[Funland] Năm vừa rồi gia đình CCCM kinh doanh gì và lãi bao nhiêu?

Lanlinh

Xe hơi
Của em 2 ngủ, em tự setup decor và nội thất nên cũng mất thời gian, nhưng đỡ được khoản tiền cho bên thiết kế và thi công nội thất. Rồi mua đồ về như mình ở thôi, có đủ giường tủ, bếp, tivi, máy giặt ... em kiếm khách qua cả kênh airbnb, tự sale với qua các bạn sale nữa (qua sale thì phải cắt % lại). Mất công trong việc dọn dẹp, sắp xếp khách vào khách ra, nếu có nhiều thời gian thì có thể chạy khách gối lưu trú theo giờ thì thu được khá hơn một chút.

Lưu ý thì em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng cố gắng làm sao tránh được mấy khách bay lắc, phá phách chơi đồ, chơi gái thôi.
Dạ, cám ơn cụ, e có căn studio giờ đang cho thuê tháng, đang muốn tìm hiểu thêm về homstay, cho thuê tháng thì đơn giản thật, nhưng như cụ chia sẻ, nếu theo kiểu homstay này phải bỏ công sức hơn rất nhiều

vieteuro

Xe container
Món đồng nát các cụ cứ mở ko cần quan tâm đầu ra đâu
Có mối về lấy hết từ cái vỏ bao xi măng
Em thái nem Mợ noob ngày bình bình cũng được triệu (mùa nóng)mùa đông thì được dăm trăm =))

Dan du an

Xe ba gác
Giờ kinh doanh (hợp pháp) mảng gì có biên lợi nhuận thu về cao nhất CCCM nhỉ?
  • Thẩm mỹ viện/ Nha khoa?
  • Cafe/ Quán Pub?
  • Nhà hàng ăn uống?
  • Quần áo thời trang?
    Mỹ phẩm?
Em thấy nhà hàng ăn uống là muôn đời thịnh. Hôm qua cơ quan em đi ăn ở một quán có tên bắt đầu bằng chữ Bếp. Chờ rõ lâu, đồ ăn thì cũng đắt vì tính ra ăn vừa phải mà mỗi người gần 500k. Đã thế gọi món lòng còn như hạch. Lòng cũ hôi mà gần 400k/đĩa. Thế mà quán vẫn đông vì nhân viên bảo hôm nay bên em đông nên phục vụ chậm.

vieteuro

Xe container
Cảm ơn cụ/mợ chủ đã chia sẻ, kinh nghiệm rất thực tế.

Em cũng xin chia sẻ những lần (startup thì hơi quá) thất bại của mình

CHUYỆN 1: BUÔN ĐẤT

• 2010 em chuyển vào Đà Nẵng, lúc đó đất vẫn còn sốt và sập sau HN;
  • 2011 em vay tín chấp bank & rủ thằng em góp vốn mua mảnh đất
  • Mua 440tr, lúc đỉnh là 460tr và sau đó đi về nơi xa
Lãi lỗ:
  • Thời điểm bán là 2014 với giá 230tr; lỗ 230tr + lãi bank 3 năm của 180tr
  • 2017 em quay lại thì mảnh đó được bán 1,2 tỷ
Kinh nghiệm rút ra:
  • Không nên thấy người ta ăn khoai mình cũng vác mai đi đào
  • Cần tích lũy kiến thức (tối thiểu) và kinh nghiệm (làm những công việc liên quan ví dụ cò đất) trước khi nhảy vào làm thật
  • Cần xác định xu hướng của thị trường trước khi nhảy vào
CHUYỆN 2: CHỨNG KHOÁN

• 2016 cu em nhờ mở tk ở VN Direct do nó mới ra trường xin vào đó làm cần chạy chỉ tiêu
  • Nộp vào 5tr thấy ngon ăn vay mượn bank tín chấp 300tr đập vào
  • thời điểm đó khu Hòa Xuân ĐN mới mở bán, giá từ 3-400tr/lô nhưng em ko mua, xa xôi vậy có khỉ nó ở
Lãi lỗ:
  • Cả vay bank/anh em/bạn bè lẫn bỏ lương/thưởng vào đó em mất khoảng 700tr + trầm cảm + mất tinh thần + gia đình lục đục
Kinh nghiệm rút ra:
  • Cùng kinh nghiệm như BDS ở trên
  • Hạn chế vay để đầu tư/buôn bán những thứ rủi ro cao; có nhiêu xài nhiêu
  • Nếu có vay thì cần giới hạn tỷ lệ, ví dụ tối đa ko quá 20% tổng vốn đầu tư
  • Cần nghĩ đến việc thất bại/cổ phiếu giảm thì chuyện gì sẽ xảy ra; mình sẽ xử lý thế nào hơn là tính đến việc mình sẽ đi du lịch ở đâu, sẽ mua xe gì, xây nhà mấy tầng nếu x3/x4 tài khoản sau một đêm

