[Funland] Nam sinh lớp 8 bị bạn dập vùng kín vào cột cờ

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ bảo đây là trò nghịch dại nhưng hậu quả nhỏ. Xin lỗi chứ đấm nhau vỡ đầu hay đẩy nhau ngã gãy tay còn k nguy hiểm bằng cái trò này

hxduong

Xe lăn
Các cụ mợ xem phim Cô Gái đến từ hôm qua của nhà văn Nguyễn Nhật Ánh viết kịch bản ấy. Có trò bọn con trai tóm lại rồi tụt quần ra giữa lớp. Trò này hồi lớp 10 bọn em hay làm. Đứa con trai nào yếu đuối hay bị bắt nạt kiểu này. Cay nhất luôn. Đứa nào bị tụt quần xong cũng ngượng chín người, có khi còn bỏ học vài buổi. Sau bọn em cũng thấy trò này nghịch ngu quá nên không diễn lại năm lớp sau.
Em không bắt nạt ai bao giờ, năm lớp 8 em cũng là nạn nhân như cụ nói. Đúng là lúc ấy em rất xấu hổ, nhưng em nhanh tay cầm được 1/4 viên gạch (em ở quê, thời ấy gạch đá, đầu mẩu gỗ rất nhiều) phang thẳng vào má chỗ gần hàm thằng cầm đầu nhóm bắt nạt em. Máu toé ra loe loét, từ ấy em không còn bị bắt nạt nữa.

Thằng cầm đầu ấy giờ vẫn xấu tính, vẫn còn vết sẹo to ở má mà em tặng nó. Gặp ngoài đường em vẫn cười khẩy chứ chả chơi bời gì.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Tối qua e cũng xem thời sự và thấy các nơi làm quá lên, em có thốt ra câu lúc xem" trẻ con nó đùa nhau có cái méo gì mà cứ làm to chuyện", Bố mẹ thì coi con như cục vàng, nhà trường thì sợ dư luận, cấp trên thì tỏ ra... Cái này chỉ cần kiểm điểm nhẹ nhàng trước lớp, các bé xin lỗi nhau vì đùa hơi quá làm bạn sợ, thế là xong. Xịt mịa, lại còn đình chỉ học mấy đứa 13-14 tuổi cho an dân. E 7x đây, ngày cấp 1, 2 e lớp tr toàn chia quân 2 bên oánh nhau, đạp ngựa,... tóe máu mũi, bọn con gái ko dc chơi cùng chúng nó đóng cửa lớp lại chia 2 phe bóp ti nhau inh om. Nếu bây giờ chắc bị đuổi mịa nó học mất.
Đạp toé máu mũi k là gì so với vỡ bi ông ạ

tung5917

Xe điện
Em không bắt nạt ai bao giờ, năm lớp 8 em cũng là nạn nhân như cụ nói. Đúng là lúc ấy em rất xấu hổ, nhưng em nhanh tay cầm được 1/4 viên gạch (em ở quê, thời ấy gạch đá, đầu mẩu gỗ rất nhiều) phang thẳng vào má chỗ gần hàm thằng cầm đầu nhóm bắt nạt em. Máu toé ra loe loét, từ ấy em không còn bị bắt nạt nữa.

Thằng cầm đầu ấy giờ vẫn xấu tính, vẫn còn vết sẹo to ở má mà em tặng nó. Gặp ngoài đường em vẫn cười khẩy chứ chả chơi bời gì.
Công nhận cái trò tụt quần nhau giữa lớp có mặt bọn con gái là nghịch ngu nhất. Mấy đứa mà bị tụt quần đến bây giờ vẫn căm và không thấy đi họp lớp hoặc tham gia vào nhóm zalo của lớp nữa.

hxduong

Xe lăn
Công nhận cái trò tụt quần nhau giữa lớp có mặt bọn con gái là nghịch ngu nhất. Mấy đứa mà bị tụt quần đến bây giờ vẫn căm và không thấy đi họp lớp hoặc tham gia vào nhóm zalo của lớp nữa.
Em vẫn chơi & tham gia bình thường với lớp, chỉ là không chơi bời gì với mấy thành phần xấu tính kia thôi.
Kể thêm với cụ là sau vụ tụt quần & phang gạch, nhà thằng kia cũng muốn ăn thua đủ, nhưng mà sau bố mẹ hắn thấy không ăn được nên thôi.

