[Funland] Nền giáo dục tốt nhất thê giới

vkthang

Xe container
Ng Việt vốn thông minh. Câu này thật sự nghe quá mệt mỏi.
Ng Việt thông minh bt.
Toàn thấy ng Việt tự khen nhau.
Thông minh với không thông minh nó là sự thật cụ ạ, cụ thấy không phải chắc nằm trong một số ít nào đó :)) .

beSuSu

Xe điện
Thông minh với không thông minh nó là sự thật cụ ạ, cụ thấy không phải chắc nằm trong một số ít nào đó :)) .
vâng, em trong nhóm ko thông minh cụ ạ.
Em thấy chỉ những đứa ngốc mới thích nghe khen mình thông minh. Khen 1 đứa nhàng nhàng mày thông minh lắm là thấy nó sướng lắm.

Chắc thời buổi xưa sau chiến tranh, tự động viên nhau nên hay nhắc nhau thông minh. Chứ giờ cần nhất đánh giá kia là 1 đứa được việc, hay là 1 đứa ko được việc.

Chỉnh sửa cuối:

WonJinEng

Xe tải
Ng Việt vốn thông minh. Câu này thật sự nghe quá mệt mỏi.
Ng Việt thông minh bt.
Toàn thấy ng Việt tự khen nhau.
Có nhiều bảng thống kê về chỉ số iq của các nước, thường thì báo chí trong nước hay chọn bảng nào mà iq vn có điểm cao để thẩm du cho đại bộ phận quốc dân đồng bào sướng âm ỉ. Còn có 1 thống kê có vẻ hợp lí được tóm gọn như sau: IQ của VN đâu đó 85, xếp ở nhóm tb của tg. Đứng đầu là nhóm Đông bắc á, gồm 3 nước ăn đũa là Nhật(110), Hàn, TQ. Top 10 chỉ có Đức là nước châu Âu duy nhất. ( cái này hơi lạ 😁)
VN là nước ăn đũa duy nhất có iq nằm ở nhóm tb của tg.
Tóm lại VN là học sinh trung bình, cũng có chút tiếng tăm vì tính ngỗ ngược đầu gấu. Đại khái học lực trung bình, hạnh kiểm tb. Kết luận : ở lại lớp.
Tất nhiên là có nhiều bảng xếp hạng iq. Cái này chỉ mang tính tham khảo. 😂
Còn thông minh hay không thì tùy độ tự hào dân tộc của mỗi người mà tự rút ra kết luận.

vkthang

Xe container
Em thấy chỉ những đứa ngốc mới thích nghe khen mình thông minh. Khen 1 đứa nhàng nhàng mày thông minh lắm là thấy nó sướng lắm.

Chắc thời buổi xưa sau chiến tranh, tự động viên nhau nên hay nhắc nhau thông minh. Chứ giờ cần nhất đánh giá kia là 1 đứa được việc, hay là 1 đứa ko được việc.
Mấy đứa tự nhận và giả ngu còn nguy hiểm hơn mấy đứa được khen cụ ạ. :D

200 nước trên thế giới mà nằm trong top trên thì nói chung là thông minh rồi chứ cụ còn bảo vẫn làng nhàng à? Khiêm tốn với tự nhục khéo nhiều lúc khó phân biệt lắm. Đánh giá theo quy mô cả nước cụ lại quay ra đứa này đứa nọ :-"

beSuSu

Xe điện
Có nhiều bảng thống kê về chỉ số iq của các nước, thường thì báo chí trong nước hay chọn bảng nào mà iq vn có điểm cao để thẩm du cho đại bộ phận quốc dân đồng bào sướng âm ỉ. Còn có 1 thống kê có vẻ hợp lí được tóm gọn như sau: IQ của VN đâu đó 85, xếp ở nhóm tb của tg. Đứng đầu là nhóm Đông bắc á, gồm 3 nước ăn đũa là Nhật(110), Hàn, TQ. Top 10 chỉ có Đức là nước châu Âu duy nhất. ( cái này hơi lạ 😁)
VN là nước ăn đũa duy nhất có iq nằm ở nhóm tb của tg.
Tóm lại VN là học sinh trung bình, cũng có chút tiếng tăm vì tính ngỗ ngược đầu gấu. Đại khái học lực trung bình, hạnh kiểm tb. Kết luận : ở lại lớp.
Tất nhiên là có nhiều bảng xếp hạng iq. Cái này chỉ mang tính tham khảo. 😂
Còn thông minh hay không thì tùy độ tự hào dân tộc của mỗi người mà tự rút ra kết luận.
em có làm việc với bọn Nhật thì thấy thế này,
tụi nó ko dám làm nhiều cái, vì sợ có thể có hậu quả va mất kiểm soát tổng thể. Mấy ông VN làm cùng thì chả nghĩ nhiều đến sau này, cứ nhanh nhanh làm. Thấy tụi nó ko làm đc thì nghĩ mình thông minh hơn nó, nhưng ko phải. Kết cục là mình đi dọn rác và lấp các vấn đề của mình tạo ra lâu hơn quá nhiều so với nó.

beSuSu

Xe điện
Mấy đứa tự nhận và giả ngu còn nguy hiểm hơn mấy đứa được khen cụ ạ. :D

200 nước trên thế giới mà nằm trong top trên thì nói chung là thông minh rồi chứ cụ còn bảo vẫn làng nhàng à? Khiêm tốn với tự nhục khéo nhiều lúc khó phân biệt lắm. Đánh giá theo quy mô cả nước cụ lại quay ra đứa này đứa nọ :-"
em có bảo dân mình ngu đâu,
em bảo VN thông minh bình thường. Đừng nghĩ mình thông minh như truyền miệng.
Kết quả kinh tế, khoa học kỹ thuật... chưa đủ phản ánh sự thông minh của chúng ta à.

Mà bỏ quy chụp tự ngu, tự sướng, tự nhục các kiểu đi. 1 sự hèn kém trong tranh luận hay nhận định 1 ai đó.

kienvinh

Xe lăn
Chúng ta nhìn đồ họa này:

VN kém: Nga, Hàn Quốc, Nhật Bản
VN bằng: Trung Quốc (???), Thái Lan
VN hơn: Lào, Campuchia, Indo…

về mặt phát triển con người.

vkthang

Xe container
Kết quả kinh tế, khoa học kỹ thuật... chưa đủ phản ánh sự thông minh của chúng ta à.

Mà bỏ quy chụp tự ngu, tự sướng, tự nhục các kiểu đi. 1 sự hèn kém trong tranh luận hay nhận định 1 ai đó.
Kết quả là cả một quá trình, chúng ta chưa đủ thời gian và sự đầu tư cho khoa học, nhưng việc học và các kỳ thi quốc tế chúng ta cũng có thành tích cao.

Và em cũng không nói người Việt thông minh nhất hay như cụ tưởng tượng truyền miệng gì cả, có thể nó là định kiến trong đầu cụ xong lại đi vặn vẹo người khác.

Tự nhục là chỉ nhìn thấy cái chưa tốt và không đánh giá được cái tốt của bản thân cụ ạ.

WonJinEng

Xe tải
em có làm việc với bọn Nhật thì thấy thế này,
tụi nó ko dám làm nhiều cái, vì sợ có thể có hậu quả va mất kiểm soát tổng thể. Mấy ông VN làm cùng thì chả nghĩ nhiều đến sau này, cứ nhanh nhanh làm. Thấy tụi nó ko làm đc thì nghĩ mình thông minh hơn nó, nhưng ko phải. Kết cục là mình đi dọn rác và lấp các vấn đề của mình tạo ra lâu hơn quá nhiều so với nó.
Cái thông minh của người Việt là tiểu tiết, khôn lỏi ngắn hạn.
Cái hiếu học của người mình là cái hiếu khoa bảng, mưu cầu khắc tên lên bia đá và làm quan. Chủ yếu là hư học chứ không phải là thực học, thường dễ thỏa mãn với những thành tựu be bé chứ không đủ kiên trì đi đến cùng để đạt thành tựu to lớn.
Cụ Lê Quý Đôn chủ yếu là ghi chép, dịch lại sách TQ, sau còn dính phốt tuồn đề giúp cho con cái đỗ đạt, tí thì rơi đầu mà còn được gọi là bác học.🤔

noname1981

Xe tải

Chuẩn cụ, đám nô lệ cứ tự hào mình thông minh, thông minh thế sao vẫn là nô lệ làm thuê

noname1981

Xe tải

Mấy cụ có dòng máu bê hường chỉ có bài đó thôi, có bài khác đâu

kfc1981

Xe điện
Đơn giản hơn, cụ đã học được bao nhiêu giáo viên, và bao nhiêu giáo viên cụ nghĩ "chán".
Em thấy yếu nhất của giáo dục VN là cơ sở vật chất so số lượng học sinh. Chứ em nói thật ở VN có rất nhiều giáo viên tốt, và cái tốt nhất là truyền thụ được cho học sinh sự yêu thích môn học mà họ có năng khiếu. Ít nhất là em đã được học.
Cụ hãy đọc lại còn đầu của cháu cho kỹ rồi cụ sẽ hiểu cháu muốn nói gì. Hay để cụ dễ hiểu hơn cháu xin ngắn gọn như này. Cá nhân cháu học ko đến nơi đến chốn ko cao cũng trả thấp. Nhưng ở bất cứ đâu, bất cứ cấp học hay ngôi trường nào cháu ngồi học cũng đều gặp phải thể loại “thợ giảng” hết. Ko riêng mình cháu mà đa số bạn cháu và các thế hệ học trước hay sau đều nhận xét vậy. Gì chứ với cháu giáo dục yếu tố “người thày” là tối quan trọng, phải đặc biệt chú trọng và cẩn thận trong việc đào tạo bồi dưỡng cũng như giao nhiệm vụ cho họ. Những yếu tố khác sếp sau hết.

WonJinEng

Xe tải
Cụ hãy đọc lại còn đầu của cháu cho kỹ rồi cụ sẽ hiểu cháu muốn nói gì. Hay để cụ dễ hiểu hơn cháu xin ngắn gọn như này. Cá nhân cháu học ko đến nơi đến chốn ko cao cũng trả thấp. Nhưng ở bất cứ đâu, bất cứ cấp học hay ngôi trường nào cháu ngồi học cũng đều gặp phải thể loại “thợ giảng” hết. Ko riêng mình cháu mà đa số bạn cháu và các thế hệ học trước hay sau đều nhận xét vậy. Gì chứ với cháu giáo dục yếu tố “người thày” là tối quan trọng, phải đặc biệt chú trọng và cẩn thận trong việc đào tạo bồi dưỡng cũng như giao nhiệm vụ cho họ. Những yếu tố khác sếp sau hết.
Riêng thầy giáo, bác sĩ là phải thực sự xuất sắc. Chọn lựa, đào tạo phải rất cẩn thận. Chế độ đãi ngộ phải thật tương xứng. Thì mới hi vọng được.
2 nghề dạy người và cứu người mà đầu vào có lúc còn thấp hơn nghề bắt người ( an ninh) là rất nguy hiểm.

kfc1981

Xe điện
Riêng thầy giáo, bác sĩ là phải thực sự xuất sắc. Chọn lựa, đào tạo phải rất cẩn thận. Chế độ đãi ngộ phải thật tương xứng. Thì mới hi vọng được.
2 nghề dạy người và cứu người mà đầu vào có lúc còn thấp hơn nghề bắt người ( an ninh) là rất nguy hiểm.
Cụ rất chuẩn. 2 lĩnh vực này ở ta còn nhiều bất cập và sai sót lắm.

Isu_zu

Tháo bánh
Chuẩn cụ, đám nô lệ cứ tự hào mình thông minh, thông minh thế sao vẫn là nô lệ làm thuê
Í chời, thông minh lắm đấy cụ ơi. Không thông minh mà lại biết trốn ra ngoài làm để nhận lương cao hơn khi đi xuất khẩu lao động ở Nhật và Hàn à? Kể cả có phải làm nô lệ, thì vẫn thông minh nhất trong đám nô lệ :-?

NDTBM

Xe điện
Tỷ lệ lái xe garb có bằng đại học tại VN cũng nằm tóp 1 thế giới rồi ah!!!
TRước đây GDVN còn nhiều bất cập (..) nên con em dân Việt đổ xô đi du học=tỵ nạn giáo dục.. ;)
Nay GDVN được công nhận tốt top đầu TG (nếu quả có chất lượng cao thực..) thì liệu sắp tới sẽ có làn sóng người nước ngoài tranh nhau tới VN du học không nhỉ?(!!)[-(

Công nhận cụ nói chuẩn. Mấy thể loại cứ mở mồm ra là chê bai đất nước sao không sang luôn bên Tây mà ở cho sang xịn mịn nhỉ? Cứ loanh qua loanh quanh ở VN cho khổ cái thằng người ra. Thêm 1 số thành phần khác đã định cư nước ngoài rồi vẫn chĩa môi về diễn đàn Việt để chê cho bõ tức thì phải. Gió tầng nào mây tầng đó sao ko vào diễn đàn Tây mà chơi cho nó chất.

Chuyện giáo dục thì h tư nhân hóa cả rồi. Công mà lởm quá thì học tư. Tư mà chưa ưng thì du học, chả có nhẽ thế giới rộng lớn ko chỗ nào ưng ý.
Mục đích của nền giáo dục XHCN là đào tạo ra những con người mới XHCN, giỏi toàn diện và tuân thủ cấp trên, nên giáo dục của ta đi đúng hướng rồi.=))=))

Thú thật với cụ là 30 năm trước em học ĐH môn triết nghe thầy giảng về con người mới XHCN, nhưng đến nay 50 tuổi em vẫn chưa hiểu con người XHCN là con người như thế nào.

Chắc tại em dốt quá :((:((:((:((

stone_lamp

Xe điện
Tốt nhất thật đấy
Em vẫn nghĩ giáo dục Việt Nam phải học nặng vốn như truyền thống

beSuSu

Xe điện
Em vẫn nghĩ giáo dục Việt Nam phải học nặng vốn như truyền thống
con học học giáo trình cambridge, thấy nó cũng chả nhẹ đâu. Ko nghĩ nó nhiều kiến thức như vậy, toán lớp 6 gì mà học cả tổ hợp nọ kia.

Học ơ mình nặng là vì giáo viên nhét bài tập về nhà nhiều thôi chứ kiến thức trong sách ko phải là nhiều. Còn tại sao phải nhét bài tập nhiều thì nhiều nguyên nhân, nói ra thì lại bảo chê bai, các cụ tự phân tích.

WonJinEng

Xe tải
con học học giáo trình cambridge, thấy nó cũng chả nhẹ đâu. Ko nghĩ nó nhiều kiến thức như vậy, toán lớp 6 gì mà học cả tổ hợp nọ kia.

Học ơ mình nặng là vì giáo viên nhét bài tập về nhà nhiều thôi chứ kiến thức trong sách ko phải là nhiều. Còn tại sao phải nhét bài tập nhiều thì nhiều nguyên nhân, nói ra thì lại bảo chê bai, các cụ tự phân tích.
Bọn giàu có chẳng có đứa nào học nhẹ cả, ở mình cái chết là dân túy, gái tính.
Singapore hệ thống giáo dục công của nó không khác khối chuyên của mình. Áp lực với bọn trẻ con vô cùng khủng khiếp.
Mỹ, TQ môn toán của nó khó hơn VN, tính phân loại học sinh cực cao. Ví dụ Lớp 3 phần toán sao của nó có 8 câu thì người lớn giải được hết thì cũng trợt mống mắt.
Chẳng hiểu sao VN lại suy nghĩ "Bọn Tây học nhẹ lắm". Thực ra là bon tây nó phân loại rất kĩ từ lúc còn tiểu học. Các cháu ko thích học thì làm bài tập rất dễ dàng, còn phần khó dành cho bạn thích học.
Bây giờ các cháu bị giảm tải đi rất nhiều, còn cấm gv ra bài tập về nhà. Yên tâm với cách giảm tải vô lối theo dân túy, theo lũ báo chấy 3 môn 9 điểm thì chất lượng nguồn nhân lực của Việt Nam sẽ đi xuống theo năm tháng.
Nhật Bản cũng có lúc cải cách giáo dục giảm tải chương trình học cho học sinh, sau phải vội vàng sửa sai quay lại chương trình học nặng như cũ.
Nelson đã từng nói đại ý để xóa sổ 1 quốc gia chỉ cần hạ chuẩn giáo dục và cho phép gian lận trong thi cử.
Giáo dục mình mãi loay hoay một phần cũng do chưa có 1 bộ trưởng tư lệnh ngành đủ tầm cỡ. Lãnh đạo cần sắt đá, chứ nghe ngóng báo chí truyền thông, chơi fb là hỏng. Thời cụ phó thủ về cầm bộ dục mà chẳng đủ trình làm, được nửa nhiệm kì đã xin thôi. Trong tay có quyền lực nhưng cuối cùng thành quả cụ để lại chỉ là 3 không,4 có, thêm cả người đương thời đi đâu cũng cầm máy ảnh. Kiểu làm của cụ nặng tính hình thức, giật tít câu like như những chính trị gia châu âu, nặng dân túy thiếu kĩ trị.
Bây giờ lại đưa thị trường hóa, xã hội hóa vào giáo dục thì yên tâm độ tha hóa rối loạn nó sẽ cộng hưởng thêm mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

thichrauxanh

Xe điện
Tốt nhất là đúng dồi, mấy thằng anh điên thì học hành dì, chăm chăm bóng bánh là dỏi thôi.