[Funland] Năm vừa rồi gia đình CCCM kinh doanh gì và lãi bao nhiêu?

OmegaO9

Xe container
Hôm trước về quê ăn giỗ, em hóng được chuyện từ cô chú - chứ không phải của em ạ :
MỞ XƯỞNG MAY
  • Cô chú em ở quê rất chăm chỉ, cô là công nhân may giỏi nhiều năm kinh nghiệm, chú XKLĐ bên Đài. Chú ấy đặc biệt có ý chí kinh doanh.
  • Sau 6 năm XKLĐ, tầm 2015 chú về nước và cùng cô mở xưởng may. Ảnh hưởng từ phong cách chỉnh chu bên Đài, chú em lặn lội lên Hà Nội, gặp hẳn công ty thời trang công sở V*, xin làm gia công và được chấp nhận.
  • Năm đầu tạm ok, tới năm thứ 2, bên Cty V* ra điều kiện phải mở rộng xưởng, ép tăng sản lượng lên x2, nếu không dừng hợp tác :amazed:.
  • Chú ấy nghĩ kỹ, lúc đầu định vay mượn tăng quy mô, nhưng sau thấy rủi ro quá bèn dừng lại. Về sau chuyển qua may đồng phục nhưng cũng không thành công. Và lại tiếp tục XKLĐ bên Đài mấy năm.
  • Giờ về đã thấy chú chuyển sang làm thầu xây dựng rồi
Kinh nghiệm rút ra: Bơi cùng mấy Cá mập không hề dễ dàng :-ss
Làm món này nếu có nghề, làm nhỏ lẻ vẫn tồn tại được. Nhưng xưởng cũng phải thực sự làm chuẩn thì mới theo được barem của những khách hàng lớn, yêu cầu của họ rất cao và đa dạng.
Còn nếu làm nhỏ thì khó cạnh tranh với xưởng của các cụ dưới Nam Định.

The Fishman

Xe tải
Làm món đồng phục mà còn không được à cụ
món may đồng phục thì có 2 việc khó:
  • Việc không đều, trúng dự án thì làm không kịp thở, còn lại thì ngồi rảnh rỗi.
  • Việc ngoại giao & hoa hồng rất phổ biến. Mà cô chú em chăm chỉ làm ăn chứ không giỏi quan hệ món này. P/s: Không phải cứ chi hh cao mà sẽ trúng đâu nha CCCM.
Nên gồng được thêm nửa năm rồi cũng bỏ ạ.

OmegaO9

Xe container
Cảm ơn cụ/mợ chủ đã chia sẻ, kinh nghiệm rất thực tế.

Em cũng xin chia sẻ những lần (startup thì hơi quá) thất bại của mình

CHUYỆN 1: BUÔN ĐẤT

• 2010 em chuyển vào Đà Nẵng, lúc đó đất vẫn còn sốt và sập sau HN;
  • 2011 em vay tín chấp bank & rủ thằng em góp vốn mua mảnh đất
  • Mua 440tr, lúc đỉnh là 460tr và sau đó đi về nơi xa
Lãi lỗ:
  • Thời điểm bán là 2014 với giá 230tr; lỗ 230tr + lãi bank 3 năm của 180tr
  • 2017 em quay lại thì mảnh đó được bán 1,2 tỷ
Kinh nghiệm rút ra:
  • Không nên thấy người ta ăn khoai mình cũng vác mai đi đào
  • Cần tích lũy kiến thức (tối thiểu) và kinh nghiệm (làm những công việc liên quan ví dụ cò đất) trước khi nhảy vào làm thật
  • Cần xác định xu hướng của thị trường trước khi nhảy vào
CHUYỆN 2: CHỨNG KHOÁN

