[Funland] Năng lượng gốc

Xe vài bánh

Xe điện
Hai chỗ đậm trên có vẻ không quen biết nhau cụ ợ.
Ơ kìa, cụ dưới đã nói rồi! :))
Cụ 4nothing bây giờ không nói chuyện bằng logic, biện chứng, dữ liệu... nữa rồi, cụ đã đến tuổi suy nghĩ và quyết định bằng cảm tính. ;))

Thực ra em cũng khuyến khích các cụ trên 70 tuổi làm như vậy, thích làm gì thì làm nếu như không quá có hại cho mình hoặc gây hại cho người khác, để thoải mái và vui sống nốt tuổi già.

Thôi thì cụ cứ cân nhắc làm gì thì làm nhớ thận trọng, giữ gìn sức khỏe nhé.

Còn việc quảng bá, lôi kéo người khác tập cùng thì thực sự em nghĩ là không nên đâu. Lỡ có ai đấy thay vì đi bệnh viện lại cứ ngồi nhà truyền năng lượng qua điện thoại, đến lúc lăn ra đấy thì mình có áy náy không? Người nhà họ có oán trách mình không?

Susu77

Xe tăng
Em trước cũng hay đi lễ Đền Chùa. Cúng bái lễ lạt tương đối đầy đủ.
Nhưng từ gần chục năm nay khi có nhiều thời gian, Nhờ có sư phụ Gg cung cấp thông tin. Em nhận thấy Tôn giáo nào về nguyên lý đều hướng thiện, trừ vài nhóm tà giáo. Giờ thì em không theo Tôn giáo hay Tín ngưỡng nào hết. Không lễ bái cũng không cúng hay giỗ chạp. Sống sao mình cảm thấy thanh thản, quan tâm tới gia đình trong khả năng và nếu có điều kiện thì giúp đỡ những người còn khó khăn hơn.
Khi không còn bị lệ thuộc vào Tôn giáo và Tín ngưỡng là mình đã tự giải phóng mình. Em ko bài trừ mà chỉ kính vọng chứ không tham gia cái gì bất kể chính tà.

4nothing

Xe hơi
Ơ nhận xét về 1 bài báo
Em theo học lớp 3, buổi đầu, thấy ổn. Nội dung chưa thấy gì đáng phàn nàn như một số cụ từng cảnh báo. Em háo hức chờ học buổi 2, 3. Em chắc chắn sẽ b/c nếu thấy có nội dung lạ - mê tín - lừa đảo... Xin nhắc lại, đây là giai đoạn HỌC- HỎI -HÀNH để chuyển tiếp sang HIỂU và NGỘ .

Cái đáng 'lên án' là ... thời gian. Theo giờ VN, buổi học bắt đầu lúc 19h30, kết thúc lúc 23h. Theo giờ Úc , 23h30 vắt sang 3h sáng. Em tranh thủ vừa nghe giảng vừa trả lời các cụ trong khoảng thời gian đó.
Em đi ngủ lúc 3h hơn, và gõ những dòng này vào hơn 7h sáng; nghĩa là chỉ ngủ tầm hơn 4 tiếng. Em, theo kế hoạch cá nhân, tầm hơn 1 tiếng nữa sẽ lái xe nhiều chục km để làm việc (kiếm $), chiều sẽ lx về để tối xem tiếp bộ phim nhiều tập đang ra lò về cụ Bill Clinton có hành động cụ thể gì với Monica (nhiều chi tiết hay đáo để), sau đó sẽ... học buổi 2.
Học hành - ngủ nghĩ- làm ăn - giải trí của 1 U80 như thế có được không các cụ.

cuhaifus

Xe container
Trông người lại ngẫm đến ta. Các cụ nhà cháu tuổi chắc cũng chỉ hơn cụ 4nothing chút ít, về già cũng lắm trò lẩm cẩm, nhưng thấy các cụ vui, quan sát thấy không có dấu hiệu gì rủi ro thì cứ để các cụ làm. Có đợt nhóm du học sinh cùng trường các cụ nhà cháu tạo nhóm zalo, suốt ngày share tin giả với các dạng tin lề trái, có lúc còn lấy tin này ra để doạ ngược lại con cháu. Nhà cháu bỏ hẳn 1 buổi ngồi bóc phốt từng tin các cụ gửi trước đó, cụ nhà cháu lại bắn những thông tin phản biện này vào nhóm. Trong nhóm bắt đầu quay ra trách nhau đưa tin linh tinh, rồi thanh minh mình thấy hay thì share thôi, ai thấy không đúng thì cùng chỉnh. Một thời gian sau xẹp dần phong trào.

