[Funland] Nạn Ăn Trộm

Diep1979

Xe container
Times city toàn tinh hoa ở mà đến mùa đầy tinh hoa còn mang cù nèo ra vặt xoài kia kìa.

MuathuHN252

Xe cút kít

tieunhupha

Xe điện
Em không biết có vui không nhưng nhà em mất gần chục quả mít, lúc đầu lấy 1 quả to nhất, vài hôm sau lại mất tiếp (chắc là vui lắm), cũng không nghĩ giờ mà vẫn có người ăn cắp, ăn trộm vài quả mít.
Em dùng từ “vui” ý nói cái việc ăn cắp nhiều khi là thói quen chứ ko phải do đói khát ý cụ. Nó là 1 dạng bệnh lý hoặc 1 thói quen xấu.

tieunhupha

Xe điện
Có nước nào phải đúc bê tông cái bật lửa gas 2k ở quán nc chè ko
Cái vụ bật lửa thì nhiều khi cũng oan vì thói quen thôi chứ ko hẳn là ăn trộm đâu cụ. Như thằng cu em làm với em hay hút thuốc nên vẫn thủ sẵn bật lửa mà có hôm quên mang ra đầu cty uống nước chè còn cầm nhầm lại phải lóc cóc mang ra trả cơ cụ. Tất nhiên nhiều người có tính xấu nhưng trường hợp mấy ông hút thuốc thỉnh thoảng cầm nhầm em lại thấy bình thường vì thằng cu em giải thích là nếu bật lửa của ông kia mà giống của mình là dễ bị nhầm do thói quen.

tieunhupha

Xe điện
Times city toàn tinh hoa ở mà đến mùa đầy tinh hoa còn mang cù nèo ra vặt xoài kia kìa.
Em ko tham gia vụ chọc xoài nhưng hay đón con nên có biết. Em nghĩ cđt trồng xoài và để cho mọi người thoải mái thu hoạch thì tham gia cũng vui vẻ chứ có gì mang tiếng đâu ạ.

HI_CLASS

Xe điện
Gớm, cứ nâng cao quan điểm, ở đâu cũng có vài trường hợp cắp vặt nhưng nó thiểu số lắm. Chỗ e xây dựng đầy ra, sắt thép xmag để ngoài ngõ mà ai kêu mất gì đâu. đợt nhà e xây, e chả còn buỒn trog coi. Ah, có thi thoảng ng kêu mất cốt pha do bị ông già bị lẫn, lẩm cẩm cứ nhặt lih tinh mag về. Gấu nhà e đi chùa, quên cái ví trên ghế đá cả tiễng, giật mình biết quên, e quay lại vẫn còn nguyên dù xug quah đầy bạn trẻ ngồi đó. .. Nói chug cuộc sống no đủ hơn, ng ta k tắt mắt những cái k thuộc về mình hơn so với ngày xưa.

Bang lang

Xe điện
Hí hí
Ngày nhỏ cháu cũng hay vặt trộm hoa quả vườn nhà hàng xóm, bị phát hiện cả lũ trẻ chạy toán loạn. Vui lắm

Giờ lớn rồi, thích ăn gì thì mua
Lại nhớ những ngày thơ bé ấy
Ngày bé em cũng vặt trộm hoa quả vì xung quanh nhièu lắm. Ăm trộm có tổ chức hẳn hoi, kiểu như còn có đứa trông, có đứa ra hỏi bà ý này kia để bà ý ra sân trước rồi bế nhau lên hái. Bà này ki bo nên bọn em chỉ ăn trộm của bà ấy và mỗi lần ăn trộm xong bà ấy chửi cả họ hàng lên nên càng ghét. Về sau bà ấy sang nhà em mách, em bị một trận nhừ tử nên thôi. Có bà nữa thì cứ hè là bà ấy hái hồng bì, ổi đổ vào cái chậu, gọi hết trẻ con ra ăn nên bọn em khen bà ấy thật tốt và tự nhủ sẽ ko bao h ăn trộm của người tốt, cũng khí phách phết.
Trường con em có một hàng bưởi, quả sai chi chít trĩu cành và ko bị vặt bao h mặc dù trẻ con chơi xung quanh rất nhiều. Em về hỏi con em là có bạn nào hái ko? Con em bảo, “ko được hái đâu, đó là bưởi của cô Hiệu trưởng đấy”. Về khoản này thì đúng là bọn trẻ con ngoan hơn em hồi xưa rồi.

Bang lang

Xe điện
Cái cảnh trèo cây hái hoa quả bất kể vườn nhà mình hay hàng xóm đều thú vị lắm ạ.
Hôm trước mấy mẹ con em 21h30 tối vừa hành quân đi trèo hái dâu da. Vui ơi là vui :))
Dâu da hồi bé em ko cần vặt trộm, cây nhà hàng xóm to đùng chĩa sang nhà em, vươn lên cả trên thượng, em chỉ cần dải chiếu nằm với tay lên là có quả ăn. Cây đó to đùng nên quả rất to, đỏ mọng và ngọt. Mỗi tội ăn nhiều dát lưỡi. Hồng bì cũng thế. Nhưng nhà em có cây khế thì chỉ cần ai xin là em cho hết vì đẻ rung nhiều, ko ai ăn, chỉ mong có người xin. Còn cây gấc nhà em nó mọc sang hết 4 nhà, nhà nào cũng có quả. Có lần có ông còn vòng vèo bảo, “ cây gấc nhà em mọc hết sang nhà anh, em ko kéo về là quả đấy thuộc nhà anh nhé!”. Em bảo đương nhiên, mọc nhà anh thì cứ hái đi, em có đòi lại đâu. Gặp nghười lịch sự kiểu này em cũng thấy phiền:)

Xe nội lước

Xe container
Chủ nhật trước em có đi cùng mấy người bạn vào thăm một vườn nho ở huyện Duy Tiên tỉnh Hà Nam. Ở ngoài Bắc em không nghĩ có một vườn nho quy mô cũng lớn thế này. Vào vườn thì thấy xung quanh toàn chăng lưới thép thì em có hỏi chủ nhà:
- ở đây có trộm hay sao mà rào kỹ thế này?
- Chủ nhà đáp: Anh ơi! Rào bằng lưới thép này mà còn bị cắt trộm để chui vào. Em bảo chủ nhà là nếu mà bắt được thì chắc họ cũng xấu hổ vì ở quê quen nhau hết.
Thỉnh thoảng nghe các anh em xây dựng ngồi tào lao cũng nói đi đến đâu mà có công trình; đổ vật liệu, trang thiết bị xuống mà trông coi không cẩn thận thì toàn bị mất trộm. Ngay nhà chị gái vợ ở Hà Nội xây nhà; đội thi công không trông coi cẩn thận thì những ván khuôn cột đều bị mất. Em thì ở làng quê; những năm 198x-199x thì đúng là cứ để gì không cẩn thận đều mất. Các cụ cho em hỏi nếu mà một công trình xây dựng, có chăng dây sơ sài, để các vật liệu, thiết bị, ... ở trong mà bảo vệ lơ là thì liệu ở thôn, bản, xóm, làng, ... bất kì nơi nào ở ta thì sẽ không mất trộm những đồ như vậy. Tỷ lệ mất là bao nhiêu %? Ý kiến cá nhân em thì thấy tỷ lệ mất là cao. Và nếu cả nước mà tỷ lệ mất là cao thì có coi nó là vấn nạn không?
Ảnh tại vườn nho em chụp:
Cái gì ng ta lấy mà không bán được, ko dùng đc thì yên tâm 99 % cụ ạ. Còn ngược lại thì khả năng mất trộm khá cao. Coi là vấn nạn thì cũng đc . Cái có giá trị chút ko nói chứ em thấy tình trạng nếu ko trông thì .
Thả chó mất chó.
Thả mèo mất mèo.
Thả cá mất cá.
Trồng cây trái mất trái.
Trồng hoa mất hoa.
Thùng rác đổ rác lại lấy thùng.
Xây nhà chủ mất sắt . Thợ mất máy móc .
Để giày dép ở cửa, mất giày dép.
Để đào quất ngày tết mà ko xích, mất đào quất.
Đến đá lát hè trước cửa còn mất vài viên, ngó 1 đoạn thấy 1 nhà cùng phố đã đc thay mấy viên vỡ bằng mấy viên cũ tự bao giờ.
Túi rác buộc cẩn thận cho các chị lao công đỡ vất. Ấy nhưng cũng bị xé đổ tóe ra tìm nhựa tìm nhôm.
Áo quần đẹp chút phơi thấp cũng rút mất.
Nhà em có vòi nc ra cửa . Em sửa nhà nói với thợ bỏ cái khóa trong nhà đi. Ai lỡ đường hay ae phố thi thoảng nhờ thì kệ ng ta ..ai dè có ông rất chăm td sớm về thật sớm tranh thủ ngày ngày tắm qua rồi giặt luôn cái áo 😅.
Xưa kia nó còn vặn cả nắp dầu , nút đề xe máy..
Thế nên cái tự động cho cá ăn, tự động tưới cây, tự động bơm nc , tự động chiếu sáng nó giải phóng sữc lđ đó nhưng bố ai dám lắp chơ vơ ngoài cánh đồng . Cái cánh cổng sắt còn phải tk chống nhấc cánh.
Có chuyện tiếu lâm là bọn khủng bố từng đánh VN nhưng bao lần cài bom đều ko thấy nổ..sau nó phát hiện cài bom xong mà không ngồi canh là 1 lúc sẽ có bà đồng nát đỗ xuỵch. Chẳng biết cái gì nhổ dây điện cho 1 túi, cụm đồng hồ mang ra hè đập luôn lấy sắt vụn. Mà rút dép ngồi canh thì nổ cũng toi mạng ko đứa nào dám..
Nói chung từ trong nhà . Thằng bố thằng chú mà đua nhau trộm trâu trộm bò thì hà cớ gì con cháu nó ko khoắng củ hành , tóp mỡ..

Chỉnh sửa cuối:
Em ko tham gia vụ chọc xoài nhưng hay đón con nên có biết. Em nghĩ cđt trồng xoài và để cho mọi người thoải mái thu hoạch thì tham gia cũng vui vẻ chứ có gì mang tiếng đâu ạ.
Quan điểm em chắc hơi cứng nhắc, ra đường cái gì không phải của mình thì mình không chạm vào. Các vị đó vặt được quả xoài thì rụng bao nhiêu lá, gẫy bao nhiêu cành.

Fat Frog

Xe hơi
Em kể chuyện vui hầu các cụ mợ:
Cách đây mấy năm, nhà em sửa nhà. Một hôm, chồng em về nhà được anh B chủ nhóm thợ kể chuyện, câu đầu tiên là sao chú chọn hàng xóm khéo thế.
Ra là chú C hàng xóm đối diện nhà em (ngõ phố chật nên cũng chạm mặt và nói chuyện với chú hàng ngày) bảo anh ấy là, chú xem khi nào tiện thằng P đi vắng thì lấy cho anh ít xi ít gạch anh có việc bên nhà. Anh thợ này là thợ quen nhà em, anh ấy cười cười với chú hàng xóm thôi, không cho gì.
Chồng em (P) bảo: Hàng xóm láng giềng tiếc gì nhau chút ít ấy đâu mà phải làm trò mèo thế.
Vợ chồng em đến giờ vẫn coi như chưa có câu chuyện đó xảy ra và cư xử bình thường với chú C. Biết tính mà đối xử hàng ngày thôi 😆

Diep1979

Xe container
Ngày bé em cũng vặt trộm hoa quả vì xung quanh nhièu lắm. Ăm trộm có tổ chức hẳn hoi, kiểu như còn có đứa trông, có đứa ra hỏi bà ý này kia để bà ý ra sân trước rồi bế nhau lên hái. Bà này ki bo nên bọn em chỉ ăn trộm của bà ấy và mỗi lần ăn trộm xong bà ấy chửi cả họ hàng lên nên càng ghét. Về sau bà ấy sang nhà em mách, em bị một trận nhừ tử nên thôi. Có bà nữa thì cứ hè là bà ấy hái hồng bì, ổi đổ vào cái chậu, gọi hết trẻ con ra ăn nên bọn em khen bà ấy thật tốt và tự nhủ sẽ ko bao h ăn trộm của người tốt, cũng khí phách phết.
Trường con em có một hàng bưởi, quả sai chi chít trĩu cành và ko bị vặt bao h mặc dù trẻ con chơi xung quanh rất nhiều. Em về hỏi con em là có bạn nào hái ko? Con em bảo, “ko được hái đâu, đó là bưởi của cô Hiệu trưởng đấy”. Về khoản này thì đúng là bọn trẻ con ngoan hơn em hồi xưa rồi.
Trẻ con ngày đấy vui nhỉ?
Lũ trẻ trong xóm chả có gì chơi ngoài mấy trò đó. Vừa có ăn, vừa vui vẻ nhóm ^^

tieunhupha

Xe điện
Quan điểm em chắc hơi cứng nhắc, ra đường cái gì không phải của mình thì mình không chạm vào. Các vị đó vặt được quả xoài thì rụng bao nhiêu lá, gẫy bao nhiêu cành.
Quan điểm của em cũng như cụ, nên cả khi thấy có tiền rơi trên đường (có lần thấy tờ 500k chứ chưa thấy cả cục bao giờ :D ) nhưng chưa bao giờ em có thái độ phanh lại hoặc quay xe. Còn việc chọc xoài này em thấy khá thú vị vì em thấy nó như việc em về quê cũng hay lôi con em ra vườn hái ít quả cho vui dù em ko thích ăn. Em chỉ lăn tăn mỗi chuyện ảnh hưởng đến người đi đường thôi còn dùng xào chọc thì ko gẫy được cành to còn cành nhỏ yếu rụng xuống cũng đỡ rơi vào lúc mọi người ko đề phòng mà cụ. :D

vieteuro

Xe container
Treo biển có điện
Thi thoảng cắm vào điện ắc quy dọa chơi chơi các cụ nhỉ

Trần Đoành.

Xe container
Em đi guốc trong bụng cụ ấy nhá :)) Định gắp lửa bỏ tay ng ah
Mợ bớt mất câu cuối của cháu nó rồi :
Bưởi của cô hiệu trưởng, chỉ bố mới hái đc thôi :)) :)):))