tung5917

Xe điện
Em vẫn chơi & tham gia bình thường với lớp, chỉ là không chơi bời gì với mấy thành phần xấu tính kia thôi.
Kể thêm với cụ là sau vụ tụt quần & phang gạch, nhà thằng kia cũng muốn ăn thua đủ, nhưng mà sau bố mẹ hắn thấy không ăn được nên thôi.
Ngoài cái vụ tụt quần này làm 2 đứa lớp cấp 3 của em mất hút còn các vụ đánh nhau sứt đầu mẻ trán đều làm hoà được, bây giờ vẫn vui vẻ gặp nhau.

Forever One Love

Xe container
Cái dở nhất là cứ động đến nhà trường, giao viên là CĐM như lên đồng, nên họ mặc, dạy đủ số tiết, đủ giáo án là xong.
Giáo dục luôn đi đôi với rèn luyện: thể chất, tinh thần và nề nếp/ kỷ cương, làm không toàn diện lac hỏng.
Em đã có thời gian công tác cùng các trường nên thấy các em quá thiệt thòi, không biêt chơi gì, không đủ chỗ chơi.
Một SP của bọn em đã đc nhiều trường áp dụng: family (sport) day: để chuẩn bị ngày chính hội, trước đó các thành viên trong gia đinhc phải cùng nhau "làm việc tốt" để nhận những bông hoa tốt: chạy bộ, đạp xe, dọn nhà... (làm việc nhà/ cá nhân đc 1 điểm, làm việc Xã hội đc nhân đôi, làm gì thì làm nhưng phải cả gia đình), đến ngày hội bắt đầu thi xem ai đc nhiều hoa tốt. Trong tháng đó bỏ trẻ chả có thời gian để nghịch dại, bố mẹ cũng khoái... nhưng vẫn nhiều ngươi kêu làm màu

Em tính vodka cụ mà không được.
Sản phẩm của cụ thật hữu ích nhưng không phải nhà trường nào cũng dùng được vì liên quan đến kinh phí và nhiều PH cho rằng đó chỉ là trò làm màu, nhiều PH khác thấy ok nhưng không có thời gian để cùng con làm những việc đó.

Ngay trong topic này thôi: vấn đề em đặt ra là “làm cha mẹ thì đã và sẽ rút ra kinh nghiệm gì để dạy con” thì đa số các còm vẫn là phê phán nhà trường mà quên mất việc mình phải dạy con mình như thế nào. Cái tâm lý đổ lỗi, quy trách nhiệm vẫn là tâm lý chung.

Rất tiếc là đến thời đại này rồi, OF cũng quy tụ nhiều thành viên có hiểu biết xã hội nhưng nhiều cụ vào thread này vẫn cho cái trò ngu xuẩn kia là bình thường thì cũng đến chịu các cụ. Các cụ như thế thì dạy con cháu kiểu gì? Hay "chúng mày cứ chơi đi, không sao đâu". Đến khi xảy ra chuyện gì thì "cháu nó ở nhà ngoan lắm.
Thỉnh thoảng bệnh viện lại phải cấp cứu ca thủng trực tràng vì bị bạn ngu dựng ngược bút khi nạn nhân đang ngồi xuống. Một bác sĩ Việt Đức đã phải lắc đầu ngao ngán " ngu thôi đừng ngu quá", sau khi mổ cấp cứu cho 1 ca bị bạn găm nguyên cây bút ở lưng khi chơi đùa trên lớp. Cây bút găm vào tủy sống. Cậu học sinh giữ được tính mạng, hình hài nhưng bị liệt toàn thân vĩnh viễn. Ai đền tương lai cho cậu bé?
:)) hồi trẻ trâu chả nghịch này mãi rồi có vẹo gì, giờ toàn con vàng con bạc nghe kinh vl, học sinh nó ngu là đúng rồi, hồi trc trèo cây còn ngã lộn cả cổ, trượt tay trượt cầu thang gãy cả tay, sao mấy trò đó chả bao giờ chấm dứt, lứa nào cũng thế, có chăng giờ trường bé như cái lỗ mũi chả có cây mà trèo nữa thôi