• 2016 cu em nhờ mở tk ở VN Direct do nó mới ra trường xin vào đó làm cần chạy chỉ tiêu
  • Nộp vào 5tr thấy ngon ăn vay mượn bank tín chấp 300tr đập vào
  • thời điểm đó khu Hòa Xuân ĐN mới mở bán, giá từ 3-400tr/lô nhưng em ko mua, xa xôi vậy có khỉ nó ở
Lãi lỗ:
  • Cả vay bank/anh em/bạn bè lẫn bỏ lương/thưởng vào đó em mất khoảng 700tr + trầm cảm + mất tinh thần + gia đình lục đục
Kinh nghiệm rút ra:
  • Cùng kinh nghiệm như BDS ở trên
  • Hạn chế vay để đầu tư/buôn bán những thứ rủi ro cao; có nhiêu xài nhiêu
  • Nếu có vay thì cần giới hạn tỷ lệ, ví dụ tối đa ko quá 20% tổng vốn đầu tư
  • Cần nghĩ đến việc thất bại/cổ phiếu giảm thì chuyện gì sẽ xảy ra; mình sẽ xử lý thế nào hơn là tính đến việc mình sẽ đi du lịch ở đâu, sẽ mua xe gì, xây nhà mấy tầng nếu x3/x4 tài khoản sau một đêm

CHUYỆN 3: CHẠY GRAB

• sau cú sập t4/2018 tài khoản em đã đi về nơi xa, còn lại một đống nợ và một đống tài khoản chứng khoán ở khắp nơi
  • em mượn xe ô tô của ông cậu ruột (xe ông ấy ít đi) để chạy grab từ 8/3/2019 (em vẫn nhớ cuốc đầu tiên của em vào ngày này khi chở vợ chồng khách mới đi ăn ở Vincom về)
  • ngày trong tuần đi làm, tối về chạy đến 11h nghỉ; chạy 2 ngày cuối tuần
  • chạy được gần 1 năm thì Covid ập đến, em chính thức dừng start up
  • Lãi lỗ:
    • em ko nhớ là lãi bao nhiêu nhưng cũng đủ bù 1 phần chi phí hàng ngày cho gia đình
    • 4 tr giấy tờ: phí tham gia HTX (gắn định vị/phí thường niên); học một số chứng chỉ gì em ko nhớ nữa
    • 6tr mua 3 acc grab
  • Kinh nghiệm rút ra:
    • đây là nghề bỏ tiền tấn để nhặt tiền lẻ
    • nên chạy xe dầu, xe xăng phí nhiên liệu rất cao; bào mòn lợi nhuận (xe em chạy là xe xăng)
    • danh chính ngôn thuận sẽ dễ/lợi hơn; tại thời điểm em mượn xe thì xe đã quá 10 năm; grab ko cho đăng ký nữa, nên em phải mua acc của người khác đã nghỉ chạy => mất tiền mua acc; gặp khách nào cũng phải nịnh ko nó report cho tổng đài là bị khóa; mất thời gian/chi phí để gặp chủ app xác thực bằng khuôn mặt trước khi chạy
    • cần xây dựng các mối ruột, lễ tân khách sạn, để có việc họ gọi mình ko qua app đỡ mất phí
    • lái xe cẩn thận, phục vụ chu đáo, đừng lừa khách (đưa vào những nơi chặt chém để ăn tiền hoa hồng chẳng hạn) sẽ được quả ngọt: tiền tip, giới thiệu khách mới

CHUYỆN 4: BÁN BẢO HIỂM

• sau cú viếng thăm của em Cô vi thì em nghỉ chạy grab, chuyển qua bán bảo hiểm nhân thọ
  • em được điểm tối đa trong bài test lấy chứng chỉ hành nghề của Hanwha ^^
Lãi lỗ:
  • được 3tr tiền phí hoa hồng cho hợp đồng BHNT đầu tiên và duy nhất; khách hàng chính là bản thân em
  • kiến thức về BHNT
  • 1 hợp đồng BHNT cho bản thân
Kinh nghiệm rút ra:
  • đây là nghề mà rào cản gia nhập nghành thấp, hầu như ai cũng có thể trở thành tư vấn viên BHNT
  • đồng thời tỷ lệ đào thải cũng rất cao; chỉ khoảng ít hơn 20% tư vấn viên ở lại với nghề sau 1 năm
  • cần cung cấp cho khách hàng đầy đủ thông tin: lợi và hại, được và mất, những rủi ro khi tham gia BHNT
  • cần có kỹ năng bán hàng, đeo bám, mặt dày... để có thể theo đuổi được nghề này
  • muốn đi lâu dài vẫn phải có cái tâm và kỹ năng bán hàng; thiếu 1 trong hai sẽ khó thành công
Ngoài trải nghiệm chạy grab ra thì 3 cái còn lại em thấy để thành công đều cần phải có:
- kiến thức: có được thông qua việc học hỏi
- kỹ năng: được xây dựng trong quá trình cọ xát thực tế
- trải nghiệm: nhảy vào mới biết được; người trong hố xí và người đứng ngoài có cái nhìn hoàn toàn khác nhau

