[Funland] Nay ra cảng, thấy hàng "Nhật bãi" về hàng tấp nập quá các cụ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hàng tốt bãi vẫn có nhưng lấy đâu ra mà nhiều nên toàn hàng mông má sửa chữa tút tát thôi.
Máy móc mà mua về dùng được cũng phải sửa chứ không dùng được ngon ngay đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Là rõ đấy cụ. Đã đến lúc bảo dưỡng thì phải thay mới hầu hết các chi tiết máy thì nó vận mới ngon được. Về đến ông vn thì toàn thay thế bằng cách tháo đồ ra thay lẫn vào nên còn dùng ậm ạch đc thôi cụ
Làm trong ngành mới thấy hết hồn cái báo giá sửa chữa bảo giưỡng chính hãng :)
Nên bên đó hết khấu hao là bọn nó cho nên đường.
Thường thì đội bên đấy về rã nhỏ phân loại từng cấp.
Đương nhiên vẫn có cái tốt nhưng ko nhiều.

RaptorLake

Xe buýt
Hàng mới hàng rẻ tàu dùng dăm bữa vứt (1) thì cũng là nhập đồ thải loại chứ khác gì đâu.
Nói chung có cầu ắt có cung (2), ai có nhu cầu dùng gì thì chọn cái đó tùy túi tiền vs sở thích nta, đừng ai dạy khôn ai (3).
(1) Đó là do cụ mua hàng kém đấy chứ
(2) Hình như lời của tôi và cụ vesparider có lời nào nói về cung cầu đâu?
Dùng hàng bãi cũng là một cách để bảo vệ môi trường. Mặt trái thì không kích thích được sản xuất. Đồ của em nhiều đồ cũ dùng tốt hàng chục năm nay nên không có nhu cầu sắm mới.
Vâng, rất là nhân văn. Nhưng vẫn là nhập khẩu sản phẩm thải loại về nước nhà trong khi đáng lẽ bên Nhật phải bỏ chi phí tái chế và xử lý chất thải.
(3) Chắc cụ tự nghĩ ra cái này hoặc vì một lý do nào đó mà quá nhạy cảm. Tôi không phản đối ai dùng hàng Nhật cũ, tôi đang bình luận về niềm tin về việc sử dụng mà tôi thấy không chính xác. Tất nhiên nếu tìm được một món có công năng sử dụng phù hợp với nhu cầu và chi phí sử dụng thì đó là một lựa chọn hợp lý.

Gionam72

Xe lăn
F16 chưa biết thế nào chứ e thấy chiếc này tuổi đời cũng nửa thế kỷ :P

USCGC Midgett được khởi đóng ngày 5/4/1971, hạ thủy ngày 4/9/1971 và đưa vào biên chế ngày 17/3/1972.
Nó là tàu tuần duyên. Nên cơ bản vẫn đáp ứng được nhu cầu của lực lượng chấp pháp Việt Nam.

lta500

Xe buýt
Trên facekobk em thấy đăng bán thiết bị vệ sinh nhật cũ, ko biết có đúng hàng nhật . Nếu hàng nhật thì tốt quá vì hàng này chả mấy khi hỏng. Sợ hàng anh Tập vì em chả thấy hàng Toto nào ghi chữ sus404 to đùng như kiểu sợ ng ta ko biết ấy View attachment 8155882
fake cụ nhé.

huyhung123

Xe điện
Dùng 10-20 năm rồi vứt thì cũng đáng chứ có gì đâu.
Nhà e có cục điều hòa 1 cục National dùng từ thời 9x 20 năm vẫn ko hỏng, sau muốn đổi quá phải bán đồng nát để thay bằng loại 2 cục cũng National êm ru.
Chả bù phòng khác lắp cái Pana mới fullbox sx Malai hay Thái gì đó dùng dc vài năm thì mỗi lần nó tái khởi động tiếng ịch to giật hết cả mình :))
Mấy cái nhà e dc 2-3 năm là phải vứt bỏ rồi. Thợ ko thể sửa đc. Thằng e làm con tủ lạnh nhật bãi đắt lòi cũng dùng đc hơn 1 năm.
Cứ hàng TQ mới mà mua. Rẻ, đẹp, dễ dùng, bền!

Mr.Chem

Xe điện
Mấy cái nhà e dc 2-3 năm là phải vứt bỏ rồi. Thợ ko thể sửa đc. Thằng e làm con tủ lạnh nhật bãi đắt lòi cũng dùng đc hơn 1 năm.
Cứ hàng TQ mới mà mua. Rẻ, đẹp, dễ dùng, bền!
Thế thì chia buồn với cụ và thằng em của cụ nhé, chứ em vẫn dùng như phá.
Vừa rồi em vừa vứt đi con lò vi sóng Tos date 2009, thời đấy đã có nóng nướng đủ cả.
Tủ em vẫn đang dùng tủ Tos 2011, cửa từ đầy đủ...tủ này em sửa 1 lần vì hỏng cảm biến ngăn rau dẫn đến đóng đá từ năm 2018 đâu hơn 1tr. Trộm vía giờ vẫn ổn định ạ, nhiều lúc nhìn con Hitachi mặt gương thấy thèm nhưng tủ nhà vẫn dùng tốt nên thôi.
Bếp từ em dùng chắc cổ nhất, Tos mặt gương phím cảm ứng...sửa 1 lần do rửa rau nước ngấm vào mạch, thợ sửa xong đổ nhựa thông chống nước luôn nên vẫn hoạt động tốt và ổn định đến giờ.
Chốt lại là cá nhân em và gia đình hài lòng, nếu có nhà mới và mua lại thì em: có tiền thì đập hộp Nhật nội địa, ít tiền thì lựa Nhật bãi ưng ý dùng.

