::: Nên hay không? em thực sự cần ý kiến các cụ!

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Hợp tác là xu hướng tất yếu và nên làm trong mọi thời điểm nhằm tận dụng lợi thế các nguần lực, tạo dịch vụ khép kín hoàn thiện. Tuy nhiên hợp tác như nào, cách thức ra sao và lợi ích kỳ vọng như nào mới là điều cần cân nhắc.
Tối tự nằm mà tính thôi sao cho hợp với đk của mình. Hỏi trên này khác chi đẽo cày giữa đường. Các góp ý đều rất bổ ích nhưng chưa chắc đã áp vào với mình được Cap nhé!

ktphong

Xe tăng
Thế này cho dễ này cụ chủ. cụ bảo các bạn cụ chờ thêm 1 vài năm nữa, khi nào TTCK tốt lên, các cụ hợp với nhau thành 1 công ty to, phát hành cổ cánh ra công chúng, bán giá kha khá để các cụ thu hồi 1 phần vốn về. công ty của các cụ lúc đó là công ty đại chúng, chế độ báo cáo báo cò các kiểu cũng khá là chặt chẽ, với lại có sự theo dõi của người khác nữa nên các mối quan hệ giữa các cụ sẽ có người làm "trọng tài". trong trường hợp xấu thì các cụ cũng chỉ mất 1 phần vốn vì đã lấy lại vốn trước đó rồi. cái phần lấy về này nếu hợp tác tốt thì lại đem góp thêm, còn ngược lại thì để "đại chúng" lo cho công ty, các cụ lại mở công ty riêng của từng cụ. e nghĩ như thế sẽ là giải pháp tốt nhất cho cụ, cụ vừa có lý do từ chối hợp lý trong ngắn hạn lại vừa có "lời hứa" + "định hướng" trong tương lai, mối quan hệ vẫn giữ được.

AQ.

Xe tăng
Em cứ tưởng gộp vào với nhau hiệu quả phải cao hơn chứ: sẽ đỡ nhiều chi phi như Văn phòng, xe cộ, nhân viên, truyền thông, quảng cáo...; vốn pháp định lớn dễ dự thầu; hò sơ năng lực dầy dặn; mối quan hệ rộng, thị trường rộng hơn... rồi dễ phân công chuyên trách từng mảng việc vv...

Dưng đọc com men của các cụ xong em mới hiểu: tại sao người Việt ta không giàu, không có Cty nào của Việt nam sánh vai các kường cuốc 5 trâu được.

Toàn lời khuyên tốt, bổ ích .... nhưng .... buồn.

NGOCLAN79

Xe hơi
Em cứ tưởng gộp vào với nhau hiệu quả phải cao hơn chứ: sẽ đỡ nhiều chi phi như Văn phòng, xe cộ, nhân viên, truyền thông, quảng cáo...; vốn pháp định lớn dễ dự thầu; hò sơ năng lực dầy dặn; mối quan hệ rộng, thị trường rộng hơn... rồi dễ phân công chuyên trách từng mảng việc vv...
Dưng đọc com men của các cụ xong em mới hiểu: tại sao người Việt ta không giàu, không có Cty nào của Việt nam sánh vai các kường cuốc 5 trâu được.

Toàn lời khuyên tốt, bổ ích .... nhưng .... buồn.
Thực tế ở VN mình nó thế cụ ạ. Tinh thần hợp tác thì có nhưng khi hợp tác rồi thì ôi thôi, làm ăn ngon lành cũng tan rã mà gặp khó khăn cũng tan rã nên các cụ ở đây khuyên cũng xuất phát từ kinh nghiệm đau thương thực tế. Nói một
cách khác là chưa đủ trình, chưa đủ nhận thức để hợp tác... E nói chung chứ ko nói cụ Cap đâu nhé. Nếu đạt được ngưỡng hợp tác được mà ko phát sinh mâu thuẫn thì chắc chắn sẽ phát triển bền vững, đấy là thiển ý của em .

Huyền Trang

Xe tăng
Em nghĩ là k nếu vẫn muốn duy trì tình bạn .
Bạn bè với nhau bền hay k là ở chỗ đó đấy. Khi đã làm là đụng chạm vào quyền lợi và kinh tế rất nhiều vđề
Em đã từng làm ăn chung cùng bạn em.. Cuối cùng tiền cũng mất , tình cũng đi :D
Nói chung em quan điểm rõ ràng, đã là bạn thì có thể giúp nhau hoặc chia sẻ. Còn để làm ăn chung thì NO
Em thực sự suy nghĩ về việc này gần hai tháng nay. Thực sự bối rối nên cần các cụ tư vấn cho em.

Em có hai ông bạn chơi với nhau cũng được hơn chục năm rồi. Em mở công ty được 7 năm, 2 ông ý mơ chung cũng được 6 năm. Cùng ngành nghề nhưng mỗi người một thế mạnh và đều làm ăn tốt, tăng trưởng đều (ít nhất từ phía em). Hai ông bạn có ý định thực sự muốn sát nhập hai công ty lại để làm ăn chung. Vì mỗi côg ty mạnh một mảng nên cũng không chồng chéo lắm. Phân tích cũng có nhiều cái lợi. Tuy nhiên em vẫn cứ lăn tăn tới mất ngủ, nào là không biết có phát sinh gì trong làm ăn chung khôg, dĩ nhiên là tin nhau và có luật lệ nhưng công ty em nó như đứa con em, lỡ dở chuyện gì khôg biết sao. Tiền là một chuyện, còn tình cảm của mình cho nó nữa. Và rất nhiều phải nghĩ nưa.

Em có thiếu quyết đoán quá không các cụ? Mong các cụ tính toán hộ và dậy bảo thằng em nhé.