[Funland] Năng lượng gốc

Xe vài bánh

Xe điện
Em nhiều tuổi rồi, có khi hơn cụ nhiều đấy... Em tốt nghiệp ĐH, đi làm, đóng thuế cho nhà nước cách đây mới có độ 25, 26 năm ạ... Ko rõ hồi ấy cụ đã vắt mũi sạch chưa ạ.
Thế cụ chắc chưa tới 50, vẫn còn trẻ và minh mẫn chán mà sao lại đi tin vào những thứ vô căn cứ thế được nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em nhiều tuổi rồi, có khi hơn cụ nhiều đấy... Em tốt nghiệp ĐH, đi làm, đóng thuế cho nhà nước cách đây mới có độ 25, 26 năm ạ... Ko rõ hồi ấy cụ đã vắt mũi sạch chưa ạ.
Cụ Xe vài bánh ở đâu vào xin lỗi cụ ấy đi. Nhà cháu thay mặt anh em ở đây nhận trách nhiệm. Nhà cháu góp ý cụ Xe vài bánh nhiều rồi, mình nên cư xử với người khác theo tuổi ngoài đời, chứ không nên đánh giá người ta qua trình độ hiểu biết, năng lực nhận thức hay thái độ giao tiếp. Cụ ấy cứ không nghe, khổ quá.

Quay trở lại câu chuyện tâm linh và "những sự kiện chưa giải thích được", cụ có chuyện gì siêu nhiên với bằng chứng cụ thể, xác đáng hoặc nghiên cứu nghiêm túc trên cơ sở khoa học thì đưa ra luôn cho lão Xe vài bánh với Anita Emi lác mắt luôn. Mấy cụ này hay có trò không tin những lời nói suông, bảo bao lần rồi mà vẫn chứng nào tật ấy.

VladimirP

Xe tải
Cụ Xe vài bánh ở đâu vào xin lỗi cụ ấy đi. Nhà cháu thay mặt anh em ở đây nhận trách nhiệm. Nhà cháu góp ý cụ Xe vài bánh nhiều rồi, mình nên cư xử với người khác theo tuổi ngoài đời, chứ không nên đánh giá người ta qua trình độ hiểu biết, năng lực nhận thức hay thái độ giao tiếp. Cụ ấy cứ không nghe, khổ quá.

Quay trở lại câu chuyện tâm linh và "những sự kiện chưa giải thích được", cụ có chuyện gì siêu nhiên với bằng chứng cụ thể, xác đáng hoặc nghiên cứu nghiêm túc trên cơ sở khoa học thì đưa ra luôn cho lão Xe vài bánh với Anita Emi lác mắt luôn. Mấy cụ này hay có trò không tin những lời nói suông, bảo bao lần rồi mà vẫn chứng nào tật ấy.
Trình độ em thì thường thôi ạ, có mỗi cái bằng ĐH quèn... Các cụ chê cũng đc... Có điều em biết khá nhiều người thành đạt, tiến sỹ, bác sỹ Tây Tầu... cũng tin những chuyện thế này... Ko rõ các cụ bằng cấp học hành có hơn đc những người ấy ko mà tự tin quá vậy...

VladimirP

Xe tải
Thế cụ chắc chưa tới 50, vẫn còn trẻ và minh mẫn chán mà sao lại đi tin vào những thứ vô căn cứ thế được nhỉ!
Em tin mình vẫn còn minh mẫn lắm... Em tin những thứ đó vì chính mình đã chứng kiến khá nhiều lần, khá nhiều chuyện ... Những thứ mình chứng kiến thì ko thể gọi là vô căn cứ đc...

Xe vài bánh

Xe điện
Em tin mình vẫn còn minh mẫn lắm... Em tin những thứ đó vì chính mình đã chứng kiến khá nhiều lần, khá nhiều chuyện ... Những thứ mình chứng kiến thì ko thể gọi là vô căn cứ đc...
Những sự kiện cụ tận mắt chứng kiến thì không có gì để bàn, nhưng cách lý giải cho những sự kiện đó mới là cái đáng bàn. Những lý giải có căn cứ, có cơ sở khoa học thì đáng tin, còn các lý giải không có cơ sở thì là vô căn cứ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Trình độ em thì thường thôi ạ, có mỗi cái bằng ĐH quèn... Các cụ chê cũng đc... Có điều em biết khá nhiều người thành đạt, tiến sỹ, bác sỹ Tây Tầu... cũng tin những chuyện thế này... Ko rõ các cụ bằng cấp học hành có hơn đc những người ấy ko mà tự tin quá vậy...
Ấy chết, thế nhỡ hơn thật thì được phép tự tin à cụ? Nhà cháu cứ nghĩ tranh luận là phải dựa trên luận chứng luận điểm, chứ ai lại trông chờ vào sự thành đạt về sự nghiệp hay bằng cấp của mấy ông mình quen biết? Cụ làm thế nhà cháu ngại chết, đụng trúng sở trường của nhà cháu lâu nay toàn phải giấu.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Ngoài lề chút, nếu cụ thực sự tự tin vào những gì mình chứng kiến thì cụ cho nhà cháu biết trong 2 bức hình sau, các chi tiết/nhân vật quay theo chiều kim đồng hồ hay ngược chiều kim đồng hồ?