CHUYỆN 3: CHẠY GRAB

• sau cú sập t4/2018 tài khoản em đã đi về nơi xa, còn lại một đống nợ và một đống tài khoản chứng khoán ở khắp nơi
  • em mượn xe ô tô của ông cậu ruột (xe ông ấy ít đi) để chạy grab từ 8/3/2019 (em vẫn nhớ cuốc đầu tiên của em vào ngày này khi chở vợ chồng khách mới đi ăn ở Vincom về)
  • ngày trong tuần đi làm, tối về chạy đến 11h nghỉ; chạy 2 ngày cuối tuần
  • chạy được gần 1 năm thì Covid ập đến, em chính thức dừng start up
  • Lãi lỗ:
    • em ko nhớ là lãi bao nhiêu nhưng cũng đủ bù 1 phần chi phí hàng ngày cho gia đình
    • 4 tr giấy tờ: phí tham gia HTX (gắn định vị/phí thường niên); học một số chứng chỉ gì em ko nhớ nữa
    • 6tr mua 3 acc grab
  • Kinh nghiệm rút ra:
    • đây là nghề bỏ tiền tấn để nhặt tiền lẻ
    • nên chạy xe dầu, xe xăng phí nhiên liệu rất cao; bào mòn lợi nhuận (xe em chạy là xe xăng)
    • danh chính ngôn thuận sẽ dễ/lợi hơn; tại thời điểm em mượn xe thì xe đã quá 10 năm; grab ko cho đăng ký nữa, nên em phải mua acc của người khác đã nghỉ chạy => mất tiền mua acc; gặp khách nào cũng phải nịnh ko nó report cho tổng đài là bị khóa; mất thời gian/chi phí để gặp chủ app xác thực bằng khuôn mặt trước khi chạy
    • cần xây dựng các mối ruột, lễ tân khách sạn, để có việc họ gọi mình ko qua app đỡ mất phí
    • lái xe cẩn thận, phục vụ chu đáo, đừng lừa khách (đưa vào những nơi chặt chém để ăn tiền hoa hồng chẳng hạn) sẽ được quả ngọt: tiền tip, giới thiệu khách mới

CHUYỆN 4: BÁN BẢO HIỂM

• sau cú viếng thăm của em Cô vi thì em nghỉ chạy grab, chuyển qua bán bảo hiểm nhân thọ
  • em được điểm tối đa trong bài test lấy chứng chỉ hành nghề của Hanwha ^^
Lãi lỗ:
  • được 3tr tiền phí hoa hồng cho hợp đồng BHNT đầu tiên và duy nhất; khách hàng chính là bản thân em
  • kiến thức về BHNT
  • 1 hợp đồng BHNT cho bản thân
Kinh nghiệm rút ra:
  • đây là nghề mà rào cản gia nhập nghành thấp, hầu như ai cũng có thể trở thành tư vấn viên BHNT
  • đồng thời tỷ lệ đào thải cũng rất cao; chỉ khoảng ít hơn 20% tư vấn viên ở lại với nghề sau 1 năm
  • cần cung cấp cho khách hàng đầy đủ thông tin: lợi và hại, được và mất, những rủi ro khi tham gia BHNT
  • cần có kỹ năng bán hàng, đeo bám, mặt dày... để có thể theo đuổi được nghề này
  • muốn đi lâu dài vẫn phải có cái tâm và kỹ năng bán hàng; thiếu 1 trong hai sẽ khó thành công
Ngoài trải nghiệm chạy grab ra thì 3 cái còn lại em thấy để thành công đều cần phải có:
- kiến thức: có được thông qua việc học hỏi
- kỹ năng: được xây dựng trong quá trình cọ xát thực tế
- trải nghiệm: nhảy vào mới biết được; người trong hố xí và người đứng ngoài có cái nhìn hoàn toàn khác nhau

Một vài trải nghiệm cá nhân chia sẻ cùng cccm; không đúng chủ đề của thớt cho lắm nhưng em hi vọng góp vui dc vài trống canh.
Món grap cụ ko tính đến hao mòn của xe ô cậu à

vieteuro

Xe container
Hôm trước về quê ăn giỗ, em hóng được chuyện từ cô chú - chứ không phải của em ạ :
MỞ XƯỞNG MAY
  • Cô chú em ở quê rất chăm chỉ, cô là công nhân may giỏi nhiều năm kinh nghiệm, chú XKLĐ bên Đài. Chú ấy đặc biệt có ý chí kinh doanh.
  • Sau 6 năm XKLĐ, tầm 2015 chú về nước và cùng cô mở xưởng may. Ảnh hưởng từ phong cách chỉnh chu bên Đài, chú em lặn lội lên Hà Nội, gặp hẳn công ty thời trang công sở V*, xin làm gia công và được chấp nhận.
  • Năm đầu tạm ok, tới năm thứ 2, bên Cty V* ra điều kiện phải mở rộng xưởng, ép tăng sản lượng lên x2, nếu không dừng hợp tác :amazed:.
  • Chú ấy nghĩ kỹ, lúc đầu định vay mượn tăng quy mô, nhưng sau thấy rủi ro quá bèn dừng lại. Về sau chuyển qua may đồng phục nhưng cũng không thành công. Và lại tiếp tục XKLĐ bên Đài mấy năm.
  • Giờ về đã thấy chú chuyển sang làm thầu xây dựng rồi
Kinh nghiệm rút ra: Bơi cùng mấy Cá mập không hề dễ dàng :-ss
Làm món đồng phục mà còn không được à cụ

