[Funland] Năng lượng gốc

VladimirP

Xe tải
Hôm qua là chúng nó bị lùm xùm thấy có người đọc và phản ánh trên group của chúng ta và chị An Huỳnh (https://www.facebook.com/angela.huynh.161) nên họ thấy sợ quá, chạy té khói. Vậy nên chúng nó phải hoãn đó. Vụ này y chang đợt tháng 4 5 vừa rồi khi một loạt các học viên bỏ học NLG đốt logo NLG vì trong đó bị yểm vong linh để Phúc Lê sai khiến nên sau đó chúng nó tích cực băng mọi giá vơ vét để lấy lại quân số hơn 40,000 người. Chỉ trong vòng 2 năm mà nó thu hút được hơn 40,000 người và có nhóm trên Zalo, trong khi Võ Hoàng Yên phải mất 14 năm mới có hơn 2000 người theo thì các cccm thấy kinh khủng thế nào. Mục tiêu của chúng nó đến cuối năm nay là 100,000 người theo học. Mình nói thêm về cái Logo NLG, trong đó Phúc Lê đã yểm âm binh vô đó để khiển mọi người. Chỉ có lớp 3, 4 trở lên mới được phát. Ở lớp 3 4 sẽ có công thức chiêu dụ âm hồn, đi truyền cho bệnh nhân, gặp vong linh nào là hút vô nhốt vào đó để Phúc Lê khiển như khiển ma xó trong dân gian nói. Tuy nhiên, Phúc Lê sẽ khôn khéo nói là đưa các linh hồn có trái tim thiện lành vô đó để hưởng phước đức, tình thương. Cccm có thấy điên và mê tín không? Có ai đi rước vong linh về nhà thả vô đó rồi để thờ trong khi nó bảo người ta dẹp hết thờ ông bà tổ tiên vì ông bà tổ tiên cũng sẽ chui vô logo ở sướng hơn, có năng lượng không ở trên ban thờ đâu, đập bỏ đi. Tượng Phật / Chúa khéo có ma quỷ, do pháp sư sai nhập vô nhà nên mọi người đập bỏ nhé. Đấy cccm nghe có khốn nạn không? Hãy cẩn thận với các thể loại Việt kiều vượt biên năm 75. Nó cùng đám con nuôi là Lan Anh ở Hoài Đức, A Nan, Ca Diếp và 1 số thành phần tinh nhuệ vẫn 2h đêm dậy để luyện âm binh. Trước bạn em cũng được lôi vào nhóm đó, sau vài ngày người như cô hồn, xác ve. May mà em cứu kịp. Em hỏi vô đó làm gì thì bạn em bảo chú bảo vào đó làm việc quan trọng cho đất nước, giải cứu cả tỷ linh hồn gồm cả Lạc Long Quân và Âu Cơ bị giam giữ ở Hồ Gươm HN và giải cứu các linh hồn bị giam giữ ở Thiên An Môn TQ. Trong đó cầm đầu đám lên đồng cốt là con mụ Lan Anh. Nó khiển cả hội, cha Phúc Lê nghe như bổ củi.
Ghê thế cơ ạ??? Vậy ông Phúc này cũng có năng lực ghê gớm chứ chẳng chơi...

VladimirP

Xe tải
Không tăng cm nào đâu. Cháu mình tập được 3 hôm nó đau bụng dữ dội. Còn công thức trở về tuổi thanh xuân thì nó như 1 loại kích dục. Trong lớp 3 trước ông Phúc giảng, các chị em đi học về làm khổ chồng quá, chồng không đáp ứng được. Có trường hợp Ban giảng huấn cũ kể là ông Phúc truyền cho 1 bà 70 tuổi mấy hôm mà bà ý hứng quá 2h sáng không chịu được phải dậy đi quốc đất. Hài té xỉu!!! Ai chưa biết bộ môn thần kinh ma mị này phải search Youtube Lương Minh Đáng - ông thầy tổ Nhân Điện và lão Phúc chính là học trò của lão kia. Trên facebook đã có group bóc phốt các cụ vào hóng thông tin chứng cứ. Em tải trước lên công thức chữa tất cả các biến chủng covid của chúng nó. Cụ nào nói em không có căn cứ vui lòng nhìn cho kỹ. Bọn này nó cho 1 bà tên Hường ở Hải Dương cầm đầu nhóm truyền covid một ngày truyền mấy khung giờ đó. Chúng nó sẽ hình dung năng lượng phủ 1 phát lên hết tấm bản đồ VN kia và đêm 2h có cả 1 nhóm ngồi luyện âm binh. Bạn em đã thoát ra khỏi đó. Em hỏi ở trong đó làm gì, bạn em nói chú bảo làm nhiệm vụ đặc biệt giải cứu cả tỷ linh hồn đang bị giam giữ ở Hồ Gươm trong đó có Lạc Long Quân và Âu - 2 nhân vật trong truyền thuyết và cứu các linh hồn bị giam ở Thiên An Môn TQ. Các cụ nghe thần kinh và có mùi gì hơi hơi phản không? Một số bênh nhân F0 được chúng nó truyền từ xa qua zalo khi họ ở trong trại cách ly, được bác sỹ chữa khỏi. Nhưng ra khỏi trại bọn này viết tâm thư đăng lên fan page cảm ơn chú Phúc và nhóm giảng huấn thôi. Trong group bóc phốt dần em sẽ đưa lên hết cho mọi người coi. Bọn dạy tuyên truyền học NLG khộng bị covid nhưng chúng nó đi tiêm hết rồi và mới đây có 2 cụ ở HN học NLG vẫn dương tính đó.