Chỉnh sửa cuối:

VladimirP

Xe tải
Ấy chết, thế nhỡ hơn thật thì được phép tự tin à cụ? Nhà cháu cứ nghĩ tranh luận là phải dựa trên luận chứng luận điểm, chứ ai lại trông chờ vào sự thành đạt về sự nghiệp hay bằng cấp của mấy ông mình quen biết? Cụ làm thế nhà cháu ngại chết, đụng trúng sở trường của nhà cháu lâu nay toàn phải giấu.
Vì các cụ đề cập đến "trình độ" này nọ nên em nhận là mình ko đc học nhiều, có mỗi cái bằng ĐH quèn từ cách đây vài chục năm... Các cụ đc học nhiều, chê em cũng đc...

Luận điểm để CM thì em thấy cũng chưa thể CM một cách rõ ràng đc, có điều các cụ gọi là "khoa học" ở đây cũng chả phủ nhận đc nó...

Còn em tin những hiện tượng tâm linh mà khoa học hiện chưa giải thích đc là có thật vì chính em đã chứng kiến... (Em ko nói là em tin ông Phúc và NLG nhé.)

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Vì các cụ đề cập đến "trình độ" này nọ nên em nhận là mình ko đc học nhiều, có mỗi cái bằng ĐH quèn từ cách đây vài chục năm... Các cụ đc học nhiều, chê em cũng đc...

Luận điểm để CM thì em thấy cũng chưa thể CM một cách rõ ràng đc, có điều các cụ gọi là "khoa học" ở đây cũng chả phủ nhận đc nó...

Còn em tin những hiện tượng tâm linh mà khoa học hiện chưa giải thích đc là có thật vì chính em đã chứng kiến... (Em ko nói là em tin ông Phúc và NLG nhé.)
Có vô số thứ không thể phủ nhận, cũng chẳng thể chứng minh. Nhà cháu bảo năm 18 tuổi cụ VladimirP từng giết người, năm 19 tuổi từng ăn trộm một số tiền lớn, năm 20 tuổi suýt nữa bị đi tù. Nhà cháu chịu không chứng minh được, nhưng đố cụ VladimirP phủ nhận được đấy? Vậy trong trường hợp không thể chứng minh, cũng chẳng thể phủ nhận thì ta có nên đi rêu rao nó không?

VladimirP

Xe tải
Có vô số thứ không thể phủ nhận, cũng chẳng thể chứng minh. Nhà cháu bảo năm 18 tuổi cụ VladimirP từng giết người, năm 19 tuổi từng ăn trộm một số tiền lớn, năm 20 tuổi suýt nữa bị đi tù. Nhà cháu chịu không chứng minh được, nhưng đố cụ VladimirP phủ nhận được đấy? Vậy trong trường hợp không thể chứng minh, cũng chẳng thể phủ nhận thì ta có nên đi rêu rao nó không?
Vậy cụ thừa nhận là "khoa học" hiện tại cũng ko phủ nhận đc nó, ko chứng minh đc nó là sai, ko lý giải đc nó phải ko ạ...? Thế là em thấy ok rồi, cảm ơn cụ...

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Vậy cụ thừa nhận là "khoa học" hiện tại cũng ko phủ nhận đc nó, ko chứng minh đc nó là sai, ko lý giải đc nó phải ko ạ...? Thế là em thấy ok rồi, cảm ơn cụ...
Hì hì, nhà cháu định nói rằng có nhiều thứ khoa học không thể lý giải không phải bởi vì khoa học kém hay thứ đó quá màu nhiệm, mà là nó thuộc về những thứ không thể chứng minh hay bác bỏ, tức là phi khoa học.

Cụ Anita Emi có trích một bài viết rất hay của 1 cụ khác, cụ đọc lại xem nhé.

