Nên hay không nên đi với vợ 2 AT bằng cả 2 chân ?

Già làng

Xe tải
Cụ này chắc lập thớt đùa anh em cho vui thôi, chứ ai lại thế bao giờ! Đúng là có người đang chạy MT chuyển sang AT lúc đầu chưa quen vẫn chạy bằng cả 2 chân, nhưng làm gì có bác tài nào có kinh nghiệm chạy AT mà dám liều lĩnh vậy các cụ nhẩy. :))
Cái thớt vớ vẩn mà chỉ vài giờ đã 4 trang!

viper2007

Xe điện
Đây là cách thao tác vớ vẩn, bác chủ thớt chắc đùa mọi người hoặc là tập tành ko bài bản nên mới đi AT = 2 chân. Kể cả khởi động trên dốc thì cũng ko cần phải dùng cả đồng thời 2 pedal như một số bác nói.

TuNam

Xe tải
theo em được biết gần như toàn bộ lái xe ở ÚC đều đi AT bằng 2 chân, cụ nghĩ xem khi đang ở dốc,hoặc lùi vào chỗ chỗ hẹp có gờ. những lúc như vậy rất cần 2 chân.
trong quá trình phanh khẩn cẩn không mất thêm thời gian để chuyển chân.em đã phải phanh gấp 3 trường hợp và đều an toàn tránh được.cụ cứ nghiên cứu thử xem.
Em dốt địa lý nhưng hình như ở Úc thì đô thị rất ít dốc và đặc biệt ĩt chỗ hẹp có gờ, sao họ lại lái 2 chân nhỉ, hay bác đang nói về aboriginal Aussies ?

anhtho

Xe ngựa
Lái AT bằng 2 chân là sai rồi. Theo em đi kiểu đó có 2 cái hại.
Thứ nhất, sẽ luôn tồn tại các thời điểm cả 2 chân đều dí bàn đạp, thế là máy phải gồng lực kéo xe đi và lực cản lại của bộ phanh !, chắc chắn sẽ hại máy hơn và thêm nữa là hại phanh (mặc dù AT phanh vốn vẫn nhanh mòn hơn MT).
Thứ hai, nó thành thói quen, người có thói quen đó sẽ ko bao giờ đi được MT nữa (đôi khi vẫn cần lái MT chứ các cụ). Ngoài ra, phản xạ của chân phải bao giờ cũng tốt hơn chân trái (đa số chúng ta là thuận bên phải), bởi thế lúc cần phanh gấp, sẽ không thể dứt khoát bằng đạp 1 chân phải.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
cái này ng ta ko gọi là nên hay ko nên , mà nếu dùng 2 chân đi số At thì gọi là thiếu hiểu biết và sử dụng sản phẩm sai kỹ thuật :))

moonlight

Xe tăng
Cụ chủ thớt đi đâu nhớ treo cái biển "đi AT 2 chân" cho anh em nhờ nhé! :-|

thule6

Xe điện
Em dự là bác chủ thớt là "nhà có điều kiện" với lại cũng muốn thử cảm giác cưỡi xe điên nên mới đi AT = 2 chưn -> ĐỀN ỐM

khanhnguyen09

Xe container
Theo e lái bằng 2 chấn cũng ko ảnh hưởng nhiều, chủ yếu là do thói quen thôi. Vì xe MT chân phải dùng Ga và phanh, nên xe AT họ cũng thiết kế như vậy, như kiểu đồng bộ hóa ấy, tức là người lái xe MT chuyển sang AT hoặc AT chuyển sang MT không phải thay đổi nhiều về thao tác. Vì vậy cụ chủ thớt mà lái bằng 2 chân thì khi chuiyển sang MT sẽ xảy ra những vụ xe điên.

Carens2009

Xe điện
Hôm mùng 4 tết em đi từ Phủ Lý về HN đến trạm thu phí, đang đi từ từ để đợi mua vé. Thấy rầm một cái, xuống xe gõ cửa gọi lái xe sau ra nói chuyện. Lái xe sau xuống xe vội thanh minh "Anh thông cảm em lái xe số MT quen rồi, mới chuyển sang xe số AT. Chẳng hiểu đạp nhầm chân vào cái gì nên nó lao lên thế". Em thấy xe chỉ bị sước nên lên xe đi luôn không bị tắc đường. Hôm nay đọc được thớt này mới biết vì sao bác kia vi sao đâm phải xe mình (chắc quen đi 2 chân như chủ thớt).