Ví dụ 1 nhóm khoe nhau lá thư chủ tịch Samsung viết trước khi qua đời, nhà cháu phản biện luôn:

View attachment 6641610

Qua đó mới thấy chính các cụ ngành kỹ thuật, khoa học về hưu rất dễ tin người. Có thể các cụ ấy thời trẻ ít va chạm, đến già lại sống thiên về tình cảm, dễ dàng bị những thứ độc hại phủ lên một lớp kem vừa thơm vừa béo có tên "lan toả yêu thương", "5 yếu tố tình thương" lừa dối.
Em với cụ quả là giống nhau về vấn đề này: xưa em hay nói đùa là phải giáo dục lại các cụ nghe hơi láo nhưng nhiều cái đúng là phải dạy bảo thật. Hôm qua cụ nhà em gửi link để nghe cụ bạn của Bố mẹ em chia sẻ, em bào con ko vào dc nhóm ấy đâu vì nó chặn con rồi, và em gửi cụ cái link bài của vtc, đến tối hỏi cụ đọc chưa hay đọc cũng ko tin thì bảo chưa đọc, e bảo con biết giờ cứ cái j nói ko tốt cho phúc hói là ông lại cho là vớ vẩn rồi nên cứ gửi để ông đọc và ngẫm thôi, làm gì thấy vui khỏe là được nhưng ko đi chữa cho người khác được đâu, và cũng bớt tuyên truyền đi vì ông làm thơ còn thấy có học sinh cũ với bạn bè like, chứ ông share cái của nợ này lên Fb ông có thấy ai tương tác ko? Họ xem mà ko like nghĩa là họ nghĩ ông có vấn đề đấy.

cuhaifus

Xe container
Ơ nhận xét về 1 bài báo

Em theo học lớp 3, buổi đầu, thấy ổn. Nội dung chưa thấy gì đáng phàn nàn như một số cụ từng cảnh báo. Em háo hức chờ học buổi 2, 3. Em chắc chắn sẽ b/c nếu thấy có nội dung lạ - mê tín - lừa đảo... Xin nhắc lại, đây là giai đoạn HỌC- HỎI -HÀNH để chuyển tiếp sang HIỂU và NGỘ .

Cái đáng 'lên án' là ... thời gian. Theo giờ VN, buổi học bắt đầu lúc 19h30, kết thúc lúc 23h. Theo giờ Úc , 23h30 vắt sang 3h sáng. Em tranh thủ vừa nghe giảng vừa trả lời các cụ trong khoảng thời gian đó.
Em đi ngủ lúc 3h hơn, và gõ những dòng này vào hơn 7h sáng; nghĩa là chỉ ngủ tầm hơn 4 tiếng. Em, theo kế hoạch cá nhân, tầm hơn 1 tiếng nữa sẽ lái xe nhiều chục km để làm việc (kiếm $), chiều sẽ lx về để tối xem tiếp bộ phim nhiều tập đang ra lò về cụ Bill Clinton có hành động cụ thể gì với Monica (nhiều chi tiết hay đáo để), sau đó sẽ... học buổi 2.
Vâng cứ được thế là tốt cụ ạ, cụ nhà em cũng thế thì em ko phản đối gì, chứ cứ gặp ai cũng tuyên truyền là em ném đá hội nghị ngay: Ông thấy tốt ông cứ việc luyện chứ bao năm nay thiên hạ họ quý trọng ông vì cái khác chứ ông chơi cái môn NLG này con thấy họ toàn xa lánh ông thôi.
Đấy cụ cứ mềm mại dư lày anh em còn vào trao đổi phản biện được chứ cứ như mấy pot đầu của cụ thì nhà em thấy ko ổn. Cũng hay cái là giờ hơi cáu con cháu em lại nhắc: Lưu ý công thức +-1 nhé ko nóng giận quá lại ko nhập được NL đâu, hehe
Lớp 3 mà cụ đang học em nghĩ là nó khác về nội dung với lớp 3 hồi cụ nhà em học và khác nữa với các lớp trước đó, cũng là do bên NLG uốn để né luật và cho phù hợp hơn với từng giai đoạn phát triển. Em ko học nhưng em ước ao chú hói dám về VN offline thì sống chết em cũng phải đi cho mở mang tầm mắt.

Anita Emi

Xe điện
Em đọc được một bài viết khá hay, chia sẻ lại với các cụ.

Tác giả: Chí Khiếu (FB).

Nếu tôi nói cách trái đất 10 tỷ năm ánh sáng có một thiên thể mang hình dạng cái ấm chè với đủ vòi, quai và nắp thế này, bạn sẽ cho rằng tôi nói dóc, nhưng bạn không thể bác bỏ điều đó, vì nếu muốn bác bỏ bạn phải rà soát toàn bộ các thiên thể trong vũ trụ.

Đó là thí dụ đơn giản cho thấy "không thể bác bỏ" thật ra chẳng phải là tính chất của chân lý. Những người truyền bá chuyện thần bí luôn luôn thách thức mọi người bác bỏ những điều họ nói. Bạn không thể bác bỏ những chuyện ma quỷ, vong hồn, đầu thai, âm tào địa phủ... đơn giản là vì không có chứng cứ để xác nhận hay phủ nhận những điều đó. Và "không thể bác bỏ" thật ra chính là đặc tính của những luận thuyết mơ hồ phản khoa học.

Điều ngược lại cũng đúng: mọi luận thuyết khoa học luôn có một đặc tính là "có thể bác bỏ" (falsifiable.) Karl Popper, nhà triết học về khoa học của thế kỷ 20 đưa tính bác bỏ được lên thành một tiêu chuẩn phân biệt khoa học với giả khoa học (pseudoscience.)

Thí dụ nổi tiếng về tính bác bỏ được của các luận thuyết khoa học là việc kiểm chứng thuyết tương đối rộng của Einstein. Năm 1919, Arthur Eddington dẫn đầu tổ chức hai đoàn thám hiểm quan sát hiện tượng nhật thực, họ đo được sự dịch chuyển của vị trí biểu kiến của các sao gần Mặt Trời và xác nhận trực tiếp về các tia sáng bị lệch khi đi qua trường hấp dẫn. Nếu kết quả quan sát của Eddington không cho thấy ánh sáng bị lệch khi đi sát Mặt Trời như Einstein đã dự đoán thì thuyết tương đối rộng sẽ bị bác bỏ. May mắn cho Einstein là điều đó không xảy ra và mọi người tung hô điều ấy như một thắng lợi của thuyết tương đối. Thế nhưng kết quả của Eddington cũng không chứng minh thuyết tương đối là đúng. Thực ra, không bao giờ có thể chứng minh một luận thuyết khoa học là đúng cả, các nhà khoa học biết rõ điều này. Một luận thuyết khoa học có thể đúng trong một phạm vi nào đó nhưng không bao giờ là chân lý tuyệt đối, mà có thể bị thay thế bằng một luận thuyết tốt hơn bất cứ lúc nào. Việc xác nhận đường đi của ánh sáng bị trường hấp dẫn bẻ cong một khi không bác bỏ thuyết tương đối của Einstein thì nó lại bác bỏ thuyết vạn vật hấp dẫn của Newton, nhưng điều đó không có nghĩa là cơ học Newton bị phế bỏ, trong những ứng dụng với chuyển động chậm, trường hấp dẫn yếu thì cơ học Newton vẫn sử dụng tốt-chẳng hạn việc du hành vũ trụ trong phạm vi hệ Mặt Trời thì vẫn dùng tốt, nhưng trong ứng dụng định vị toàn cầu GPS thì phải dùng tới lý thuyết của Einstein.

Vậy chính xác tính "bác bỏ được" là gì? Với mỗi luận thuyết khoa học cần phải có một phương pháp thực nghiệm khả thi mà khi thực hiện được sẽ chứng minh là luận thuyết đó sai. Ví dụ nếu tìm được hóa thạch của một con thỏ ở kỷ precambrian thì thuyết tiến hóa sẽ bị bác bỏ; chưa ai tìm được nhưng việc này là khả thi và thuyết tiến hóa vẫn đang bị thử thách.
Tóm lại, các lý thuyết khoa học phải đưa ra được những dự đoán có thể đối chiếu với quan sát thực tế để kiểm chứng. Các giả thuyết phải bị thử thách bằng cách cố gắng bác bỏ. Nếu giả thuyết sống còn qua các cố gắng bác bỏ, nó được tạm thời chấp nhận nhưng không có nghĩa là nó đã được chứng minh bởi vì chỉ khi nào mọi trường hợp khả dĩ đều được kiểm chứng thì mới có thể hoàn toàn chấp nhận, nhưng kiểm chứng mọi trường hợp hầu như là không thể. Người ta luôn luôn chờ đợi một lý thuyết mới tốt hơn.

Khác với thái độ trên của các nhà khoa học, các giả khoa học luôn đưa ra những khẳng định không thể kiểm chứng -chẳng hạn 15 kiếp trước ông A đã phạm tội gì đó, và nếu những dự đoán của họ không khớp với thực tế thì họ sẽ đưa ra các giải thích ad hoc -chẳng hạn như bạn bị sao La Hầu chiếu nhưng vẫn khỏe mạnh, tăng lương và trúng Vietlotte là bởi vì "đức năng thắng số."
Sự trái ngược đó cũng dễ hiểu, nếu ta để ý một sự thật là để chứng minh một điều gì đó đúng thì phải kiểm tra mọi trường hợp trong khi muốn bác bỏ nó chỉ cần nêu ra một trường hợp sai. Điều này khiến các nhà khoa học chân chính luôn có khuynh hướng tự xét lại trong khi các nhà giả khoa học luôn khẳng định mình là đúng.

