Nên hay không nên mua bất động sản trong sóng covid này

HenryFord

Xe điện
Các cụ vào ngay đi, đất mà, cạp ngay. Trung tâm HN còn bị cò dịch hơn 3 chục cây để rao kìa.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Dạ, em vừa hỏi bà hàng nước thì bà ấy bẩu thế này: Ở bển, dân tụi nó tuyền thuê apartments có hầm oto, có phòng gym và full dịch vụ đi kèm (chủ yếu thuê từ công ty quản lý). Nhà dưới đất mà trong ngõ 2 ô tô không tránh được nhau thì để mãi hổng ai thuê. Thuê thì rẻ bằng bèo hoa dâu, bán thì khó. Đau hơn nữa là tiền NUÔI một cái nhà ở bển mắc lắm, để không vẫn phải trả thuế đất, tiền bảo hiểm cháy, tiền bảo hiểm xây dựng... Bà ý nhấn mạnh chữ "nuôi" nên iem viết hoa. Cụ nào đã mua nhà ở bển rồi vào xác nhận giúp iem (Trước khi về quê mẹ làm ăn iem cũng có một cái nhà to tổ chảng ở bển. To nhưng nhà cũ nên mua rẻ lắm. Về 2 năm iem bán vội vì không chịu nổi tiền nuôi cái nhà đó, trừ tiên môi giới iem lỗ thảm). Cụ nào bây giờ găm nhà mặt phố thì thôi tương lai sướng iem không dám bàn. Còn thổ cư ngõ 4-5 m, nhất là trong thôn xóm ngoại ô thì,... ke ke. Bên Trung Quốc iem còn nghe nói là nó xóa sổ gần hết các kiểu nhà thổ cư trong ngõ một số năm nay rồi (trừ mạn phố cổ được bảo tồn). Iem chỉ bẩu là gần hết thôi nhá, chưa hết hẳn, hai năm trước em sang ở đôi tháng vẫn thấy mấy ngõ nhỏ, hi hi
Cụ nói đúng. Nếu có tiền nhiều thì em cũng thuê chỗ như cụ nói để ở cho sướng

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em vừa hỏi bà hàng nước thì bà ấy bẩu thế này: Ở bển, dân tụi nó tuyền thuê apartments có hầm oto, có phòng gym và full dịch vụ đi kèm (chủ yếu thuê từ công ty quản lý). Nhà dưới đất mà trong ngõ 2 ô tô không tránh được nhau thì để mãi hổng ai thuê. Thuê thì rẻ bằng bèo hoa dâu, bán thì khó. Đau hơn nữa là tiền NUÔI một cái nhà ở bển mắc lắm, để không vẫn phải trả thuế đất, tiền bảo hiểm cháy, tiền bảo hiểm xây dựng... Bà ý nhấn mạnh chữ "nuôi" nên iem viết hoa. Cụ nào đã mua nhà ở bển rồi vào xác nhận giúp iem (Trước khi về quê mẹ làm ăn iem cũng có một cái nhà to tổ chảng ở bển. To nhưng nhà cũ nên mua rẻ lắm. Về 2 năm iem bán vội vì không chịu nổi tiền nuôi cái nhà đó, trừ tiên môi giới iem lỗ thảm). Cụ nào bây giờ găm nhà mặt phố thì thôi tương lai sướng iem không dám bàn. Còn thổ cư ngõ 4-5 m, nhất là trong thôn xóm ngoại ô thì,... ke ke. Bên Trung Quốc iem còn nghe nói là nó xóa sổ gần hết các kiểu nhà thổ cư trong ngõ một số năm nay rồi (trừ mạn phố cổ được bảo tồn). Iem chỉ bẩu là gần hết thôi nhá, chưa hết hẳn, hai năm trước em sang ở đôi tháng vẫn thấy mấy ngõ nhỏ, hi hi
Tương lai ở Ta kiểu nhà ống và nhà trong ngõ nhỏ rồi cũng bị xóa sổ thôi, cụ ơi.

baogiomuaduocxe

Xe điện
Cẩn thận hết dịch lạm phát phi mã, lúc đó thì tài sản mới là chỗ trú chân. Đó cũng là một khả năng mà chưa thấy cụ nào bàn đến?