Một vài trải nghiệm cá nhân chia sẻ cùng cccm; không đúng chủ đề của thớt cho lắm nhưng em hi vọng góp vui dc vài trống canh.
Có thất bại nhưng quan trọng là cụ luôn máu làm, cái này mới là đáng quý.

kduc

Xe Cứu Trợ
Em do có bg là 1 xưởng cơ khí full máy gia công chính xác, 1 xưởng gỗ đủ dùng và 1 xưởng sơn tĩnh điện nên mới dám tính đến sx cái này. Em lại học bên đó nên tàu có gì em đều rõ, thấy cái này hay mà ko thương mại đc nên lại càng tính sx
Cái SP của cụ như e là ko dùng, xếp các thứ đi đường nó cứ lọc cọc khó chịu lắm. Cụ nghiên cứu làm cái giá nóc xem sao, e thấy nó đắt một cách vô lý mà chú phỉnh chắc sẽ nới rộng tiếp cái này giống đèn, mặt calang như vừa rồi.
Để đi dài lâu, vc cháu không muốn dạy online ạ, vì vợ cháu nói dạy online k hiệu quả. Cháu cũng tính, thu tiền của ng học, mà k đem lại giá trị gì cho họ, thì thôi, chứ k thì nó k bền ạ. (Kết quả có thể chưa có IELTS cao, nhưng giá trị phải có)

Cháu định làm nhỏ dần rồi đến to, mở lớp nhỏ trước, rồi dần dần tiến lên. Tuy nhiên, cháu đang mông lung:
- Vc cháu sẽ mang lại giá trị gì cho các bạn học sinh? Khác biệt với các nơi khác ở đâu? Nếu chỉ tiếng anh thì đặc trưng của trung tâm là gì?
- Tuyển sinh như nào? (Quen biết? - Instagram?)
Chất lượng, chất lượng và chất lượng thôi cụ ah, cứ con người ta giỏi lên, điểm cao lên là đông thôi. Mà e nghĩ mợ nhà nên đánh mảng cấp 2 cho đông khách.

Jeff Hoang

Xe hơi
Cái SP của cụ như e là ko dùng, xếp các thứ đi đường nó cứ lọc cọc khó chịu lắm. Cụ nghiên cứu làm cái giá nóc xem sao, e thấy nó đắt một cách vô lý mà chú phỉnh chắc sẽ nới rộng tiếp cái này giống đèn, mặt calang như vừa rồi.

Chất lượng, chất lượng và chất lượng thôi cụ ah, cứ con người ta giỏi lên, điểm cao lên là đông thôi. Mà e nghĩ mợ nhà nên đánh mảng cấp 2 cho đông khách.
E cảm ơn cậu ạ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cảm ơn cụ/mợ chủ đã chia sẻ, kinh nghiệm rất thực tế.

Em cũng xin chia sẻ những lần (startup thì hơi quá) thất bại của mình

CHUYỆN 1: BUÔN ĐẤT

• 2010 em chuyển vào Đà Nẵng, lúc đó đất vẫn còn sốt và sập sau HN;
  • 2011 em vay tín chấp bank & rủ thằng em góp vốn mua mảnh đất
  • Mua 440tr, lúc đỉnh là 460tr và sau đó đi về nơi xa
Lãi lỗ:
  • Thời điểm bán là 2014 với giá 230tr; lỗ 230tr + lãi bank 3 năm của 180tr
  • 2017 em quay lại thì mảnh đó được bán 1,2 tỷ
Kinh nghiệm rút ra:
  • Không nên thấy người ta ăn khoai mình cũng vác mai đi đào
  • Cần tích lũy kiến thức (tối thiểu) và kinh nghiệm (làm những công việc liên quan ví dụ cò đất) trước khi nhảy vào làm thật
  • Cần xác định xu hướng của thị trường trước khi nhảy vào
CHUYỆN 2: CHỨNG KHOÁN