Có thể nêu ra những đặc điểm của giả khoa học gồm:
- Luôn khẳng định nhưng không chứng minh,
- hoặc "chứng minh" bằng cách nêu một số trường hợp cá biệt,
- dùng các khái niệm mù mờ khong có định nghĩa rõ ràng,
- không chấp nhận bị bác bỏ bằng logic, chống chế bằng các lý giải ad hoc,
- tự nhận là chân lý bất di bất dịch nhưng khi đối chứng với thực tế thì lại sẵn sàng chấp nhận ngoại lệ,
- ăn theo một khoa học nào đó, như astrology ăn theo astronomy chẳng hạn,
- sử dụng bừa bãi, giải thích méo mó những khái niệm của khoa học mà nó ăn theo, làm phức tạp và thần bí hóa các khái niệm vốn đơn giản.

Hầu như mọi ngành khoa học đều có người anh em giả khoa học ăn theo, thậm chí có khi một vài nhà khoa học còn chơi luôn sang bên giả khoa học - như Kepler chẳng hạn, là một nhà thiên văn kiệt xuất nhưng túng tiền vẫn xem tử vi (tây.)
Đó mới là giả khoa học thôi, tệ hơn giả khoa học là mê tín dị đoan. Bọn làm nghề lợi dụng mê tín dị đoan còn thêm chiêu trò đe dọa nữa! Đe dọa là đặc trưng của mê tín dị đoan. Trò đe dọa này thậm chí được phát triển thành thuật "trác phi" với các ông tổ nghề bói toán bùa ngải mà dân gian hay nói là "tổ trác".

Chuyện "tâm linh", "tiền kiếp", "địa ngục âm ty", "cõi âm" vân vân đều xuất phát từ một nỗi sợ hãi mà con người hầu như không thể chấp nhận, đó là "chết là hết". Không thể nào hình dung được không có "mình" ra sao, người ta rốt cuộc luôn muốn tin vào một "linh hồn bất tử". Một sự thật đơn giản nhất là nếu chưa chết thì không ai biết được sau khi chết sẽ ra sao, thế nhưng ít ai chấp nhận như thế, muôn vàn hình dung về "cuộc sống sau khi chết" được vẽ ra, nhưng tất cả đều mâu thuẫn với nhau, nếu cái này đúng, mọi cái khác phải sai, vậy mà tất cả các ông bà thầy nói chuyện đó vẫn sống chung tốt. Chọn lựa một trong vô vàn thuyết tâm linh để tin là chấp nhận rủi ro sai lầm rất cao, nhưng điều đó có nghĩa lý gì, một khi đã chấp nhận tin mà không cần phải thấy chứ?

Trở lại với cái ấm trà trong không gian vũ tru ở đầu bài mà người ta gọi là cái ấm của Russell-vì Bertrand Russell là người nêu ra ví dụ đó- vì sao ai cũng nhận ra ngay sự vô lý vớ vẩn của nó? Bởi vì không ai muốn tin có một cái ấm trà to cách hàng tỷ năm ánh sáng. Vì sao những điều "không thể bác bỏ" khác như kiếp sau, cõi âm... tương tự như cái ấm trà đó thì được tin không cần lý giải?

Chỉnh sửa cuối:

Nuisu

Xe hơi
Ơ nhận xét về 1 bài báo

Vậy chắc vì học từ 23h30 đến 3h sáng nên cụ lơ mơ ko "minh định" rõ lời giảng nên chẳng thấy có gì là mê tín.

Hôm qua nhà cháu nghe chú Phúc giảng về thế giới siêu hình : Chú khẳng định SỰ THẬT là con người, sự sống trên quả địa cầu này bị điều khiển dẫn đắt bởi thế giới siêu hình, không ai có thể vượt qua được...

Rồi chú nói chú dành 5'30" để giúp ace lấy nguồn năng lượng ngoài không gian để giúp mọi người XÓA LỜI NGUYỀN thề, khấn hứa của những đời quá khứ kiếp trước trong quả địa cầu này để sống trí tuệ hiện tại (chú bảo ace ngồi nhớ xét lại hết những lời thề nguyền hứa ở nhiều đời quá khứ kiếp trước của ace 😄😄. Nhà cháu ko hiểu làm sao mà có thể nhớ được đây vì cháu chẳng biết quá khứ kiếp trước cháu là ai/con gì, ở đâu, tên tuổi gì.. ).

Chú khẳng định: "Đây là những kiến thức của nền văn minh không gian chú chia sẻ những thông tin này cho ace để ace thấy đúng thì thực hiện mà không đúng thì ko có gì trở ngại" .

"Đây là những thông tin CHUẨN MỰC NHẤT VÀ CÓ GIÁ TRỊ NHẤT để chú giúp ace trở lại 1 con người đầy đủ khôn ngoan sáng suốt, để minh định từng sự việc lợi lạc nhất cho"... "những công thức của NLG là tuyệt vời, chưa bao giờ có trên thế gian này, mà không có môn học nào nó hiệu quả hơn môn học này...

"ace không được bài bác, bài bác là ace không có hiểu gì hết"... 😄😷

Nhà cháu ko hiểu là ai/cơ quan/ cơ sở nào xác nhận những thông tin chú chia sẻ là chuẩn mực và có giá trị nhất nữa.

Đây mới là buổi đầu tiên thôi đấy ạ. Để xem buổi 2,3 tiếp tục thế nào ạ. Chắc còn nhiều công thức hay ho huyền bí lắm đây ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Chú khẳng định SỰ THẬT là con người, sự sống trên quả địa cầu này bị điều khiển dẫn đắt bởi thế giới siêu hình

Rồi chú nói chú dành 5'30" để giúp ace lấy nguồn năng lượng ngoài không gian để giúp mọi người XÓA LỜI NGUYỀN thề, khấn hứa của những đời quá khứ kiếp trước trong quả địa cầu này để sống trí tuệ hiện tại

Đây là những thông tin CHUẨN MỰC NHẤT VÀ CÓ GIÁ TRỊ NHẤT để chú giúp ace trở lại 1 con người đầy đủ khôn ngoan sáng suốt, để minh định từng sự việc lợi lạc nhất cho"... "

những công thức của NLG là tuyệt vời, chưa bao giờ có trên thế gian này, mà không có môn học nào nó hiệu quả hơn môn học này. ace không được bài bác, bài bác là ace không có hiểu gì hết
Cụ so sánh những chỗ in đậm trong bài của cụ, với những chỗ đậm em trích dẫn bên dưới, xem có vui không? :))

Có thể nêu ra những đặc điểm của giả khoa học gồm:

- Luôn khẳng định nhưng không chứng minh,
- hoặc "chứng minh" bằng cách nêu một số trường hợp cá biệt,
- dùng các khái niệm mù mờ không có định nghĩa rõ ràng,
- không chấp nhận bị bác bỏ bằng logic, chống chế bằng các lý giải ad hoc,
- tự nhận là chân lý bất di bất dịch nhưng khi đối chứng với thực tế thì lại sẵn sàng chấp nhận ngoại lệ,
- ăn theo một khoa học nào đó, như astrology ăn theo astronomy chẳng hạn,
- sử dụng bừa bãi, giải thích méo mó những khái niệm của khoa học mà nó ăn theo, làm phức tạp và thần bí hóa các khái niệm vốn đơn giản.

Nuisu

Xe hơi
Cụ so sánh những chỗ in đậm trong bài của cụ, với những chỗ đậm em trích dẫn bên dưới, xem có vui không? :))
Dạ vâng như là viết cho NLG ấy ạ. Bởi thế đọc bài của cụ xong rồi cháu thấy giống quá nên mới ngồi nghe và trích nguyên văn vậy để cụ "không vì gì cả" cụ ấy thấy đấy ạ 😄

s2bongdems2

Đi bộ
Hi các bác , tình hình chỗ em cũng có tình trạng như thế này , dì giới thiệu cho mẹ, cho ông bà , ... và rồi cả xóm e cũng học luôn :-/ Còn kêu e học với dẫn chứng - free mà họ có thu cái gì đâu , "mày học cho thông minh lên, hấp thu năng lượng vũ trụ đấy :)) " . Ban đầu em cũng mặc kệ bảo lý do là không có thời gian học .Ông bà, các bác nhờ cài thì cũng oke .
Nhưng khi nghe qua về cách "Truyền năng lượng ONLINE " , em mới nhận thấy vấn đề này khá là dị và bắt đầu tìm dẫn chứng , lý lẽ thuyết phục mọi người.
Em cũng đã share bài viết của VTC về dẫn chứng từ bỏ việc điều trị....
Nhưng mà các cụ phán câu xanh rờn :
cái này họ chỉ bảo là hỗ trợ , chứ có ai bắt ép bỏ đâu.
Truyền ONLINE họ đã có thông tin đăng ký rồi =))=)) .
Các cụ còn kêu phải bật livestream xem thì "Chú Fúc******" mới truyền cho , không xem lại

Ngồi cười cả buổi các bác ạ .
Em vẫn mong các báo làm căng hơn về vụ này , thấy vấn nạn này càng ngày càng truyền bá xa

Chỉnh sửa cuối:

4nothing

Xe hơi
Học xong, hơn 3h sáng đi ngủ. Hơn 7am dậy. Ngủ có hơn 4 tiếng.
Tầm 9h lên xe lái ra đường cao tốc, phi đúng tốc độ theo biển báo: có đoạn 80km/h - có quãng 100km/h...
Đến nơi chuẩn giờ.
Ngày làm việc hiệu quả.
5pm phi về. Quyết định ghé qua quán 'vịt Bắc kinh' rồi mới về nhà.
Ăn uống - tắm rửa - ngồi ghế 'mát xa' - nghe nhạc - xem phim rồi... gõ vài dòng chia sẻ này.

Dù giờ giấc - lịch trình khá căng, tại sao U80 lại vẫn thấy thư thái, thoải (con gà) mái? Có thể không phải do học NLG mà do quá trình tu luyện lâu dài chăng.

s2bongdems2

Đi bộ
Em ngồi hóng thấy mấy bà hàng xóm với , ông bà ,... e chai sẻ là thấy bệnh mất ngủ ,xương khớp đỡ khi tập mấy bài đầu , rồi đang dần xem tiếp trên nhóm kín về các bài 3...
Mọi người tư vấn giúp e với , liệu có xảy ra vấn đề gì nghiêm trọng về sau hay không ạ

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Dù giờ giấc - lịch trình khá căng, tại sao U80 lại vẫn thấy thư thái, thoải (con gà) mái? Có thể không phải do học NLG mà do quá trình tu luyện lâu dài chăng.
Hoặc có thể đơn giản là do quá trình tu luyện lâu dài kết hợp với học NLG mới được như thế này, chứ nếu không tu luyện EM, không học NLG thì kết quả... còn tốt hơn nhiều nữa.

Tốt hơn vì có thêm thời gian học những thứ có ích hơn, làm những việc có giá trị hơn, tập luyện đúng cách để cơ thể còn khoẻ hơn nữa, tinh thần còn lạc quan yêu đời hơn nữa mà ở đó, sự lạc quan yêu đời dựa trên những thứ có thực đạt được trong cuộc sống chứ không phải tự kỷ ám thị rằng ta đang yêu đời quá các bạn ơi...

Biết đâu thời gian, sức lực dùng để "tu luyện" kia nếu được dùng đúng cách, ai đó đã trở thành một vị tiến sĩ y khoa cứu chữa hàng nghìn người bệnh, được hàng nghìn gia đình nhớ ơn mãi mãi, được sách vở ghi nhận những công trình nghiên cứu có giá trị truyền lại cho thế hệ sau, thay vì phải lọ mọ thức khuya lên facebook kêu gọi người quen, bạn bè tham gia những hoạt động khám chữa bệnh thiếu căn cứ khoa học, không được pháp luật thừa nhận, biết đâu khiến người ta tiền mất tật mang.

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Học xong, hơn 3h sáng đi ngủ. Hơn 7am dậy. Ngủ có hơn 4 tiếng.
Tầm 9h lên xe lái ra đường cao tốc, phi đúng tốc độ theo biển báo: có đoạn 80km/h - có quãng 100km/h...
Đến nơi chuẩn giờ.
Ngày làm việc hiệu quả.
5pm phi về. Quyết định ghé qua quán 'vịt Bắc kinh' rồi mới về nhà.
Ăn uống - tắm rửa - ngồi ghế 'mát xa' - nghe nhạc - xem phim rồi... gõ vài dòng chia sẻ này.

Theo em, cụ khỏe thế này đúng là do NLG.

Thế còn các vị sau, theo cụ thì ta nên kết luận thế nào?

1- Chỉ hút thuốc, không uống rượu (Lâm Bưu) thọ 63 tuổi,

2- Chỉ uống rượu, không hút thuốc (Chu Ân Lai) thọ 73 tuổi,

3- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc (Mao Trạch Đông) thọ 83 tuổi,

4- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài (Đặng Tiểu Bình) thọ 93 tuổi,

5- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài lại có cả vợ bé (Trương Học Lương) thọ 103 tuổi,

6- Không uống rượu, không hút thuốc, không đánh bài cũng không có bạn gái, chỉ làm người tốt việc tốt (Lôi Phong) hưởng dương 23 tuổi.

MuaThuDep

Xe hơi
Em vào hóng chuyện các cụ mợ rồi đọc dần ạ!

4nothing

Xe hơi
... Tốt hơn vì có thêm thời gian học những thứ có ích hơn, làm những việc có giá trị hơn, tập luyện đúng cách để cơ thể còn khoẻ hơn nữa, tinh thần còn lạc quan yêu đời hơn nữa mà ở đó, sự lạc quan yêu đời dựa trên những thứ có thực đạt được trong cuộc sống chứ không phải tự kỷ ám thị rằng ta đang yêu đời quá các bạn ơi...
Học xong buổi 2 lớp 3 NLG vào 3h20.
Đi ngủ sau đấy chừng 30' (3h50). Chìm vào giấc ngủ ngay - và sâu.
Cứ ngỡ 'đêm qua bác ít ngủ', hôm nay bác ngủ bù', ấy vậy mà vẫn đón 'bình minh' vào lúc 7h45.
Ngủ chỉ khoảng 4 tiếng, như hôm qua.
Khỏe khoắn - tỉnh táo - vui vẻ.

Vác cuốc ra đồng thôi. Úi quên, ra vườn tưới cây.
Hôm qua bận rộn xa nhà hàng chục km, các 'em cây' dường như ủ rũ chờ ta… ngó ngàng. Sáng nay các 'em' sung sướng - rung rinh cười với ta khi đón nhận những giọt nước từ vòi sen tay ta tưới tới.
Nào phải chỉ có hoa lá hớn hở, cả những vạt cỏ cũng dường như ngỏ lời cám ơn ta.
Có lẽ, khi chăm bẵm cây cỏ đến một mức nào đó, ta sẽ cảm nhận được tình yêu của cỏ cây hoa lá với ta.

Chợt nhớ những câu thơ tâm đắc.
"Cảm ơn hoa đã vì ta nở
Thế giới vui từ nỗi lẻ loi"

"Ta về cúi mái đầu sương điểm
Nghe nặng từ tâm lượng đất trời"

"Đời qua, lớp lớp tàn hư huyễn
Giọt lệ sương thầm khóc biến thiên"

"Một thủa trần gian bay lướt qua
Ta tiếc đời ta sao hữu hạn
Đành không trải hết được lòng ta."

Thực ra, ta phải cảm ơn món quà tặng vô giá của đấng tạo hóa
( của cái vô hạn dành cho cái hữu hạn)
TÌNH YÊU THƯƠNG giữa người với người.
TÌNH YÊU THƯƠNG trong cõi THIÊN - ĐỊA - NHÂN!

Gã làm vườn.

Tại sao lại không biến nhà mình thành 'rì sọt' nhỉ?
Với ý nghĩ giản dị ấy, do phong tỏa thời covid, gã hăm hở... làm vườn.
Mặc cho mùa đông rét mướt - gió thét gào lẫn mưa rào nặng hạt, lòng thành chăm chỉ từng ngày ngoài vườn bên những khóm hoa, vạt cỏ, bụi cây.

Tháng 10 - Mùa xuân đến, có ai đó long lanh mắt cười, thích thú ngắm các sắc hoa tím - đỏ - trằng - hồng - vàng rực rỡ khắp vườn trước vườn sau, tự dưng thốt lên: I
❤️
Y!
Chả hiểu người ấy nói với hoa hay với người? Cứ vơ vào thôi, gã làm vườn hái ngay hoa hồng tím tỏ lòng thành tặng ai đấy và cũng nhại theo: I
❤️
Y!

Tình yêu với gã không như Schubert từng thổ lộ:
“Khi muốn ca hát về tình yêu thì tình yêu lại biến thành đau khổ, nhưng khi chỉ muốn hát về đau khổ thì đau khổ lại hoá thành tình yêu”.

Tình yêu giống như khu vườn đầy hoa thường xuyên được chăm sóc với tất cả tấm lòng và như lời của một bài ca mà gã làm vườn U80 nghêu ngao hát:
"I would do anything for love, anything you’ve been dreaming...
Tôi sẽ làm bất cứ điều gì cho tình yêu, bất cứ điều gì bạn hằng mơ ước...
(I would do anything for love của Jim Steinman).

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Việc một số bài viết bị xoá là do có dấu hiệu vi phạm nội quy như: tranh luận ra ngoài chủ đề, quảng bá cho nơi đào tạo, nội dung không phù hợp,...
Cụ 4nothing bây giờ không nói chuyện bằng logic, biện chứng, dữ liệu... nữa rồi, cụ đã đến tuổi suy nghĩ và quyết định bằng cảm tính. ;))
Học xong buổi 2 lớp 3 NLG vào 3h20.
Đi ngủ sau đấy chừng 30' (3h50). Chìm vào giấc ngủ ngay - và sâu.
Cứ ngỡ 'đêm qua bác ít ngủ', hôm nay bác ngủ bù', ấy vậy mà vẫn đón 'bình minh' vào lúc 7h45.
Ngủ chỉ khoảng 4 tiếng, như hôm qua.
Khỏe khoắn - tỉnh táo - vui vẻ.

Vác cuốc ra đồng thôi. Úi quên, ra vườn tưới cây.
Hôm qua bận rộn xa nhà hàng chục km, các 'em cây' dường như ủ rũ chờ ta… ngó ngàng. Sáng nay các 'em' sung sướng - rung rinh cười với ta khi đón nhận những giọt nước từ vòi sen tay ta tưới tới.
Nào phải chỉ có hoa lá hớn hở, cả những vạt cỏ cũng dường như ngỏ lời cám ơn ta.
Có lẽ, khi chăm bẵm cây cỏ đến một mức nào đó, ta sẽ cảm nhận được tình yêu của cỏ cây hoa lá với ta.

Chợt nhớ những câu thơ tâm đắc.
"Cảm ơn hoa đã vì ta nở
Thế giới vui từ nỗi lẻ loi"

"Ta về cúi mái đầu sương điểm
Nghe nặng từ tâm lượng đất trời"

"Đời qua, lớp lớp tàn hư huyễn
Giọt lệ sương thầm khóc biến thiên"

"Một thủa trần gian bay lướt qua
Ta tiếc đời ta sao hữu hạn
Đành không trải hết được lòng ta."

Thực ra, ta phải cảm ơn món quà tặng vô giá của đấng tạo hóa
( của cái vô hạn dành cho cái hữu hạn)
TÌNH YÊU THƯƠNG giữa người với người.
TÌNH YÊU THƯƠNG trong cõi THIÊN - ĐỊA - NHÂN!

Gã làm vườn.

Tại sao lại không biến nhà mình thành 'rì sọt' nhỉ?
Với ý nghĩ giản dị ấy, do phong tỏa thời covid, gã hăm hở... làm vườn.
Mặc cho mùa đông rét mướt - gió thét gào lẫn mưa rào nặng hạt, lòng thành chăm chỉ từng ngày ngoài vườn bên những khóm hoa, vạt cỏ, bụi cây.

Tháng 10 - Mùa xuân đến, có ai đó long lanh mắt cười, thích thú ngắm các sắc hoa tím - đỏ - trằng - hồng - vàng rực rỡ khắp vườn trước vườn sau, tự dưng thốt lên: I
❤️
Y!
Chả hiểu người ấy nói với hoa hay với người? Cứ vơ vào thôi, gã làm vườn hái ngay hoa hồng tím tỏ lòng thành tặng ai đấy và cũng nhại theo: I
❤️
Y!

Tình yêu với gã không như Schubert từng thổ lộ:
“Khi muốn ca hát về tình yêu thì tình yêu lại biến thành đau khổ, nhưng khi chỉ muốn hát về đau khổ thì đau khổ lại hoá thành tình yêu”.

Tình yêu giống như khu vườn đầy hoa thường xuyên được chăm sóc với tất cả tấm lòng và như lời của một bài ca mà gã làm vườn U80 nghêu ngao hát:
"I would do anything for love, anything you’ve been dreaming...
Tôi sẽ làm bất cứ điều gì cho tình yêu, bất cứ điều gì bạn hằng mơ ước...
(I would do anything for love của Jim Steinman).

Lavender168

Xe buýt
Em trước cũng hay đi lễ Đền Chùa. Cúng bái lễ lạt tương đối đầy đủ.
Nhưng từ gần chục năm nay khi có nhiều thời gian, Nhờ có sư phụ Gg cung cấp thông tin. Em nhận thấy Tôn giáo nào về nguyên lý đều hướng thiện, trừ vài nhóm tà giáo. Giờ thì em không theo Tôn giáo hay Tín ngưỡng nào hết. Không lễ bái cũng không cúng hay giỗ chạp. Sống sao mình cảm thấy thanh thản, quan tâm tới gia đình trong khả năng và nếu có điều kiện thì giúp đỡ những người còn khó khăn hơn.

Khi không còn bị lệ thuộc vào Tôn giáo và Tín ngưỡng là mình đã tự giải phóng mình. Em ko bài trừ mà chỉ kính vọng chứ không tham gia cái gì bất kể chính tà.
Em cũng có ý nghĩ vậy đó, mấy năm trở lại đây gần như em chỉ đi lễ chùa Hà duy nhất vào đêm giao thừa. Coi như đi du xuân đầu năm, về chọn ra 1 thành viên hợp năm đó tự xông nhà mình luôn. Theo em thế là đủ, Phật ở tại tâm. khg nhất thiết phải đi nhiều.

Xe vài bánh

Xe điện
Ơ nhận xét về 1 bài báo

Lịch của cụ thế như thanh niên, tầm trung niên khó mà theo kịp! :))
Chúc mừng cụ vẫn giữ được sức khỏe tốt, tinh thần lạc quan ham học hỏi!

Xe vài bánh

Xe điện
Theo em, cụ khỏe thế này đúng là do NLG.

Thế còn các vị sau, theo cụ thì ta nên kết luận thế nào?

1- Chỉ hút thuốc, không uống rượu (Lâm Bưu) thọ 63 tuổi,

2- Chỉ uống rượu, không hút thuốc (Chu Ân Lai) thọ 73 tuổi,

3- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc (Mao Trạch Đông) thọ 83 tuổi,

4- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài (Đặng Tiểu Bình) thọ 93 tuổi,

5- Vừa uống rượu, vừa hút thuốc, vừa đánh bài lại có cả vợ bé (Trương Học Lương) thọ 103 tuổi,

6- Không uống rượu, không hút thuốc, không đánh bài cũng không có bạn gái, chỉ làm người tốt việc tốt (Lôi Phong) hưởng dương 23 tuổi.
Ở đây cụ uy tín cao ngời ngời, đã kết luận vậy thì anh em cứ thế mà theo thôi! :))