[Funland] Năm tới sẽ có 4 bộ sách giáo khoa

motthoidongbim

Xe điện
Quê em nghe nói còn có vụ sân sau của sếp Gd mở trung tâm TA và ép hs phải học TTTA đó. C2 thì phhs phản đối nên thôi. Còn c1 vẫn tiếp diễn nên mọi người đang ý kiến tiếp.

congchi

Xe điện
Nhiều gia đình ở quê, cũng không có tiền mua sách đâu cụ. Nhà 2-3 đứa trẻ đi học, mỗi năm 1 đứa 1-2 bộ sách, vậy cũng phải chi đến gần chục triệu tiền sách đầu năm học cho các cháu đấy.
Bác điêu vừa thôi.
E mới mua full bộ SGK lớp 10 cho thằng cu (cả sách tham khảo, bài tập gì đấy) hết 660k, nó làm cho cả đống. Sách GK rẻ thôi rồi so với mấy cuốn khác ngoài tiệm.

hieukon

Xe container
ngày xưa sách giáo khoa còn xin lại khóa trên dùng lại, hoặc mua ở bất kỳ hiệu sách nào cũng đc

giờ thì phải mua qua nhà trường, mà đã mua qua nhà trường thì kiểu j chả có hoa hồng.

mà đã có hoa hồng thì phải tìm mọi cách để hoa hồng là tối đa, mà k ai soi đc....

cái bộ này e thấy nh vấn đề thực sự. cuối cùng thì hỏng bọn trẻ, hỏng cả tương lai đất nước.

Xe bọ xít

Xe container
Xã nhà em không bao giờ đi họp phụ huynh, hôm rồi có cuộc họp bất thường, té ra là cả lớp được "vận động" để mua thêm sách nó gọi là sách bổ trợ. Lão ấy về kêu với em cả tối, nghe nhức cả đầu. Mà công nhận sao bây giờ lắm thể loại sách giáo khoa bổ trợ tham khảo thế các cụ. Không mua không được, mà mua thì ko có tiền.

Em xin làm thơ như các cụ ngày xưa. Câu mở đầu như sau. Tiếp theo mời các cụ tiếp tục :(.

Thứ nhất là loạn giáo khoa.
Chắc nhà cụ năm nay mới bắt đầu có hs đi học lớp 1 à

PhongFood

Xe điện
Xã nhà em không bao giờ đi họp phụ huynh, hôm rồi có cuộc họp bất thường, té ra là cả lớp được "vận động" để mua thêm sách nó gọi là sách bổ trợ. Lão ấy về kêu với em cả tối, nghe nhức cả đầu. Mà công nhận sao bây giờ lắm thể loại sách giáo khoa bổ trợ tham khảo thế các cụ. Không mua không được, mà mua thì ko có tiền.

Em xin làm thơ như các cụ ngày xưa. Câu mở đầu như sau. Tiếp theo mời các cụ tiếp tục :(.

Mới đầu năm học mà họp bất thường là sao mợ? Lần sau mợ đừng kêu lão ấy đi họp bất thường nữa :))

sakai_yo

Xe lăn

Không có khái niệm SGK bổ trợ tham khảo nhé. SGK là SGK, sách tham khảo là sách tham khảo. SGK là những quyển như Toán, Ngữ văn, kể các sách bài tập cũng không gọi là sgk, các loại khác xếp vào sách tham khảo. Sách tham khảo thì xưa nay vẫn nhiều chứ chả phải bây giờ.
Em cũng thấy một số trường yêu cầu mua những quyển như: cùng em học Toán, TV, Toán dành cho buổi học thứ 2 vvv
Tóm lại là cứ cuối năm hoặc hè phụ huynh nhớ đừng bỏ sót việc đăng ký mua sách theo trường nhé, đừng có dại mà tự mua.

theanh90

Xì hơi lốp
Bác điêu vừa thôi.
E mới mua full bộ SGK lớp 10 cho thằng cu (cả sách tham khảo, bài tập gì đấy) hết 660k, nó làm cho cả đống. Sách GK rẻ thôi rồi so với mấy cuốn khác ngoài tiệm.
1 là so với thu nhập người dân thành thị thì giá sách chỉ bằng mấy bữa bia, còn so với ở quê thì nó bằng cả tháng tiền ăn là thật.
2 là sgk 1 năm bán mấy triệu bản, không cần pr quảng cáo, không lo không có người mua, chứ đem so sách thương mại thông thường họ phải tính nhiều loại chi phí khác.
về ý kiến khác:
chính bộ gd nói sgk là sách tham khảo, gv coa quyền dạy ngoài sgk vậy thì cứ in cái khung chương trình cho học sinh đọc cũng đc. Nhưng đấy chỉ là nói mõm, bao biện cho chất lg làm sách kém. Chứ có thằng nào rời đc sách giáo khoa để dạy.
ông nào kêu có sgk bản pdf miễn phí đó để bao biện cho tính chất xh của sgk. Vậy coa đơn vị in miễn phí sgk rồi tặng học sinh nghèo có đc không hay chụp cho người ta tội in sách lậu luôn?

btw: đứng ở góc độ người dân, nhiều người không chịu tác động trực tiếp thì người ta không thấy khó còn người nghèo, người học - dạy học trực tiếp ai cũng kêu.