Nhà cháu trích lại đoạn đầu:

Nếu tôi nói cách trái đất 10 tỷ năm ánh sáng có một thiên thể mang hình dạng cái ấm chè với đủ vòi, quai và nắp thế này, bạn sẽ cho rằng tôi nói dóc, nhưng bạn không thể bác bỏ điều đó, vì nếu muốn bác bỏ bạn phải rà soát toàn bộ các thiên thể trong vũ trụ.

Đó là thí dụ đơn giản cho thấy "không thể bác bỏ" thật ra chẳng phải là tính chất của chân lý. Những người truyền bá chuyện thần bí luôn luôn thách thức mọi người bác bỏ những điều họ nói. Bạn không thể bác bỏ những chuyện ma quỷ, vong hồn, đầu thai, âm tào địa phủ... đơn giản là vì không có chứng cứ để xác nhận hay phủ nhận những điều đó. Và "không thể bác bỏ" thật ra chính là đặc tính của những luận thuyết mơ hồ phản khoa học.

Điều ngược lại cũng đúng: mọi luận thuyết khoa học luôn có một đặc tính là "có thể bác bỏ" (falsifiable.) Karl Popper, nhà triết học về khoa học của thế kỷ 20 đưa tính bác bỏ được lên thành một tiêu chuẩn phân biệt khoa học với giả khoa học (pseudoscience.)

Null Car

Đi bộ
Chào các bác, em cũng đang mệt với cái hội Trống Đồng thổ tả này đây ạ, sau một thời gian tìm hiểu KỸ CÀNG em TẠM kết luận nó là một trò BỊP rất tinh vi, em dùng từ TẠM vì em vẫn đang giành tí ti hi vọng là mình sai. Các cụ trong họ nhà em có đam mê với mấy cái KỲ DỊêu kiểu như NLG, hồi nhỏ em từng theo chân các cụ đến Đông Tác, em thấy người lớn ngồi thành hàng rồi khóc, cười, la hét, vỗ tay vỗ chân ầm ĩ...em chả hiểu gì và đếch quan tâm vì em còn nhỏ. Gần đây em nghe các cụ hâm mộ Ông thầy Dư Quang Châu, Lý Phước Lộc , em đã xem qua và thấy cũng Ok , các cụ thì khen ghê lắm cho đến khi gặp ông thần Phúc Trống Đồng liềǹ quay ra chê bai rằng "chườm đá xạm cả da", "đeo đá như đeo lò vi sóng", "vẫn phải uống thuốc, mất tiền mà không hiệu quả" ... Giờ phải NLG mới chuẩn, mới xịn... , đúng kiểu có mới nới cũ, khi nghe nó ảo vậy thì em cũng muốn tìm hiểu xem thực hư thế nào, liệu cổ phiếu các công ty y tế có sắp bị bán tháo không ?, bệnh viện có sắp phải đóng cửa cho bác sĩ đi chạy Grab không ? Liệu sắp tới sẽ có làn sóng đầu tư vào các StatUp nghiên cứu sản xuất bộ khuếch đại và phát sóng NLG không ? Nếu đúng là thật thì sắp có biến lớn , thế nhưng biến ngoài xã hội đâu chưa thấy chỉ thấy biến trong nhà giờ lắm zombie quá, em hoàn toàn bất lực . Động đến thì bảo "có mất gì đâu" mà lâu lâu lại lộ ra chuyển khoản , số lần không bị lộ chắc cũng không ít , rằng "người ta toàn đại gia nhà hàng nghìn mét vuông , có trình độ , đầu toàn sỏi còn tin thì mình DÂN NGU CU ĐEN lo cái gì" - em thực sự thấy tự ái các bác ạ. Em thấy những người nghèo theo vì nghe nó miễn phí mà khỏi bệnh còn đối với nhà giàu thì NLG còn là một thứ để thể hiện đảng cấp.
Giờ kể cả VTC , VOV cũng không làm thức tỉnh được các cụ Zombie nhà em, em cũng chỉ có thể âm thầm theo dõi thôi.

4nothing

Xe hơi
Em rất cầu thị và khao khát được đọc các công trình nghiên cứu chứng thực việc dùng tâm linh, năng lượng siêu nhiên... để chữa bệnh. Câu nói thường xuyên của em là "xin các cụ cho link tài liệu :D " chứ không phải là "cái này không thể có".
5'30 khi ngồi/ nằm/ đứng... vào bất kể thời gian nào, nhìn vào tường/ trần nhà/ vật dụng nào đó (mà không cần nhìn vào trán ai cả) tập trung nghĩ về NLG đang tràn vào cơ thể ... liệu có phải là 1 dạng THIỀN?