Chiều cao chắc khó mà tăng đc, nhưng luyện món này mà giúp hồi xuân, tăng cường sinh lý, chữa đc yếu sinh lý, liệt dương, lãnh cảm... thì cũng rất tốt đó chứ... :D :D :D

huybv1998

Xe đạp
Đúng là cuộc đời khó nói trước hậu vận:
- Không phải lúc nào già cũng là nhiều kinh nghiệm không ai lừa được.
- Không phải lúc nào có học thức cũng được mọi người tôn trọng vì sử dụng cái mác học thức đó sống ko ra gì
😅😅😅

Vẫn nhớ từ ngày đầu tham gia thread này, nhớ cả ngày có ông chú gì thiền làm bên công nghệ vũ trụ bị cụ Zorgvn bóc cho không nói được gì, rồi bao người mê muội NLG vào bảo vệ cho nó.
Nay đã bước sang trang thứ 70, có lẽ cuộc chiến vẫn còn dài để cho bọn đểu cán lừa chính ng Việt Nam mình ra ánh sáng.
Những thành công ban đầu là con mụ Trần Tuấn Nga trưởng khoa xét nghiệm BV 354 dám làm nhưng không dám nhận có liên quan đến NLG đã cho thấy sự hèn nhát của bọn xấu.
Vẫn còn rất nhiều người tin NLG là khoa học, là tâm linh, sợ đắc tội với tâm linh nên ko dám phỉ báng, nhổ cho bọn nó 1 bãi nước bọt.
Vẫn còn rất nhiều người tin 1 ngày nó sẽ giống như câu chuyện Galilei nói trái đất hình cầu nhưng không ai tin, rồi sau này hậu thế phải nợ 1 lời xin lỗi. 😅 nhưng NLG là lừa đảo, đối với bọn lừa đảo thì chỉ có căm giận, quả báo thôi.

Có người nói là đừng phán xét những gì mà ko biết rõ. Vậy thấy lừa đảo nhức nhối cứ thế để cho người mới tham gia vào hay sao. Vậy là không yêu tổ quốc, yêu đồng bào rồi.
Mấy ngày đầu đó mình cũng hơi hơi có thiên hướng bênh NLG , tại bị mẹ bắt học, ms chỉ học đến lớp 2, lúc ấy cũng chưa có bác nào trong thread biết đc sự thật nlg nó ntn hay lý giải đc đầu đuôi ra sao, tại sao nó mê tín 🤣🤣🤣 (có thể xem lại mấy cmt của e trc 10 trang đầu), vì chưa biết đc sự thật lão fuc là ai vì search google với facebook chả ra thông tin gì , nhưng vẫn k tin là chữa đc bệnh (tại lúc đó cũng 1 phần hơi nghi nghi rồi), nên chỉ coi nó giống như việc ngồi thiền, tự ám thị, cho đến khi bác nguyên adn vào lột trần sự thật về nlg này mình mới thôi , rồi dần dần ghét nlg. Mà trong lúc học thì mình làm cũng sai hết, họ bảo mở thì mình lại nhắm vì k chịu nổi ánh sáng xanh màn hình . Giờ thì mình cũng đã chính thức cùng mấy mod bên nhóm bốc phốt cùng nhau lột trần, đưa nlg ra ánh sáng bên gr bốc phốt.
Sau hơn 70 trang này, như cụ zorgvn đã nói , muốn lý giải điều j đó mới lạ, bất thường, muốn đc công nhận thì xin hãy chứng minh, mấy ng u mê đó lại còn so vs câu chuyện galilei nữa thì mình cũng phải cười ngoác mồm 🤣🤣 , trái đất hình tròn thì đã đc chứng minh qua việc đo góc, tính khoảng cách, quan sát bóng đổ , trong khi NLG thì rõ ràng lừa bịp , mượn mấy từ nghe có vẻ khoa học nhưng lại chắp vá , biến tấu 1 cách ngây ngô để đi loè nhau 🤣🤣.

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Hôm qua nói chuyện với mẹ em, mẹ em bảo các cô trong xóm đi học năng lượng gốc chữa bệnh khỏi nhiều lắm. Em phân tích cho một hồi thì mẹ em bảo thế mẹ tin con. Mà mẹ em là BS nhi, tốt nghiệp Y ra đó.

VladimirP

Xe tải
Chào các cụ, các mợ.
Tôi thường vào diễn đàn đọc tin nhưng hôm nay tôi mới đăng ký làm thành viên để tham gia thớt này, vì tôi cho rằng tôi có gì đó có thể giúp các cụ xác định rõ bản chất vấn đề hơn ạ, và đây là những dòng đầu tiên của tôi trong diễn đàn.

