[Funland] Năm tới sẽ có 4 bộ sách giáo khoa

GloryJack

Xe container
Em nghĩ là phải có lý do gì đó (có vẻ chính đáng) thì các cấp mới duyệt cho in thế này chứ? In ra rồi sử dụng thế nào? Địa phương nào thích dùng loại gì thì dùng ah? Thế rồi các lớp 2-3-4-5...sau này cũng có món sgk kiểu Buffet thế này ah? Tiến tới mỗi địa phương có trường ĐH riêng cho nó phù hợp với quá trình đào tạo liên tục phỏng các cụ? Trên này có cụ nào trong ngành giải thích hộ em cái
Cuối cùng giáo viên là người khổ nhất vì đã bao nhiêu việc và trách nhiệm bổ lên đầu, giờ lại thêm việc cập nhật đào tạo theo SGK mới... và học sinh, con em chúng ta lại là người chịu hậu quả cuối cùng...

phanthanh200

Xe tăng
Lại lôi trẻ con ra làm chuột bạch.

Chíu ù

Xe tăng
Tìm mãi không ra lý do gì mà phải dùng 4 loại khác nhau ?
Chắc Hà nội ngàn năm văn vở phải riêng một bộ hử :-??

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Theo em hiểu thì 4 bộ này mỗi chỗ sẽ học 1 kiểu, ai có gì học nấy. Cụ có nghe từ bình dân học vụ chưa? Khi chuyên nghiệp chính quy thì dùng 1 loại thôi nhưng khi chưa chính quy ta sẽ trở về thời kỳ bình dân học vụ. Ai có sách to đọc sách to, ai có vở ô ly viết vở ô li ko thì ta viết vào giấy A4. Thế này cũng hay đấy. Em ủng hộ vì sang năm con em học lớp 2 òi.
Do trường quy định, mà trường do sở. nên phải chia chác thị phần từ bộ

GloryJack

Xe container
Do trường quy định, mà trường do sở. nên phải chia chác thị phần từ bộ
Theo em nghe dc thì do Sở quy định về trường, sở quyết định các trường trong phạm vi quản lý sẽ theo bộ SGK nào. Chỉ khổ GV thôi!

bomon

Xe tăng
Cái này là xu hướng văn minh mà, OF cũng nhiều cụ bảo thủ nhỉ. Bộ chỉ quản lý chuẩn kiến thức, viết sách và lựa chọn sách là cách dạy thế nào thì để trường hoặc sở chủ động cũng là tự do hơn. Làm sai chửi, làm đúng chửi, ngồi im cũng chửi ầm ĩ, phương án nào bị chửi ít nhất nhỉ.

GloryJack

Xe container
Cái này là xu hướng văn minh mà, OF cũng nhiều cụ bảo thủ nhỉ. Bộ chỉ quản lý chuẩn kiến thức, viết sách và lựa chọn sách là cách dạy thế nào thì để trường hoặc sở chủ động cũng là tự do hơn. Làm sai chửi, làm đúng chửi, ngồi im cũng chửi ầm ĩ, phương án nào bị chửi ít nhất nhỉ.
Em mở thớt muốn các cụ trong ngành giải thích rõ để anh em đỡ chửi! Không rõ ràng minh bạch ăn chửi là đúng rồi còn gì!

duytrinh85

Xe điện
Chia buồn với các cháu 5 tuổi.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Văn minh như tụi nước ngoài thì in sách là tiền túi tư nhân, cạnh tranh sách được học khu nào chọn thì học khu trả tiền
Còn sách giáo khoa VN thì đều do Nhà xuất bản GD VN in, tức là tiền NN

2 việc khác nhau hoàn toàn

bomon

Xe tăng
Văn minh như tụi nước ngoài thì in sách là tiền túi tư nhân, cạnh tranh sách được học khu nào chọn thì học khu trả tiền
Còn sách giáo khoa VN thì đều do Nhà xuất bản GD VN in, tức là tiền NN

2 việc khác nhau hoàn toàn
Ý cụ là lo lắng tiền của nhà nước để in sách là phí phạm, hay là lo nxb gd độc quyền ăn hết tiền mua sách của dân. Cụ ở bển à, SGK ở mình hs phải bỏ tiền túi mua mà. Mà thông tin đều do NXB GD là sai nhé, phần lớn thôi, vẫn có nhóm Cánh Diều, NXB của ĐH Sư phạm Hà Nội/HCM.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là lo lắng tiền của nhà nước để in sách là phí phạm, hay là lo nxb gd độc quyền ăn hết tiền mua sách của dân. Cụ ở bển à, SGK ở mình hs phải bỏ tiền túi mua mà. Mà thông tin đều do NXB GD là sai nhé, phần lớn thôi, vẫn có nhóm Cánh Diều, NXB của ĐH Sư phạm Hà Nội/HCM.
Cụ đọc mà không hiểu à cụ?

Sách giáo khoa bên nó in tự do tư nhân, học khu có quyền chọn lựa những bộ sách nào là tốt nhất, và chỉ trả tiền cho cái tốt đó. Tức tiền NN trả nhưng có sự cạnh tranh chất lượng về SGK
SGK VN in là do NN in (Nhà xuất bản GD VN), tốt hay xấu thì vẫn phải tiêu thụ cho hết, tiền in sách là NN trả nhưng không có sự cạnh tranh về chất lượng

Hiểu chửa cụ?

Cụ đọc cho kỹ tiêu đề bài, 4 bộ sách đều do "Nhà xuất bản GD VN" xuất bản, tức toàn bộ là tiền NN:
"4 bộ sách giáo khoa do Nhà xuất bản Giáo dục Việt Nam bao gồm: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cùng học để phát triển năng lực; Vì sự bình đẳng và dân chủ trong giáo dục."

Chỉnh sửa cuối:

cucnguyen2186

Xe hơi
Xã nhà em không bao giờ đi họp phụ huynh, hôm rồi có cuộc họp bất thường, té ra là cả lớp được "vận động" để mua thêm sách nó gọi là sách bổ trợ. Lão ấy về kêu với em cả tối, nghe nhức cả đầu. Mà công nhận sao bây giờ lắm thể loại sách giáo khoa bổ trợ tham khảo thế các cụ. Không mua không được, mà mua thì ko có tiền.

Em xin làm thơ như các cụ ngày xưa. Câu mở đầu như sau. Tiếp theo mời các cụ tiếp tục :(.

Thứ nhất là loạn giáo khoa.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Xã nhà em không bao giờ đi họp phụ huynh, hôm rồi có cuộc họp bất thường, té ra là cả lớp được "vận động" để mua thêm sách nó gọi là sách bổ trợ. Lão ấy về kêu với em cả tối, nghe nhức cả đầu. Mà công nhận sao bây giờ lắm thể loại sách giáo khoa bổ trợ tham khảo thế các cụ. Không mua không được, mà mua thì ko có tiền.

Em xin làm thơ như các cụ ngày xưa. Câu mở đầu như sau. Tiếp theo mời các cụ tiếp tục :(.

Điện 1 nhà cung cấp thì độc quyền, sách nhiều nhà thì loạn :D viễn thông 3,4 thằng thì có vẻ vừa :D

Một ông V/a có thể liên kết chặt chẽ mấy bộ với hàng chục cơ quan ban ngành độc lập...

Nhà sách nhà giáo thôi ăn thua gì đâu, cùng bộ đục thì dễ xly mà...

Giang đại tá

Xe buýt
Điện 1 nhà cung cấp thì độc quyền, sách nhiều nhà thì loạn :D viễn thông 3,4 thằng thì có vẻ vừa :D
sách nhiều nhà cung cấp em thấy tốt đấy chứ, rất cạnh tranh, quan trọng là mấy ông cầm đầu.

phuongmit

Xe cút kít
K có tiền mua sách là bốc phét, chỉ là cay k muốn mua thôi :)) sách tham khảo k mua cũng chả ai bắt ép mà nói k mua k dc ;))

MrMilan

Xe điện
Do tư nhân hóa sách giáo khoa thôi :D

Giang đại tá

Xe buýt
K có tiền mua sách là bốc phét, chỉ là cay k muốn mua thôi :)) sách tham khảo k mua cũng chả ai bắt ép mà nói k mua k dc ;))
Nhiều gia đình ở quê, cũng không có tiền mua sách đâu cụ. Nhà 2-3 đứa trẻ đi học, mỗi năm 1 đứa 1-2 bộ sách, vậy cũng phải chi đến gần chục triệu tiền sách đầu năm học cho các cháu đấy.