Mời cụ tham khảo Một đánh giá hệ thống + phân tích tổng hợp có tiêu đề:

Mindfulness related changes in grey matter: a systematic review and meta‐analysis

Ứng dụng chuyển ngữ của Google tuy chưa hoàn hảo song cũng giúp (hầu) các cụ nắm được nội dung và có thể chia sẻ với những ai không rành ngoại ngữ (lại còn không tốn thời gian... gõ.)

Nhóm tác giả nọ làm việc hơi bị... khủng:
Tổng số tài liệu tham khảo được thu thập là 867 .
Sau khi xóa các bản nghiên cứu tương tự, con số này giảm xuống còn 698.
Trong số này, 530 đã bị loại sau khi sàng lọc trừu tượng dựa trên các tiêu chí được xác định trước đó.
Toàn bộ văn bản của 143 bài báo đã được kiểm tra, cuối cùng thanh lọc được có 25 nghiên cứu đáp ứng các tiêu chí.(những tiêu chí đó thế nào, mời các cụ đọc nguyên bản)
Tổng số người tham gia trong 25 nghiên cứu được chọn là 1646. Tuổi của người tham gia dao động từ 12 đến 87 tuổi, và nhiều môn thiền / chánh niệm khác nhau đã được nghiên cứu.

Trong phần NHẬP DẪN (trừu tượng) , các nhà nghiên cứu đã cho biết, bằng cách sử dụng phương pháp xem xét có hệ thống, họ đã xác định 25 nghiên cứu được đánh giá ngang hàng chứng minh những thay đổi chất xám liên quan đến thiền chánh niệm.

- Một phân tích ước tính khả năng kích hoạt (ALE) (n = 16) cho thấy đường tâm thất trước bên phải là vùng quan trọng duy nhất có tác động nhất quán qua các nghiên cứu.
- Các phân tích tổng hợp thống kê cho thấy kích thước hiệu ứng trung bình đến mạnh từ d ~ 0 của Cohen. 8 trong đường thẳng bên phải ~ 1 sử dụng cực đại trên toàn bộ não.
- Kết luận, các phân tích của chúng tôi cho thấy rằng thực hành thiền chánh niệm tạo ra những thay đổi về chất xám. - Song cần có những cải tiến trong phương pháp luận để thiết lập chánh niệm (thiền) như một biện pháp can thiệp trị liệu. ( 'Thiền là thực hành sự tập trung chú ý hoặc nhận thức với mục đích nuôi dưỡng trạng thái tinh thần thanh thản ổn định còn được gọi là chánh niệm. ')

Trong phần GIỚI THIỆU, các tác giả nêu " ...Thiền đã cho thấy lợi ích trong việc thúc đẩy hành vi ăn uống tốt hơn, do đó hỗ trợ điều chỉnh cân nặng (Dunn và cộng sự 2018 ), tăng cường hiệu quả nhận thức trong quá trình lão hóa khỏe mạnh (Sperduti và cộng sự 2017 ) và giảm suy giảm nhận thức trong chứng sa sút trí tuệ (Russell-Williams và cộng sự 2018 ).

Có bằng chứng cho thấy thiền giúp cải thiện bệnh nhân tâm thần, với việc giảm các triệu chứng loạn thần, điểm số trầm cảm và cải thiện mức độ hoạt động .
Trong hầu hết các bài đánh giá, thiền đã được chứng minh là cải thiện chất lượng cuộc sống . Do đó, tích lũy bằng chứng về lợi ích, rủi ro và cơ chế của thiền định có giá trị để cải thiện sức khỏe bệnh nhân đồng thời giảm các can thiệp và chi phí chăm sóc sức khỏe .
Các phát hiện trên điện não đồ ủng hộ giả thuyết rằng thiền định làm tăng giao tiếp tế bào thần kinh, từ đó gây ra thay đổi GM thông qua tính dẻo của khớp thần kinh...

Kết luận Có nhiều bằng chứng cho thấy thiền định gây ra những thay đổi về chức năng và cấu trúc trong não. Đánh giá của các tác giả cho thấy các tác động tương đối mạnh mẽ đối với những thay đổi cấu trúc ([0,45 1,5]) với những thay đổi nhất quán được quan sát thấy ở phần bên phải...

4nothing

Xe hơi
Nhân tiện cụ mang họ của Lenin, Putin thổ lộ
... tin những hiện tượng tâm linh mà khoa học hiện chưa giải thích đc là có thật vì chính em đã chứng kiến...
, xin phép các cụ cho em loãng tranh luận một chút qua trải nghiệm của em...

