[Funland] Nay bàn giao VinFast VF5 cccm ơi

TN1805

Xe điện
Mọi lời khen, chê xe VF5 cũng chỉ dừng lại ở con mắt nhìn và cảm nhận 1 cách cảm tính.

Có lẽ, để chính xác và xác thực hơn thì phải đi thử xe, lái thử xe...lúc đó khen hay chê mới có cơ sở các cụ nhỉ. :)
Tôi sẽ đi trải nghiệm Taxi Xanh SM các xe VF5, VF34, VF8 để xem thực tế chúng vận hành như thế nào.

TN1805

Xe điện
Nói chung, các dòng xe đời thấp, hạng thấp ....cũng bị khó trong việc trang bị các tiện nghi và phụ kiện lắm.
Tôi nhớ, trước đây có mua cho vợ tôi con xe Toy Yaris, hàng nhập khẩu 100% hẳn hoi, nhưng nhiều phụ kiện trên xe cũng như đồ hàng mã....đặc biệt hồi đó tôi thấy "ấn tượng xấu" với cái cần số con xe này....cái trụ sắt nó nhỏ như cái đũa ăn cơm ( hình như thép Ø 8mm thì phải )....:))
Nhưng rồi nghĩ bụng, thôi....con xe này nó là xe hạng A phổ thông, nên không thể đòi hỏi nó như các con xe sang hạng C, D được......
Sau thì vợ tôi cũng chán con xe này, và cũng bán đi. :)

Tyrion99

Xe tải
Mọi lời khen, chê xe VF5 cũng chỉ dừng lại ở con mắt nhìn và cảm nhận 1 cách cảm tính.

Có lẽ, để chính xác và xác thực hơn thì phải đi thử xe, lái thử xe...lúc đó khen hay chê mới có cơ sở các cụ nhỉ. :)
Tôi sẽ đi trải nghiệm Taxi Xanh SM các xe VF5, VF34, VF8 để xem thực tế chúng vận hành như thế nào.
Oh, đúng ý tưởng của mình luôn, đã trải nghiệm ngồi VFe34 ngồi đầm êm, rộng rãi. Cái con Vivi tiện thực sự. Cốp điện quá ngon luôn.

Đang tính hôm nào thuê xe

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ lại bào chữa cho VF rồi. Nhưng qua đó cụ cũng đã khẳng định chẳng ai ưu tiên gì sất trừ khi sự ưu tiên đó đem lại lợi ích cho mình. Cho nên với DN đừng nêu khẩu hiệu hô hào mọi người ưu tiên làm gì nó đạo đức giả lắm.
Cái gì có nói có. Cái gì không nói không đi cụ.
Cuộc sống là cỗ máy đào thải. Vinfast cũng thế, cụ và tôi cũng thế. Kể cả dân tộc này cũng thế. Không dạy dân yêu nước được (thì mới cố gắng giữ lấy chủ quyền của đất nước, trong đó chủ quyền kinh tế là nền tảng) thì sớm muộn dân tộc đó cũng vào sọt rác.
Pin nội đã được ƯU TIÊN chọn. Họ tự làm mất cơ hội.
Giả sử cụ cũng ưu tiên chọn 1 sản phẩm nội nào đó 1 lần và bị làm cho thất vọng, cụ có tiếp tục không?
Vì vậy cụ đừng cố gắng đẩy người vào thế phải tuyệt đối hóa, hễ chọn thì dùa sai cũng theo cho đến chết, còn mình sai thì sửa.
Hay cụ tính phỉnh phờ coi thường nhận thức của các cụ OF?
Vinfast dùng rất nhiều thành phần ngoại trên sản phẩm của mình. Đúng. Họ đang nội địa hóa. Càng đúng, nhưng không thể nội địa hóa bất chấp chất lượng. Các nhà sản xuất phụ tùng nội cũng phải nhấc cái mông lên chứ?
Quá trình đó, làm gì, như nào, là việc của doanh nghiệp. Họ phải ưu tiên bảo vệ uy tín của mình để giữ khách hàng hay ưu tiên giữ đối tác?
Cụ nói chuyện như trẻ con. Tôi xin lỗi, bỏ thõng vậy đó.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Cái gì có nói có. Cái gì không đi cụ.
Cuộc sống là cỗ máy đào thải. Vinfast cũng thế, cụ và tôi cũng thế. Kể cả dân tộc này cũng thế. Không dạy dân yêu nước thì sớm muộn dân tộc đó cũng vào sọt rác.
Pin nội đã được ƯU TIÊN chọn. Họ tự làm mất cơ hội.
Giả sử cụ cũng ưu tiên chọn 1 sản phẩm nội nào đó 1 lần và bị làm cho thất vọng, cụ có tiếp tục không?
Vì vậy cụ đừng cố gắng đẩy người vào thế phải tuyệt đối đúng còn mình sai thì sửa.
Vinfast dùng rất nhiều thành phần ngoại trên sản phẩm của mình. Đúng. Họ đang nội địa hóa. Đúng.
Còn quá trình đó, làm gì, như nào, là việc của doanh nghiệp. Họ phải ưu tiên bảo vệ uy tín của mình để giữ khách hàng hay ưu tiên giữ đối tác?
Cụ nói chuyện như trẻ con. Tôi xin lỗi, bỏ thõng vậy đó.
Mình đang áp dụng lý thuyết kinh tế cơ bản để nói với cụ đó. Trong nền kinh tế thị trường mở hiện nay. Với doanh nghiệp là tối thiểu chi phí, tối đa lợi nhuận. Với khách hàng là tính hữu dụng của sản phẩm. Mà cụ cũng không nên cố gắng đem lòng yêu nước để bảo vệ cho VF làm gì. Hãy nhìn nhận vấn đề cho thật khách quan đi.

Gangnam Lady

Xe hơi
Mình đang áp dụng lý thuyết kinh tế cơ bản để nói với cụ đó. Trong nền kinh tế thị trường mở hiện nay. Với doanh nghiệp là tối thiểu chi phí, tối đa lợi nhuận. Với khách hàng là tính hữu dụng của sản phẩm. Mà cụ cũng không nên cố gắng đem lòng yêu nước để bảo vệ cho VF làm gì. Hãy nhìn nhận vấn đề cho thật khách quan đi.
Không biết thằng vinfast có phải là khách hàng của accu Đồng Nai không cụ nhỉ?

hoviethung

Xe lăn
Không biết thằng vinfast có phải là khách hàng của accu Đồng Nai không cụ nhỉ?
Mình cũng không rõ lắm. Theo thông tin của các cụ khác thì VF đã sử dung accu Đồng Nai nhưng đang có kế hoạch chuyển đổi nhà cung cấp thì phải.

DIT

Xe điện
Mình cũng không rõ lắm. Theo thông tin của các cụ khác thì VF đã sử dung accu Đồng Nai nhưng đang có kế hoạch chuyển đổi nhà cung cấp thì phải.
Lỗi dữ quá phải chuyển thôi, ở mỹ ko biết có xài acquy đồng nai ko

Mr. Xe

Xe đạp
Xe đẹp các cụ nên ủng hộ

Gangnam Lady

Xe hơi
Khẳng định luôn với cụ trẻ: Vinfast là khách hàng của accu Đồng Nai.
Có gì mà không rõ lắm nhỉ!?
Hỏi thử cụ chút xem hiểu biết như nào thôi.

Driverto

Xe hơi
Chính ra Vinfast lẽ ra ko sx ô tô mà tập trung sản xuất các loại xe tải nhẹ, máy nông nghiệp... để cơ giới hóa, hiện đại hóa các ngành nông lâm hải sản.
Bỏ ra cớ tầm 20k tỉ thì trong tầm tay của Vin, tha hồ mà vùng vẫy ngành này, có mất trắng cũng ko ảnh hưởng gì.

hoviethung

Xe lăn
Khẳng định luôn với cụ trẻ: Vinfast là khách hàng của accu Đồng Nai.
Có gì mà không rõ lắm nhỉ!?
Hỏi thử cụ chút xem hiểu biết như nào thôi.
Cụ già mà đi thử cụ trẻ thì hoá ra trẻ con à. Cụ còn gì để thử nữa không? Và cho luôn link để chứng minh VF sử dụng accu ĐN cho mọi người thẩm đi nhà thông thái?

Kiên Khùng

Xe điện
Lý thuyết kinh tế cơ bản của cụ không sai, nhưng cụ hiểu sai cơ bản ở chỗ cụ khi mua hàng, cụ không chỉ mua 1 sản phẩm cho cụ dùng mà còn:
1. Nuôi sống người sản xuất ra nó. Nếu là hàng ngoại, cụ góp phần làm giàu thêm cho nước ngoài. Nếu là hàng nội, cụ góp phần làm giàu cho người trong nước.
2. Phần thuế chính sẽ chảy về nơi sản xuất chính. Với thuế suất XNK dần về 0 như đang, thì cụ càng mua hàng ngoại, ngân sách chính phủ nước ngoài càng phình to. Ngược lại ngân sách VN sẽ mất đi phần thuế đó.
Cụ cứ nhân lên trăm triệu hành vi mua bán đó, sẽ thấy nếu tất cả chỉ vì lợi ích cá nhân mình thì rốt cuộc sẽ không có lợi.
Vì sao:
1. Trường học nơi con cụ học, bệnh viện, hạ tầng xã hội và kỹ thuật nơi cụ sống sẽ như bãi rác, pháp luật sẽ không được thực thi, tội phạm sẽ không được ngăn chặn, an ninh quốc phòng sẽ yếu ớt vì thiếu ngân sách. Vì doanh nghiệp lay lắt không vươn lên đc, không có lời thì đóng vào ngân sách cái gì?
Như vậy bằng hành vi thuần túy vị kỷ, cụ tự xóa đi gốc rễ xã hội của mình, coi như cụ mua lamborghini về ở rừng hoang, không chơi với ai.
Cụ bảo doanh nghiệp ngoại cũng đóng góp vậy?
Có chứ, nhưng ít ỏi và không bền vững. Họ như vịt trời. Sà xuống ăn sạch tôm tép nhà cụ, lúa thóc nhà cụ, rồi hứng lên đẻ rơi vài quả trứng, rồi bay mất.
Còn chăn vịt nhà, cụ biết đấy, lợi ích trăm bề.
Nói nôm na vậy để cụ hiểu cái nguyên tắc kinh tế cơ bản của cụ đúng, nhưng chỉ đúng khi thế giới này đại đồng.
Còn như hiện nay cạnh tranh khốc liệt, cần là chiến tranh đánh trực tiếp, xóa bỏ đối thủ, thì không áp dụng được.
Có lẽ nhà nước cần ghi điểm cộng tích lũy (như các doanh nghiệp bán hàng làm hiện nay) cho mỗi một hàng vi tiêu tiền cho hàng nội và ngược lại, cho những ai chỉ vì mình.
Với những ai vì cộng đồng, đủ điểm, con cái sẽ được ưu tiên chọn trường, người bệnh sẽ được ưu tiên chọn giường...còn với các cụ vì mình, thì tự xây lấy mà dùng.
Vâng chỉ có cây roi kinh tế mới làm sáng mắt các cụ ra thì phải.

hoviethung

Xe lăn
Lý thuyết kinh tế cơ bản của cụ không sai, nhưng cụ hiểu sai cơ bản ở chỗ cụ khi mua hàng, cụ không chỉ mua 1 sản phẩm cho cụ dùng mà còn:
1. Nuôi sống người sản xuất ra nó. Nếu là hàng ngoại, cụ góp phần làm giàu thêm cho nước ngoài. Nếu là hàng nội, cụ góp phần làm giàu cho người trong nước.
2. Phần thuế chính sẽ chảy về nơi sản xuất chính. Với thuế suất XNK dần về 0 như đang, thì cụ càng mua hàng ngoại, ngân sách chính phủ nước ngoài càng phình to. Ngược lại ngân sách VN sẽ mất đi phần thuế đó.
Cụ cứ nhân lên trăm triệu hành vi mua bán đó, sẽ thấy nếu tất cả chỉ vì lợi ích cá nhân mình thì rốt cuộc sẽ không có lợi.
Vì sao:
1. Trường học nơi con cụ học, bệnh viện, hạ tầng xã hội và kỹ thuật nơi cụ sống sẽ như bãi rác, pháp luật sẽ không được thực thi, tội phạm sẽ không được ngăn chặn, an ninh quốc phòng sẽ yếu ớt vì thiếu ngân sách. Vì doanh nghiệp lay lắt không vươn lên đc, không có lời thì đóng vào ngân sách cái gì?
Như vậy bằng hành vi thuần túy vị kỷ, cụ tự xóa đi gốc rễ xã hội của mình, coi như cụ mua lamborghini về ở rừng hoang, không chơi với ai.
Cụ bảo doanh nghiệp ngoại cũng đóng góp vậy?
Có chứ, nhưng ít ỏi và không bền vững. Họ như vịt trời. Sà xuống ăn sạch tôm tép nhà cụ, lúa thóc nhà cụ, rồi hứng lên đẻ rơi vài quả trứng, rồi bay mất.
Còn chăn vịt nhà, cụ biết đấy, lợi ích trăm bề.
Nói nôm na vậy để cụ hiểu cái nguyên tắc kinh tế cơ bản của cụ đúng, nhưng chỉ đúng khi thế giới này đại đồng.
Còn như hiện nay cạnh tranh khốc liệt, cần là chiến tranh đánh trực tiếp, xóa bỏ đối thủ, thì không áp dụng được.
Có lẽ nhà nước cần ghi điểm cộng tích lũy (như các doanh nghiệp bán hàng làm hiện nay) cho mỗi một hàng vi tiêu tiền cho hàng nội và ngược lại, cho những ai chỉ vì mình.
Với những ai vì cộng đồng, đủ điểm, con cái sẽ được ưu tiên chọn trường, người bệnh sẽ được ưu tiên chọn giường...còn với các cụ vì mình, thì tự xây lấy mà dùng.
Vâng chỉ có cây roi kinh tế mới làm sáng mắt các cụ ra thì phải.
Cụ nói dài quá. Chỉ riêng ý 1 thôi. Theo cụ mua hàng nước ngoài làm giàu cho nước ngoài, mua hàng nội làm giàu cho người trong nước. Vậy tại sao chính phủ không đóng cửa với bên ngoài để chỉ dân mình được lợi, hay bắt bọn nước ngoài chỉ mua hàng của VN thôi mà không được bán hàng nước họ tại VN?

Gangnam Lady

Xe hơi
Cụ già mà đi thử cụ trẻ thì hoá ra trẻ con à. Cụ còn gì để thử nữa không? Và cho luôn link để chứng minh VF sử dụng accu ĐN cho mọi người thẩm đi nhà thông thái?

hoviethung

Xe lăn

Vậy VF đã có kế hoạch chuyển đổi nhà cung cấp chưa vậy, nhà thông thái?

hoviethung

Xe lăn
Cậu hỏi thì tôi trả lời đúng trọng tâm. Giờ cậu lại hỏi lan man vậy là ý gì?
Cứ nghĩ là nhà thông thái thì cái chi cũng biết nên mới hỏi vậy thôi. Mà không cần thiết phải trả lời nếu cụ không cần cà khịa thêm.

Gangnam Lady

Xe hơi
Cứ nghĩ là nhà thông thái thì cái chi cũng biết nên mới hỏi vậy thôi. Mà không cần thiết phải trả lời nếu cụ không cần cà khịa thêm.
Tự bắt người khác phải nhận cái hư danh “thông thái” rồi móc máy linh tinh, người đàng hoàng ai làm thế :P

Kiên Khùng

Xe điện
N
Cụ nói dài quá. Chỉ riêng ý 1 thôi. Theo cụ mua hàng nước ngoài làm giàu cho nước ngoài, mua hàng nội làm giàu cho người trong nước. Vậy tại sao chính phủ không đóng cửa với bên ngoài để chỉ dân mình được lợi, hay bắt bọn nước ngoài chỉ mua hàng của VN thôi mà không được bán hàng nước họ tại VN?
Nước quái nào cũng cố xuất nhiều hơn nhập.
Luật chơi là VN không thể "bắt" như cụ được vì mình cũng muốn bán hàng ra NN. Nhưng tại sao dân Hàn chỉ chọn hàng Hàn cho có kém hơn hay đắt hơn đôi chút so với hàng ngoại, cho dù họ ở VN hay Mỹ?
Sámung Huyndai đi lên từ đó chứ đâu.
Chắc chắn nhà nước HQ đã làm gì đó mà hiện nhà nước mình chưa biết hoặc chưa thể làm.