có bao nhiêu xe?
nếu so dân nghèo của nó sao ko so dân nghèo của mình các cháu dân tộc đi học còn chả có dép, ăn ko có thịt lại lấy mấy ô ở thành phố nghe nó kệch cỡm lắm ko :)
Riêng về khoản xe thì cụ không thể nói lý với em được vì em cũng mua đủ xe đủ bảo hiểm ở bển từ thời sinh viên rồi. Còn cụ so sâu đến cả các cháu dân tộc nhà mình với dân nghèo của nó thì cụ lại càng lệch, bển không có dân tộc cụ ạ :D Chỉ có bọn nghèo do lười lao động và nghiện ngập thôi hehe.

thientudolong

Xe container
Riêng về khoản xe thì cụ không thể nói lý với em được vì em cũng mua đủ xe đủ bảo hiểm ở bển từ thời sinh viên rồi. Còn cụ so sâu đến cả các cháu dân tộc nhà mình với dân nghèo của nó thì cụ lại càng lệch, bển không có dân tộc cụ ạ :D Chỉ có bọn nghèo do lười lao động và nghiện ngập thôi hehe.
uh nhưng nó vẫn còn trợ cấp thất nghiệp, còn dân nghèo mình thì có gì?
thế là mình hơn nó, ưu việt hơn nó đến mức nó thèm rõ cmn dãi ?

Dân Tổ

Xe container
uh nhưng nó vẫn còn trợ cấp thất nghiệp, còn dân nghèo mình thì có gì?
thế là mình hơn nó, ưu việt hơn nó đến mức nó thèm rõ cmn dãi ?
Dân nghèo nhà mình vẫn chịu khó đi kiếm ăn cụ ạ, còn dân nghèo của nó ăn trợ cấp và tỷ lệ chết vì nghiện cao hề hề :D Cái nào hơn ạ :P