Forever One Love

Xe container
E ko đồng tình với cụ coi đó chỉ là trò đùa. Cụ ko thể lấy cái nhãn quan của thời cụ áp vào thời nay. Trong trường hợp con của cụ, trường đã mời cả công an lên. Nên sự việc rất to chứ ko phải là ko. Vậy với sự việc của đứa trẻ khác ko phải con cụ, cụ lại nói đó chỉ là trò đùa. Còn cách xử lí cuối cùng vẫn là giảng hoà và nhận lỗi thôi. Đó là cách tốt đẹp nhất. Nhưng ko phải đứa trê nào cũng gia đình có điều kiện, hay nhiều anh e để mà bênh vực. Họ hàng đông để mà bênh. Nên nhiều khi rất thiệt thòi, và nhà trường nên có biện pháp chứ ko phải làm ngơ. Nếu ko có phản ảnh từ phụ huynh liệu các trường hợp tương tự sẽ bị lờ đi hay đc giải quyết
Có thể là ác ý, cũng có thể đó là trò đùa cụ ạ, nhưng đùa dại và có thể gây hậu quả nghiêm trọng. Vấn đề vẫn nằm ở nhận thức của trẻ con để phân biệt được thế nào là đùa, thế nào là “xâm phạm thân thể” người khác, nhận thức được hành vi được phép và không được phép làm đối với người khác. Đó mới là vấn đề!

Cụ ơi tuỳ mức độ trêu, đánh đập hay dùng dao kiếm đều có cách giải quyết cụ nhé. Có việc xử lí nội bôk trường, có trường hơpk phải nhờ công an. Còn cụ nói theo kiểu đỏ đỏ đen đen. Kệ nó đi ko làm gì được đâu thì e ko đồng ý
Cụ nói xử lý 1 cách chung chung trong khi cụ TorienT đã hỏi tới cùng là xử lý thế nào thì cụ không trả lời được.
Nói về giải quyết, hình thức xử lý cao nhất của nhà trường là đình chỉ học có thời hạn, kết hợp với giáo dục đạo đức để học sinh nhận thức rõ vấn đề… thì trong tình huống này nhà trường đã làm rồi. Vậy còn có thể làm gì tốt hơn nữa?

Nhưng cuối cùng giải quyết xong nhưng nhận thức của HS không thay đổi thì sự việc sẽ tiếp diễn… Vậy nên cụ nên ngồi lại để suy nghĩ là mình sẽ dạy con về nhận thức như thế nào để tránh những tình huống tương tự hoặc nghiêm trọng hơn hơn là ngồi đây tranh cãi với cụ ấy

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Lại còn nói chuyện luật pháp? Cụ nào muốn luật hoá thì phân tích xem phải viết thế nào, thuộc dân sự hay hình sự, chế tài ra sao, ai có trách nhiệm giám sát thi hành. Đưa lên đây mổ xẻ cùng hoàn thiện

Forever One Love

Xe container
Vẫn làm đến nơi đến chốn, ảnh hưởng đến sức khỏe, tâm lý của cháu nữa. Mọi người đều phẫn nộ trước việc GV có hành vi không phù hợp nơi học đường thì đây cũng vậy. Nhà trường cần tăng cường bảo vệ để có thể ngăn chặn, trấn áp kịp thời và có biện pháp xử lý mang tính răn đe để không tái phạm cũng như lan chuyền tình trạng bạo lực học đường.
Em đang hỏi: là cha mẹ thì đã và sẽ dạy con như thế nào để tránh tình huống cụ ạ. Con mình đẻ ra, mình có trách nhiệm dạy và bảo vệ trước khi yêu cầu các tổ chức khác bảo vệ, vì hôm nay sự việc xảy ra trong trường, ngày mai sự việc có thể xảy ra ngoài trường.

jazzzzz

Xe lăn
Em tính vodka cụ mà không được.
Sản phẩm của cụ thật hữu ích nhưng không phải nhà trường nào cũng dùng được vì liên quan đến kinh phí và nhiều PH cho rằng đó chỉ là trò làm màu, nhiều PH khác thấy ok nhưng không có thời gian để cùng con làm những việc đó.