The Fishman

Xe tải
Em thái nem Mợ noob ngày bình bình cũng được triệu (mùa nóng)mùa đông thì được dăm trăm =))
Cụ fun quá
Làm KD lại không quan tâm tới đầu ra, vậy nhập vào để ngắm chơi thôi à cụ :
Ở HN cụ biết xưởng/nhà máy nào nhận mua hàng phế liệu giá cao thì mong cụ chỉ giúp ạ.
Đội ơn cụ!

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chớt mất, kaka. Cụ cứ lói quá

vieteuro

Xe container
Cụ fun quá
Làm KD lại không quan tâm tới đầu ra, vậy nhập vào để ngắm chơi thôi à cụ :
Ở HN cụ biết xưởng/nhà máy nào nhận mua hàng phế liệu giá cao thì mong cụ chỉ giúp ạ.
Đội ơn cụ!
Cụ mở ra và phân loại
Nhôm
Đồng
Sắt vụn
Vỏ bao
Giấy
Bìa các tông
Em cho số đầu mối thu mua theo từng loại

Manhpd

Xe cút kít
Non lắm. Thế thì đến mùa quýt cũng không ngẩng mặt lên nhìn đời được. Kiếm con vợ thầu dầu thì đời lại nở hoa ngay cụ ơi :))
Cơ hội gặp còn chả có kìa cụ Sản ơi. ~X(

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy tình hình khởi sắc mà nhỉ. Phố em nhà nào cho thuê là hết sạch. Giá cũng có rẻ đâu.

caisua

Xe lăn
Nhà cun cho thuê ở khu nào ạ. Em có 2 căn ở Mỹ Đình, liệu làm cái này có ăn thua k ạ
Em cũng có 1 căn 3PN ở Tố Hữu, khách thuê cứ chả chậm và lắt nhắt mấy năm nay nên có khi em cũng đầu tư làm homestay xem như nào nhỉ

Jeff Hoang

Xe hơi
cái món này bh cá kiếm lắm, vợ cụ có dạy online ko
tuyển sinh qua instagram cực kì hữu hiệu
Cháu không biết thông tin này, cháu cảm ơn c đã cho cháu thông tin ạ, cháu còn non kinh nghiêm lắm, nên cccm có kinh nghiệm gì chia sẻ cho cháu, cháu sẽ học với tiếp thu ạ.
Gấu nhà cháu thỉnh thoảng dịch cabin với dạy ở trung tâm thôi, nên cũng mới chỉ có đồng ra đồng vào thôi ạ.
Bọn cháu được bố mẹ cho cái chữ, chứ cũng tay trắng lên HN lập nghiệp, nhìn thấy các cụ mợ trên này, bọn cháu còn phải phấn đấu dài dài, có nhà có xe là gánh nặng cho những ng trẻ quá cccm ạ, nên vc cháu cũng muốn thử sức ạ.

Để đi dài lâu, vc cháu không muốn dạy online ạ, vì vợ cháu nói dạy online k hiệu quả. Cháu cũng tính, thu tiền của ng học, mà k đem lại giá trị gì cho họ, thì thôi, chứ k thì nó k bền ạ. (Kết quả có thể chưa có IELTS cao, nhưng giá trị phải có)

Cháu định làm nhỏ dần rồi đến to, mở lớp nhỏ trước, rồi dần dần tiến lên. Tuy nhiên, cháu đang mông lung:
- Vc cháu sẽ mang lại giá trị gì cho các bạn học sinh? Khác biệt với các nơi khác ở đâu? Nếu chỉ tiếng anh thì đặc trưng của trung tâm là gì?
- Tuyển sinh như nào? (Quen biết? - Instagram?)

patuana76

Xe container
Tôi kinh doanh sức lao động.
Năm qua, kinh tế cũng khó khăn nên doanh thu cũng không được như năm trước. Còn bán được hàng, không đến nỗi ế thì cũng là tốt rồi.
Khách hàng cũng đôi lúc xin công nợ, nhưng thường không quá 15 ngày. Vậy cũng tạm được.

Honghen2008

Xe container
Cụ cứ hình dung chi tiêu của 1 ng đã 60, không nhậu nhẹt vì phải kiêng rất nhiều thứ, ăn uống thì gấu đã lo, xăng dầu 2b có khi cả tuần vẫn chưa phải đi đổ. Chi tiêu có chăng chỉ là mấy khoản hiếu hỉ tập trung vào cuối năm. Thu nhập thụ động của nhà cháu là cho thuê nhà mặt phố và lãi suất từ tiền gửi NH.
Không ai sướng bằng Cụ🙈

The Fishman

Xe tải
Chỉnh sửa cuối: