Này thì xe hàn mất giá

raklei

Xe điện
Đây lại là một điển hình mắc bệnh tự sướng nặng của fan hàng xẻng.
Hôm trước vừa có bài dẫn đầu thị trường thối um củ tỏi lên, giờ lại thêm bài này.
Bài báo nó nói dựa trên thống kê của hướng dẫn cho thuê xe.
Các cụ phải phân biệt đc ở Mỹ nó mua xe mới ko như VN (vn mình mua đứt) còn nó ko mua mà cho thuê mua.

Giả dụ cái xe trị giá 20 ngàn, nó cho cụ thuê trả dần trong 3 năm 10 ngàn; như vậy giá trị còn lại (residual value) là 10 ngàn.
Lúc đấy nếu cụ muốn mua lại thành xe của mình thì xì 10 ngàn ra; còn ko mua thì trả lại xe.
Bài viết đấy họ nói giá trị còn lại của sonata là 54% giá trị mới. Giá trị còn lại cao có nghĩa là gì, có nghĩa là khi cụ muốn cái xe đó hoàn toàn là xe của mình thì cụ phải trả nhiều tiền hơn.

Chả béo bở khỉ mị a gì cái giá trị còn lại cao cả. Cái mà khi ra mua cần mặc cả với bọn hãng xe là hạ thấp đc giá trị còn lại đó xuống.
Ví dụ trên sau 3 năm trả góp mất 10 ngàn rồi, tôi chỉ cần bỏ ra 8 ngàn thôi để chuyển hoàn toàn từ thuê sang sở hữu của tôi. Thế thì giá trị còn lại cao sẽ thiệt hơn giá trị còn lại thấp.

Tuy nhiên, giá trị còn lại cao thì lại có ý nghĩa với những ông nào xác định sau 3 năm đi xe tôi bỏ, ko lấy xe đó. Bởi lẽ khi giá trị đó cao thì tiền trả thuê hàng tháng lại thấp.
Ví dụ cái xe 20 ngàn trên, thay vì thuê trong 3 năm 10 ngàn, tôi thuê chỉ 8 ngàn thôi và giá trị còn lại là 12 ngàn. Sau 3 năm tôi ko lấy cái xe đó thì rõ ràng tôi đã trả tiền thuê ít đi.

Giá trị còn lại cao của xe hàn tăng nói lên điều gì, nói lên rằng đa số những ông thuê xe chủ yếu xác định đi trong 3 năm xong là giải tán, thuê cái xe mới khác.
Giá trị còn lại này khác xa giá trị mua bán trao đổi trên thị trường xe cũ. Không có nghĩa giá trị còn lại cao thì bán đi đc giá đâu.

xuantien_mobis

Xe lăn
e đi con Getz 1.1 mt 2009 + tiiền lắp thêm đồ chơi các loại và mua bảo hiểm 3 năm liền = 360tr, đi gần 2 năm vừa rồi bán được 347tr ......................lãi chán các bác nhỉ.
Bác bán vẫn còn rẻ chán.

F.I.A.T

Xe điện
Nhưng ở VN thì còn lâu nhá, khi mà giá trị do số đông định đoạt thì còn khướt mới thay đổi được, giừo này vẫn bán được Zace 02-03 với gái 450 củ cơ mà, ở Vn còn lâu xe Hàn mới lấy được vị trí này
Với lại thêm 1 ý nữa là đối với đa số dân Việt Nam ô tô là tài sản lớn có giá trị, tích cóp mãi mới mua được (mua đứt mà) nên cân nhắc rất kỹ lưỡng, họ có thể bỏ qua vài yếu tố nhược điểm để dổi lấy cái ưu điểm nhất là tiết kiệm nhiên liệu và sau này bán đỡ lỗ, với các bác U40 bây giừ thì xe Nhật vẫn nuber 1, cụ thể ở công ty em toàn tầm tuổi ấy chỉ rồng rắn bảo nhau đi mua altis bây giờ có đến gần 8 cái altis các đời. còn xe Hàn phải bắt đầu chinh phục lớp trẻ họ cần thời trang, tiện nghi và phong cách, nếu khẳng định được thì chí ít cũng phải 5-10 năm nữa

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
các bác tranh luận khá nhiều. Đúng có nhầm lẫn có , lạc đề có... em tự đánh giá như thế nay.