1. Về năng lượng tâm linh ứng dụng vào chữa bệnh: các cụ vào trang amazon và tìm kiếm với từ khóa: "chakra", "subtle energy", "energy medicine" sẽ hiện ra hàng trăm đầu sách mà tác giả là những nhà khoa học, tiến sĩ, bác sĩ, nhà nghiên cứu,... Có thể thấy đây là một đối tượng được quan tâm nghiên cứu nghiêm túc và các tác giả chắc không phải loại ất ơ về khoa học.

2. Khoa học nhìn nhận vũ trụ dưới dạng vật chất, có kết cấu nguyên tử và các hạt (electon, proton,...) nhưng có nhánh khác định nghĩa vũ trụ và mọi thứ trong nó là năng lượng. Vì sao? Vì để các hạt di chuyển được quanh hạt nhân thì phải có nguồn năng lượng vừa tác động vừa kiểm soát chúng. Hãy tưởng tượng mặt trời là hạt nhân và các hành tinh quanh quanh nó là các hạt, khoảng trống không gian mênh mông giữa chúng là gì?

3. Ở đâu có năng lượng thì ở đó có sóng; sóng thì rung động và mang thông tin; rung động thì có tần số. Nhà phát minh Nikola Tesla đã nói "Nếu bạn muốn tìm ra những bí mật của vũ trụ, hãy suy ngẫm trong khuôn khổ năng lượng, tần số và rung động." Nên có thể nói: Tất cả mọi thứ là năng lượng; tất cả mọi thứ là rung động, tất cả mọi thứ là tần số, tất cả mọi thứ là thông tin. Đều đúng!

4. Khi cơ thể ở "trạng thái sống", nguồn năng lượng duy trì sự sống và sinh ra công giúp cơ thể chuyển động, nói năng, suy nghĩ, nhận biết,... Vậy khi cơ thể chết cái nguồn năng lượng ấy nó đi đâu? Các cụ biết Định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng rồi. Chắc chắn nó không thể biến mất!

5. Các cụ đòi chứng minh, chứng cứ? Các cụ hãy tưởng tượng mình đang ngồi trước tô phở nghi ngút khói quyện với mùi thơm nước xương hầm, những miếng thịt bò tái đỏ hồng xếp từng lớp, bên trên rải hành ngò xanh thơm,...Hình ảnh sống động vô cùng, thậm chí có thể làm cho chảy nước miếng và cảm nhận được cả mùi vị nữa. Các cụ nói với người khác về hình ảnh đó đang trong đầu các cụ nhưng họ không tin vì không nhìn thấy, và cũng không có thiết bị, công cụ nào chụp chiếu, trích xuất để cho người khác thấy cả. Chỉ có bản thân các cụ biết mình thật sự đang có nó.

6. Vấn đề tâm linh hoàn toàn chủ quan, xác định có-không, đúng-sai chủ yếu bằng niềm tin, kết quả là vô hạn định và có thể không ai giống ai. Tin có thì có, không tin thì không có và cũng chẳng bị trừng phạt gì.

7. Lừa gạt, bịp bợp có ở khắp nơi, mọi lĩnh vực, kể cả tôn giáo và chính trị. Bọn lưu manh nhân danh cái tốt đẹp, diễn giải các tín điều, học thuyết phục vụ mưu đồ, quyền lực, lợi ích riêng cho bản thân và bè phái thì thời nào cũng có.

8. Gán cho năng lượng tâm linh sự huyền bí, thánh thần, ma quỷ, siêu sức mạnh,...là kẻ không hiểu biết gì về nó. Kẻ nào hướng dẫn ứng dụng năng lượng tâm linh với các yếu tố thần thánh thì chắc chắn là kẻ bịp bợp.

9. Qua nghiên cứu và thực hành, cá nhân tôi cho rằng năng lượng tâm linh có thể ứng dụng để tự chữa những bệnh gây ra bởi sự làm việc rối loạn, chệch choạc của các cơ quan bộ phận trong cơ thể và chỉ áp dụng sau khi đã chữa trị theo y học mà không mang lại kết quả. Cá nhân tôi đã tự chữa khỏi bệnh cường giáp, bao tử; bạn tôi ổn định được bệnh cao huyết áp và bệnh gút; và một vài ca tôi giúp nó ở dạng đặc biệt mà chưa thể nói ra ở đây. Ở lĩnh vực nào cũng cần phải có đủ kiến thức nền tảng thì mới hiểu được bản chất của sự việc.
Em thấy lập luận của cụ rất hay và khá thuyết phục. Em thích thí dụ về tô phở nghi ngút khói của cụ... :D :D :D

VladimirP

Xe tải
1. Chẳng lẽ cụ 4nothing không thấy cụ Anita Emi đã bác bỏ những gì cụ chứng minh:
- Quy mô lớn: không hề, chỉ là quy mô nhỏ
- Khoa học, bài bản: đã bị chỉ rõ là các nghiên cứu chưa đạt yêu cầu về khoa học, và chưa chứng minh được sự tồn tại của Energy Medicine cũng như khả năng chữa bệnh của nó
- Tồn tại từ lâu: không có nghĩa là nó đúng hay nó tồn tại. "Thánh gióng" là một khái niệm có từ nghìn năm nay, không có nghĩa nhân vật đó có thật. "Trộm cắp", "lừa đảo" có từ nghìn năm nay, và vẫn tiếp diễn trên toàn cầu, không có nghĩa là nó đúng.
Túm lại cụ cố chứng minh nhiều thứ nhưng đều không thành công.