... Năm 1972 cả đất nước vang rền tiếng bom đạn kèm theo bao sinh mạng người dân, người lính hy sinh.

Trên nẻo đường chiến dịch, người còn sống bọc người vừa hy sinh vào tấm bạt, chôn vội xác bạn chiến đấu ven một hồ lớn , rồi hối hả hành quân vào trận khác.
Năm sau, chiến trường tạm lắng tiếng đạn bom, tôi cùng vài đồng đội được lệnh đến hồ nước tìm mộ để quy tập về nghĩa trang.

Sơ đồ thất lạc, cả nhóm lính không có ai là người chôn cất đồng đội năm trước nên đành rà soát kỹ lưỡng suốt 3 ngày ven con đường mòn quanh hồ mà không thấy dấu hiệu của nấm mồ đánh dấu bởi hai hòn đá to.

Chiều ngày thứ ba và cũng là ngày hết gạo, trưởng nhóm quyết định trở lại đơn vị báo cáo không tìm thấy mộ.
Trước lúc rời hồ, thay cho hương không có, trưởng nhóm xé một mảnh vải, bôi ít dầu cao rồi châm lửa; khi lửa bén vải , thổi tắt lửa, mảnh vải nghi ngút khói tỏa "cầu cho mày yên nghỉ, bọn tao sẽ quay lại...".
Một làn gió lạnh bỗng thoảng qua. Nhóm trưởng rùng mình, tự nhiên cầm con dao dài phạt lấy phạt để vào những bụi cây lúp xúp ven hồ, được vài mét lộ ra ngôi mộ có hai hòn đá to. Cả nhóm kinh ngạc!

Chúng tôi hối hả đào cho kịp trước khi tắt nắng.
Tấm bạt ni lông liệm xác còn nguyên, thân xác đồng đội chưa phân hủy hết. Chúng tôi thay bạt bằng võng vải, bọc lại chiến hữu rồi chôn lại.
Sau khi vẽ sơ đồ chi tiết, cả nhóm lính ngậm tăm suốt chặng đường trở về đơn vị.

Đôi khi, tâm linh là những câu chuyện bí ẩn rất khó giải thích.

VladimirP

Xe tải
Nhân tiện cụ mang họ của Lenin, Putin thổ lộ
, xin phép các cụ cho em loãng tranh luận một chút qua trải nghiệm của em...

... Năm 1972 cả đất nước vang rền tiếng bom đạn kèm theo bao sinh mạng người dân, người lính hy sinh.

Trên nẻo đường chiến dịch, người còn sống bọc người vừa hy sinh vào tấm bạt, chôn vội xác bạn chiến đấu ven một hồ lớn , rồi hối hả hành quân vào trận khác.
Năm sau, chiến trường tạm lắng tiếng đạn bom, tôi cùng vài đồng đội được lệnh đến hồ nước tìm mộ để quy tập về nghĩa trang.

Sơ đồ thất lạc, cả nhóm lính không có ai là người chôn cất đồng đội năm trước nên đành rà soát kỹ lưỡng suốt 3 ngày ven con đường mòn quanh hồ mà không thấy dấu hiệu của nấm mồ đánh dấu bởi hai hòn đá to.

Chiều ngày thứ ba và cũng là ngày hết gạo, trưởng nhóm quyết định trở lại đơn vị báo cáo không tìm thấy mộ.
Trước lúc rời hồ, thay cho hương không có, trưởng nhóm xé một mảnh vải, bôi ít dầu cao rồi châm lửa; khi lửa bén vải , thổi tắt lửa, mảnh vải nghi ngút khói tỏa "cầu cho mày yên nghỉ, bọn tao sẽ quay lại...".
Một làn gió lạnh bỗng thoảng qua. Nhóm trưởng rùng mình, tự nhiên cầm con dao dài phạt lấy phạt để vào những bụi cây lúp xúp ven hồ, được vài mét lộ ra ngôi mộ có hai hòn đá to. Cả nhóm kinh ngạc!

Chúng tôi hối hả đào cho kịp trước khi tắt nắng.
Tấm bạt ni lông liệm xác còn nguyên, thân xác đồng đội chưa phân hủy hết. Chúng tôi thay bạt bằng võng vải, bọc lại chiến hữu rồi chôn lại.
Sau khi vẽ sơ đồ chi tiết, cả nhóm lính ngậm tăm suốt chặng đường trở về đơn vị.