Kimquy

Xe tải
E thấy nhiều cụ ko hiểu mô tê gì cứ nhảy vào phê phán như đúng rồi!
Việc có xã hội hóa sách giáo khoa là để tránh độc quyền, tạo cạnh tranh lành mạnh, các bộ sách này đều đã được BGD phê duyệt nên mỗi trường có thể chọn bộ sách phù hợp để dạy. Việc này đã thực hiện mấy năm nay rồi chứ có phải mới đâu.

Daigiadinh

Xe máy
Không có khái niệm SGK bổ trợ tham khảo nhé. SGK là SGK, sách tham khảo là sách tham khảo. SGK là những quyển như Toán, Ngữ văn, kể các sách bài tập cũng không gọi là sgk, các loại khác xếp vào sách tham khảo. Sách tham khảo thì xưa nay vẫn nhiều chứ chả phải bây giờ.
Em cũng thấy một số trường yêu cầu mua những quyển như: cùng em học Toán, TV, Toán dành cho buổi học thứ 2 vvv
Tóm lại là cứ cuối năm hoặc hè phụ huynh nhớ đừng bỏ sót việc đăng ký mua sách theo trường nhé, đừng có dại mà tự mua.
Con em chỉ có năm đầu tiên của lớp 1 năm 2021-2022 là em lơ ngơ đăng kí mua. Sau đó em toàn xin và tự mua. Năm nay một bạn lớp 3, 1 bạn lớp 1 cũng vẫn sách xin, tự mua những quyển bài tập và sách cũ bị viết nhiều.
Không thiếu gì các kênh để mua, em mua ở Edubook, mua Shopee, mua Lazada, mua sách Tiếng Anh ở web chuyên bán sách Tiếng Anh.
Con em học sinh xuất sắc, em không sợ con bị trù gì cả. Nhà em không thiếu tiền nhưng em thấy lãng phí.

keomutvuive

Xe điện
Ko đưa thằng nào tiêm thì e chưa tin vào công cuộc đốt lò

sakai_yo

Xe lăn
Con em chỉ có năm đầu tiên của lớp 1 năm 2021-2022 là em lơ ngơ đăng kí mua. Sau đó em toàn xin và tự mua. Năm nay một bạn lớp 3, 1 bạn lớp 1 cũng vẫn sách xin, tự mua những quyển bài tập và sách cũ bị viết nhiều.
Không thiếu gì các kênh để mua, em mua ở Edubook, mua Shopee, mua Lazada, mua sách Tiếng Anh ở web chuyên bán sách Tiếng Anh.
Con em học sinh xuất sắc, em không sợ con bị trù gì cả. Nhà em không thiếu tiền nhưng em thấy lãng phí.
Vâng cụ có nhiều thời gian, kinh nghiệm thì cứ tự mua chứ em chịu. Lại đặt mỗi nơi 1 quyển nữa thì thôi, tiền ship quá tội. Em thì dính 1 năm duy nhất tự mua sau phải chạy mấy nhà sách mới đủ, từ đó em kiếu.

theanh90

Xì hơi lốp

Thích Nói Phét

Xe điện
Sách giờ bắt mua nhiều quá xá :))

Bang lang

Xe điện
ngày xưa sách giáo khoa còn xin lại khóa trên dùng lại, hoặc mua ở bất kỳ hiệu sách nào cũng đc

giờ thì phải mua qua nhà trường, mà đã mua qua nhà trường thì kiểu j chả có hoa hồng.

mà đã có hoa hồng thì phải tìm mọi cách để hoa hồng là tối đa, mà k ai soi đc....

cái bộ này e thấy nh vấn đề thực sự. cuối cùng thì hỏng bọn trẻ, hỏng cả tương lai đất nước.
Em thấy mua ở trường rẻ hơn mua ngoài đấy cụ. Vở ở trường con em giấy cũng đẹp hơn ở ngoài. Vì trường con em học lẫn kiểu môn này học Cánh diều, môn này học Kết nối trí thức nên tốt nhất là mua luôn cho lành.
Thực ra đi mua sách hay truyện ở ngoài cũng thường được chiết khấu 20-50% so với giá bìa. Riêng sách Sk thì lại ko thấy các cửa hàng ck, do vậy nhà trường họ mua số lượng lớn thế cũng được ck 25-30% là chuyện thường và em thấy họ ko bán cao hơn so với giá bìa là ok rồi. Phần đấy coi như có thêm thu nhập cho các Thầy cô, cứ coi như đơn vị kinh doanh đi, mua bán phải có lãi chứ. Nhà trường cũng ko ép buộc mua sách mà.

toyennha

Xe lăn
Đ.M Hàn Nó mua sách của Nhật về dạy. Giờ nó sắp hơn Nhật rồi và đã năng động hơn Nhật. Giờ các ông mua sách của Hàn về dạy đi.

“Non sông Việt Nam có trở nên tươi đẹp hay không, dân tộc Việt Nam có bước tới đài vinh quang để sánh vai với các cường quốc năm châu được hay không, chính là nhờ một phần lớn ở công học tập của các em”.

Đó là lời của Chủ tịch Hồ Chí Minh trích trong “Thư gửi học sinh nhân ngày khai trường đầu tiên của nước Việt Nam Dân chủ cộng hòa”, ngày 5-9-1945.