2. Cái phần sự thật thì né tránh, rồi đến khi bị chỉ ra thì lại nói là để người khác làm, đây là dạng tranh luận gì vậy nhỉ? Tức là cụ cũng đã biết thừa nó sai lè ra rồi, đã bị bác bỏ về mặt khoa học lẫn pháp lý, nhưng vẫn lôi các hoạt động của nó ra đây? Nếu không có cụ Anita Emi chỉ ra thì có phải mọi người cứ nghĩ nó đúng, nó hay? Một bài báo "bóc phốt" Reiki mà cụ vẫn cố gắng lèo lái để lấy ra những thông tin có lợi cho Reiki, cho EM, bỏ qua 3/4 nội dung còn lại là chê trách, bác bỏ?
Cuối cùng thì cụ 4nothing cũng đành chấp nhận 1 phần sự thực: "không thể kết luận bất cứ cái gì liên quan đến NLG này".

Câu hỏi tiếp theo là: nếu một phương thức chữa bệnh "chưa thể kết luận bất cứ cái gì về nó" thì ta có nên áp dụng cho bản thân mình, cho người nhà và giới thiệu nó cho mọi người?

Mấy thầy mo mụ ké với những bài thuốc trị bách bệnh trứ danh, ta nên đem khoa học vào kiểm nghiệm, chờ đến khi có kết luận thì áp dụng hay dùng thử luôn?

Một ông hứng lên bảo mình là thượng đế, có thể trấn yểm Covid thì nên mời lên gặp công an cho nhanh hay phải chờ khoa học xác minh có phải ông ta là thượng đế? Hay là cứ như cụ 4nothing, ta thử áp dụng xem sao, nhờ cụ "thượng đế" trấn yểm giúp?

Có ông khác tuyên bố có thể hút được cục u khỏi bệnh nhân, ta triển khai đến cụ ấy điều trị hay là lại nhờ các bác sĩ xác minh xem ông ta làm trò gì?

Và gần đây, nhiều công ty đang đua nghiên cứu vaccine Covid 19, thuốc trị bệnh Covid-19. Cụ 4nothing chờ thuốc được WHO phê duyệt, cơ quan dược phẩm quốc gia cấp phép mới dùng hay cứ thấy ông nào bảo chế được rồi là mua về dùng? À mà miễn phí nhé, giống NLG đang miễn phí cho người tham gia. Nhiều hãng dược phải thử nghiệm trên chuột bạch trước, có kết quả và an toàn mới thử trên người, ấy nhưng lại có những người muốn được tham gia cùng chuột bạch ngay bước đầu tiên luôn.
Việc một số người có bằng cấp cao, thậm chí có chuyên môn về khoa học tự nhiên, y học..., mắc các bệnh nan y mà y học hiện đại "bó tay" mà nhờ một số phương pháp liên quan đến năng lượng, tâm linh (tạm coi là chưa đc khoa học công nhận và chứng minh) mà khỏi bệnh và sau đó họ tin, theo và cổ xúy những phương pháp này thì có nói lên điều gì với cụ không ạ? :D :D :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Việc một số người có bằng cấp cao, thậm chí có chuyên môn về khoa học tự nhiên, y học..., mắc các bệnh nan y mà y học hiện đại "bó tay" mà nhờ một số phương pháp liên quan đến năng lượng, tâm linh (tạm coi là chưa đc khoa học công nhận và chứng minh) mà khỏi bệnh và sau đó họ tin, theo và cổ xúy những phương pháp này thì có nói lên điều gì với cụ không ạ? :D :D :D
Nói lên rất nhiều điều cụ ợ.

Đầu tiên là khi người ta già rồi, người ta trở nên nặng về cảm tính, duy ý chí, mất dần kỹ năng xem xét vấn đề khách quan bằng logic, bằng khoa học. Không phải tự dưng mà tỷ lệ người lớn tuổi tham gia NLG rất lớn, và những người có chuyên môn khoa học, y học tham gia chỉ là vài trường hợp trong đó, không đại diện cho số đông người dân hay số đông nhà khoa học. Cụ thể, NLG mới thấy có bà Quyên tiến sĩ lý và 1 bà bác sĩ viện 154. Còn mấy chục nghìn tiến sĩ các ngành đâu rồi, mấy trăm nghìn y bác sĩ đâu rồi, không thấy họ tham gia nhỉ?

Tiếp theo là nhiều người tuy là nhà khoa học, là bác sĩ, là kỹ sư nhưng chưa chắc ngành nghề của họ đã gắn với những gì NLG đang tuyên truyền. Tiến sĩ vật lý Quyên không được đào tạo về y khoa. Bác sĩ bệnh viện 154 chỉ là kỹ thuật xét nghiệm, không liên quan gì đến điều trị. Khi tham gia vào NLG, họ đã từ bỏ nghề nghiệp họ được đào tạo, nói về những thứ họ không được học, được làm, mà chỉ là những ý kiến cá nhân không hơn gì bất cứ một người bình thường nào. Tệ hại hơn, là người làm khoa học nhưng họ từ bỏ khoa học, từ bỏ phương pháp khoa học để chạy theo niềm tin không có cơ sở, và đi tuyên truyền nó dưới mác khoa học.