Đôi khi, tâm linh là những câu chuyện bí ẩn rất khó giải thích.
Giải thích thì hiện có nhiều giải thích, lý gíair về những vấn đề này rồi, Tây có, ta có... Có điều có những máy móc phương tiện đo đạc, chứng minh thật rõ ràng thì có lẽ là chưa... Chính vì vậy thường bị những cụ "cuồng/ngộ" khoa học, phủ nhận tất cả, cho là "mê tín, dị đoan", cười cợt..., đưa ra những sự giải thích cho những sụ việc, hiện tượng đó bằng những lý giải chủ quan, thậm chí quá đơn giản và "ngô nghê"...

Chỉnh sửa cuối:

4nothing

Xe hơi
(Phạm vi nội dung: Chữa bệnh bằng năng lượng)

Mời các cụ đọc bài viết trên báo Nhân Dân (Tiếng nói của đảng, nhà nước và nhân dân Việt Nam). Toàn giáo sư, tiến sĩ, bác sĩ y khoa, tên tuổi nơi công tác, chức vụ rõ ràng; nghiên cứu và nói về chữa bệnh băng năng lượng. Các cụ chỉ cần đọc để có thông tin thôi, đừng vội kết luận gì.

https://nhandan.vn/tin-tuc-xa-hoi/chua-benh-bang-nhan-dien-chi-la-ho-tro-khong-nen-lam-dung-417427/
Báo ND viết về Nhân điện hay quá. Cám ơn cụ nlcb.

Có người nói, NLG chẳng qua là Nhân điện trá hình.
Chả biết đến khi nào báo ND mới có bài viết về NLG?

NDĐT - Nhân điện chỉ nên coi là phương pháp hỗ trợ trong việc chữa bệnh, không nên lạm dụng. Đó là ý kiến của các nhà khoa học tham gia buổi toạ đàm “Dùng nhân điện có chữa được bệnh không?” do báo Khoa học và Đời sống tổ chức...

Bác sĩ Nguyễn Quang Huy, nguyên bác sĩ đa khoa cấp 2, Bệnh viện Hữu nghị Hà Nội nghỉ hưu vào năm 1996 và bắt đầu luyện khí công, học cách chữa bệnh không dùng thuốc của Bruno Groning (Đức), học phương pháp nhân điện của Nguyễn Đình Phư. Ông Huy đã nghiên cứu ứng dụng phương pháp này được chín năm. Cách chữa của ông là cho bệnh nhân ngồi trước mặt và truyền năng lượng từ 3-5 phút, thời gian điều trị dài ngắn khác nhau tuỳ theo bệnh.

Đại tá, bác sĩ Lương Đình Du, Chủ nhiệm Bộ môn Nhân điện, Trung tâm Nghiên cứu tiềm năng con người đã nghiên cứu phương pháp này 17 năm. Thời điểm ít nhất ông chữa cho khoảng 2.000 người/năm, cao nhất là 6.000 người/năm. Ông còn thành công đối với những ca bệnh ở cách xa Việt Nam nửa vòng trái đất.
Bác sĩ Du cho biết: “Nhân điện không phải là tâm linh mà là hình thức châm cứu bằng năng lượng vào các cơ quan, tác động làm lưu thông máu huyết, tăng sức đề kháng cho cơ thể”.

Giáo sư Dương Xuân Đạm, nguyên Trưởng khoa Phục hồi chức năng, Viện Quân y 108 cho rằng, hiện nay chưa ai chứng minh được rõ ràng, điều trị bằng nhân điện phải ở cường độ nào mới có tác dụng, tác dụng với những bệnh gì. Thậm chí bản chất nhân điện là gì, cũng chưa có định nghĩa thống nhất. Thực tế chưa có công trình khoa học nào làm rõ và lý giải được cơ chế dùng năng lượng nhân điện của thầy thuốc tác động lên cơ thể của người bệnh.

Giáo sư, Tiến sĩ Lê Thế Trung, nhà khoa học đầu ngành ở Việt Nam: "Tôi ủng hộ phương pháp nhân điện, dù kết quả chỉ đạt được tối đa 60 - 70%. Điều quan trọng là việc xác định hiệu quả giảm đau phải xem xét đến khả năng giảm theo thang đo, thời gian tác động và định lượng".

Giáo sư, Viện sĩ Vũ Tuyên Hoàng, Chủ tịch Liên hiệp Hội Khoa học Kỹ thuật Việt Nam : “Hiện nay, khoa học chưa lý giải và chứng minh được phương pháp chữa bệnh bằng nhân điện nên vẫn phải tiếp tục nghiên cứu. Việc truyền năng lượng là có thực, nhưng không phải lúc nào cũng thực hiện được và có tác dụng”.

VladimirP

Xe tải
Báo ND viết về Nhân điện hay quá. Cám ơn cụ nlcb.