huyhung123

Xe điện
Thế thì chia buồn với cụ và thằng em của cụ nhé, chứ em vẫn dùng như phá.
Vừa rồi em vừa vứt đi con lò vi sóng Tos date 2009, thời đấy đã có nóng nướng đủ cả.
Tủ em vẫn đang dùng tủ Tos 2011, cửa từ đầy đủ...tủ này em sửa 1 lần vì hỏng cảm biến ngăn rau dẫn đến đóng đá từ năm 2018 đâu hơn 1tr. Trộm vía giờ vẫn ổn định ạ, nhiều lúc nhìn con Hitachi mặt gương thấy thèm nhưng tủ nhà vẫn dùng tốt nên thôi.
Bếp từ em dùng chắc cổ nhất, Tos mặt gương phím cảm ứng...sửa 1 lần do rửa rau nước ngấm vào mạch, thợ sửa xong đổ nhựa thông chống nước luôn nên vẫn hoạt động tốt và ổn định đến giờ.
Chốt lại là cá nhân em và gia đình hài lòng, nếu có nhà mới và mua lại thì em: có tiền thì đập hộp Nhật nội địa, ít tiền thì lựa Nhật bãi ưng ý dùng.
Em giờ theo hướng tẩy chay các loại hàng Nhật, hi.
E làm nghề cũng liên quan kỹ thuật, mấy con hàng Nhật vừa khó lắp vừa ko thông minh nên ko ngon. Giờ hàng Nhật e BH cho khách 12 tháng còn hàng Hàn thì 24-36 tháng thoải mái, trong khi hàng Nhật đắt gấp 3 hàng Hàn. Đồ dùng các thứ cũng ưu tiên hàng Hàn, TQ hơn hàng Nhật. Riêng xe oto thì dùng xe Mỹ, nhất quyết ko dùng xe Nhật.

HieuTrung.1986

Đi bộ
Dùng 10-20 năm rồi vứt thì cũng đáng chứ có gì đâu.
Nhà e có cục điều hòa 1 cục National dùng từ thời 9x 20 năm vẫn ko hỏng, sau muốn đổi quá phải bán đồng nát để thay bằng loại 2 cục cũng National êm ru.
Chả bù phòng khác lắp cái Pana mới fullbox sx Malai hay Thái gì đó dùng dc vài năm thì mỗi lần nó tái khởi động tiếng ịch to giật hết cả mình :))
Cơ bản mà nói hàng điện tử điện lạnh cũng may rùi, anh em làm trong nghề mới thấy có những con chạy êm ru cả chục năm ko phải đụng chạm, cũng có con thay ra thay vào vẫn hỏng. Gì chứ tôi vẫn vote Pana do thương hiệu

BMW_X6M

Xe tăng
cho em hỏi vì sao không thấy đồ Đức bãi nhỉ?
Em thấy đồ của Đức cũng ngon và bền ko kém
m
Có 1 ông chuyên bán dạo trên YouTube hàng linh tinh đủ thứ, em mua của tay này 2 lần, lần 1 củ sạc iPhone 20w QC là sạc nhanh nhưng mua về là sạc chậm, 1 lần cuộn dây liền ổ cắm, mua về dây bở bục, lấy móng tay cấu cũng bục ra.
mua trên Ytube dễ bị lùa gà cụ ah, cụ vào mấy nhóm chuyên bán đồ nhật bãi trên fb seach ra ngay món đồ cần mua

NguyenAnhPhan

Xe container
Có 1 ông chuyên bán dạo trên YouTube hàng linh tinh đủ thứ, em mua của tay này 2 lần, lần 1 củ sạc iPhone 20w QC là sạc nhanh nhưng mua về là sạc chậm, 1 lần cuộn dây liền ổ cắm, mua về dây bở bục, lấy móng tay cấu cũng bục ra.
Hàng bãi mà không biết mua là ngậm quả đắng ngay cụ ạ.
- Nhiều khi nhìn sida, lởm phải biết mà giá ngang hàng mới dùng ổn mới ghê.