• 2016 cu em nhờ mở tk ở VN Direct do nó mới ra trường xin vào đó làm cần chạy chỉ tiêu
  • Nộp vào 5tr thấy ngon ăn vay mượn bank tín chấp 300tr đập vào
  • thời điểm đó khu Hòa Xuân ĐN mới mở bán, giá từ 3-400tr/lô nhưng em ko mua, xa xôi vậy có khỉ nó ở
Lãi lỗ:
  • Cả vay bank/anh em/bạn bè lẫn bỏ lương/thưởng vào đó em mất khoảng 700tr + trầm cảm + mất tinh thần + gia đình lục đục
Kinh nghiệm rút ra:
  • Cùng kinh nghiệm như BDS ở trên
  • Hạn chế vay để đầu tư/buôn bán những thứ rủi ro cao; có nhiêu xài nhiêu
  • Nếu có vay thì cần giới hạn tỷ lệ, ví dụ tối đa ko quá 20% tổng vốn đầu tư
  • Cần nghĩ đến việc thất bại/cổ phiếu giảm thì chuyện gì sẽ xảy ra; mình sẽ xử lý thế nào hơn là tính đến việc mình sẽ đi du lịch ở đâu, sẽ mua xe gì, xây nhà mấy tầng nếu x3/x4 tài khoản sau một đêm

CHUYỆN 3: CHẠY GRAB

• sau cú sập t4/2018 tài khoản em đã đi về nơi xa, còn lại một đống nợ và một đống tài khoản chứng khoán ở khắp nơi
  • em mượn xe ô tô của ông cậu ruột (xe ông ấy ít đi) để chạy grab từ 8/3/2019 (em vẫn nhớ cuốc đầu tiên của em vào ngày này khi chở vợ chồng khách mới đi ăn ở Vincom về)
  • ngày trong tuần đi làm, tối về chạy đến 11h nghỉ; chạy 2 ngày cuối tuần
  • chạy được gần 1 năm thì Covid ập đến, em chính thức dừng start up
  • Lãi lỗ:
    • em ko nhớ là lãi bao nhiêu nhưng cũng đủ bù 1 phần chi phí hàng ngày cho gia đình
    • 4 tr giấy tờ: phí tham gia HTX (gắn định vị/phí thường niên); học một số chứng chỉ gì em ko nhớ nữa
    • 6tr mua 3 acc grab
  • Kinh nghiệm rút ra:
    • đây là nghề bỏ tiền tấn để nhặt tiền lẻ
    • nên chạy xe dầu, xe xăng phí nhiên liệu rất cao; bào mòn lợi nhuận (xe em chạy là xe xăng)
    • danh chính ngôn thuận sẽ dễ/lợi hơn; tại thời điểm em mượn xe thì xe đã quá 10 năm; grab ko cho đăng ký nữa, nên em phải mua acc của người khác đã nghỉ chạy => mất tiền mua acc; gặp khách nào cũng phải nịnh ko nó report cho tổng đài là bị khóa; mất thời gian/chi phí để gặp chủ app xác thực bằng khuôn mặt trước khi chạy
    • cần xây dựng các mối ruột, lễ tân khách sạn, để có việc họ gọi mình ko qua app đỡ mất phí
    • lái xe cẩn thận, phục vụ chu đáo, đừng lừa khách (đưa vào những nơi chặt chém để ăn tiền hoa hồng chẳng hạn) sẽ được quả ngọt: tiền tip, giới thiệu khách mới