Ngay trong topic này thôi: vấn đề em đặt ra là “làm cha mẹ thì đã và sẽ rút ra kinh nghiệm gì để dạy con” thì đa số các còm vẫn là phê phán nhà trường mà quên mất việc mình phải dạy con mình như thế nào. Cái tâm lý đổ lỗi, quy trách nhiệm vẫn là tâm lý chung.
Một số thực tế phải nhìn nhận và chấp nhận:
- Học sinh rất hiếu động, luôn dư thừa năng lương và chưa đủ năng lực hành vi để nhận biết những việc gì nên và không nên.
- Cơ sở vật chất nhà trường có hạn, không đủ không gian.
- Cha mẹ bận không có thời gian.
Nhiều người lựa chọn giải pháp tăng thời gian học (học thêm) để đám trẻ "bận", lại có cơ hội đạt cái nọ cái kia nhưng quên mất rằng trẻ cần chỗ để Xả, không có chúng sẽ tự nghĩ ra những trò nghịch dại, cho nên "Người Lớn" phải định hướng cho chúng, các hoạt động đoàn thể rất cần thiết để chúng thỏa sức quậy và xả. Vấn đề là bố mẹ có nhìn nhận nó như là một trong những hoạt động cần thiết để cân bằng giữa học tập và rèn l luyện hay không, hay họ cho đó là mấy trò vô bổ, làm màu.

Chỉnh sửa cuối:

Hổ Con

Xe tăng
Đạp toé máu mũi k là gì so với vỡ bi ông ạ
Thì bản chất vẫn là các cháu nó còn nhỏ đùa dại, chơi giữa sân trường, không phải dạng bắt nạt ăn hiếp bạn.Bản chất nó khác nhau ông cụ ạ. Đùa nhau chẳng may gãy tay, gãy chân vẫn là trẻ con đùa nhau. Đấm 1 phát, hay trấn lột 2k kiểu anh chị nó lại là phạm trù khác. Thế mới cần gọi là giáo dục.

Forever One Love

Xe container

Chia sẻ với cụ!
Rõ ràng là trò đùa của trẻ con nhưng ảnh hưởng tâm lý tới người khác còn kéo dài.

Em từng đi bắt nạt người khác khi học cấp 1, bắt nạt tương đối nhiều và toàn là trò ngu ngốc. Sau này nghĩ lại em vẫn còn thấy hổ thẹn. May mắn là chưa có hậu quả đáng tiếc và những người bị em bắt nạt vẫn không ghét em.

pooka

Xe container
Rất tiếc là đến thời đại này rồi, OF cũng quy tụ nhiều thành viên có hiểu biết xã hội nhưng nhiều cụ vào thread này vẫn cho cái trò ngu xuẩn kia là bình thường thì cũng đến chịu các cụ. Các cụ như thế thì dạy con cháu kiểu gì? Hay "chúng mày cứ chơi đi, không sao đâu". Đến khi xảy ra chuyện gì thì "cháu nó ở nhà ngoan lắm.
Thỉnh thoảng bệnh viện lại phải cấp cứu ca thủng trực tràng vì bị bạn ngu dựng ngược bút khi nạn nhân đang ngồi xuống. Một bác sĩ Việt Đức đã phải lắc đầu ngao ngán " ngu thôi đừng ngu quá", sau khi mổ cấp cứu cho 1 ca bị bạn găm nguyên cây bút ở lưng khi chơi đùa trên lớp. Cây bút găm vào tủy sống. Cậu học sinh giữ được tính mạng, hình hài nhưng bị liệt toàn thân vĩnh viễn. Ai đền tương lai cho cậu bé?
Mợ chuẩn. Thời nay văn minh không thể so với thời xưa mà coi việc xâm phạm thân thể người khác là bình thường được.
Mà cái trò mấy đứa hè nhau đập 1 đứa vào vùng kín thế thì không thể coi là đùa vô tư được, mà hoàn toàn ác ý rõ ràng. Khi bị lôi lên điều tra thì mới khai là đùa vô tư !!!???

mylam86

Xe tải

Câu chuyện không mới, kể cả các cụ mợ ngồi đây cũng có thể đã từng là nạn nhân/kẻ bắt nạt trong các tình huống như vậy hoặc tương tự như vậy. Với trẻ con, có thể là ác ý hoặc đơn giản chỉ là trò nghịch “ngu” (ngôn ngữ lứa tuổi), nhưng mỗi câu chuyện được đưa lên mạng xã hội lại là một hồi chuông cảnh báo các bậc cha mẹ về việc giáo dục con cái nhận thức rõ về hành vi, về giới hạn đạo đức và pháp luật.