NguyenAnhPhan

Xe container
Hàng mới cũng thế thôi, cũng có hàng lởm hàng xịn. Có điều ở VN hàng lởm/ xịn lẫn lộn mà giá hàng lởm vẫn cao ngang hàng xịn mới đau 😅
Cho nên nếu không biết lựa, hoặc không muốn phải đánh bạc, thì cứ hàng mới, thương hiệu uy tín mà mua. Chất lượng/giá thành ok. Khỏi lăn tăn.

thanhhaicb

Xe hơi
Website
bdsthanhhai.com
E là e cứ hàng mới chính hãng mà quất, bảo hành, dv hậu mãi tận răng, giờ còn như xưa nữa đâu mà ăn chắc mặc bền.

huyhung123

Xe điện
Thế chắc cụ mua phải hàng lởm rồi, nhà e dùng 20 năm muốn nó hỏng để mua mới mà chẳng dc.
Còn nc có tiền thì mua hàng Nhật nội địa mới mà dùng cho sướng, dùng hàng tàu dc vài bữa kêu to như cái máy cày.
[/QUOTE]
Hàng bãi mà, cụ may mắn múc đc con hàng ngon, chứ e tin chắc đa số nó lởm. Thế nó mới là hàng bãi ( mua hàng cũ hỏng về mông má chế cháo để bán).
Hàng TQ mới giờ theo đánh giá của em ngon hơn hàng Nhật mới, nếu tính cả yếu tố giá cả + tính thông minh. Con điều hòa Pana chính hãng e mua dc 1 năm đã phải sửa, trong khi mấy con Casper thì chạy thoải mái.

NguyenAnhPhan

Xe container
Còm trên e nói rồi, ( cùng là hàng mới, phẩm cấp tương đương, cùng thương hiệu uy tín) thì hàng nhật lắp ráp ở nc thứ 3 chất lượng vẫn kém hơn hàng Nhật nội địa, chưa kể hàng bán ở VN thì chất lượng thật giả vẫn hên sui. Nên có điều kiện thì sang nhật tự tay mua ở Nhật xách tay về dùng thôi ( e vẫn làm vậy) 😅
Không phải ai cũng có đk đi được như cụ.
Em nói chung với mọi người bth thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Trên kênh Youtube nhà cháu theo dõi 1 cậu Việt kiều ở Yokohama, cậu này chuyên thu gom đồ 2nd loa ampli, đồ điện tử gia dụng và thỉnh thoảng có ít đồ lưu niệm gốm sứ decor. Nhà cháu thì chỉ quan tâm tới mảng gốm sứ thôi.
Cậu này hầu như ngày nào cũng có clip mới, đi lang thang các siêu thị hàng cũ đã qua sử dụng, quay clip các sản phẩm, ai thích món gì thì chụp ảnh màn hình rồi liên lạc rổ giá với cậu ấy qua zalo. Nhìn chung khá đắt hàng, theo cậu ta kể thì cứ 10-15 ngày cậu ý lại đóng công đi đường biển (tầm tháng, hơn tháng thì ai đặt hàng sẽ nhận được). Các sản phẩm có giá trị cao thì cậu ý ship theo đường không, 1 tuần khứa nhận được.
Mang tiếng hàng bãi thôi nhưng rổ giá chát phết, nhiều khi giá ngang với CH bán ở VN, thậm chí còn cao hơn.

xbadboyz

Xe điện
Máy móc công nghiệp kia biết đâu lại của chính những DN FDI đầu tư vào VN ấy các cụ. Môi trường không ổn định, dễ dãi tội gì không xài công nghệ cũ, lạc hậu. Chẳng phải chúng ta vẫn kêu gào ầm ầm các DN nước ngoài đầu tư tại VN nhưng toàn công nghệ cũ đó.

hoviethung

Xe lăn
chất lượng bền mãi theo thời gian, cháu thấy những cái máy gia công cơ khí, thiết bị thi công nhật bãi từ năm 70 thế kỷ trước vẫn được dùng ầm ầm thì bảo sao vẫn có thị trường
Mình vẫn thể dục đạp xe Nhật bãi bà chị cho từ cách đây mấy chục năm. Sơn đã cũ nhưng vẫn dùng tốt. Chỉ thay mỗi vỏ ruột xe bị thủng mòn thôi.

huyhung123

Xe điện
Ko chạy theo giá rê, mua hàng mới chính hãng thì e chọn hàng Mỹ Nhật EU ( kể cả made in China, Vietnam ) chứ chả tội gì mua hàng tàu 😅
Mà có những sản phẩm như piano, loa đài thì nhiều khi vẫn bắt buộc p mua hàmg cũ vì chất lượng vẫn hơn hàng mới ( kể cả mới chính hãng).
Hầu hết ở VN thì vẫn là hàng TQ dán tem thôi! Cứ hàng TQ chính hãng là quất được, ngon luôn.
Nhà e thì Nhật là ko dùng, trừ con xe máy của vợ thì phải chịu.

thichlexus

Xe điện
Hàng Nhật chính hãng giờ hầu hết sản xuất ở nước thứ ba như Trung Quốc, Thái Lan, kể cả hàng cho thị trường Nhật. Chỉ có rất ít mặt hàng made in Japan và thường là giá cao hơn hẳn, tất nhiên chất lượng cũng hơn