CHUYỆN 4: BÁN BẢO HIỂM

• sau cú viếng thăm của em Cô vi thì em nghỉ chạy grab, chuyển qua bán bảo hiểm nhân thọ
  • em được điểm tối đa trong bài test lấy chứng chỉ hành nghề của Hanwha ^^
Lãi lỗ:
  • được 3tr tiền phí hoa hồng cho hợp đồng BHNT đầu tiên và duy nhất; khách hàng chính là bản thân em
  • kiến thức về BHNT
  • 1 hợp đồng BHNT cho bản thân
Kinh nghiệm rút ra:
  • đây là nghề mà rào cản gia nhập nghành thấp, hầu như ai cũng có thể trở thành tư vấn viên BHNT
  • đồng thời tỷ lệ đào thải cũng rất cao; chỉ khoảng ít hơn 20% tư vấn viên ở lại với nghề sau 1 năm
  • cần cung cấp cho khách hàng đầy đủ thông tin: lợi và hại, được và mất, những rủi ro khi tham gia BHNT
  • cần có kỹ năng bán hàng, đeo bám, mặt dày... để có thể theo đuổi được nghề này
  • muốn đi lâu dài vẫn phải có cái tâm và kỹ năng bán hàng; thiếu 1 trong hai sẽ khó thành công
Ngoài trải nghiệm chạy grab ra thì 3 cái còn lại em thấy để thành công đều cần phải có:
- kiến thức: có được thông qua việc học hỏi
- kỹ năng: được xây dựng trong quá trình cọ xát thực tế
- trải nghiệm: nhảy vào mới biết được; người trong hố xí và người đứng ngoài có cái nhìn hoàn toàn khác nhau

Một vài trải nghiệm cá nhân chia sẻ cùng cccm; không đúng chủ đề của thớt cho lắm nhưng em hi vọng góp vui dc vài trống canh.
Cách đây 20 năm em vét cạn túi được 10tr+ vay mở cửa hàng đầu tiên. Sau ngần ấy năm xoay tít thò lò thì cũng nở ra hơn vạn lần. Kết luận cá nhân thì kinh doanh vẫn là kênh tăng trưởng tốt so với các kênh khác tuy hơi mệt. Lúc nào có hứng chia sẻ với các cụ con đường khởi nghiệp của em.

The Fishman

Xe tải
Cách đây 20 năm em vét cạn túi được 10tr+ vay mở cửa hàng đầu tiên. Sau ngần ấy năm xoay tít thò lò thì cũng nở ra hơn vạn lần. Kết luận cá nhân thì kinh doanh vẫn là kênh tăng trưởng tốt so với các kênh khác tuy hơi mệt. Lúc nào có hứng chia sẻ với các cụ con đường khởi nghiệp của em.
Chúc mừng cụ nhé !
Cụ mở mảng gì thế ạ? Lót dép hóng kinh nghiệm & chia sẻ của Cụ ạ !

khanhtx8

Xe tăng
Cái SP của cụ như e là ko dùng, xếp các thứ đi đường nó cứ lọc cọc khó chịu lắm. Cụ nghiên cứu làm cái giá nóc xem sao, e thấy nó đắt một cách vô lý mà chú phỉnh chắc sẽ nới rộng tiếp cái này giống đèn, mặt calang như vừa
Em dùng hơn 1 năm nay với 1 chuyến xuyên việt và ko biết bao chuyến đi vào núi đg xấu như chưa thấy lọc cọc bao giờ cụ ạ. Đồ đc thiết kế fit với box nên ko có tiếng khi xe chạy.

Bản mới em cũng hơi ghê khi toàn sắt, nhưng đọc review của hội tây thì nó cũng nhận xét ko có tiếng kêu, cái gì cũng ok mỗi tội đắt. Bản kia egoe họ bán tầm 1800e ko phổ thông lắm. Giá vn bộ đó chỉ bằng 2/3 cái lều nóc nếu full đồ. Rân chơi chỉ mua thêm tăng và ghế là đủ đồ lên đg

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nói em mới nhớ tròn 20 năm trước em bán con dream được 14tr mở cửa hàng đầu tiên và xoay sở được 1 năm thì dẹp . He he
Chúc mừng cụ nhé !

The Fishman

Xe tải
E làm mảng phát triển thương hiệu và phân phối. Xin phép ko tiết lộ mảng kd vì muốn riêng tư.
vâng. bí mật kinh doanh thì khó mà chia sẻ được rồi.
Nhưng mong được cụ chia sẻ giúp 1 khía cạnh, 1 góc nhìn kinh nghiệm thôi cũng rất quý ạ.

