[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

baolac

Xe buýt
Tính toán GDP theo PPP (“ngang giá sức mua” hay “sức mua tương đương”) - một chỉ số đo lường độ lớn của nền kinh tế ít được sử dụng.
Xưa nay, rất ít người dựa vào GDP ngang giá sức mua làm cơ sở đánh giá chính thức độ lớn của một nền kinh tế mà chỉ để so sánh một cách tương đối.

Ví dụ, 1 bát phở ở Việt Nam giá 2 USD thì Nhật Bản bán 10 USD. Nhưng khi quy ra ngang giá, người ta sẽ lấy giá bát phở ở Nhật Bản làm chuẩn, lúc đó 1 bát phở ở Việt Nam được nâng lên 5 bát phở.

Có nghĩa, năm 2016, GDP Việt Nam chỉ ở mức 200 tỷ USD. Nhưng nếu tính theo GDP ngang giá sức mua thì GDP của Việt Nam được lên gần 600 tỷ USD, giống như tính theo giá của Nhật Bản, Mỹ, châu Âu. Việc dân số Việt Nam đông, đứng thứ 13 thế giới cũng chính là yếu tố khiến cho GDP theo ngang giá sức mua theo cách PwC sử dụng cao vọt lên.

Hồi năm 2013, Ngân hàng Thế giới khi so sánh độ lớn của một nền kinh tế theo “sức mua tương đương” cũng ghi nhận quy mô kinh tế Việt Nam đứng thứ 42 trên thế giới, dù rằng khi đó GDP thực tế của Việt Nam chỉ khoảng 120 tỷ USD.

Thường thì người ta ít sử dụng GDP ngang giá sức mua để đánh giá một nền kinh tế, mà hay dựa vào GDP thực tế hoặc GDP danh nghĩa. GDP danh nghĩa được nhiều người sử dụng hơn vì nó sát với thực tế đất nước hơn.

nissantiida

Xe điện
Phnom Penh còn thua nghệ an, công nghiệp cả nước chưa bằng Hải Dương hay Ninh Bình, chưa nói đến tầm Bắc Ninh Hải Phòng Đà Nẵng Đồng Nai hay Hà Nam Quảng Ninh
Tầm công nghiệp của Việt Nam đang sánh ngang với Thái Lan rồi, không thua
Thua Malaysia và Indonesia, công nghiệp sản xuất của mình top3 Đông Nam Á rồi
Cụ cứ bình tĩnh, chúng ta vẫn phụ thuộc FDI nhiều lắm, chưa sánh ngang Thái Lan được đâu.
Biết mình ở đâu mà phấn đấu.

nissantiida

Xe điện
Mong 50 năm nữa bẩn được như Bangkok, có được chục km Skyline, Metro bẩn bẩn 1 tí cho xôm :D

PS: Sao lúc nào cũng mơ bển thế, hạ cánh xuống Mường Tè đi nhóc :D
Tất cả chúng ta đều muốn tốt cho VN, chỉ là theo cách khác nhau thôi. Dù có thế nào em biết cụ cũng mong cho VN tốt lên. Tuy nhiên tốt hay không là do con người, và tốt lên cũng là tốt lên ở con người làm cốt lõi. Mà con người lại đi lên cùng GDP đầu người và nâng dần hệ ý thức qua từng thế hệ. Trừ phi chúng ta cực nghe lời trên bảo dưới nghe như Nhật Hàn (cộng với phương tây hỗ trợ) hoặc chặn thông tin như TQ thì mới có sự đồng thuận có phần mù quáng nhưng lại đi nhanh. Giục giã cũng không được.

Gcar

Xe container
Cụ cứ bình tĩnh, chúng ta vẫn phụ thuộc FDI nhiều lắm, chưa sánh ngang Thái Lan được đâu.
Cụ lại tưởng Thái lan ít phụ thuộc vào FDI à! Toyota, Honda Thái không phải là FDI à ^:)^