Pet_HUT

Xe container
Cụ đi cả AT và MT mà đi được kiểu đó thì em phục cụ quá! Lái xe nó thành 1 phản xạ có điều kiện mà mỗi chân chỉ nhận lệnh riêng biệt. Lúc tình huống khẩn cấp CPU của cụ phải phân tích tình huống là cụ đang đi AT hay MT, sau đó mới lệnh cho cái chân trái của cụ là phanh hay là chân phải phanh. Lúc đó chắc tai nạn đến rồi.

EM BE'

Xe đạp
Kính cụ 1 ly. Ai không biết lái mới đi xe AT bằng 2 chân. Những người lái xe kiểu này nên có cảnh báo " xe này số tự động và đang lái bằng 2 chân" để bà con biết còn né. Cụ chủ học thi lấy giấy phép lái xe ở đâu đới...?

cu_3333

Xe buýt
Heeeeee, em xem hết các comment của các bác rồi, có lẽ các bác không tin. em chạy AT 2 chân, chuyển sang cả MT nhưng chưa bao giờ bị nhầm.và rất rất nhiều người nói rằng đi AT 2 chân là không nên chính vì thế em mới lập nên thớt này để có tìm kiếm những người có cùng khả năng như mình thui.hjjjjjj.
hôm nào off các cụ cho em xin 1 chầu, em sẽ cho các cụ ngồi thử cả MT lân AT xem em có nhầm không nhé.heeeeee
Hiện tại em lái xe được 12 năm rồi, có thể kinh nghiệm không bằng các bác tài già nhưng em khẳng định rằng đi AT 2 chân không hề nguy hiểm.

tainon

Xe điện
Sao không làm cái nẫy chuyển số sport của xe oto AT như xe máy ở chân trái ấy nhỉ. Ga phanh chân phải, số chân trái, hai tay vẫn cầm vào volang bình thường.

cu_3333

Xe buýt
theo cụ thế nào là không vớ vẩn, phải chăng không đi AT bằng 1 chân đều vớ vẩn hết sao hả cụ ? giao lưu học hỏi kinh nghiệm mà cụ.hjjjjjj

cu_3333

Xe buýt
cái này ng ta ko gọi là nên hay ko nên , mà nếu dùng 2 chân đi số At thì gọi là thiếu hiểu biết và sử dụng sản phẩm sai kỹ thuật :))
thưa bác theo em hiểu biết không có 1 chiếc xe AT nào có ghi chú rằng chỉ dùng cho người lái 1 chân ! hiiiiiiiiii

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nói chung là bác chủ thớt hỏi thì mọi ng trả lời rồi đấy, ng ta làm ra sp thì ng ta cũng khuyến cáo cách sử dụng. Còn ko có chuyện nên ko ko nên.
Còn bác nói là bác có sáng tạo và thói quen dùng 2 chân đi AT, MT 12 năm nay thì em nghĩ có thể là 1 trường hợp đặc biệt.
Chốt lại là tuyệt đối ko đi xe AT = 2 chân. dc cái ng vn mình hay sáng tạo :))

antisino

Xe máy
Em vẫn chưa hiểu làm sao có thể đi AT bằng 2 chân, đau lưng lắm

cu_3333

Xe buýt
Em dự là bác chủ thớt là "nhà có điều kiện" với lại cũng muốn thử cảm giác cưỡi xe điên nên mới đi AT = 2 chưn -> ĐỀN ỐM
vậy bác cho em hỏi, bác có vợ 2 thì nhà bác có điều kiện không ? bác đi nhiều xe để làm gì, để cảm nhận cảm giác phải không? Đi 2 chân AT không phải là 1 thú tiêu khiển để lái xe mà chỉ là 1 cách để lái xe an toàn thôi.
Chưa có 1 tài liệu nào khẳng định rằng lái xe AT bằng 2 chân là không thể được, là cảm giác xe điên hay là đền ốm. hjjjjjjjj