Cảm ơn cụ trước nhé !

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
vâng. bí mật kinh doanh thì khó mà chia sẻ được rồi.
Nhưng mong được cụ chia sẻ giúp 1 khía cạnh, 1 góc nhìn kinh nghiệm thôi cũng rất quý ạ.
Cảm ơn cụ trước nhé !
Cũng ko có gì bí mật cả. Chỉ là em ko muốn bị nhận mặt vì ít nhiều có mặt mũi trong ngành.

caisua

Xe lăn
Năm 2023 em mở cái xưởng mộc để ngâm cứu quả camping box cho xe suv/cuv, tình hình ngâm hơn 1 năm mà vẫn chưa cứu được cái gì nên vẫn vác tiền nhà đội nón ra đường =))

Thêm 1 năm nữa mà vẫn chưa ra được sản phẩm thì em chắc quyết tâm giảm cân rồi quay lại nghề cũ ( em bỏ nghề vì quá béo, huyết áp cao không chịu đc áp lực công việc )

View attachment 8295514
Ý tưởng em thấy hay, Cụ làm để bán hay cho thuê ạ?

Xikar

Xe tăng
- cv hàng ngày của e số 4, hàng hiệu , tỷ suất lợi nhuận 10-15%, đối tượng khách là người giầu hoặc giới mới có tiền muốn thể hiện qua đồ đạc mặc trên ng, 100% khách online qua fb, insta (Fb có hơn 10k follow thật)

- thu nhập từ cổ tức ck đầu tư

- lãi tiết kiệm ; sổ cũ toàn 9% dù ls mới đáo hạn giảm ~5% nhưng vẫn phải để như 1 khoản dự phòng rủi ro
FB của cụ là gì ạ

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em thấy nhà hàng ăn uống là muôn đời thịnh. Hôm qua cơ quan em đi ăn ở một quán có tên bắt đầu bằng chữ Bếp. Chờ rõ lâu, đồ ăn thì cũng đắt vì tính ra ăn vừa phải mà mỗi người gần 500k. Đã thế gọi món lòng còn như hạch. Lòng cũ hôi mà gần 400k/đĩa. Thế mà quán vẫn đông vì nhân viên bảo hôm nay bên em đông nên phục vụ chậm.
Kinh doanh nói chung e thấy nó có duyên. Chữ duyên chỉ là cách nói đơn giản để giải thích người này làm thì đông khách người khác làm thì đìu hiu chả có khách.
Khoản cửa hàng ăn thì đúng là nhu cầu bao h cũng có, nhưng kinh doanh ăn uống thì không phải dễ thậm trí khó hơn các ngành kinh doanh mặt hàng khác vì mặt bằng khá quan trọng.
Mặt bằng đẹp rồi thì thực đơn cũng phải lạ và ngon, giá cả phù hợp với thu nhập khu vực.
Rồi cửa hàng mình mở ra đông khách liệu có bị cửa hàng khác mở gần đó cạnh tranh không ?
Gần nhà em có con phố ăn uống, hàng quán mở rồi đóng liên tục. Có những quán đầu tư khá bài bản từ qc đến nội thất trang trí mà vẫn phải đóng.
Có những quán một thời khách xếp hàng oder đồ mà sau nh cửa hàng khác mở ra cạnh tranh khách cũng vắng dần.

Marble Trans

Xe tăng
Hat nhựa tái sinh ( hoặc các đồ tái sinh khác như lốp ô tô) em thấy hay phết, máy móc bên Tàu đầy, không biết Cụ nào có kinh nghiệm em theo với!
Nhựa tái sinh còn đất sống dài dài, lý do là để bảo vệ môi trường, các nước Âu - Mỹ họ muốn các sản phẩm nhựa phải có tỷ lệ % nhựa tái sinh trong đó, thay vì dùng 100% nhựa nguyên sinh.

The Fishman

Xe tải
Cụ nhà em có cái nhà mặt tiền trên phố, đầu năm cho thuê bán vest may sẵn, được 6 tháng thì nghỉ chuyển địa điểm nhỏ hơn bán online là chính. Mà giá thuê 25m/tháng thôi cũng không trụ được, sau để 2 tháng có người đến thuê tiếp, cũng là quần áo nhưng là hàng hiệu cao cấp.

