[Funland] Năm vừa rồi gia đình CCCM kinh doanh gì và lãi bao nhiêu?

vieteuro

Xe container
có cụ ạ, em đã trừ đi tiền khấu hao xe rồi; công nhận chạy xe dịch vụ xe nhanh xuống vì phải thường xuyên vận hành ở mức tối đa (tải, điều hòa, quãng đường...); em nhớ có lần 6 ông khách đặt chạy lên đỉnh bàn cờ ở bán đảo Sơn Trà, em lấy 1,2tr; mà lúc lên xe yếu, trời thì nóng nên phải bật điều hòa; xe cũ được mỗi giàn lạnh phía trước phải bật tối đa, sau đợt đó về xe yếu hẳn khi chở nặng + bật điều hòa. Chả bõ cho số tiền nhận được.

Lần khác đón khách chạy quá, lùi lại chủ quan và vội nên em ụi luôn vào cái bướu của cây bàng mọc nghiêng ở vỉa hè, xoảng phát đi 3,5tr kính sau.

Em thấy chạy xe dịch vụ mà ko căn ke tính toán, xe ko lợi dầu thì không khác mình làm không công; đi làm để nuôi grab, nuôi xe, nuôi cây xăng... còn mình thì bán sức, bán thời gian để nhặt mấy đồng bạc lẻ.
Chuẩn
Chạy xe còn rủi ro trên đường nữa cụ

Nhimtiu

Xe container
Em đầu tư vào một số công ty sản xuất điện và ô tô.
Năm nay hưởng cổ tức/vốn bỏ ra khoảng 15% và giá cổ phiếu cuối năm cũng tăng khoảng 25%. Total là 40%.
Tất cả đều hợp pháp, đóng thuế đầy đủ không thiếu đồng nào ;))
Cụ cho em xin 3 chữ cái em tham khảo cái cụ ơi?

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em kinh doanh nhiều mảng, mỗi thứ 1 tí, thấy năm nay kiếm cao hơn năm ngoái chút mặc dù ai cũng kêu kinh tế đi xuống. Con số cụ thể thì khó tiết lộ vì làm nhiều mảng quá, nhưng riêng lợi nhuận từ gian hàng OF trong năm nay chắc đủ đóng tiền kdcn từ giờ đến năm em 100 tuổi cũng chưa hết

Manhpd

Xe cút kít
Đang có cụ giãy không được dù báo nợ 2 tỷ người yêu vẫn lo được, phải mở thớt xin mọi người hiến kế kia kìa. Cụ vào đó xin info đi, giúp cháu nó có nơi tử tế để nương tựa.
Tươm rồi cụ Thắng ơi.kèo này mà được thì 7tr ngựa về bờ nhát một :))

_MQ_

Xe tăng
Ko chính xác đâu cụ ạ. Em thấy có quán ở trong ngõ hẹp vẫn vào ăn nườm nượp . Nhưng như kiểu đi ăn chui lủi , chắc là món ngon , độc đáo và phải ăn như thế mới thú vị
ở Minh Khai trước có quán chân gà trong ngõ, sau giải toả họ chuyển sang cái nhà to hơn (4 hay 5 tầng gì đó) nhưng vẫn ăn nên làm ra.

_MQ_

Xe tăng
Công nhận e toàn ăn cơm rang dưa bò ; chắc cũng phải lãi 30 % cụ nhỉ
tất cả các hàng cơm rang dưa bò đều xấu xấu, bẩn bẩn nhưng vị trí ngon: mặt đường lớn, đông người qua lại.
ví dụ hàng cơm rang dưa bò cuối Quan Nhân (phía gần cầu Mọc), hàng cơm rang dưa bò ở Nguyễn Huy Tưởng (gần đoạn giao cắt với Vũ Trọng Phụng)

Nhưng cũng có những hàng gần ngã 3, đường đông người lại nhưng thời gian đầu trầy trật mãi mới có khách.

Ngỗng già

Xe buýt
Hôm trước về quê ăn giỗ, em hóng được chuyện từ cô chú - chứ không phải của em ạ :
MỞ XƯỞNG MAY
  • Cô chú em ở quê rất chăm chỉ, cô là công nhân may giỏi nhiều năm kinh nghiệm, chú XKLĐ bên Đài. Chú ấy đặc biệt có ý chí kinh doanh.
  • Sau 6 năm XKLĐ, tầm 2015 chú về nước và cùng cô mở xưởng may. Ảnh hưởng từ phong cách chỉnh chu bên Đài, chú em lặn lội lên Hà Nội, gặp hẳn công ty thời trang công sở V*, xin làm gia công và được chấp nhận.
  • Năm đầu tạm ok, tới năm thứ 2, bên Cty V* ra điều kiện phải mở rộng xưởng, ép tăng sản lượng lên x2, nếu không dừng hợp tác :amazed:.
  • Chú ấy nghĩ kỹ, lúc đầu định vay mượn tăng quy mô, nhưng sau thấy rủi ro quá bèn dừng lại. Về sau chuyển qua may đồng phục nhưng cũng không thành công. Và lại tiếp tục XKLĐ bên Đài mấy năm.
  • Giờ về đã thấy chú chuyển sang làm thầu xây dựng rồi
Kinh nghiệm rút ra: Bơi cùng mấy Cá mập không hề dễ dàng :-ss
cụ nói đúng, nhà em làm gia công chân máy giặt cho một hãng Hàn Quốc, năm đầu rất lời, năm sau nó giảm giá gia công, ép mở rộng xưởng và thay đổi mẫu mã liên tục. Đến giờ thì đúng kiểu tự tạo việc làm cho mình với giá rẻ mạt, lại gánh thêm nợ bank vì nó trả tiền nhỏ giọt mà bắt mình giao hàng đủ... Hiza, cưỡi lên lưng hổ rồi, chỉ chưa biết giờ chớt thôi.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Bà chị k chia sẻ đc j à cụ
À, chia sẻ nhiều ạ. Mỗi lần em vào SG thì 2 chị em hay đi ăn và nc. Em và bà ấy chung cụ, họ cũng khá gần. Có lần cũng hỏi bà ấy có cho theo với mà bà ấy bảo giỏi gì thì cố gắng làm cái ý cho đỡ phí. Em dân kỹ thuật thuần nên cũng nhát gan lắm

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Vợ chồng hàng xóm kia chắc có cái mà người ta gọi là "duyên buôn bán".
Ở quê em, có 3 cái siêu thị mở gần như cùng lúc. Cái đầu sau đợt khách tò mò thì đìu hiu hẳn, cái thứ 2 vô cùng phát đạt, khách nườm nượp ( mới nới rộng và thêm chi nhanh), cái thứ 3 từ lúc mở đến bây giờ khách lèo tèo không đáng kể. May mặt bằng của nhà nên vẫn trụ được.
Điều đặc biệt cái phát triển nhất nằm ở đoạn giữa đường một chiều, còn cái đấu thứ nhất và thứ 3 nằm 2 đầu đường, gần ngã 3 ngã 4. Vị thống rộng rãi, đỗ xe thoải mái, giá cả cũng ko đắt hơn...vậy mà vẫn ko hút được khách
Vị trí chỉ có giá trị ngắn hạn, hút khách vãng lai. Nếu kinh doanh những mặt hàng thiết yếu phục vụ khách quen là chủ yếu thì cần có lợi thế nào đó làm điểm nhấn giữ khách. Nếu có 1 hoặc 1 vài điểm nhấn đủ đậm (Giá rẻ, chất lượng hàng tốt, dịch vụ tốt ....) Thì sẽ hút và giữ được khách thôi.

hoanganhhn83

Xe buýt
Cháu không biết thông tin này, cháu cảm ơn c đã cho cháu thông tin ạ, cháu còn non kinh nghiêm lắm, nên cccm có kinh nghiệm gì chia sẻ cho cháu, cháu sẽ học với tiếp thu ạ.
Gấu nhà cháu thỉnh thoảng dịch cabin với dạy ở trung tâm thôi, nên cũng mới chỉ có đồng ra đồng vào thôi ạ.
Bọn cháu được bố mẹ cho cái chữ, chứ cũng tay trắng lên HN lập nghiệp, nhìn thấy các cụ mợ trên này, bọn cháu còn phải phấn đấu dài dài, có nhà có xe là gánh nặng cho những ng trẻ quá cccm ạ, nên vc cháu cũng muốn thử sức ạ.

Để đi dài lâu, vc cháu không muốn dạy online ạ, vì vợ cháu nói dạy online k hiệu quả. Cháu cũng tính, thu tiền của ng học, mà k đem lại giá trị gì cho họ, thì thôi, chứ k thì nó k bền ạ. (Kết quả có thể chưa có IELTS cao, nhưng giá trị phải có)

Cháu định làm nhỏ dần rồi đến to, mở lớp nhỏ trước, rồi dần dần tiến lên. Tuy nhiên, cháu đang mông lung:
- Vc cháu sẽ mang lại giá trị gì cho các bạn học sinh? Khác biệt với các nơi khác ở đâu? Nếu chỉ tiếng anh thì đặc trưng của trung tâm là gì?
- Tuyển sinh như nào? (Quen biết? - Instagram?)
Học online tốt mà cụ, tiết kiệm thời gian đi lại cho học sinh và đỡ phải thuê phòng học, quan trọng là phải kiểm tra và sát sao học sinh

nguyentoanland

Xe tăng
Dạ, vâng ạ. Không hiểu sao cụ ấy lại nghĩ chỉ có 10% doanh nhân Việt Nam là kinh doanh có Tâm, có đạo đức.
E thấy gã này chuyên dìm người Việt mình và đội bọn Tây lên đầu, đặc biệt là Nhật lùn

AkiraBin

Xe tăng
Cụ cho em xin 3 chữ cái em tham khảo cái cụ ơi?
Em cũng hóng thớt này hay phết....

Cầm dài hạn được thì có VEA cụ Nhimtiu à, cổ tức hàng năm được chia 20~40% đấy, nhìn cp mấy năm thì gần như đi ngang có thể sau chia nó lại kéo về quanh giá trước chia.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thấy cụ chủ có vẻ hứng thú với nghề đồng nát.. em khuyến nghị cụ chủ tập trung vào mảng tái chế rác thải đi. Từ 1/1/2024 EPR bắt đầu thực hiện. Năm nay bắt đầu bao bì, săm lốp, ắc qui, pin, dầu nhớt phải thực hiện, năm sau thêm điện tử với điện nữa thì phải...
Giai đoạn đầu có thể cụ sẽ thấy nó nhạt nhòa nhưng chỉ độ 2 năm nữa sẽ trở nên khá hot.. tất nhiên phải quan hệ này kia nhưng đối với cụ chắc không vấn đề gì nhỉ.

Nhimtiu

Xe container
Em cũng hóng thớt này hay phết....

Cầm dài hạn được thì có VEA cụ Nhimtiu à, cổ tức hàng năm được chia 20~40% đấy, nhìn cp mấy năm thì gần như đi ngang có thể sau chia nó lại kéo về quanh giá trước chia.
Vâng dạo này em cũng tập trung chuyên môn chính và thấy tt không có gì khởi sắc nên k ra vào gì.