NguyenDatTan

Xe tải
Cẩn thận hết dịch lạm phát phi mã, lúc đó thì tài sản mới là chỗ trú chân. Đó cũng là một khả năng mà chưa thấy cụ nào bàn đến?
Hết dịch khả năng tận 2023 mới hết đc bác ah; Chứ giờ cứ vài tháng lại Dellta rồi delta Plus rồi vân vân mây mây dãn cách. Đến tiền ăn, tiền vào viện lỡ ko may còn lo ko đủ thì tính gì cái xa xôi ấy hở bác. Dân hết tiền rồi. BĐS chỉ tăng điên dại tất cả các phân khúc khi phần lớn dân ta đua nhau vào tiền thôi bác

spy_007

Xe tải
Đợt sóng covid lần này làm bất động sản có nguy cơ giảm sâu hoặc chậm hơn đợt dịch vừa rồi. Đây là cơ hội hàng phong phú hơn nhưng vào tiền lúc này đúng là mạo hiểm. Nên hay không nên các cụ?
mua mạnh đi Cụ. thời nào cũng có Nguy, có Cơ..

Phan lãng tử

Xe máy
em đang có kpl ở Cam lâm tầm giá khoảng 800 tr 1 căn cụ nào có nhu cầu vào thì ới em

hoami

Xe tăng
Vãi cụ. Cụ có tin là chỉ 30 năm nữa bọn con cháu minhf nó không quan tâm đến sở hữu nhà đất không? Lúc đó chúng nó thấy việc thuê nhà mới là bình thường. Chả đứa nào chịu ở mãi một chỗ quá 5 năm mà công việc của chúng nó sẽ thay đổi liên tục (có thể là đổi công ty nhưng cũng có thể là đổi vị trí). Cứ đến chỗ mới là nó thuê. Mỹ, Nhật và Châu Âu thì bọn nó ntn lâu rồi. Trung của thì khoảng 5-7 năm nay rồi. Ấy là iem nhà quê ngồi nghe bà hàng nước kể lại. Nhưng cụ có giỏi thì tìm không tin phản bác bà hàng nước xem.
Cụ trên nói gì em ko đọc nhưng cụ ví von ko hợp lý gì cả, cái gì cũng phải đặt trong hệ quy chiếu của nó, em hỏi cụ ntn nhé :
1. Âu Mỹ thuê nhà nhưng nơm nớp lo thất nghiệp, vì ko việc làm là RA ĐƯỜNG, lều bạt lang thang nhận trợ cấp xh và ăn mày. Ở VN thì chắc ăn mày xong thành ăn cướp, tệ nạn xh... cụ chắc sau 20-30 năm nữa hỗ trợ cho dân vô gia cư ở VN tốt bằng Âu, Mỹ bgio ko?
2. Cụ bảo sau nó chỉ thuê nhà, thế cái nhà đấy của ai cho thuê? sao ko tính toán phấn đấu để con cháu cụ là bên cho thuê đi chứ lại làm cái bên đi thuê làm gì?
Em thì quan điểm khác, tài sản cha truyền con nối phát triển đc mới là cái tốt, cái cần làm để duy trì chứ ko chạy theo lý thuyết suông, thời nào và ở đâu thì cũng phải có thực mới vực đc đạo. Em sẽ vui khi cháu em nó vài năm nhảy công ty, vài năm đổi chỗ ở nhưng nó vẫn sống tốt từ bds ông-bố để lại cho dù có chẳng may thất nghiệp, lúc đấy cũng là dân du mục có tiền đàng hoàng.
Nói vui thêm là bà hàng nước có khá khẩm gì đâu mà mình cãi đc, cãi thế là mình....tự thua 😄

hachikeo

Xe máy
Tiền dư giả cứ vứt vào đất đi cụ.

quangkhunglong

Xe tăng
Cụ trên nói gì em ko đọc nhưng cụ ví von ko hợp lý gì cả, cái gì cũng phải đặt trong hệ quy chiếu của nó, em hỏi cụ ntn nhé :
1. Âu Mỹ thuê nhà nhưng nơm nớp lo thất nghiệp, vì ko việc làm là RA ĐƯỜNG, lều bạt lang thang nhận trợ cấp xh và ăn mày. Ở VN thì chắc ăn mày xong thành ăn cướp, tệ nạn xh... cụ chắc sau 20-30 năm nữa hỗ trợ cho dân vô gia cư ở VN tốt bằng Âu, Mỹ bgio ko?
2. Cụ bảo sau nó chỉ thuê nhà, thế cái nhà đấy của ai cho thuê? sao ko tính toán phấn đấu để con cháu cụ là bên cho thuê đi chứ lại làm cái bên đi thuê làm gì?
Em thì quan điểm khác, tài sản cha truyền con nối phát triển đc mới là cái tốt, cái cần làm để duy trì chứ ko chạy theo lý thuyết suông, thời nào và ở đâu thì cũng phải có thực mới vực đc đạo. Em sẽ vui khi cháu em nó vài năm nhảy công ty, vài năm đổi chỗ ở nhưng nó vẫn sống tốt từ bds ông-bố để lại cho dù có chẳng may thất nghiệp, lúc đấy cũng là dân du mục có tiền đàng hoàng.
Nói vui thêm là bà hàng nước có khá khẩm gì đâu mà mình cãi đc, cãi thế là mình....tự thua 😄
Ý (1) của cụ thì em không hiểu. Ý (2) thì iem trả lời ở còm trên rồi. Cụ chịu khó lội ngược lại đọc ạ. Bà bán nước bẩu iem là ở bển (và gần đây là một số thành phố ở Trung Quốc, tương lai gần cho VN), chủ nhà các căn mặt phố thì ấm no, còn nhà trong ngõ hẻm 4-5 m trở xuống thì cho thuê vừa khó vừa rẻ. Trong khi đó chi phí để nuôi một cái nhà (thuế đất, bảo hiểm,...) thì cứ đều đều chảy ra khỏi túi.