Có người nói, NLG chẳng qua là Nhân điện trá hình.
Chả biết đến khi nào báo ND mới có bài viết về NLG?

NDĐT - Nhân điện chỉ nên coi là phương pháp hỗ trợ trong việc chữa bệnh, không nên lạm dụng. Đó là ý kiến của các nhà khoa học tham gia buổi toạ đàm “Dùng nhân điện có chữa được bệnh không?” do báo Khoa học và Đời sống tổ chức...

Bác sĩ Nguyễn Quang Huy, nguyên bác sĩ đa khoa cấp 2, Bệnh viện Hữu nghị Hà Nội nghỉ hưu vào năm 1996 và bắt đầu luyện khí công, học cách chữa bệnh không dùng thuốc của Bruno Groning (Đức), học phương pháp nhân điện của Nguyễn Đình Phư. Ông Huy đã nghiên cứu ứng dụng phương pháp này được chín năm. Cách chữa của ông là cho bệnh nhân ngồi trước mặt và truyền năng lượng từ 3-5 phút, thời gian điều trị dài ngắn khác nhau tuỳ theo bệnh.

Đại tá, bác sĩ Lương Đình Du, Chủ nhiệm Bộ môn Nhân điện, Trung tâm Nghiên cứu tiềm năng con người đã nghiên cứu phương pháp này 17 năm. Thời điểm ít nhất ông chữa cho khoảng 2.000 người/năm, cao nhất là 6.000 người/năm. Ông còn thành công đối với những ca bệnh ở cách xa Việt Nam nửa vòng trái đất.
Bác sĩ Du cho biết: “Nhân điện không phải là tâm linh mà là hình thức châm cứu bằng năng lượng vào các cơ quan, tác động làm lưu thông máu huyết, tăng sức đề kháng cho cơ thể”.

Giáo sư Dương Xuân Đạm, nguyên Trưởng khoa Phục hồi chức năng, Viện Quân y 108 cho rằng, hiện nay chưa ai chứng minh được rõ ràng, điều trị bằng nhân điện phải ở cường độ nào mới có tác dụng, tác dụng với những bệnh gì. Thậm chí bản chất nhân điện là gì, cũng chưa có định nghĩa thống nhất. Thực tế chưa có công trình khoa học nào làm rõ và lý giải được cơ chế dùng năng lượng nhân điện của thầy thuốc tác động lên cơ thể của người bệnh.

Giáo sư, Tiến sĩ Lê Thế Trung, nhà khoa học đầu ngành ở Việt Nam: "Tôi ủng hộ phương pháp nhân điện, dù kết quả chỉ đạt được tối đa 60 - 70%. Điều quan trọng là việc xác định hiệu quả giảm đau phải xem xét đến khả năng giảm theo thang đo, thời gian tác động và định lượng".

Giáo sư, Viện sĩ Vũ Tuyên Hoàng, Chủ tịch Liên hiệp Hội Khoa học Kỹ thuật Việt Nam : “Hiện nay, khoa học chưa lý giải và chứng minh được phương pháp chữa bệnh bằng nhân điện nên vẫn phải tiếp tục nghiên cứu. Việc truyền năng lượng là có thực, nhưng không phải lúc nào cũng thực hiện được và có tác dụng”.

Theo như em tìm hiểu và hình như ở thread này cũng đã nêu thì ông Phúc trước từng theo học nhân điện của ông L M Đáng, sau đó mới sáng lập ra NLG... (Ông Phư hình như cũng học ông Đáng (?). Ông Phư này là giáo sư toán lý học ở Đông Âu ngày xưa...) Về sau lý thuyết và phương pháp của NLG có thay đổi như thế nào so với lý thuyết và phương pháp của nhân điện thì ko rõ...

4nothing

Xe hơi
Theo như em tìm hiểu và hình như ở thread này cũng đã nêu thì ông Phúc trước từng theo học nhân điện của ông L M Đáng, sau đó mới sáng lập ra NLG... (Ông Phư hình như cũng học ông Đáng (?). Ông Phư này là giáo sư toán lý học ở Đông Âu ngày xưa...) Về sau lý thuyết và phương pháp của NLG có thay đổi như thế nào so với lý thuyết và phương pháp của nhân điện thì ko rõ...
Thông tin Lê Văn Phúc "trước từng theo học nhân điện của ông Lê Minh Đáng" là... chuẩn không cần chỉnh. Em đã kiểm chứng.
LVP trong một thuyết trình (mà em có ngó qua TV) còn nói về "những khóa học NLSH hàng ngàn đô". Không kiểm chứng được LVP có theo học các khóa đó hay không. Nhưng em rành, ở nơi LVP trú ngụ ( Mỹ ), có cực nhiều các khóa đào tạo về các môn phái thuộc Energy Medicine (EM), giá cả từ vài trăm cụ Washington đến cả vài chục ngàn UsD; thời gian học từ vài buổi đến vài năm, được cấp chứng chỉ - thậm chí cả bằng cử nhân; được hành nghề truyền NL và mở khóa học về EM.

