NAUY, người, cảnh, ẩm thực, Ô tô...và các thứ khác.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ngựa cho em hỏi tí cụ có xơi thử mỳ ăn liền ở đây chưa nghe đồn ngon lắm mùi vị khác hẳn ở vn năm ngoái gấu e cũng đi ctac bên này dặn mua cho chục gói nó mắng e mua gì chả mua ai lại đi mua mỳ tôm ghét quá.bên đấy công nhận giá cả cực đắt đỏ gấu e ko dám mua gì.

megaivaxe

Xe tải
Nghe đâu GDP năm 2011 của Nauy gần 500 tỷ $ trên 5 triệu dân = gần 100,000$/đầu người.
Thuế xe thì em không dám hỏi cụ thể quá vì bên này hỏi han tiền nong không tiện, nhưng cũng là nước đánh thuế xe ô tô cao nhất TG.
Cảm ơn các cụ cho cháu thêm thông tin

HorsePower

Xe container
Hôm nay mới có thời gian đọc chuyện của cụ Mã Lực hay và hấp dẫn. Em vẫn chưa hiểu vì sao các bác VN mình ra nước ngoài bị bọn da trắng nó ghét thế nhỉ - cụ Mã Lực đi nhiều chơi nhiều cho lời giải thích giùm em phát :)

ặc bảo sao em nghe ko nhầm Na Uy cũng là nước đắt đỏ nhất TG.
Em cũng chả dám nhận là đi nhiều nơi, nhưng e cứ kể thế này Cụ xem ngẫm ra làm sao dân minh bước chân ra ngoài lại bị đối xử như vậy:
Em cũng hay bay transit nhiều chặng. Qua các sân bay làm thủ tục tuy đông nhưng trật tự, qui củ.
Nhưng lần nào về đến chặng cuối như Bangkok, Narita, hay Paris...để về VN thì càng gần đến quầy làm thủ tục của VN Airlines của mình không khí càng tưng bừng, náo nhiệt. Cảnh náo nhiệt kẻ chợ, người đứng, ngừoi ngồi, hàng hóa chất cao như núi....và hàng lối thì như văn hóa ở ta..., uống lượn như rồng như phượng...
Mình cũng mới thoát khỏi bao cấp, thoát khỏi cái thời trang màu xanh bộ đội.... nên màu sắc 1 góc cũng xám xám, bạc bạc...
Ngôn ngữ thì bất đồng, đòi hỏi phải giải thích bằng tay chân, volume vặn hết cỡ....
Hàng hóa thì nào Lò vi sóng, nào máy xay, máy sinh tố, hộp xốp, cac tông buộc chằng chằng đụp đụp kẻo rơi.
Vì lo lắng cho tư trang của mình quá nên cũng quên cả mọi người xung quanh, huých vào ta chả sao, huých vào Tây cũng chả xin lỗi, làm ngơ như chả có chuyện gì.
V.V.......
Mỗi con người Việt mình đều rất nhiều cái hay cái đẹp. Đều là những người cô bác, những người đi công tác, làm những việc trời biển, những người vì mưu sinh phải đi lao động ở Âu, Á...nuôi cả gia đình ở quê.....ngừoi đi du học cầu mong kiến thức,...người vì số phận tìm mảnh đất hứa để định cư...toàn mục đích cao đẹp, chính đáng...
Nhưng em chỉ nghĩ: Giống như mình tham gia giao thông. Chỉ cần lùi bớt cái "TÔI" 1 tí tì ti thì mọi chuyện sẽ khác hoàn toàn.
Em thấy mình lấy cái suy nghĩ cá nhân mà nhận xét cái chủ đề to quá nên tự thấy hơi lố.
Các Cụ bỏ quá cho.
Chỉ tại cái Cụ Cửu Văn Long cứ hỏi mới chả han...
keke.................

HorsePower

Xe container
Cụ Ngựa cho em hỏi tí cụ có xơi thử mỳ ăn liền ở đây chưa nghe đồn ngon lắm mùi vị khác hẳn ở vn năm ngoái gấu e cũng đi ctac bên này dặn mua cho chục gói nó mắng e mua gì chả mua ai lại đi mua mỳ tôm ghét quá.bên đấy công nhận giá cả cực đắt đỏ gấu e ko dám mua gì.
Em chưa. Mà em có thấy bán đâu???
Hay mắt em nghếch lên ngó mấy thứ khác.

HorsePower

Xe container
Sảnh KS em ở Valdres:

Trên 1 hòn đảo giữa hồ.
Em lang thang nhặt lá bẻ cành....lúc lúc lại gài hoa lên tai, nhìn trời cười khúc khích....

Xa xa có mấy GD cho trẻ con vầy nước:

Thác nước rì rào mà em chưa lên.

Hoa Bọ tí:

Đây là Trường như kiểu Dân tộc nội trú của mình:

Ngó ra cửa sổ KS lúc gần 9g đêm:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Em cũng chả dám nhận là đi nhiều nơi, nhưng e cứ kể thế này Cụ xem ngẫm ra làm sao dân minh bước chân ra ngoài lại bị đối xử như vậy:
Em cũng hay bay transit nhiều chặng. Qua các sân bay làm thủ tục tuy đông nhưng trật tự, qui củ.
Nhưng lần nào về đến chặng cuối như Bangkok, Narita, hay Paris...để về VN thì càng gần đến quầy làm thủ tục của VN Airlines của mình không khí càng tưng bừng, náo nhiệt. Cảnh náo nhiệt kẻ chợ, người đứng, ngừoi ngồi, hàng hóa chất cao như núi....và hàng lối thì như văn hóa ở ta..., uống lượn như rồng như phượng...
Mình cũng mới thoát khỏi bao cấp, thoát khỏi cái thời trang màu xanh bộ đội.... nên màu sắc 1 góc cũng xám xám, bạc bạc...
Ngôn ngữ thì bất đồng, đòi hỏi phải giải thích bằng tay chân, volume vặn hết cỡ....
Hàng hóa thì nào Lò vi sóng, nào máy xay, máy sinh tố, hộp xốp, cac tông buộc chằng chằng đụp đụp kẻo rơi.
Vì lo lắng cho tư trang của mình quá nên cũng quên cả mọi người xung quanh, huých vào ta chả sao, huých vào Tây cũng chả xin lỗi, làm ngơ như chả có chuyện gì.
V.V.......
Mỗi con người Việt mình đều rất nhiều cái hay cái đẹp. Đều là những người cô bác, những người đi công tác, làm những việc trời biển, những người vì mưu sinh phải đi lao động ở Âu, Á...nuôi cả gia đình ở quê.....ngừoi đi du học cầu mong kiến thức,...người vì số phận tìm mảnh đất hứa để định cư...toàn mục đích cao đẹp, chính đáng...
Nhưng em chỉ nghĩ: Giống như mình tham gia giao thông. Chỉ cần lùi bớt cái "TÔI" 1 tí tì ti thì mọi chuyện sẽ khác hoàn toàn.
Em thấy mình lấy cái suy nghĩ cá nhân mà nhận xét cái chủ đề to quá nên tự thấy hơi lố.
Các Cụ bỏ quá cho.
Chỉ tại cái Cụ Cửu Văn Long cứ hỏi mới chả han...
keke.................

Em lại vừa nghe nhiều điều còn hay hỡn nữa, nhưng cụ dịch tạm thế là em tỏ roài :D Cụ hàng xóm với Mai kơn Jo hôm nào qua quán em, ae " han " phát nhá (b)

HorsePower

Xe container
Em lại vừa nghe nhiều điều còn hay hỡn nữa, nhưng cụ dịch tạm thế là em tỏ roài :D Cụ hàng xóm với Mai kơn Jo hôm nào qua quán em, ae " han " phát nhá (b)
Cụ nhanh thế. Giờ này quán xá thế nào mà phi lên đây thế?
Chiều Cụ Mai cơn có sms em. Em gọi lại luôn hẹn hò rồi. Đang cố Ken sồ mấy vụ khác trưa Chủ nhật để được tham gia cùng các Cụ ấy.

HorsePower

Xe container
Thôi em cũng nhanh chóng kết cái chuyến đi của em. Lê thê phết rồi.
Rời Valdres em về Oslo mấy ngày rồi hồi huơng.
Cảm giác đầu tiên khi quay về Oslo hơi nhàm.
Nhưng dc cái ở KS khác nên cũng đỡ.
Nó đây:
Đây là Apartment. Có đủ phòng khách, bếp, phòng ngủ....
Em khoái cái này vì tính đi chợ nấu nướng tí cho biết cuộc sống thực ở đây và..keke...cái chính là lo cho mấy đồng xènh còn lại.

Em phi ra đi chợ ở Siêu thị. Trên đường gặp gì chụp nấy, bằng máy mini, các Cụ xem tạm:
Volvo:

Cái này xưa săn không biết bao nhiêu cá voi, giờ cho lên đây có vẻ giã từ vũ khí...nhưng kỳ thực trên TG chỉ còn 2 anh văn minh nhất, đắt đỏ nhất là Nhật và Nauy là tiếp tục săn cá voi (Cụ Michealjo bổ xung cái)

Anh giai này thu khối đấy ạ:

Góc phố nhìn từ KS:

Dân tình ở Oslo cũng khác các tỉnh lẻ:

............

....................

RogerF

Xe tải
Cám ơn cụ cho xem những bức ảnh sinh động về cảnh vật, cuộc sống của đất nước yên bình này. Nhìn phong cảnh cây xanh, sạch sẽ, con người ôn hòa, cảnh vật thanh bình, khác quá xa so với đất nước có mức độ hài lòng về cuộc sống đứng hàng đầu trên thế giới của mình. Em lại ngồi lặng yên suy nghĩ và hát bài ước gì....Tiếc em không vodka được cho cụ.

trungnn

Xe tăng
with safety in mind having to do with goods well cheap nfl jerseys similar goods providing some one the plaintiff's registered trademark identical or at least cheap nfl jerseyssimilar trademarks, registered trademark legal rights to learn more about others,but take heart going to be the applicable paragraph 5 ofnike nfl uniforms Article 52 having to do with going to be the Trademark Law about China causing some other damage,has found that the defendant's conduct constituted trademark intrusion The second view is the reason that that
Otofun nổi tiếng nhỉ, có cả chú Tây cumcum vào quảng cáo nữa.

Sent from my iPhone using Forum Runner

HorsePower

Xe container
Cám ơn cụ cho xem những bức ảnh sinh động về cảnh vật, cuộc sống của đất nước yên bình này. Nhìn phong cảnh cây xanh, sạch sẽ, con người ôn hòa, cảnh vật thanh bình, khác quá xa so với đất nước có mức độ hài lòng về cuộc sống đứng hàng đầu trên thế giới của mình. Em lại ngồi lặng yên suy nghĩ và hát bài ước gì....Tiếc em không vodka được cho cụ.
Cám ơn Cụ.
Cái mức độ hài lòng về cuộc sống theo em được đánh giá qua tham khảo ý kiến cá nhân. Nó chỉ đúng khi người dân nhận thức đầy đủ về mức độ hài lòng trên quan niệm và tiêu chuẩn chung.
Ví như phỏng vấn 1 người làm nông về mức độ hài lòng về CS:
"Vâng! tôi hài lòng vì xưa chẳng có điện, giờ điện và internet đã về làng.
Xưa làm nông không đủ ăn, nhưng giờ đã đủ mà còn bán được ra 1 tí."
Em cứ ví dụ sơ sài thế, còn tham quan, tham nhũng, ác bá cường hào...con cái hút xách, địa phuơng lấy đất, tham nhũng tiền đền bù đất....
Cái hài lòng ở các nước phát triển khác xa cái hài lòng ở nước thứ 3.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Em tiếp mấy bức hình chụp nhanh:
Con người:

2 bố con:

Chị này tập thể dục giờ đi làm.

Cận vệ Hoàng gia:

Xe điện bé tí. đỗ kiểu này vẫn thấy thế nào í:

HorsePower

Xe container
Tối em đi xem ở đây:

Em mê nhạc Cổ điển, hâm tí.
Đây là phòng hòa nhạc Oslo, Trước đây chỉ 100% nhạc cổ điển, giờ còn 1/4 như các Cụ thấy:
Mỗi 1 cô Violon, còn bên cạnh là Pink floyd, Jazz Diana Krall, Queen.
Tối em mua được cái vé đi xem Hòa nhạc thính phòng của liên hoan âm nhạc thính phòng quốc tế Oslo.
Cổ điển nhưng rất vui. Giờ người ta xã hội hóa mọi việc nên không còn hàn lầm, nghiêm nghị nữa, pha cả hài hước, gần gũi khán giả. Hay lắm!
Trong đấy không được dùng máy ảnh nên em chả có cái nào hầu các Cụ

HorsePower

Xe container
Nói về lòng hiếu khách, sự thân thiện:
Người nước ngoài thường đánh giá cao Việt mình.
Em cũng thấy như thế.
Qua tiếp xúc với mấy ngừoi bạn bên này người ta cũng thấy ngừoi Việt mình khác hẳn người TQ,Thailand....khác.
Luôn nói người Việt mày thân thiện lắm....Ok. Thank you các bạn.
Nhưng bản thân e thấy còn người bên này còn thân thiện và chân thành hơn nữa.
Người nào lo việc người đấy nhưng ai mà hỏi nhờ vả gì thì nhiệt tình không tưởng nổi.
Có chị Cisilia làm công việc tiếp tân tại 1 cơ quan. Em có qua đấy, nói chuyện hỏi han mà quí mến ra mặt.
Chị ấy lúc nào cũng ngó mình xem cần gì không?
Trà không?
Và kể chuyện tranh thủ mấy ngày phép làm lao công luôn ở cơ quan, lau dọn để kiếm thêm. Không hề ngượng ngùng.
Em đang loanh quanh thì chị ấy bưng ra:

Bánh này là của người bạn hàng xóm làm cho chị.
Chị mang đến cơ quan chia sẻ với mọi người. Chị ấy chạy ra phố mua kem, bóc ra và cho vào đĩa thế này.
Sorry lấy sorry để vì nhìn không dc đẹp.
Nói thật em cảm động phết.
Em thật sự chả liên quan gì đến công việc của chị ấy. Chỉ gặp gỡ, nói chuyện hỏi han mà sao ngừoi ta nhiệt tình thế.
Sau đó lại còn rủ em đi ăn tối.
Em lại có kế hoạch khác nên đành sorry hẹn lần khác.
Em không biết nói sao về cái cách ng ta quan tâm đến nhau bên này!

HorsePower

Xe container
Kế hoạch khác vì em có được mời đi ăn tối chia tay.
Chuyến đi cũng sắp đến ngày về. Nhớ Gấu nhớ F1,2 rồi.
Quà bánh cũng mua rồi nên sốt ruột muốn về.
Dinner của em ở đây:

Trước khi vào quán thấy cái này:

Santa Fe:

Menu nhà hàng: Cái giá là tương đối hạt dẻ so với chỗ khác, các Cụ nhìn ở dưới ý. Cứ 1Kr=3.500vnd

HorsePower

Xe container
Salat cua bể:

Món cá:
CÔ phục vụ người Thụy điển giải thích là cá màu đỏ. sống ở vùng biển sâu....gọi 2 chai Vang trắng xơi với cá nào:
Ăn rồi em mới phát hiện đây là cá Hồng. bên mình đầy:

Gân hơn tí:

bjzonzon

Xe tải
bài của cụ hay quá kính cụ 1 ly.

Masters

Xe buýt
Quá hay, nhà cháu đọc 1 lèo hết 41 trang. Cụ đi nhiều nên đổi cái máy đi, Cụ Chuột góp ý đúng đấy. OF sẽ có thêm nhiều ảnh đẹp từ cụ.

Vodka nào!