[Funland] Nay bàn giao VinFast VF5 cccm ơi

TN1805

Xe điện
Cụ nói dài quá. Chỉ riêng ý 1 thôi. Theo cụ mua hàng nước ngoài làm giàu cho nước ngoài, mua hàng nội làm giàu cho người trong nước. Vậy tại sao chính phủ không đóng cửa với bên ngoài để chỉ dân mình được lợi, hay bắt bọn nước ngoài chỉ mua hàng của VN thôi mà không được bán hàng nước họ tại VN?
Câu bôi đậm : cụ thật là bá đạo.
VN ngày nay khác VN thời bị bao vây cấm vận kinh tế rồi.
Ngày nay VN đã hội nhập sâu rộng với TG, đã là thành viên của WTO ( cụ có hiểu là thành viên tổ chức thương mại Thế giới thì nghĩa vụ và trách nhiệm như thế nào không ? Nếu chưa biết, cụ có thể hỏi Google ).
Ngoài ra VN còn ký 12 Hiệp định thương mại tự do khác với hầu như tất cả các tổ chức, liên minh và các quốc gia chủ chốt trên TG.
Vậy thì theo cụ, Chính phủ VN có khả năng và có dám đóng cửa với bên ngoài hay không ? :))

Kiên Khùng

Xe điện
Ngày nay VN đã hội nhập sâu rộng với TG, đã là thành viên của WTO ( cụ có hiểu là thành viên tổ chức thương mại Thế giới thì nghĩa vụ và trách nhiệm như thế nào không ? Nếu chưa biết, cụ có thể hỏi Google ).
Ngoài ra VN còn ký 12 Hiệp định thương mại tự do khác với hầu như tất cả các tổ chức, liên minh và các quốc gia chủ chốt trên TG.
Vậy thì theo cụ, Chính phủ VN có khả năng và có dám đóng cửa với bên ngoài hay không ? :))
Bản chất các cụ ấy bị hổng nhận thức từ đầu.
Cứ để các cụ ấy bộc lộ. Như thế tốt hơn là cứ tưởng các cụ ấy úp úp mở mở như thể hơn người thật.

Idemitsu

Xe tăng
Thì là "yêu bản thân" đó cụ.
Tôi xếp loại đàng hoàng.
Không có gì xấu nếu yêu bản thân. Chỉ không dám thừa nhận thì hơi kỳ thôi.
Ai chả yêu bản thân. Kể cả Vin nô đi tung bài PR cho xe điện cũng là vì miếng cơm manh áo, vì bản thân mà ;))

4funs

Xe hơi
Ai chả yêu bản thân. Kể cả Vin nô đi tung bài PR cho xe điện cũng là vì miếng cơm manh áo, vì bản thân mà ;))
Ai cũng yêu bản thân, cái này đều được xác nhận rùi. Khách hàng yêu bản thân khách hàng bằng cách chọn theo tiêu chí có lợi cho mình (rẻ, tốt, tiện ích v.v.) và trở thành khách hàng "thông thái" theo các nghĩ của riêng mỗi người, có thể ko ai giống ai. Doanh nghiệp thì cũng có loại yêu bản thân mình bằng các chiêu trò marketing, thậm chí bơm vá để bán được nhiều nhất, có lợi nhuận cao nhất, hoặc làm tăng giá trị vốn hóa để lùa gà. Lẽ bình thường như vậy trong kinh tế thị trường. Thế nhưng có những ông lại loa loa lên là mình đang mua hàng để phát triển đất nước, những ai không mua hay chê bai thì là loại "tự nhục" hay "ích kỷ" (thậm chí "ngu"). Rồi lại mang những kiến thức "vĩ mô" lọ chai (có thể đúng, có thể sai) nhặt ở đâu về rồi nhét vào tầm "chiến lược" của doanh nghiệp, phán như lãnh đạo doanh nghiệp đó, trong khi chính doanh nghiệp đó có khi cũng chẳng nghĩ đến - cái này như kiểu nhét chữ vào mồm người khác. Vừa thấy hãm, vừa thấy buồn cười. Có khi hoang tưởng đến mức sắp đoạt Nobel kinh tế mất :)))

hoviethung

Xe lăn
Cụ phải theo dõi hết còm tranh luận trước đó mới rõ câu chuyện được. Chứ đọc riêng lẻ thì thật bá đạo. Ấy mà có cụ nói phải như vậy mới là yêu nước đó. Sự phi lý và nông cạn.

4banhxequay

Xe điện
Cụ nói dài quá. Chỉ riêng ý 1 thôi. Theo cụ mua hàng nước ngoài làm giàu cho nước ngoài, mua hàng nội làm giàu cho người trong nước. Vậy tại sao chính phủ không đóng cửa với bên ngoài để chỉ dân mình được lợi, hay bắt bọn nước ngoài chỉ mua hàng của VN thôi mà không được bán hàng nước họ tại VN?
Chính phủ không thể cấm được, mà cần ý thức người tiêu dùng. Các cụ nhà ta thời thực dân phong kiến cũng đã cổ vũ dùng hàng nội hóa, nhưng có vẻ 100 năm đã qua mà chưa thay đổi tinh thần như Nhật, như Hàn được. Nói chuyện này lại nhớ talk show số 5 của cụ Nguyễn Ngọc Ngạn đã chỉ rõ yếu điểm của người Việt khi chủ nghĩa cá nhân được đề cao còn Nhật, Hàn, ... người dân đề cao tính dân tộc nên đất nước phát triển, hạn chế tính xấy

truongsonk300

Xe tải
Ồi có gì phải hiểu đâu cụ, thực tế sp của Vin chứng minh rồi còn gì. Đt vinsmart bán nửa giá đắt như tôm tươi, tranh nhau mua chả có. Fadil bán xấp xỉ 300tr có tháng bán nhiều nhất VN luôn. Lại chả bứt phá🤣🤣🤧
N

Nước quái nào cũng cố xuất nhiều hơn nhập.
Luật chơi là VN không thể "bắt" như cụ được vì mình cũng muốn bán hàng ra NN. Nhưng tại sao dân Hàn chỉ chọn hàng Hàn cho có kém hơn hay đắt hơn đôi chút so với hàng ngoại, cho dù họ ở VN hay Mỹ?
Sámung Huyndai đi lên từ đó chứ đâu.
Chắc chắn nhà nước HQ đã làm gì đó mà hiện nhà nước mình chưa biết hoặc chưa thể làm.
Cụ cho hỏi Huynh đai với Samsung họ tự sản xuất hay đi mua linh kiện về lắp ráp rồi dán mác xuất xứ Hàn Quóic ạ??

Truns176

Xe tải
Mọi lời khen, chê xe VF5 cũng chỉ dừng lại ở con mắt nhìn và cảm nhận 1 cách cảm tính.

Có lẽ, để chính xác và xác thực hơn thì phải đi thử xe, lái thử xe...lúc đó khen hay chê mới có cơ sở các cụ nhỉ. :)
Tôi sẽ đi trải nghiệm Taxi Xanh SM các xe VF5, VF34, VF8 để xem thực tế chúng vận hành như thế nào.
Chúc cụ may mắn, thượng lộ bình an.

TN1805

Xe điện
Ô...tôi cứ tưởng VinFast nhập Động cơ từ Tàu, hóa ra họ tự SX Động cơ cho xe VF.

Chết thật, cứ nghe các cụ OF đồn thổi " Hàng Tàu nhập về dán nhãn Việt " ...tôi lại cứ tưởng tượng ...đúng là nghe các cụ OF có mà đổ thóc giống ra mà ăn, toàn nói phét không có cơ sở nào cả...=))

Tyrion99

Xe tải
Ô...tôi cứ tưởng VinFast nhập Động cơ từ Tàu, hóa ra họ tự SX Động cơ cho xe VF.