- Nếu quả thực các bác yêu xe Hàn thực sự, yên tâm về chất lượng và xu hướng phát triển thực sự. Thì xin lỗi, kệ bố chúng nó, bọn Tây Tàu gì đấy, nói gì thì nói "lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân". Chả cần phải khai quật cái gì để chứng minh cái gì gì....

- Có một thưc tế rất mỉa mai là phần nhiều các bác đang, đã dùng xe Hàn thì sau một thời gian các điều kiện cá nhân của các bác ấy phát triển theo chiều hướng tiến bộ lại cứ hay đi theo con đường kinh điển là Hàn - Nhật, Mỹ - Đức - Siêu xe các loại. Thế là sao? liệu có phải giải thích gì ko.

Ai mà bẻ gãy đc chuỗi xu hướng sử dụng của em trong xu thế chung (Hàn - Nhật, Mỹ - Đức - Siêu xe các loại) thi em coi là sư phụ.

Bác nào chê hoặc ghét hoặc ném đá em, em kệ . Em cứ bảo vệ ý kiến của em đến cùng theo kiểu tiêu cực hay bảo thủ cũng đc

ndcuong

Xe tải
xèng em ít, lựa chọn số 1 là xe hàn

bnnkhardcorelic

Xe tải
Đây lại là một điển hình mắc bệnh tự sướng nặng của fan hàng xẻng.
Hôm trước vừa có bài dẫn đầu thị trường thối um củ tỏi lên, giờ lại thêm bài này.
Bài báo nó nói dựa trên thống kê của hướng dẫn cho thuê xe.
Các cụ phải phân biệt đc ở Mỹ nó mua xe mới ko như VN (vn mình mua đứt) còn nó ko mua mà cho thuê mua.

Giả dụ cái xe trị giá 20 ngàn, nó cho cụ thuê trả dần trong 3 năm 10 ngàn; như vậy giá trị còn lại (residual value) là 10 ngàn.
Lúc đấy nếu cụ muốn mua lại thành xe của mình thì xì 10 ngàn ra; còn ko mua thì trả lại xe.
Bài viết đấy họ nói giá trị còn lại của sonata là 54% giá trị mới. Giá trị còn lại cao có nghĩa là gì, có nghĩa là khi cụ muốn cái xe đó hoàn toàn là xe của mình thì cụ phải trả nhiều tiền hơn.

Chả béo bở khỉ mị a gì cái giá trị còn lại cao cả. Cái mà khi ra mua cần mặc cả với bọn hãng xe là hạ thấp đc giá trị còn lại đó xuống.
Ví dụ trên sau 3 năm trả góp mất 10 ngàn rồi, tôi chỉ cần bỏ ra 8 ngàn thôi để chuyển hoàn toàn từ thuê sang sở hữu của tôi. Thế thì giá trị còn lại cao sẽ thiệt hơn giá trị còn lại thấp.

Tuy nhiên, giá trị còn lại cao thì lại có ý nghĩa với những ông nào xác định sau 3 năm đi xe tôi bỏ, ko lấy xe đó. Bởi lẽ khi giá trị đó cao thì tiền trả thuê hàng tháng lại thấp.
Ví dụ cái xe 20 ngàn trên, thay vì thuê trong 3 năm 10 ngàn, tôi thuê chỉ 8 ngàn thôi và giá trị còn lại là 12 ngàn. Sau 3 năm tôi ko lấy cái xe đó thì rõ ràng tôi đã trả tiền thuê ít đi.

Giá trị còn lại cao của xe hàn tăng nói lên điều gì, nói lên rằng đa số những ông thuê xe chủ yếu xác định đi trong 3 năm xong là giải tán, thuê cái xe mới khác.
Giá trị còn lại này khác xa giá trị mua bán trao đổi trên thị trường xe cũ. Không có nghĩa giá trị còn lại cao thì bán đi đc giá đâu.
Bác lấy đâu ra vụ nó tính theo thuê đó :-ss. Đọc bài báo có thấy đoạn nào vậy đâu. Đặc biệt đoạn list các models của Hyundai ra nữa, toàn thấy giữ 50% MSRP sau 3 năm mà

NLDC

Xe hơi
Một bài PR lộ liễu, em chả hiểu cái xe Sotana nó ra đời đã bao lâu? mà lại đánh giá được tỉ lệ mất giá. Ít nhất phải được vòng đời xe mới biết tỉ lệ mất giá bao nhiều, mới biết khách hàng đánh giá thế nào về xe cũ. Mấy kiểu nghiên cứu thế này chỉ thay đổi ít số liệu là ra kết quả khác nhau ngay.