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian vừa qua, chúng ta đã tham gia vào rất nhiều các thể chế liên kết - hợp tác đa phương (FTA) mà gần đây nhất là: Hiệp định thương mại tự do Việt Nam - EU (EVFTA). Gần như 100% các quốc gia mà chúng ta tham gia liên kết đều là TBCN, và phần lớn trong số đó là các nước TBCN phát triển cao, có nền kinh tế mạnh và sức cạnh tranh lớn. Để tham gia với họ, đương nhiên là chúng ta phải chia sẻ các giá trị, chấp nhận các giá trị của họ và mở cửa thị trường (việc phải tính lại GDP năm 2020 là 1 minh chứng). Cơ hội đấy, nhưng nguy cơ thì cũng rất lớn.
Để hoà nhập và thích ứng, chúng ta không còn cách nào khác là phải thay đổi và thay đổi thật nhanh, nói theo cách dân dã là "vắt chân lên cổ mà thay đổi", những thứ tưởng chừng như không thể thay đổi thì giờ cũng phải thay đổi.
Chúng ta chuẩn bị bước vào cuộc đua kinh tế hậu Covid, lẽ thường là phải bơm tinh thần cho nhau, song nếu chỉ thế là chưa đủ, chúng ta cần tâm thế để chấp nhận sự thay đổi đến từng cá nhân và gia đình của mình.
Đừng quá vui rồi lại nhảy đổng lên như thế!

giang.nguyen

Xe điện
Các cụ ơi, chủ đề này nên lập thớt riêng hoặc sang box quân sự, sẽ có rất nhiều cụ hiểu biết vào phân tích.
Em ghét mấy cụ đã không có kiến thức lại còn đi dựng thuyết âm mưu, cụ ấy lái sang máy bay VN bị bắn rơi mà không dám phản kháng.p các cụ ấy thấy đất nước tốt lên thì không chịu được cụ ạ.

bubu08

Xe tăng
Em ghét mấy cụ đã không có kiến thức lại còn đi dựng thuyết âm mưu, cụ ấy lái sang máy bay VN bị bắn rơi mà không dám phản kháng.p các cụ ấy thấy đất nước tốt lên thì không chịu được cụ ạ.
Tư duy mấy cụ ở bển lạ lắm, bển càng lâu thì càng trì trệ và chỉ biết nói chuyện 1 chiều. Nhiều lúc người trong nước thấy ngứa tai, ngang ngược quá nên phản biện lại, nhưng nói chung họ không bao giờ lắng nghe hay chịu hiểu. Mấy hôm trước có ông sếp cũ giờ ở bên Mỹ share cái bài chửi CPVN là lừa đảo cái vụ 117k liều vaccine là "hàng mà bọn nước giàu viện trợ cho nước nghèo theo chương trìng Covax" mà đi lừa đảo nhân dân là đi mua về??? Và tất nhiên là không quên mạt sát đất nước không ra gì. E mới gửi cái link cho ông ấy, chứng mình lô hàng mình nhận ngày 24/2 là cùng ngày với Ghana là nước đầu tiên nhận hàng Covax, và trước Cambodia là nước đầu tiên của Asean nhận hàng Covax tới gần 10 ngày, nên lô mình nhập là không phải hàng Covax. Thế nhưng ông ấy vẫn không chịu mà cũng chẳng có lập luân gì ngoài cái bài chửi mà ông ý share, bó tay luôn.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Mong 50 năm nữa bẩn được như Bangkok, có được chục km Skyline, Metro bẩn bẩn 1 tí cho xôm :D

PS: Sao lúc nào cũng mơ bển thế, hạ cánh xuống Mường Tè đi nhóc :D
Đây qua cả Thái-Lào-Miên mới gần chục lần thôi. Nông thôn Thái về mấy lần rồi. Trải nghiệm thực tế hơn mấy thằng da ngăm ngăm nói tiếng Việt ngọng đấy.

Sửa lại câu nói của cu: Sao lúc nào cũng khinh ở bển thế ;))

namphong12

Xe lăn
Tư duy mấy cụ ở bển lạ lắm, bển càng lâu thì càng trì trệ và chỉ biết nói chuyện 1 chiều. Nhiều lúc người trong nước thấy ngứa tai, ngang ngược quá nên phản biện lại, nhưng nói chung họ không bao giờ lắng nghe hay chịu hiểu. Mấy hôm trước có ông sếp cũ giờ ở bên Mỹ share cái bài chửi CPVN là lừa đảo cái vụ 117k liều vaccine là "hàng mà bọn nước giàu viện trợ cho nước nghèo theo chương trìng Covax" mà đi lừa đảo nhân dân là đi mua về??? Và tất nhiên là không quên mạt sát đất nước không ra gì. E mới gửi cái link cho ông ấy, chứng mình lô hàng mình nhận ngày 24/2 là cùng ngày với Ghana là nước đầu tiên nhận hàng Covax, và trước Cambodia là nước đầu tiên của Asean nhận hàng Covax tới gần 10 ngày, nên lô mình nhập là không phải hàng Covax. Thế nhưng ông ấy vẫn không chịu mà cũng chẳng có lập luân gì ngoài cái bài chửi mà ông ý share, bó tay luôn.
Kệ chúng đi cụ. Mấy thằng nước ngoài nói tiếng Việt ấy chúng nó có mỗi bài chê bai, chửi chế độ, kích động bài Trung Quốc . Chẳng đọc cũng biết chúng nói gì. Không phản biện chúng nữa rồi cũng tự cúp đuôi lăn mất thôi.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Thái cũng FDI nhiều nhưng đồng ý với cụ là tổng thể VN chưa bằng Thái.