Điều nữa là khi chúng ta nhìn vào những trường hợp "khỏi" mà không nhìn vào những trường hợp "không khỏi" thì chẳng những sai về khoa học mà còn sai cả về nguyên tắc tư duy bình thường. Cũng vì thế nên mới có chuyện ông thầy chuyên chữa hiếm muộn giúp 2 phụ nữ có con bằng cách... giao hợp với người bệnh. Vì sao những phụ nữ này lại tìm đến? Vì chắc chắn có một số trường hợp ông ấy "chữa" và hết vô sinh. Dưới con mắt khoa học, một số phụ nữ vô sinh không rõ nguyên nhân thì sau một thời gian họ sẽ thụ thai, không cần làm gì cả. Nếu chúng ta còn tư duy theo kiểu "có vài người khỏi", không trang bị cho mình hiểu biết ít ra về hiệu ứng placebo thì chúng ta dễ dàng bị tà giáo lôi kéo, bị đa cấp lừa đảo, bị dụ dỗ vào những trò tiền mất tật mang chỉ vì thấy một vài người tham gia có kết quả tốt (có tiền, khỏi bệnh....). Với xã hội, chúng ta có thể nhếch mép nhìn những nạn nhân bị lừa, bị mất tiền mang bệnh rồi nói: "chọn lọc tự nhiên, Darwin đã đúng". Chúng ta cũng có thể đứng ra bóc trần, lột mặt những kẻ lừa đảo để những người già, người dại không bi lừa. Hoặc chúng ta có thể chọn cách đứng về phía những kẻ lừa đảo, đạp lên tư duy logic và khoa học, giúp chúng tiếp tục lôi kéo con mồi. Tất cả đều là lựa chọn, xã hội tư do không ai bắt được ai phải làm gì.

Còn rất nhiều thứ để nói, còn rất nhiều thứ để tâm sự cùng các cụ, nhưng thay vì dài dòng, tự bản thân mỗi người hãy trả lời: các cụ đã được trang bị đủ kiến thức để không bị lừa chưa, và các cụ muốn đứng về phía nào?

VladimirP

Xe tải
Nói lên rất nhiều điều cụ ợ.

Đầu tiên là khi người ta già rồi, người ta trở nên nặng về cảm tính, duy ý chí, mất dần kỹ năng xem xét vấn đề khách quan bằng logic, bằng khoa học. Không phải tự dưng mà tỷ lệ người lớn tuổi tham gia NLG rất lớn, và những người có chuyên môn khoa học, y học tham gia chỉ là vài trường hợp trong đó, không đại diện cho số đông người dân hay số đông nhà khoa học. Cụ thể, NLG mới thấy có bà Quyên tiến sĩ lý và 1 bà bác sĩ viện 154. Còn mấy chục nghìn tiến sĩ các ngành đâu rồi, mấy trăm nghìn y bác sĩ đâu rồi, không thấy họ tham gia nhỉ?

Tiếp theo là nhiều người tuy là nhà khoa học, là bác sĩ, là kỹ sư nhưng chưa chắc ngành nghề của họ đã gắn với những gì NLG đang tuyên truyền. Tiến sĩ vật lý Quyên không được đào tạo về y khoa. Bác sĩ bệnh viện 154 chỉ là kỹ thuật xét nghiệm, không liên quan gì đến điều trị. Khi tham gia vào NLG, họ đã từ bỏ nghề nghiệp họ được đào tạo, nói về những thứ họ không được học, được làm, mà chỉ là những ý kiến cá nhân không hơn gì bất cứ một người bình thường nào. Tệ hại hơn, là người làm khoa học nhưng họ từ bỏ khoa học, từ bỏ phương pháp khoa học để chạy theo niềm tin không có cơ sở, và đi tuyên truyền nó dưới mác khoa học.

Điều nữa là khi chúng ta nhìn vào những trường hợp "khỏi" mà không nhìn vào những trường hợp "không khỏi" thì chẳng những sai về khoa học mà còn sai cả về nguyên tắc tư duy bình thường. Cũng vì thế nên mới có chuyện ông thầy chuyên chữa hiếm muộn giúp 2 phụ nữ có con bằng cách... giao hợp với người bệnh. Vì sao những phụ nữ này lại tìm đến? Vì chắc chắn có một số trường hợp ông ấy "chữa" và hết vô sinh. Dưới con mắt khoa học, một số phụ nữ vô sinh không rõ nguyên nhân thì sau một thời gian họ sẽ thụ thai, không cần làm gì cả. Nếu chúng ta còn tư duy theo kiểu "có vài người khỏi", không trang bị cho mình hiểu biết ít ra về hiệu ứng placebo thì chúng ta dễ dàng bị tà giáo lôi kéo, bị đa cấp lừa đảo, bị dụ dỗ vào những trò tiền mất tật mang chỉ vì thấy một vài người tham gia có kết quả tốt (có tiền, khỏi bệnh....). Với xã hội, chúng ta có thể nhếch mép nhìn những nạn nhân bị lừa, bị mất tiền mang bệnh rồi nói: "chọn lọc tự nhiên, Darwin đã đúng". Chúng ta cũng có thể đứng ra bóc trần, lột mặt những kẻ lừa đảo để những người già, người dại không bi lừa. Hoặc chúng ta có thể chọn cách đứng về phía những kẻ lừa đảo, đạp lên tư duy logic và khoa học, giúp chúng tiếp tục lôi kéo con mồi. Tất cả đều là lựa chọn, xã hội tư do không ai bắt được ai phải làm gì.