anycar.vn

Xe tăng
Vì chú vẫn chỉ là con ếch trên cái mảnh đất hình chữ S bé tẹo trên địa cầu thôi. 2-3 năm tới khi người Việt "chợt nhận ra" là mình ngu quá vì thằng Tây nó còn phải tặc lưỡi chấp nhận xe Hàn hơn xe Mỹ thì lúc đó đã éo còn cái giá bèo dạt thế này cho các chú múc. Thiết nghĩ thằng Hyundai nó ngày càng chỉ tăng giá ở Mỹ nên cứ chú nào mua sau thì chịu khó trả tiền nhiều hơn thằng mua trước có thế thôi.

Ở cái đất Việt này 10 chú mua xe thì 9 chú chưa đi Mỹ, Nhật hay Hàn và cũng cóc biết là về đồ điện tử thì Mỹ thua Hàn vs Nhật 5 năm, và cũng cóc biết là thằng Hyundai nó bảo hành 100k miles (160 ngàn km) ở Mỹ nên xe chú dùng 10 năm vẫn có thằng đến tận nhà sửa.

Cứ nhìn cố phiếu của Hyundai 5 năm trở lại đây là biết. Tự sướng khác với thực dụng

Trích lời một người đã từng sử dụng rất nhiều thương hiệu xe:

keep driving your civic and when you grow up to be a man! Open your eyes. I've had Benz's, BMW's, Audi's, Lexus, masarati and many Porsche's including the Panamera. Although they're very nice and exclusive cars, it never justified the $350 oil changes and $500 break jobs; to name a few. I traded to an Equis and I'm loving it. Free oil changes for life, 100k mile warranty, iPad 2 for a manual. When I need something done on the car, Hyundai comes to my office or home to pick it up.
Dạ vâng em là con ếch trên mảnh đất hình chữ S bé tí.Nhưng chủ đề ở đây mục đích nói về thương hiệu xe Hàn sẽ phát triển thế nào ở VN chứ đâu phải trên phạm vi thế giới?.Thị trường VN nhỏ bé đến bao giờ mới đem so sánh được với thị trường Mỹ,Âu?.Những con ếch ở đây đúng là chưa nhiều người đi Mỹ,Nhật,Hàn như cụ nên chỉ lấy dẫn chứng qua báo,net để bàn về thị trường Việt Nam thôi ông công dân toàn cầu ạ.Thằng Tây nó chấp nhận xe Hàn hơn xe Mỹ chắc mình cũng phải chấp nhận Hyundai đi sướng hơn Lexus,thế những thằng có tiền chắc bán Lexus đi mua Getz,I 10 quá.Nhận xét gì cũng phải khách quan,hãng nào cũng có ưu nhược điểm.Xe Hàn nói chung và Hyundai nói riêng hơn ở cái bình dân,đa dạng và kiểu dáng,options.Xe Nhật kém về kiểu dáng và options nhưng hơn ở cái nồi đồng cối đá,thương hiệu truyền thống.Không có cái nhìn đa chiều thì chẳng những ko = con ếch trên mảnh đất bé tí chữ S mà chỉ là con ếch ngồi ở đáy giếng thôi.

xamthung

Xe tăng
Em thì vẫn chọn xe Hàn . Phải nói là xe Hàn xẻng nó đánh đến đối tượng nào , các cụ ở đây cứ nghĩ cái xe mình sang mẽo nó bao nhiêu tiền , so với thu nhập của họ thì biết phân khúc xe mình . Phải nói đúng hơn là nhờ xe Hàn thì dân tụi em mới mơ dc cưỡi 4b , thử hỏi bỏ 400tr ra mua được xe gì ngoài xe hàn . Toy thì giá đó chắc vios hoàn lương , camry đời tống . Honda thì civic biết bơi ...vvv em chấp nhận có thể chất lượng xe Hàn = 80% xe nhật đi , mấy em matiz đời 2002 ,vẫn chạy ngon đấy thôi , ròi còn xe tải Kia , Huyndai vẫn chạy ầm ầm , có ai kêu hỏng đâu

toanthangcs

Xe điện
Hik ! Chiều hôm qua, mang xe Lacetti đi rửa xe, có hai bác ngồi nói chuyện: nhà bên cạnh có em CAMRY (đời 8x 9x gì đấy), khoảng 450 triệu (giá tiền tương đương xe Hàn của em). Một bác nói: xe đã cũ nát lắm rùi..., bác kia bảo thay đồ thêm mấy chục triệu nữa còn ngon hơn chán vạn cái loại xe Hàn quốc.
Nghe cay quá!

lead2011

Xe container
Mer, Bim...mới mất giá.

Loong Phoong

Xe điện
ở VN thì cứ có xe là có lãi rồi

xamthung

Xe tăng
Hik ! Chiều hôm qua, mang xe Lacetti đi rửa xe, có hai bác ngồi nói chuyện: nhà bên cạnh có em CAMRY (đời 8x 9x gì đấy), khoảng 450 triệu (giá tiền tương đương xe Hàn của em). Một bác nói: xe đã cũ nát lắm rùi..., bác kia bảo thay đồ thêm mấy chục triệu nữa còn ngon hơn chán vạn cái loại xe Hàn quốc.
Nghe cay quá!
Rồi thì ốm tiền xăng (Em rất sợ đời xe cuối 8x-đầu 9x , hồi đó sẵn xăng nên em nào cũng chấm to máy lớn , đi thì sướng chân nhưng lại đau ví):)) , đi tỉnh xa chẳng may em gái Nhật già nhõng nhẽo bắt cõng thì vui . Giá trị thật của chiếc camry không đến vậy , do dân mình quá chuộng nên nhu cầu nhiều đẩy giá cao lên
450 làm luôn em mer c date 2003 đấy , sang hơn vạn lần camry 9x

Chỉnh sửa cuối:

anycar.vn

Xe tăng
B già Mer nát còn khổ hơn nữa cụ ợ.Loại đấy ko bệnh thì thôi,đã bệnh thì khó chữa vô cùng,đồ thay thế lại hiếm và đắt kinh tởm.Tốt nhất khi mua xe trừ khi điều kiện kinh tế eo hẹp quá,tầm dưới 300 mới phải tính đến xe đời sâu.Có 4 lít trở lên,thích mới thì mua compact,sedan nhỏ,cũ thì mí em tầm 2007 đổ lại đây thôi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
em đang chuẩn bị bán Focus đi đc hơn 2 vạn để mua Tucson đây, ko khoái xe Hàn lắm nhưng công nhận là nó trẻ trung, option cũng linh tinh phèng cả, đi 1-2 năm lại đổi xe khác mới ra thôi, mình có đi cả đời đâu mà phải so đo nhiều quá làm gì

saturnin

Xe máy
Nhà cháu đang đi xe Hàn thấy tự tin hẳn :))

Em mua Getz t10/2009 1.1 MT bản Full của Full 310tr, cả giấy tờ vào là 360tr. Cuối tháng này bán lại cho một ông gần nhà ở quê giá 370tr thì có được không các bác (giá cả hai bên đã chốt rồi)?

start.stop

Xe buýt
Website
www.anycar.vn
Em mua Getz t10/2009 1.1 MT bản Full của Full 310tr, cả giấy tờ vào là 360tr. Cuối tháng này bán lại cho một ông gần nhà ở quê giá 370tr thì có được không các bác (giá cả hai bên đã chốt rồi)?
Giá đấy cụ bán đc đấy. đúng giá dân dùng. Ra salon chỉ dám giả cụ 350 thôi. Chúc cụ sớm đc cưới vợ mới. Ah wen cưới vợ 2 mới. Họ Huyn Đệm Tus Tên Sơn là ổn roài. hehe

anycar.vn

Xe tăng
em đang chuẩn bị bán Focus đi đc hơn 2 vạn để mua Tucson đây, ko khoái xe Hàn lắm nhưng công nhận là nó trẻ trung, option cũng linh tinh phèng cả, đi 1-2 năm lại đổi xe khác mới ra thôi, mình có đi cả đời đâu mà phải so đo nhiều quá làm gì
Cụ đổi các không,bên em là Hyundai Ngọc Khánh,có Tucson và cũng có bộ phận nhập xe cũ.Tiện lợi cho cụ quá còn gì:-|

start.stop

Xe buýt
Website
www.anycar.vn
Sau 1 hồi tranh luận thì cái thớt nay sẽ đổi chủ đề thành chuyên buôn bán xe hàn. Đặc biệt là Tucson và Getz.
Thấy bảo bên Anycar buôn bán kinh lắm. Cả xe mới cả xe cũ. Kiểm định chất lượng luôn. Chạy cả cái tis ờ Of.
E giới thiệu và mua hộ 2 ông bạn mua KM bên đấy. Giá tốt xe đẹp chất lượng phết.