[Funland] Nên đi Nhật theo diện XKLD hay kỹ sư ạ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu cũng ko biết, thấy thằng em khoe là nếu làm cho cty 3 năm mà ok thì cty sẽ đứng ra bảo lãnh cho vợ con ku cậu sang ở bên Nhật, định cư hay ko thì cháu nghe nó nói vậy chứ cháu cũng ko rõ. Còn nếu muốn nhanh hơn thì hoặc là đàm phán được với sếp Nhật, hoặc cộp 1 phát, treo ở tk 2 củ tỏi. Đưa cả gia đình sang rồi tính tiếp. Thằng ku em cháu cũng quyết tâm & máu chuyển sang Nhật lắm, nó dùi mài 5 năm tự học tiếng Nhật đến giờ cũng đến được N3 nên nó tự tin lắm.
Cái dòng e bôi đen ấy, sai hết rồi cụ ạ. E cụ bị cty phỉnh rồi.
E nhắc lại nhé: việc đưa vợ con sang chả liên quan đến cty. Thằng sếp e cụ nói vậy để cho e cụ cày cho nó 3 năm.
Đưa vợ con sang bằng visa đoàn tụ, cái này ai cũng thế, kể cả Nhật lấy vợ VN
E cụ sang rồi sẽ biết. Vấn đề là e cụ phải giỏi tiếng. Ko giỏi tiếng thì ko tìm hiểu đc tt, sẽ bị cty dọa này dọa nọ về việc đưa vợ con sang.
Ko giỏi tiếng thì mất tiền thuê luật sư nó làm cho.
À, TK cộp 2 tỉ thì đủ bảo lãnh cho 10 con vợ nhé:)):)):))

minh_thuat

Xe tải
Em cũng làm nghề xkld đây. Cụ meotom2010 nói chính xác rồi đó ạ

Fim

Xe điện
Cái này qua nửa năm cũng dắt vợ con theo được mà.
Thằng bạn e nó qua đó hơn nửa năm về cưới rồi dắt vợ qua luôn.
Tuy nhiên vợ chỉ được làm thêm theo đúng quy định. (ngày 4 tiếng/ tuần 28 tiếng thì phải)
Cái này có luật quy định hẳn hỏi mà cụ, e cụ bị cty dụ ngon ngọt rồi.
Dùi mài tận 5 năm để đạt N3 thì không có gì để tự tin cả cụ ạ :))

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Sang Nhật theo diện kỹ sư: nghe thì oai nhưng phần lớn cũng làm việc tại hiện trường như công nhân, trừ một số kỹ sư IT hoặc đồ họa. Ưu điểm của visa kỹ sư là có thể bảo lãnh vợ con, có thể chuyển cty nếu muốn, có thể định cư tại Nhật nếu đạt các đk ( làm việc 10 năm liên tục trở lên…)
Lương kỹ sư cũng chả cao hơn so với XKLĐ là mấy đâu. Ko như VN, lương ks cao gấp đôi công nhân, ks VN bên Nhật chỉ cao hơn XKLĐ tầm 20-30%, thậm chí có nơi là ngang nhau
Người Nhật tuyển kỹ sư thay vì XKLĐ ko hẳn vì kỹ sư trình độ cao hơn. Thậm chí nếu ko phải giải bài toán kinh tế thì họ sẵn sàng chọn XKLĐ vì công nhân chịu khó hơn, ít nhảy việc hơn.
Lý do mấy năm gần đây Nhật hay tuyển ks vì:
- Thủ tục đơn giản, cty có thể tuyển trực tiếp, làm hs trong vòng 1 tháng ( XKLĐ phải từ 3-6 tháng là ít)
- Chi phí ngang hoặc rẻ hơn so với XKLĐ vì ks ko phải đi qua nghiệp đoàn. Qua nghiệp đoàn thì phải trả cho mỗi đầu LĐ vài triệu vnd/ tháng
- Vì đơn giản nên nhiều cty môi giới LĐ Nhật ( gọi là haken) sẽ tuyển nhiều KS VN vào tạo nguồn chờ cung cấp cho cty Nhật. Món này lãi phết. Cty Nhật trả cho 1 đầu KS là 360k/h ( vd thế) thì haken chỉ đưa lại cho KS 250-280k/h thôi. Cái này ko trái luật Nhật nhóe.
Đại khái, trừ IT và 1 số ngành chuyên môn, KS sang Nhật cũng chả khác công nhân. Chả ai thuê thằng KS tiếng ko biết, nghề phọt phẹt sang đây chỉ huy ng Nhật đâu

Lương 9 triệu + 9 vạn yên kể cả bao nhà cửa ga điện nước, thậm chí là ăn thì cũng tuyển được vào mắt. May ra đc vài ông đầu, sau a e nó bảo nhau hết.
Vì lương cả 2 nơi mới đc có đc 13,5 vạn, thấp hơn XKLĐ. Trong khi đó lương làm thêm lại tính trên cơ sở % của lương cơ bản. Trường hợp này có khi còn tính trên lương tại Nhật là 9 vạn chứ ko phải 13,5
KS mà thấp hơn công nhân thì khó tuyển đc là đúng rồi.

Nhật về nhà ăn cơm chẳng qua là rỗi rãi và muốn xem gđ VN thế nào chứ chả liên quan đến tuyển dụng đâu:D
E về VN tuyển toàn phải từ chối mời nhậu nhẹt karaoke… cho đến tận khi công bố kq cơ :))

Định cư ko dễ đâu cụ nhé, và cty chả quyết định/ giúp đc gì trong việc xét hs định cư đâu. Việc đó là của XNC ( cấp thẻ vĩnh trú) hay Bộ Tư pháp ( nhập tịch)
Đk cần tối thiểu là sống và làm việc ( đóng thuế) ở Nhật 10 năm liên tục.
Các con giời VN quên ( hoặc ko hiểu), đấy mới là đk cần ạ.
ĐK đủ thì ngoài việc ko vi phạm abc, còn có yếu tố phải đảm bảo sinh kế. Cục XNC ko bao giờ công bố ngưỡng thu nhập phải là bao nhiêu mới xét nhưng theo kn và tư vấn của luật sư thì ng xin phải thu nhập
tầm 800 triệu/ năm trở lên. Nếu có người nuôi dưỡng thì mỗi người tầm 100 triệu nữa. VD ông ks có 1 vợ 2 con, thì 2 vc phải có thu nhập 1,1 tỉ / năm trở lên.
Ông ks để giảm thuế TNCN nên sẽ khai rằng tôi phải nuôi bố mẹ ở VN, nhiều trường hợp ngày xưa còn khai nuôi cả ông bà 2 bên, nuôi cả a em trai ( trước đây cứ xin là đc, sau này Nhật thấy người NN sang Nhật mà
nuôi đc cả họ nên đòi giấy chuyển tiền, giới hạn tuổi…mới chứng nhận nuôi dưỡng). Ông khai nuôi càng lắm thì thuế TNCN ông càng giảm ( lợi trước mắt) nhưng đến khi xin định cư thì ông cứ tính 100 củ/ năm/ người nhé ( thiệt lâu dài)
Lương KS toàn loanh quanh 50-60 củ tháng ( gia đình nghe lắm củ thế đi khoe khắp huyện:D), đến bao giờ mới leo lên mức đc 1,1 tỉ? KS VN hầu như ko đc tăng lương, có tăng thì cũng rất ít nhé.
Chủ thớt đọc chỗ này nhé đầy đủ và rất chính xác đây ạ.
P/s: Em cũng kĩ sư và đang vác sắt bên nhật đây

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chủ thớt đọc chỗ này nhé đầy đủ và rất chính xác đây ạ.
P/s: Em cũng kĩ sư và đang vác sắt bên nhật đây
:)):)):))
Nếu đúng cụ đang vác sắt thật thì mùa này chưa thốn lắm.
Phải vác lúc tuyết rơi và lúc nóng 45 độ cơ :D

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cái này qua nửa năm cũng dắt vợ con theo được mà.
Thằng bạn e nó qua đó hơn nửa năm về cưới rồi dắt vợ qua luôn.
Tuy nhiên vợ chỉ được làm thêm theo đúng quy định. (ngày 4 tiếng/ tuần 28 tiếng thì phải)
Cái này có luật quy định hẳn hỏi mà cụ, e cụ bị cty dụ ngon ngọt rồi.
Dùi mài tận 5 năm để đạt N3 thì không có gì để tự tin cả cụ ạ :))
:)):)):)):))

Han Riverside

Xe buýt
Bằng kĩ sư điện tử viễn thông bách khoa Đà Nẵng có cơ hội nào đi Nhật theo diện kĩ sư ko các cụ ? Đấy là em mình , giờ nó đang làm bên mảng code của Fpt Software .

xodep

Xe máy
Đi Nhật là một cách tốt. Học tập văn hóa nước bạn.

Tú TYT

Xe tải
Em trước cũng tính đi Nhật...sau lại đi Sing với Mã. Giờ thu nhập giờ cũng ổn định nên ở hẵn trong nước. Nghèo lại đi.
Chuẩn cụ . Muốn đi kiếm ít vốn chứ thật sự ko ai muốn đi đâu cụ ạ

xich_lo_29Y

Xe tải
Em bên Đài tiếng nói Việt Nam (VOV), cụ/mợ nào có người thân giới thiệu qua chỗ em theo đường chính ngạch, phí đi thấp lắm ạ.

zonda82

Xe container
Em chưa có đk đi nên k rõ.