Có điều khoảng cách đang ngắn lại trông thấy. Có mấy thằng mù hoặc khuyết tật tâm hồn mới không thấy.

Có đi vào mấy con hẻm ở BKK mới thấy chả khác dell gì SG. Xe buýt thì cũng cũ bẩn.

victory_1980

Xe điện
BĐS giá trị không tương xứng với lợi tức mang lại là nguyên nhân dẫn đến méo mó nền kinh tế VN trong tương lai, sau sốt ảo là kinh tế đóng băng không khác được. CP phải đánh thuế tài sản nhanh và luôn để giảm đầu cơ, để tiền đổ vào sản xuất và dịch vụ chứ ko phải trông chờ vào chênh lệch địa tô. Nếu ko làm thì lịch sử sẽ phán xét chính phủ.
BĐS cũng là 01 sản phẩm tiêu dùng, nếu cứ đầu tư vào sản xuất, dịch vụ, mà đầu ra thì có hạn, lại ko khuyến khích BĐS là sao. Chưa nói, BĐS là một thị trường cần phải khuyến khích phát triển cũng như: thị trường vốn, lao động,...
Các nước có nền kinh tế thị trường đầy đủ đều khuyến khích sự phát triển đồng bộ của các thị trường, chứ ko thiên lệch thị trường nào cả.
Việc đánh thuế từ sản phẩm bất động sản thứ 2 thì nên áp dụng sớm, để tránh đầu cơ, và giúp người dân dễ dàng tiếp cận sản phẩm giá phải chăng.

A98

Xe container
Tự mình dựng thuyết âm mưu đã khá cụ ạ. Đây là dốt nát bị nhồi sọ thôi.

hungnt03

Xe tải
Thấy bảo 2020 VN thành nc công nghiệp vượt Thái (trên báo) rồi mà ;))
Cái gì VN chả Nhất

Tỷ lệ sở hữu ô tô của người Việt cuối bảng Đông Nam Á
Thứ Bảy, 5/10/2019 07:10 GMT+7
(PLVN) - Theo thống kê mới đây của một số trang tin quốc tế về tỷ lệ sở hữu ô tô của người dân tại khu vực Đông Nam Á, Việt Nam đứng vị trí gần bét bảng

GTCC, Metro, tàu trên cao thành phố cũng nhất (đằng đuôi) luôn :D
View attachment 5972388
Nếu thuế phí ngang mấy ông hàng xóm thì oto chạy như lợn con. Tầm 200tr cháu thì chắc phải trèo lên đầu nhau mà đi.

Hung Sun Life

Xe điện
Kệ chúng đi cụ. Mấy thằng nước ngoài nói tiếng Việt ấy chúng nó có mỗi bài chê bai, chửi chế độ, kích động bài Trung Quốc . Chẳng đọc cũng biết chúng nói gì. Không phản biện chúng nữa rồi cũng tự cúp đuôi lăn mất thôi.
Phản biện, mất công khai sáng cho họ thì họ vu ngay cho là bò đỏ
Đám người ấy thật sự khó hiểu :))

hungnt03

Xe tải
Công nhận vs chủ thớt là tech của vn cũng ngang ngang mấy ông phát triển. Nhưng chỉ tiếc công nghệ lõi họ nắm tất, mình đa số là tận dụng lại những công nghệ họ đã public rồi phát triển, chứ để tạo ra những công nghệ lõi thì chưa.