Nhà này rất thoáng, bảo mở cho con gái tập tành KD hàng thời trang cao cấp. Không quan tâm lãi lỗ, chốt cọc thanh toán gần 2 tháng mới thấy mở. Mở xong nhìn đẹp, sang hết cả cái nhà cụ em. Khách tây đi qua ra vào cũng mát mặt, ngặt nỗi được 3 tháng vẫn đìu hiu như ... mùng 1 tết, có 1 đứa nhân viên ngồi ngáp ruồi đuổi muỗi. Em vẫn trầm trồ nghĩ bụng người giàu có kiểu tiêu tiền khác bọt. Tháng vừa rồi một ngày đẹp trời ngày vẫn bán như mọi ngày bỗng tối hai mẹ con dắt nhau đến gỡ đồ nhét vali mang về. Miệng mếu máo khóc ròng cháu vỡ nợ rồi ôm nhau khóc hu hu trên cửa hàng .... Sau hình như thanh lý hết mấy cửa hàng cho dân chợ đâu đó 400tr.

Đang ngán ngẩm thì bên hàng xóm thấy trả nhà vội cọc luôn thuê lại bán hàng VNXK. Mở cái cửa hàng như ngoài chợ, mất hết sang cái nhà nhưng bù lại khách tây NƯỜM NƯỢP! Vâng không nhầm đâu NƯỜM NƯỢP CCCM Ạ! Đông như trẩy hội, tây nó tưởng hàng VNXK EU USA thật ngờ đâu toàn hàng VNSX xuất khẩu nội địa VN vào mua như vớ được bờ lách phai đây -90% mua xong cười thích thú lắm chụp ảnh khoe phây búc.

Nhưng ngẫm cũng ổn, tây mua đc hàng rẻ mẫu mã đẹp đa dạng. Mình thì có thêm ngoại tệ âu cũng được lời cả đôi bên. Tạm thế ạ còn nhiều chuyện vui em hầu cccm sau.
  • Vậy chắc do vỡ nợ chỗ khác (to hơn nhiều) rồi mới phải buông chỗ thời trang cao cấp này cụ nhỉ? Chứ TT xong 2 tháng mới mở hàng thì kinh rồi.
  • Với em xin mạn phép hỏi tên con phố (nếu được thì em xin thêm tên cửa hàng) chỗ nào mà có lắm Tây vào mua hàng thế ạ?

Em cảm ơn cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Fan gentra

Xe điện
thớt sẽ rất hot vì chủ đề nóng ,ai cũng muốn làm dàu,,,em làm đầu bếp muốn mỏ quán ăn vặt cho gấu nhà làm . đối tượng phục vụ là cấp 2 và 3 ..cái tuối mà tiền tiêu ko biết sót ( xin bố mẹ ). mà phân vân chưa biết mở cái gì ..có cụ nào cùng chung quan điểm không ???:D:D:D:D

The Fishman

Xe tải
thớt sẽ rất hot vì chủ đề nóng ,ai cũng muốn làm dàu,,,em làm đầu bếp muốn mỏ quán ăn vặt cho gấu nhà làm . đối tượng phục vụ là cấp 2 và 3 ..cái tuối mà tiền tiêu ko biết sót ( xin bố mẹ ). mà phân vân chưa biết mở cái gì ..có cụ nào cùng chung quan điểm không ???:D:D:D:D
Cụ tự trả lời luôn rồi còn hỏi gì nữa :D
Đồ ăn vặt cho các cháu teen thì quanh quẩn chỉ có thế:
  • Truyền thống: Xúc xích, khoai tây chiên, bánh khoai, bánh chuối
  • Hiện đại: Trà sữa.
P/s: Năm rồi các chủ nhận nhượng quyền Mixue kêu như vạc. Hôm rồi em thấy Mixue đồng loạt căng băng rôn trà sữa 35k/2 cốc (???) Tự hỏi như vậy thì lời lãi kiểu gì. Và quan trọng hơn là chất lượng kiểu gì?