[Funland] Nay ra cảng, thấy hàng "Nhật bãi" về hàng tấp nập quá các cụ

sắt con

Xe điện
Cái em khó hiểu là sao cơ quan nhà nước cho các lô hàng này thông quan? Em tưởng chủ trương là không để VN biến thành bãi rác công nghệ?
có quy định cụ thể về niên hạn, tiêu chuẩn an toàn môi trường, an toàn kỹ thuật cụ ạ. Cũng có lách luật làm bừa nhưng thiểu số

DurexXL

Xe lăn
Không biết hàng bãi Nhật có đánh SegToy về ko?
JAV thấy nhà nào cũng có, chị em đi làm cắm sẵn trong người, thik là nhik công tắc

Haiau69

Xe buýt
Đồ Nhật đỉnh cao về độ bền là thời cuối những năm 70 đầu những năm 80 sau đó là đi xuống và chuyển sang nước khác sx.

Cũng phải phân biệt đồ bãi và đồ đã qua sử dụng và còn mới.

Đồ nhật cao cấp đã qua sử dụng và còn mới đẹp thì giá cũng không rẻ lắm đâu ví dụ con ampli high end đã qua sử dụng mà đời tương đối mới của Accuphase giá cũng tầm 100 củ. Bên nhật cũng chả ai dám đem vứt đi đâu.

TungThoc

Xe điện
Xe đạp dân dụng Nhật, kiểu dáng thiết kế vượt thời gian. Hầu hết các xe đạp mới bây giờ lỗi mẫu bỏ mẫu trong vòng 3-5 năm, trong khi xe mini, xe trâu và xe dáng thư báo của Nhật vẫn đẹp, giá tiền xe cũ lại đắt hơn xe mới không chỉ vì hoài niệm mà thực sự là tiện dụng cả thiếu niên đi học và trung niên đi chơi xe Nhật vẫn đẹp.
Xe thể thao thì khác.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Gọi là rác nhưng nó không nát như rác của mình thì vẫn cho nhập chứ,
Nhập đồ mới thì trình độ có tiếp thu nổi không.

taton7983

Xe buýt
Riêng cái quả đổi điện 110 các cụ cẩn thận cháy nhà có ngày. E biết mấy vụ rồi.

chuotdong

Xe điện
Chứng tỏ thị trường Nhật bãi ở Việt Nam vẫn tăng trưởng mạnh, em hơi khó hiểu một chút là vì sao bên Nhật họ lại xả đồ cũ, nhất là máy móc phục vụ công nghiệp vẫn dùng ổn nhưng bển xả nhiều đến vậy? Phải chăng bển ấy có chính sách bắt buộc doanh nghiệp phải thay đổi công nghệ chăng?

Thêm nữa, em thấy đồ Nhật mà đã bãi rồi thì nó khá hấp dẫn nước thu nhập thấp. Phải chăng bên ấy họ xả đồ theo dạng phế liệu?
Bọn họ nếu không đẩy hàng bãi đi thì phải xử lý rác này, cũng khó mà tốn kém lắm cụ ạ. Họ quản lý chặt nên không phải thích vứt cái gì ra đường, ra nơi công cộng, hoặc bãi đất trống như bên VN mình đâu.

HANOICity

Xe điện
Ông cụ nhà em hý hửng đem khoe bộ tool nhật bãi mới mua đc, em nhìn qua đã phải bật cười, chú thợ đi qua tò mò nhìn vào cũng cười tủm. Đúng là việt. gian thì cả thế giới phải học.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Rác bên Nhật vứt phải mất tiền. 2 thằng chung phòng nhiều rác quá, phải đợi đêm 2h sáng mò xuống sân vứt vào thùng rác :D

lonely_captain

Xe hơi
Nhật bãi hồi 5-6 năm trước xưa còn hay ở cái máy rửa chén, nhỏ gọn không có tương đương, hồi đó em ở chung cư chật có cái máy đó đúng thật là thay đổi hẳn phong cách sống.
Nhưng giờ thì chả còn cái gì đáng mua.

t_t_7love

Xe tải
Chứng tỏ thị trường Nhật bãi ở Việt Nam vẫn tăng trưởng mạnh, em hơi khó hiểu một chút là vì sao bên Nhật họ lại xả đồ cũ, nhất là máy móc phục vụ công nghiệp vẫn dùng ổn nhưng bển xả nhiều đến vậy? Phải chăng bển ấy có chính sách bắt buộc doanh nghiệp phải thay đổi công nghệ chăng?

Thêm nữa, em thấy đồ Nhật mà đã bãi rồi thì nó khá hấp dẫn nước thu nhập thấp. Phải chăng bên ấy họ xả đồ theo dạng phế liệu?
Chính sách thay đổi công nghệ hình như có cụ ạ, như ở Đức e nhớ k nhầm là các công ty máy móc cứ sau 5 năm phải thay mới 1 lần. Mặt khác làm sản xuất đứng trên phương diện kinh tế, kỹ thuật thì cũng nên thay đổi công nghệ máy móc sẽ hiệu quả hơn.
Ví dụ bên e nhập máy CNC phi kim 6 năm trước giá tầm 180tr, khấu hao trong 6 năm tính ra mỗi năm khoảng 30tr. Vừa rồi hết khấu hao, thanh lý đc 35tr, mua máy mới tương đương hiện giờ có 150tr. Vậy 150- 35 =125 - chia khấu hao còn có khoảng 20tr/ năm và lại có máy mới sử dụng.

blablo

Xe tải
Cái em khó hiểu là sao cơ quan nhà nước cho các lô hàng này thông quan? Em tưởng chủ trương là không để VN biến thành bãi rác công nghệ?
nó bãi nhưng vẫn dùng được 10-20 năm nữa
Xe họ sản xuất nội địa nếu mới 100% phải tính = tỷ, hàng cũ bán về nước mình =1/5-1/8 giá mới
Trong khi 1 xe mới mà giá thành sản xuất chỉ vài trăm triệu thì phải giảm rất nhiều linh kiện tốt đi
Chung quy là cái gì rẻ dùng chẳng được lâu
Dân mình để đầu tư trang thiết bị làm công trình mà có lãi thì chỉ có chơi hàng rẻ tiền chứ tiền đâu mua đồ nội địa Nhật sịn mà chạy. Đến con xúc lật thương hiệu tàu sịn (chứ kp tàu đểu) cũng đắt tiền lắm bác

nguyenvu171

Xe buýt
tiền mua đồ mới không lưu thông thế này thì kinh tế phát triển sao được

coolpix8700

Xe ngựa
nguyenvu171 nói:
tiền mua đồ mới không lưu thông thế này thì kinh tế phát triển sao được
Lương dân VN bình quân 3-4000$/tháng thì nta mua hẳn đồ Nhật Mỹ mới khỏi cần cụ phàn nàn hay ai kêu gọi, nhỉ.
Chẳng cần phải gia đình!
Hơn chục năm trước, nửa đêm đang say xưa thì bà xã bên Nhật gọi về "Điện trên XN hỏng cả 2 cái máy phát dự phòng cũng chẳng cái nào chạy được!". Em phi xe lên, không phải để sửa điện mà chỉ để hạn chế những sự cố khác tiếp theo. Cả đêm thức, gần sáng điện lưới có lại.
Ngay hôm sau, dù cả đêm trước đã thức em cũng phi lên Láng - Hòa Lạc vào Cty Trường Lộc, vì nghe tin ông này vừa nhập hơn 4 chục cái máy SIDA (bãi rác) từ Nhật, thừa muốn bán. Trước khi xem hàng hàng SIDA, ông ấy dẫn cho em xem 1 lô máy mới công nghệ Pháp đang chờ giao hàng để giới thiệu vẫn còn dư 1 hay 2 cái.
Nhưng em vẫn xin ra xem lô máy SIDA Nhật. Đến nơi em để ý luôn 2 cái Komatsu 450KVA ở góc. Hỏi han, ngã giá xong ông ấy cho chạy thử. Chạy hết tải bằng cái bể sục, nước sôi sùng sục, hơi nước bốc mù mịt. Em chạy ra nhìn xuôi theo ống xả, chỉ thấy khí thải nóng bốc ra nhưng tuyệt đối không có mầu khói. Công suất khá lớn, nhưng khung bọc của nó rất tốt, tiếng máy rất êm. Xem xét kiểu gì cũng chẳng tìm được chỗ khác nhau, em chọn đại 1 cái.
Đến bây giờ nó vẫn chạy tốt. Với chúng em máy phát dự phòng không thể thiếu vì trên ấy cứ có mưa giông là họ cắt điện!

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Gọi là hàng bãi , chứ ra chợ điện tử Akihabara nó cũng như kiểu chợ giời của mình.
Hàng cũ mông má lại đắt giời.

huyhung123

Xe điện
Bên nó xả rác ra phải trả phí, nên đưa về nó rẻ, chất lượng cũng ổn
Mấy đồ nhật bãi dùng hay phết đấy cụ, rẻ, bền, chất lượng tốt, chỉ tội nó dùng điện 100V
Hay gì cụ. Mấy con điều hòa hay tủ lạnh thì hỏng là cơ bản chỉ có vứt bỏ, ko thể sửa được.
Máy gia công thì đắt lại ko thông minh, năng suất thấp + đòi hỏi thợ vận hành phải có tay nghề cao. 1 con máy chấn tôn CNC hàng TQ chỉ khoảng 200tr, làm vài tháng là thu hồi vốn rồi, rất nhanh và thông minh, đàn bà đứng vận hành OK.

vesparider

Xe hơi
Dùng hàng bãi cũng là một cách để bảo vệ môi trường. Mặt trái thì không kích thích được sản xuất. Đồ của em nhiều đồ cũ dùng tốt hàng chục năm nay nên không có nhu cầu sắm mới.

Dan du an

Xe ba gác
Trên facekobk em thấy đăng bán thiết bị vệ sinh nhật cũ, ko biết có đúng hàng nhật . Nếu hàng nhật thì tốt quá vì hàng này chả mấy khi hỏng. Sợ hàng anh Tập vì em chả thấy hàng Toto nào ghi chữ sus404 to đùng như kiểu sợ ng ta ko biết ấy View attachment 8155882
Tầu chắc luôn. Em mua bộ bơm xe thấy yếu mà nó cũng bảo của Nhật.... Toàn bọn lừa đảo

haitotbung

Xe tải
cho em hỏi vì sao không thấy đồ Đức bãi nhỉ?
Em thấy đồ của Đức cũng ngon và bền ko kém