Còn rất nhiều thứ để nói, còn rất nhiều thứ để tâm sự cùng các cụ, nhưng thay vì dài dòng, tự bản thân mỗi người hãy trả lời: các cụ đã được trang bị đủ kiến thức để không bị lừa chưa, và các cụ muốn đứng về phía nào?
Không nên chủ quan và giải thích mọi thứ một cách đơn giản như vậy... Những nhà khoa học, những bác sỹ đó đâu phải ai cũng già lẫn, mê muội... Có nhiều việc mà khoa học hiện không thể giải thích đc... Những hiện tượng như người bị "vong nhập", "ma nhập", những hiện tượng kỳ lạ như tác động từ xa, chữa bệnh từ xa, đọc được suy nghĩ người khác... Cách đây độ 15-20 năm, em cũng như cụ..., nhưng khi đã chứng kiến những chuyện đó thì buộc phải kết luận là "ko thể giải thích một cách đơn giản như vặy đc"...

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Không nên chủ quan và giải thích mọi thứ một cách đơn giản như vậy... Những nhà khoa học, những bác sỹ đó đâu phải ai cũng già lẫn, mê muội... Có nhiều việc mà khoa học hiện không thể giải thích đc... Những hiện tượng như người bị "vong nhập", "ma nhập", những hiện tượng kỳ lạ như tác động từ xa, chữa bệnh từ xa, đọc được suy nghĩ người khác... Cách đây độ 15-20 năm, em cũng như cụ..., nhưng khi đã chứng kiến những chuyện đó thì buộc phải kết luận là "ko thể giải thích một cách đơn giản như vặy đc"...
Lấy đâu ra nhiều nhà khoa học thế, chỉ có 1 tiến sĩ vật lý gần 80 tuổi, đã nghỉ hưu từ nhiều năm nay và vừa bị kỷ luật do có những sai phạm trong việc đứng ra ủng hộ NLG khi chưa có bằng chứng và cơ sở hoa học. Có 1 bà bác sĩ xét nghiệm đang cãi bay cãi biến là không liên quan đến NLG, không có dạy dỗ phỏng vấn gì, chỉ là bị quay trộm thôi. Còn ai nữa đâu.

Riêng bà bác sĩ xét nghiệm kia thì mọi người đang không biết bà có bị vấn đề gì về thần kinh hay tâm lý không. Clip bà khoe nhờ tập NLG mà tắc kinh 2 năm nay kinh lại ùa, rồi lập cả group Zalo hướng dẫn và phát công chữa bệnh, tất cả vẫn sờ sờ ra đó vẫn chối bay chối biến.

Đấy, "lực lượng khoa học" ủng hộ NLG của cụ đấy. Còn việc giải thích đơn giản hay phức tạp không quan trọng, chừng nào có bằng chứng khoa học và được cấp phép thì bàn đến việc ủng hộ NLG chữa bệnh cũng chưa muộn. Trước mắt chúng ta có bằng chứng là 1 vị tiến sĩ già đã bị kỷ luật, 1 bà bác sĩ già đang có dấu hiệu hoặc là dối trá, hoặc là bị chứng mất trí nhớ. Không lẽ mấy trăm nghìn nhà khoa học và y bác sĩ ở VN bị dịch Covid cách ly hết rồi hay sao mà phải trông vào 2 vị đó? Khi nào cụ nêu được những "nhà khoa học" nào khác tham gia NLG cùng với những bằng chứng khoa học thuyết phục thì ta bàn tiếp.

VladimirP

Xe tải
Mấy cái "vong nhập", "ma nhập", đọc suy nghĩ người khác... kia là lừa đảo, ngáo mà bác. Em hàng xóm chỗ Đông Tác hơn chục năm, thời con Hằng chó dại còn nổi đình đám, em lạ gì :)
Em nghĩ "lừa đảo, kiếm tiền" cũng có... Nhưng không phải tất cả... Có nhiều việc, những hiện tượng kỳ lạ, chính em từng biết, từng chứng kiến, thậm chí từng trong cuộc: chứng kiến người quen bị vong nhập, tà nhập, từng gặp những người "soi" được, đọc được thông tin quá khứ của mình, đọc được suy nghĩ của mình, những chuyện kiểu như tác động từ xa, chữa bệnh từ xa, đọc thông tin từ xa...

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em nghĩ "lừa đảo, kiếm tiền" cũng có... Nhưng không phải tất cả... Có nhiều việc, những hiện tượng kỳ lạ, chính em từng biết, từng chứng kiến, thậm chí từng trong cuộc: chứng kiến người quen bị vong nhập, tà nhập, từng gặp những người "soi" được, đọc được thông tin quá khứ của mình, đọc được suy nghĩ của mình, những chuyện kiểu như tác động từ xa, chữa bệnh từ xa, đọc thông tin từ xa...
Những vấn đề mê tín cụ nêu thuộc chủ đề khác, nhà cháu hoàn toàn đủ công cụ và thông tin để bác bỏ nhưng không cần thiết. Quan trọng là không thể dùng mấy thông nửa mê tín, nửa lừa đảo đó làm cơ sở cho hoạt động khám chữa bệnh được. Vừa sai luật, vừa trái đạo đức. Đã ai biết ma quỷ thần thánh và những hiện tượng siêu nhiên có hay không, ứng dụng nó thế nào mà đem tính mạng, sức khoẻ người khác ra thử nghiệm vậy được. Nguyên việc ủng hộ những hành động như vậy cũng đã đủ để lên án rồi, chứ đừng nói đến việc tổ chức rầm rộ cho hàng trăm nghìn người tham gia.

VladimirP

Xe tải
Lấy đâu ra nhiều nhà khoa học thế, chỉ có 1 tiến sĩ vật lý gần 80 tuổi, đã nghỉ hưu từ nhiều năm nay và vừa bị kỷ luật do có những sai phạm trong việc đứng ra ủng hộ NLG khi chưa có bằng chứng và cơ sở hoa học. Có 1 bà bác sĩ xét nghiệm đang cãi bay cãi biến là không liên quan đến NLG, không có dạy dỗ phỏng vấn gì, chỉ là bị quay trộm thôi. Còn ai nữa đâu.

Riêng bà bác sĩ xét nghiệm kia thì mọi người đang không biết bà có bị vấn đề gì về thần kinh hay tâm lý không. Clip bà khoe nhờ tập NLG mà tắc kinh 2 năm nay kinh lại ùa, rồi lập cả group Zalo hướng dẫn và phát công chữa bệnh, tất cả vẫn sờ sờ ra đó vẫn chối bay chối biến.

Đấy, "lực lượng khoa học" ủng hộ NLG của cụ đấy. Còn việc giải thích đơn giản hay phức tạp không quan trọng, chừng nào có bằng chứng khoa học và được cấp phép thì bàn đến việc ủng hộ NLG chữa bệnh cũng chưa muộn. Trước mắt chúng ta có bằng chứng là 1 vị tiến sĩ già đã bị kỷ luật, 1 bà bác sĩ già đang có dấu hiệu hoặc là dối trá, hoặc là bị chứng mất trí nhớ. Không lẽ mấy trăm nghìn nhà khoa học và y bác sĩ ở VN bị dịch Covid cách ly hết rồi hay sao mà phải trông vào 2 vị đó? Khi nào cụ nêu được những "nhà khoa học" nào khác tham gia NLG cùng với những bằng chứng khoa học thuyết phục thì ta bàn tiếp.
Em không nói riêng về môn NLG này... (Em chưa từng tham gia NLG...) Em chỉ thấy cụ và cụ Anhita ở thread này thường xuyên "tuyên bố dùng khoa học" phủ nhận, bài bác các hiện tượng "tâm linh", các hiện tượng mà khoa học chưa giải thích nổi kiểu như: chữa bệnh bằng khí, bằng "năng lượng", chữa bệnh bằng tâm linh, chữa bệnh từ xa... nên hỏi vậy / nói vậy thôi... :) :) :) Còn thì số những người đc đào tạo, có bằng cấp về khoa học cơ bản, khoa học kỹ thuật, về y học mà tin vào những cái này thì nhiều..., bản thân em biết trực tiếp khá nhiều: từ 4x, 5x, 6x, 7x, 8x... Ko tiện nêu tên họ ở đây vì sẽ làm phiền họ... Có một người khá nổi tiếng có thể nêu tên, ông này ở SG (ông này đã mất), có lẽ từng là đồng môn với ông Phúc này: tiến sỹ toán lý Nguyễn Đình Phư...

Anita Emi

Xe điện
Em không nói riêng về môn NLG này... (Em chưa từng tham gia NLG...) Em chỉ thấy cụ và cụ Anhita ở thread này thường xuyên "tuyên bố dùng khoa học" phủ nhận, bài bác các hiện tượng "tâm linh", các hiện tượng mà khoa học chưa giải thích nổi kiểu như: chữa bệnh bằng khí, bằng "năng lượng", chữa bệnh bằng tâm linh, chữa bệnh từ xa... nên hỏi vậy / nói vậy thôi... :) :) :)
Ơ, cụ nhầm em với ai rồi. Mà đúng thật, cụ nhắc đến Anhita còn em là Anita :))

Em rất cầu thị và khao khát được đọc các công trình nghiên cứu chứng thực việc dùng tâm linh, năng lượng siêu nhiên... để chữa bệnh. Câu nói thường xuyên của em là "xin các cụ cho link tài liệu :D " chứ không phải là "cái này không thể có".

Em cũng không hề bài bác những gì khoa học không giải thích nổi, nếu không có những bí ẩn còn chưa được biết thì các nhà khoa học lại chả thất nghiệp hết :D

Tuy nhiên, em thường dùng dẫn chứng, lý luận để phản bác lại những thông tin mơ hồ, những nghiên cứu thiếu chính xác, không chặt chẽ, những kết luận thiếu căn cứ...

Tóm lại quan điểm của em tin phải là minh tín chứ không nên mê tín. Đơn giản thế cụ ạ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em không nói riêng về môn NLG này... (Em chưa từng tham gia NLG...) Em chỉ thấy cụ và cụ Anhita ở thread này thường xuyên "tuyên bố dùng khoa học" phủ nhận, bài bác các hiện tượng "tâm linh", các hiện tượng mà khoa học chưa giải thích nổi kiểu như: chữa bệnh bằng khí, bằng "năng lượng", chữa bệnh bằng tâm linh, chữa bệnh từ xa... nên hỏi vậy / nói vậy thôi... :) :) :) Còn thì số những người đc đào tạo, có bằng cấp về khoa học cơ bản, khoa học kỹ thuật, về y học mà tin vào những cái này thì nhiều..., bản thân em biết trực tiếp khá nhiều: từ 4x, 5x, 6x, 7x, 8x... Ko tiện nêu tên họ ở đây vì sẽ làm phiền họ... Có một người khá nổi tiếng có thể nêu tên, ông này ở SG (ông này đã mất), có lẽ từng là đồng môn với ông Phúc này: tiến sỹ toán lý Nguyễn Đình Phư...
Chắc cụ nhắc đến TS Nguyễn Hoàng Phương, người đưa "trường sinh học" về VN.

Về mặt khoa học, nhà cháu nhường cụ Anita Emi người vẫn đang khát khao ngóng chờ bất cứ bằng chứng nào về hiện tượng siêu nhiên, có lẽ để kiếm tiền thưởng. Hàng trăm giải thưởng với tổng trị giá hàng triệu đô đang chờ những ai chứng minh được năng lực siêu nhiên, cho đến nay chưa ai nhận:

Còn về nhà cháu, việc bài bác hiện tượng tâm linh đều gắn với những trường hợp cụ thể mà ở đó không có bằng chứng khoa học hoặc có dấu hiệu lừa đảo rõ ràng. Như đã nói ở trên, khi nào có bằng chứng thì ta bàn tiếp.

VladimirP

Xe tải
Ơ, cụ nhầm em với ai rồi. Mà đúng thật, cụ nhắc đến Anhita còn em là Anita :))

Em rất cầu thị và khao khát được đọc các công trình nghiên cứu chứng thực việc dùng tâm linh, năng lượng siêu nhiên... để chữa bệnh. Câu nói thường xuyên của em là "xin các cụ cho link tài liệu :D " chứ không phải là "cái này không thể có".

Em cũng không hề bài bác những gì khoa học không giải thích nổi, nếu không có những bí ẩn còn chưa được biết thì các nhà khoa học lại chả thất nghiệp hết :D

Tuy nhiên, em thường dùng dẫn chứng, lý luận để phản bác lại những thông tin mơ hồ, những nghiên cứu thiếu chính xác, không chặt chẽ, những kết luận thiếu căn cứ...

Tóm lại quan điểm của em tin phải là minh tín chứ không nên mê tín. Đơn giản thế cụ ạ.
Xin lỗi đã nhầm tên cụ... Cách đây 15-20 năm, em cũng giống như cụ (, ở mức nhẹ nhàng hơn, ko quyết liệt, cực đoan bằng) - ko tin những chuyện kiểu như ma quỷ, tâm linh, vong, hồn, truyền năng lượng từ xa, đọc thông tin từ xa, thần giao cách cảm... Nhưng khi đã tiếp xúc, chứng kiến thì ... Có quá nhiều điều mà khoa học hiện tại chưa lý giải đc... Do đó, chớ nên vội phủ nhận...

Xe vài bánh

Xe điện
Xin lỗi đã nhầm tên cụ... Cách đây 15-20 năm, em cũng giống như cụ (, ở mức nhẹ nhàng hơn, ko quyết liệt, cực đoan bằng) - ko tin những chuyện kiểu như ma quỷ, tâm linh, vong, hồn, truyền năng lượng từ xa, đọc thông tin từ xa, thần giao cách cảm... Nhưng khi đã tiếp xúc, chứng kiến thì ... Có quá nhiều điều mà khoa học hiện tại chưa lý giải đc... Do đó, chớ nên vội phủ nhận...
Giờ này cụ còn đang say mê đu bít coin như chữ ký thì 15-20 năm trước vắt mũi không biết đã sạch chưa!

• Vodka
Reactions: MUL

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ Anita Emi khách quan lắm, chả phủ nhận, chả công nhận. Cụ có bằng chứng gì cụ thể hay công tình nghiên cứu nào có giá trị thì đưa lên cho cụ ấy công nhận.

Anita Emi

Xe điện
Cụ Anita Emi khách quan lắm, chả phủ nhận, chả công nhận. Cụ có bằng chứng gì cụ thể hay công tình nghiên cứu nào có giá trị thì đưa lên cho cụ ấy công nhận.
Giờ này cụ còn đang say mê đu bít coin như chữ ký thì 15-20 năm trước vắt mũi không biết đã sạch chưa!
Các cụ làm em buồn cười quá :))

Lâu lâu mới có cụ VladimirP vào làm nóng thớt, các cụ phải giữ khách chứ ạ.

VladimirP

Xe tải
Em nhiều tuổi rồi, có khi hơn cụ nhiều đấy... Em tốt nghiệp ĐH, đi làm, đóng thuế cho nhà nước cách đây mới có độ 25, 26 năm ạ... Ko rõ hồi ấy cụ đã vắt mũi sạch chưa ạ.

Chỉnh sửa cuối: