[Funland] Nạn Ăn Trộm

Diep1979

Xe container
Bọn trẻ con nhà e, bây giờ về quê là nó sẽ đòi em dắt đi hái mâm xôi, bất kể mùa nào nó cũng hỏi mẹ ơi có mâm xôi ko, kể cả em có bảo ko có thì nó cũng bắt em dẫn đi tìm ko có mới tin. Rồi mấy mẹ con còn hái cả cái mầm non của mâm xôi ăn nữa cụ ah

Lâu lắm cháu chưa ăn quả mâm xôi
Lại nhớ

dpl

Xe lăn
Chủ nhật trước em có đi cùng mấy người bạn vào thăm một vườn nho ở huyện Duy Tiên tỉnh Hà Nam. Ở ngoài Bắc em không nghĩ có một vườn nho quy mô cũng lớn thế này. Vào vườn thì thấy xung quanh toàn chăng lưới thép thì em có hỏi chủ nhà:
- ở đây có trộm hay sao mà rào kỹ thế này?
- Chủ nhà đáp: Anh ơi! Rào bằng lưới thép này mà còn bị cắt trộm để chui vào. Em bảo chủ nhà là nếu mà bắt được thì chắc họ cũng xấu hổ vì ở quê quen nhau hết.
Thỉnh thoảng nghe các anh em xây dựng ngồi tào lao cũng nói đi đến đâu mà có công trình; đổ vật liệu, trang thiết bị xuống mà trông coi không cẩn thận thì toàn bị mất trộm. Ngay nhà chị gái vợ ở Hà Nội xây nhà; đội thi công không trông coi cẩn thận thì những ván khuôn cột đều bị mất. Em thì ở làng quê; những năm 198x-199x thì đúng là cứ để gì không cẩn thận đều mất. Các cụ cho em hỏi nếu mà một công trình xây dựng, có chăng dây sơ sài, để các vật liệu, thiết bị, ... ở trong mà bảo vệ lơ là thì liệu ở thôn, bản, xóm, làng, ... bất kì nơi nào ở ta thì sẽ không mất trộm những đồ như vậy. Tỷ lệ mất là bao nhiêu %? Ý kiến cá nhân em thì thấy tỷ lệ mất là cao. Và nếu cả nước mà tỷ lệ mất là cao thì có coi nó là vấn nạn không?
Ảnh tại vườn nho em chụp:
Công trình xd thì tránh sao đc mất đồ ạ
E cẩn thận mua thùng tôn khóa đồ ( máy cắt, máy đục, dây điện nguồn) mà đội thợ xây còn phá khóa lấy trộm :(
Còn mất nhẹ nhàng thì bị mất thước, tô lô vít, kìm....

Diep1979

Xe container
Tôi, và cả con tôi, sinh ra + lớn lên ở cái xứ Hà Lội này.
Định nghĩa quê quán cho tụi trẻ con khó phết, vì cá nhân tôi về cái chỗ gọi là Nơi sinh ông già và bà già, được độ 2-3 lần.
Cháu khác cụ
Cháu sinh ra cũng HN
Nhưng năm nào cháu cũng về quê ở Bình Lục vài lần. Đặc biệt lễ tết, thanh minh thì cả nhà cháu phải về, bao gồm cả F1

Diep1979

Xe container
E cẩn thận mua thùng tôn khóa đồ ( máy cắt, máy đục, dây điện nguồn) mà đội thợ xây còn phá khóa lấy trộm :(
Mất còn ở chỗ thợ nhà mình thi công đâu bỏ đấy, không thu đồ về. Thợ khác nhìn thấy nhặt luôn
Chưa kể cho mượn mà không nhớ ai mà đòi => cũng mất ^^

Công trường thì đôi giầy, cái mũ bảo hộ sểnh ra cái là mất luôn ấy chứ ^^

• Vodka
Reactions: dpl

Mr.Chem

Xe điện
Hí hí
Ngày nhỏ cháu cũng hay vặt trộm hoa quả vườn nhà hàng xóm, bị phát hiện cả lũ trẻ chạy toán loạn. Vui lắm

Giờ lớn rồi, thích ăn gì thì mua
Lại nhớ những ngày thơ bé ấy
Em nhớ nhất 2 lần vừa mua vừa trộm trái cây lúc bé.
1/ Bà hàng xóm có cây mận (ngoài bắc là roi) trong vườn, bà bán cho bọn trẻ con 1k/đứa vào tự hái ăn chán rồi ra, ko đc mang về. Xưa các nhà ngăn nhau toàn hàng rào kẽm gai rồi cây leo um tùm, em "lên kế hoạch" với thằng cu hàng xóm nhà bà ấy rồi cùng 2 đứa khác vào "mua". Vì bà chủ không trông trực tiếp mà làm việc trong nhà nên bọn cháu cứ mua rồi tuồn ra qua hàng rào nhà hàng xom. Mất có 3k mà trẻ con cả xóm được chia mận ăn....hihiih.
2/ Xóm nhà em bên cạnh cái bệnh viện đa khoa tỉnh, rộng lắm, lúc bé thì khuôn viên bệnh viện nó như cái công viên bây giờ của bọn trẻ ấy, từ câu cá rô ở hồ cho đến hái phượng, hái châm (quả vối ngoài bắc ấy ạ), hái na...nhưng vì cây dại, tự nhiên nên ít lắm. Duy chỉ có cây vú sữa thì ngay cửa phòng chú bảo vệ nên sai quả mà thèm cũng chẳng được hái. Hôm đấy buổi trưa em cùng 1 thằng nữa, vừa thấy chú bảo vệ đi lấy cơm là 2 thằng trèo lên cây rồi ngồi im thin thít trên đấy, chắc cũng phải đến 45 phút ngồi trên cây ấy để chờ chú ấy ăn cơm rồi ngủ trưa thì mới bắt đầu hái. Hái trộm mà, đâu có túi tắm gì, toàn sơ vin bỏ áo vào trong quần đùi cho kín rồi bỏ trái cây vào áo. Hôm đấy 2 thằng 2 áo đầy, người to ra như sumo mang về chia nhau với bọn trẻ con trong xóm, chia cho cả con chú bảo vệ. Kết quả chiều đấy thằng cu bị bố nó oánh cho xoắn đít...haha
Đúng là trẻ trâu thời náo cũng có, nhưng giờ hơn 40 rồi nghĩ lại vẫn vui.

Fan gentra

Xe điện
em thi thoảng trộm tình thôi ..chứ ko khoái nho lắm :D :D :D

dheIa

Xe điện
Tính trộm cắp ăn vào máu là chính chứ ai túng đến mức ăn trộm quả nho! Ăn nho có no đâu? Người ăn cắp vặt thì cơ bản nhân cách thấp, khi bị phát hiện khó được giao làm các việc quan trọng!
Nói thì thế nào cũng có đứa mòm dọc nó vào mắng là tự nhục. Nhưng cái thói xấu này nó đc xk đi nhiều nước lắm rồi ạ.
Chúng nó ăn cắp để bán làm giàu chứ ko phải vì thiếu ăn đâu bác. Hoa quả của người ta mà nó rình đến vụ thu hoạch là chúng đi cả xe ô tô đến quét sạch trong một đêm. Sáng ra chủ vườn biết thì đã muộn. Chỉ còn cách báo cảnh sát và chờ điều tra. Chứ bên họ ko có hàng rào và ko có thói quen nuôi chó canh vườn.
Một vụ trộm cắp thành công là chúng nó kiếm đc cả năm thu nhập của một người đi làm chăm chỉ.

Trên mạng có người xúi là bơm thuốc cho chúng nó ăn cho chúng nó đi cấp kíu cho chetme chúng nó đi... Nhưng chủ vườn vẫn bênh, bảo ko dám nghĩ tới chuyện đó vì dù những người đó làm cái việc ăn cắp ăn trộm là một việc rất xấu nhưng họ vẫn là người :-B

evolneves

Đi bộ
Nạn ăn trộm khiến cho ở thành phố lớn những ngôi nhà phải quây kín bằng khung thép khiến cho lúc thoát hiểm k chạy được, nhìn thấy mà đau lòng.

wiv

Xe hơi
Nhà em xây nhà ở Hoàng Mai, HN năm 2020 cũng bị mất ít đồ. Chán chả buồn nói

Red One1

Xe lăn
Phụ nữ, đàn ông quan hệ với người đang có gia đình chưa ly hôn có được coi là ăn trộm vợ hoặc chồng của người khác không cc nhể :D. Hành vi này cũng là ăn trộm nhưng không quy được tội hình sự như các kiểu ăn trộm kia :))

catking113

Xe Cứu Trợ
Chủ nhật trước em có đi cùng mấy người bạn vào thăm một vườn nho ở huyện Duy Tiên tỉnh Hà Nam. Ở ngoài Bắc em không nghĩ có một vườn nho quy mô cũng lớn thế này. Vào vườn thì thấy xung quanh toàn chăng lưới thép thì em có hỏi chủ nhà:
- ở đây có trộm hay sao mà rào kỹ thế này?
- Chủ nhà đáp: Anh ơi! Rào bằng lưới thép này mà còn bị cắt trộm để chui vào. Em bảo chủ nhà là nếu mà bắt được thì chắc họ cũng xấu hổ vì ở quê quen nhau hết.
Thỉnh thoảng nghe các anh em xây dựng ngồi tào lao cũng nói đi đến đâu mà có công trình; đổ vật liệu, trang thiết bị xuống mà trông coi không cẩn thận thì toàn bị mất trộm. Ngay nhà chị gái vợ ở Hà Nội xây nhà; đội thi công không trông coi cẩn thận thì những ván khuôn cột đều bị mất. Em thì ở làng quê; những năm 198x-199x thì đúng là cứ để gì không cẩn thận đều mất. Các cụ cho em hỏi nếu mà một công trình xây dựng, có chăng dây sơ sài, để các vật liệu, thiết bị, ... ở trong mà bảo vệ lơ là thì liệu ở thôn, bản, xóm, làng, ... bất kì nơi nào ở ta thì sẽ không mất trộm những đồ như vậy. Tỷ lệ mất là bao nhiêu %? Ý kiến cá nhân em thì thấy tỷ lệ mất là cao. Và nếu cả nước mà tỷ lệ mất là cao thì có coi nó là vấn nạn không?
Ảnh tại vườn nho em chụp:
Đến rau, cà chua, đu đủ, chuối còn bị lấy trộm đem ra chợ khu khác bán. Người cùng làng luôn, biết nhưng ko bắt đc quả tang lên ko làm j đc. Nho là thứ trái cây có giá trị cao thì bị ăn trôm ko lạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hí hí
Ngày nhỏ cháu cũng hay vặt trộm hoa quả vườn nhà hàng xóm, bị phát hiện cả lũ trẻ chạy toán loạn. Vui lắm

Ngày bé em cũng hay đi ăn trộm. Vườn nhà thì trộm ổi, trộm táo; ngoài đồng thì trộm dưa lê và đào trộm khoai nướng.

Có lẽ bệnh nghề nghiệp nó ngấm vào máu rồi nên khó bỏ. Có hôm phơi quần áo cho gấu thó được gần củ sướng vãi. Quen mui cứ xung phong phơi suốt mà đợt này chẳng thấy dì. Giờ em đang tính bỏ mẹ nó nghề phơi quần áo thôi, nhưng chưa nghĩ ra đổi sang món nào thì có thể cá kiếm được :))

vingraux

Xe tăng
- Em cho thuê nhà. Khi chuyển đi, người thuê mang theo cơ số đồ của em. Mấy lượt người thuê rồi đều thế. Từ cái ghế vi tính, cây inox treo quần áo, đến cái to như cái bàn ăn mà cũng "cầm nhầm" được thì cũng chịu;

- Em sửa nhà. Thợ quen, đã làm vài lần rồi mà làm xong vẫn "cầm nhầm" những thứ lặt vặt như đoạn dây điện, thanh sắt... là những thứ tưởng như là phế liệu nhưng lại là những món có giá trị với người thích sửa chữa, chế cháo (em).

Em cứ là đi đến cái giả thiết khoa học rằng ăn cắp vặt có thể là quốc tính của ta :))

vingraux

Xe tăng
cụ cần tuổi thơ làm gì
xã hội cạnh tranh thì phải học, học mới giỏi mới có bán dẫn mới có công nghệ
chứ tuổi thơ lắm như thời cụ vs e tiếng Anh còn trọ trọe đòi gì hội nhập, đòi cn lõi
Có nhiều loại tuổi thơ, cũng như là có nhiều loại món ăn. Bác nào mê món thịt chó mắm tôm thì cũng ok thôi, sao cũng được. Nhưng bác đó mà lại đi phát biểu: Trên đời thịt chó mắm tôm là nhất, thì cho em mấy phút em hỏi bác ý: trên đời còn có món A, món B, bác ăn chưa, có thấy nó ngon không?

Mít tố nữ

Xe tăng
Ngày bé em cũng hay đi ăn trộm. Vườn nhà thì trộm ổi, trộm táo; ngoài đồng thì trộm dưa lê và đào trộm khoai nướng.

Có lẽ bệnh nghề nghiệp nó ngấm vào máu rồi nên khó bỏ. Có hôm phơi quần áo cho gấu thó được gần củ sướng vãi. Quen mui cứ xung phong phơi suốt mà đợt này chẳng thấy dì. Giờ em đang tính bỏ mẹ nó nghề phơi quần áo thôi, nhưng chưa nghĩ ra đổi sang món nào thì có thể cá kiếm được :))
Bố em cũng có nghề phơi quần áo như cụ kể từ ngày bố em nghỉ hưu, con gái đi lấy chồng hết. Giờ quen nghề rồi không bỏ được dù con cái có về chơi. Cơ mà cụ còn hên là thó được tiền chứ bố em chả kiếm được xu nào vì mẹ em có nhiệm vụ cho quần áo vào máy giặt mà bà cụ lại rất cẩn thận với nghề, luôn kiểm tra kỹ các túi.

Raul7

Xe tải
Trên các sân bóng giờ mới nhiều trộm cắp

LuckyCar

Xe container
Bọn trẻ con nhà e, bây giờ về quê là nó sẽ đòi em dắt đi hái mâm xôi, bất kể mùa nào nó cũng hỏi mẹ ơi có mâm xôi ko, kể cả em có bảo ko có thì nó cũng bắt em dẫn đi tìm ko có mới tin. Rồi mấy mẹ con còn hái cả cái mầm non của mâm xôi ăn nữa cụ ah

Quả này hồi bé em chén suốt, quả thì gọi là mâm xôi, nhưng ít, chủ yếu là thường xuyên ăn cái ngọn non thôi, khi đó bọn em lại gọi là cây đùn đũn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Quả này hồi bé em chén suốt, quả thì gọi là mâm xôi, nhưng ít, chủ yếu là thường xuyên ăn cái ngọn non thôi, khi đó bọn em lại gọi là cây đùn đũn.
Quê e gọi là ngấy ạ

caisua

Xe lăn
Hí hí

Em ko tin hoàn lương dễ thế đâu, nhỏ trộm hoa quả nhưng nhớn trộm lê trộm táo trộm bưởi, quýt đôi khi cũng trộm luôn :P