Chết thật, cứ nghe các cụ OF đồn thổi " Hàng Tàu nhập về dán nhãn Việt " ...tôi lại cứ tưởng tượng ...đúng là nghe các cụ OF có mà đổ thóc giống ra mà ăn, toàn nói phét không có cơ sở nào cả...=))
Chắc video cắt ghép, xe vf là xe đất sét, lắp quạt trần, chạy pin con thỏ ghép vào đó thôi... đấy là thấy mấy anh tự nhu.c đồn vậy... 🙃😂

Single Malt Scot

Xe buýt
Chính phủ không thể cấm được, mà cần ý thức người tiêu dùng. Các cụ nhà ta thời thực dân phong kiến cũng đã cổ vũ dùng hàng nội hóa, nhưng có vẻ 100 năm đã qua mà chưa thay đổi tinh thần như Nhật, như Hàn được. Nói chuyện này lại nhớ talk show số 5 của cụ Nguyễn Ngọc Ngạn đã chỉ rõ yếu điểm của người Việt khi chủ nghĩa cá nhân được đề cao còn Nhật, Hàn, ... người dân đề cao tính dân tộc nên đất nước phát triển, hạn chế tính xấy
Hàng nội địa mà làm ngon thì dân cũng tự động ủng hộ & được nhờ nhưng nhìn lại thì hàng nội địa làm được những gì? chất lượng ra sao? bao nhiều % nội địa hóa? hàm lượng trí tuệ trong sản phẩm được bao nhiêu? giá cả có cạnh tranh đc với tây lông, tàu khựa ko?
Hay lớ ngớ lại bị doanh nghiệp úp bô, mời đi uống nước chè + ra nhập đội Juve

Quê bầm

Xe điện
Hàng nội địa mà làm ngon thì dân cũng tự động ủng hộ & được nhờ nhưng nhìn lại thì hàng nội địa làm được những gì? chất lượng ra sao? bao nhiều % nội địa hóa? hàm lượng trí tuệ trong sản phẩm được bao nhiêu? giá cả có cạnh tranh đc với tây lông, tàu khựa ko?
Hay lớ ngớ lại bị doanh nghiệp úp bô, mời đi uống nước chè + ra nhập đội Juve
Làm được đầy cụ nhé, Funiki, Asanzo, Bphone, vaccine + máy thở....

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Sao thớt này lắm ông vào bi bô nâng bi, tâng bốc cho xe Vf-5 thế nhờ! Cá nhân mình thấy con này xấu và rẻ t nhất trong các xe cùng tầm giá, cả nội v à ngoại thất! Cứ khen cho nó sướng nó làm giá móc túi ng tiêu dùng, giống như đất đai nhà cửa hay xe xăng, đt..! Cái j đc làm tốt thì khen! Nhìn con xe ko mê nổi ko hỉu sao ông tke xe này xấu thật!

Quê bầm

Xe điện
Sao thớt này lắm ông vào bi bô nâng bi, tâng bốc cho xe Vf-5 thế nhờ! Cá nhân mình thấy con này xấu và rẻ t nhất trong các xe cùng tầm giá, cả nội v à ngoại thất! Cứ khen cho nó sướng nó làm giá móc túi ng tiêu dùng, giống như đất đai nhà cửa hay xe xăng, đt..! Cái j đc làm tốt thì khen! Nhìn con xe ko mê nổi ko hỉu sao ông tke xe này xấu thật!
Cụ nói to thế, đã kịp mặc áo giáp chưa?

Gangnam Lady

Xe hơi
Cụ nói to thế, đã kịp mặc áo giáp chưa?
Khen chê thoải mái ai cấm đâu mà phải sợ mặc áo giáp hả cụ, dén thế á?
Chả qua cả thằng khen lẫn thằng chê đều đòi được làm thủ trưởng nên cứ cãi nhau, chụp mũ nhau, hạ nhục nhau suốt, thành ra vào thớt Vin nào chả như xem tấu hài :))