Nguyễn Đình Phư thì em rõ hơn. Năm 1995, khi tổ chức khóa học Nhân điện đầu tiên tại Văn Miếu, em đã mời PGS.TS Toán Lýnày bay từ SG ra HN tham gia (em có thanh toán vé MB cho thuyết trình viên trong 2h này).
Là dân KHTN - tiến sĩ toán - Giảng viên Đại học Quốc gia Tp.Hồ Chí Minh, đã công bố trong và ngoài nước vài chục công trình toán học. Ngoài ra, Nguyễn Đình Phư có chất nghệ sĩ, đã đăng đàn nhiều bài thơ và truyện ngắn.
Đặc biệt NĐP đã chuyển ngữ cuốn Bàn tay ánh sáng của Barbara Ann Brennan ( một nhà khoa học từng là chuyên viên khoa học Trung tâm phi hành thuộc cơ quan hàng không vũ trụ NASA) .
Barbara hiện vẫn hoạt động trong lĩnh vực trường năng lượng. Bà là chủ cơ sở thực hành EM tại New York - tổ chức dạy về EM - tổ chức các hội thảo về EM - Chữa trị theo EM.

Vienxu

Xe tăng
Theo em nắm được thì mấy thành phần cầm đầu cách đây vài ngày đã được “mời” lên văn phòng chú phỉnh để làm công tác tư tưởng vì sợ có yếu tố *********. Nói chung là trong tầm kiểm soát cả, còn ai ngu thì tự chịu.

VladimirP

Xe tải
Thông tin Lê Văn Phúc "trước từng theo học nhân điện của ông Lê Minh Đáng" là... chuẩn không cần chỉnh. Em đã kiểm chứng.
LVP trong một thuyết trình (mà em có ngó qua TV) còn nói về "những khóa học NLSH hàng ngàn đô". Không kiểm chứng được LVP có theo học các khóa đó hay không. Nhưng em rành, ở nơi LVP trú ngụ ( Mỹ ), có cực nhiều các khóa đào tạo về các môn phái thuộc Energy Medicine (EM), giá cả từ vài trăm cụ Washington đến cả vài chục ngàn UsD; thời gian học từ vài buổi đến vài năm, được cấp chứng chỉ - thậm chí cả bằng cử nhân; được hành nghề truyền NL và mở khóa học về EM.

Nguyễn Đình Phư thì em rõ hơn. Năm 1995, khi tổ chức khóa học Nhân điện đầu tiên tại Văn Miếu, em đã mời PGS.TS Toán Lýnày bay từ SG ra HN tham gia (em có thanh toán vé MB cho thuyết trình viên trong 2h này).
Là dân KHTN - tiến sĩ toán - Giảng viên Đại học Quốc gia Tp.Hồ Chí Minh, đã công bố trong và ngoài nước vài chục công trình toán học. Ngoài ra, Nguyễn Đình Phư có chất nghệ sĩ, đã đăng đàn nhiều bài thơ và truyện ngắn.
Đặc biệt NĐP đã chuyển ngữ cuốn Bàn tay ánh sáng của Barbara Ann Brennan ( một nhà khoa học từng là chuyên viên khoa học Trung tâm phi hành thuộc cơ quan hàng không vũ trụ NASA) .
Barbara hiện vẫn hoạt động trong lĩnh vực trường năng lượng. Bà là chủ cơ sở thực hành EM tại New York - tổ chức dạy về EM - tổ chức các hội thảo về EM - Chữa trị theo EM.

Vậy cụ là bậc "lão làng", có nhiều trải nghiệm trong những món này rồi... (Hồi 1995 thì em còn chưa biết ngồi máy bay nó như thế nào, chưa có cả xe máy mà đi... :) )

Bọn Tây thì em thấy chúng nó rất thực dụng và cũng rất sòng phẳng..., ứng dụng để kinh doanh, kiếm tiền từ mọi lĩnh vực, cả những món như thế này...

Hình như một số trường ĐH ở Mỹ cũng có mở những khóa, những bộ môn nghiên cứu, tìm hiểu những món này thì phải ... (?)