tobe11

Xe tăng
Ý (1) của cụ thì em không hiểu. Ý (2) thì iem trả lời ở còm trên rồi. Cụ chịu khó lội ngược lại đọc ạ. Bà bán nước bẩu iem là ở bển (và gần đây là một số thành phố ở Trung Quốc, tương lai gần cho VN), chủ nhà các căn mặt phố thì ấm no, còn nhà trong ngõ hẻm 4-5 m trở xuống thì cho thuê vừa khó vừa rẻ. Trong khi đó chi phí để nuôi một cái nhà (thuế đất, bảo hiểm,...) thì cứ đều đều chảy ra khỏi túi.
=)) bà bán nước này kiến thức uyên thâm thế cụ. Chắc xuất thân tầng lớp nền móng rồi.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chả biết thế nào cụ ah. Em về quê cả làng ngả mũ nhìn về giỏi kinh doanh buôn bất động sản trên mọi miền tổ quốc từ nam ra bắc. Ông chú ruột có mảnh vườn hơn 800m2 bao lần nhăm nhe định bán có 3tr/m2 rồi vài năm sau lại tăng lên 3,6tr mà chả có ai mua, em khuyên giữ lại vì cũng rẻ.

Thế quái nào cuối năm ngoái có thằng dở hơi nó trả 5,5tr/m2, ông chú nghĩ ngay đến em gọi về quê gấp có chút việc. Em vội phi về thì thấy ông chú mổ con chó chiêu đãi thằng cháu rồi hỏi chuyện đất cát abc, chú chốt bán 5,5tr nhưng hỏi cháu trước khi quyết định. Em bảo thế chú cứ đòi 7tr xem sao rồi giảm dần xuống là vừa. Nghe theo em và hẹn khách gặp cả em để em chém, đò đưa các kiểu cuối cùng khách chốt 6,35tr/m2.

Ông chú em như bắt được vàng, vì nhờ có em đò đưa phân tích và chém gió mà có thêm gần tỷ. Tưởng ngon nào ngờ qua tết được hơn tháng thằng mua nó lại bán cmn cho người khác được 8,5tr/m2.

Mệ thế là em đang từ trên trời rơi cmn xuống hố, giờ về quê trong mắt mọi người lever của em giảm đi vài bậc, em cảm nhận được rõ là vậy :))
Thuận mua vừa bán, ai biết ngày mai ra sao.
Do mổ chó đấy cụ, người ta chỉ mổ lợn chứ ko mổ chó.

RealHomes

Xe tải
Mua mạnh chứ cụ. Cụ quan tâm Quy Nhơn thì alo em nhé 😂😂😂

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quy Nhơn cụ có thông tin gì mà nói mạnh gớm vậy? Mặt đường Bùi Xuân Phái giờ giá như nào cụ?
Cụ cần thông tin chi tiết thì inbox hoặc cho xin số điện thoại để tiện trao đổi nhé =))

@ Em fun theo câu tuyên ngôn thần thánh của mấy bạn sale thôi, còn bạn trên tính thẳng thắn đấy!

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cần thông tin chi tiết thì inbox hoặc cho xin số điện thoại để tiện trao đổi nhé =))

@ Em fun theo câu tuyên ngôn thần thánh của mấy bạn sale thôi, còn bạn trên tính thẳng thắn đấy!
Quy Nhơn vào tầm này chỉ còn miếng pho mát thôi.

RealHomes

Xe tải

Đâu đấy là câu trả lời tự động chứ cụ 😂