Vô-va

Xe tải
Rõ chán các bác nhỉ, có một đội cứ tưởng Thái lan là sư tổ VN. GDP trên giấy tờ thì cao hơn VN kha khá đấy nhưng soi kỹ thấy 3 công ty lớn nhất Thái là
1. Thai Airports, kiểu như ông ACV nhà mình
2. Thai Bev, đồ uống
3. CP, chăn nuôi
Các bác có thể tìm hiểu thêm một danh sách rất dài nữa và tuyệt nhiên không có một công ty tech nào có máu mặt. Thế là thế nào? Nghành này mà ko có gì thì xác định là đi làm cu li cả đời. Mà đúng làm cu li thật, Detroit Châu Á, lắp hơn 1 triệu xe nhưng toàn là nhãn hiệu nước ngoài. Người giàu nhất là vua có ~ 45 tỷ USD, còn con dân thì làm cho FDI kiếm sống. Mấy trăm năm phát triển trong hoà bình mà thế này thì gay go to. Ngoài ra bên đó còn có một danh sách dài những người chống đối và bị mất tích, thân nhân đấu tranh mà chả ai thèm điều tra. Không phải chuyện đùa đâu, các bác cứ tìm hiểu, ko phải tôi bôi xấu bạn đâu, cứ chống đối đi rồi sẽ biến mất. Về khoản tự do thì còn phải đi xách dép cho VN. Tôi là thằng thuộc dạng hay chửi và tôi thường chửi thẳng chứ ko lòng vòng mà bao năm nay các anh CA còn chả mời tôi được cốc nước chè nào, rõ chán.

cocsku

Xe cút kít
Đồng ý với cụ phần lớn, trừ câu in đậm. VN chỉ phát triển nhanh hơn thế giới, cải thiện vị trí xếp hạng, chứ không thể nói là "vượt bậc so với thế giới".
(Em đoán đấy là ý của cụ, chỉ có điều cụ dùng sai từ thôi)
Nhanh hơn so với chúng ta trước đây thôi. Chứ so với thế giới ta cũng chẳng nhanh hơn.

cocsku

Xe cút kít
Nhìn cái biểu đồ này thấy VN càng ngày càng bị các nước khác bỏ xa. Cách đây 10 năm, khoảng cách với Thái lan tầm 9k , với Malay khoảng 16k thì bây giờ khoảng cách với Thailan là kém hơn 10k, với Malay là kém hơn 16k. Còn khoảng cách với Phi giữ nguyên, với Myanmar thì đang thu hẹp.

Tôi nhớ tầm GPD/capital của VN so với USA năm 1995 (bắt đầu mở cửa) chênh nhau tầm 26-27k$. Đến năm nay sau gần 30 năm, khoảng cách đã lên gần 50k$. Như vậy khoảng cách càng ngày càng xa.
Cụ nhìn nhận trực quan và chính xác. Biết bao kẻ cứ tự huyễn hoặc mình.

A98

Xe container
Rõ chán các bác nhỉ, có một đội cứ tưởng Thái lan là sư tổ VN. GDP trên giấy tờ thì cao hơn VN kha khá đấy nhưng soi kỹ thấy 3 công ty lớn nhất Thái là
1. Thai Airports, kiểu như ông ACV nhà mình
2. Thai Bev, đồ uống
3. CP, chăn nuôi
Các bác có thể tìm hiểu thêm một danh sách rất dài nữa và tuyệt nhiên không có một công ty tech nào có máu mặt. Thế là thế nào? Nghành này mà ko có gì thì xác định là đi làm cu li cả đời. Mà đúng làm cu li thật, Detroit Châu Á, lắp hơn 1 triệu xe nhưng toàn là nhãn hiệu nước ngoài. Người giàu nhất là vua có ~ 45 tỷ USD, còn con dân thì làm cho FDI kiếm sống. Mấy trăm năm phát triển trong hoà bình mà thế này thì gay go to. Ngoài ra bên đó còn có một danh sách dài những người chống đối và bị mất tích, thân nhân đấu tranh mà chả ai thèm điều tra. Không phải chuyện đùa đâu, các bác cứ tìm hiểu, ko phải tôi bôi xấu bạn đâu, cứ chống đối đi rồi sẽ biến mất. Về khoản tự do thì còn phải đi xách dép cho VN. Tôi là thằng thuộc dạng hay chửi và tôi thường chửi thẳng chứ ko lòng vòng mà bao năm nay các anh CA còn chả mời tôi được cốc nước chè nào, rõ chán.
Các công ty lớn nhất của VN là điện lực, viễn thông, dầu khí, khai khoáng. Các công ty tương đương của Thái thì sao hả cụ?