Trách nhiệm của bố mẹ như thế nào nếu có con là nạn nhân, là kẻ bắt nạt trong tình huống này hoặc tình huống tương tự. Cccm đã và sẽ làm gì để giáo dục con tránh các tình huống tương tự?
Suy rộng hơn 1 chút là văn hóa học đường, gia đình của mình đang chưa thực sự dc ổn. Như đội F1 nhà mình đi học, thấy đâu đó chủ yếu học về Văn, Toán, Anh các môn như GDCD ngày xưa mình hay học, nay ko được coi trọng nhiều nữa. Phần nữa là xã hội phát triển quá nhanh, du nhập văn hoa, film ảnh, các clip đánh đấm đầy trên mạng trẻ con còn dễ tiếp cận hơn là những điều tử tế. ... nên việc đánh nhau, bắt nạt bạn.. nó trở thành điều bình thường trong xã hội này. Trước có thread này đâu đó cũng liên quan: https://www.otofun.net/threads/dong-hanh-cung-con.1884006/

Yeuaibaygio

Xe container
Em đang hỏi: là cha mẹ thì đã và sẽ dạy con như thế nào để tránh tình huống cụ ạ. Con mình đẻ ra, mình có trách nhiệm dạy và bảo vệ trước khi yêu cầu các tổ chức khác bảo vệ, vì hôm nay sự việc xảy ra trong trường, ngày mai sự việc có thể xảy ra ngoài trường.
Em đồng ý với cụ mợ là trách nhiệm giáo dục đầu tiên từ gia đình.
Nếu đổ trách nhiệm giáo dục cho nhà trường thì quãng thời gian từ lúc đẻ ra đến lúc đi học (sớm nhất là mầm non) là không dạy bảo gì? 1 tuổi không dạy là trẻ có thể hư rồi ạ.

Forever One Love

Xe container
Em đọc hết trang 1 mà lắc đầu ngao ngán không biết phải còm như thế nào mợ ạ.

Trẻ con chưa đủ nhận thức về hành vi và giới hạn chính bởi nhận thức của các ông bố bà mẹ còn đang ấu trĩ. Những đứa trẻ con đó có được bố mẹ dạy về những điều này đâu, chúng phát triển một cách hoang dã.

Đến khi có chuyện đáng tiếc, nếu con bị ảnh hưởng thì gào mồm lên đổ lỗi cho nhà trường, nếu con là đứa làm ảnh hưởng tới người khác thì gào lên bênh vực “cháu nó ở nhà ngoan lắm”.

Yeuaibaygio

Xe container
Mà cái trò mấy đứa hè nhau đập 1 đứa vào vùng kín thế thì không thể coi là đùa vô tư được, mà hoàn toàn ác ý rõ ràng. Khi bị lôi lên điều tra thì mới khai là đùa vô tư !!!???
Không phải con cháu nhà mình bị thì nói suông dễ lắm ạ.

Forever One Love

Xe container
Suy rộng hơn 1 chút là văn hóa học đường, gia đình của mình đang chưa thực sự dc ổn. Như đội F1 nhà mình đi học, thấy đâu đó chủ yếu học về Văn, Toán, Anh các môn như GDCD ngày xưa mình hay học, nay ko được coi trọng nhiều nữa. Phần nữa là xã hội phát triển quá nhanh, du nhập văn hoa, film ảnh, các clip đánh đấm đầy trên mạng trẻ con còn dễ tiếp cận hơn là những điều tử tế. ... nên việc đánh nhau, bắt nạt bạn.. nó trở thành điều bình thường trong xã hội này. Trước có thread này đâu đó cũng liên quan: https://www.otofun.net/threads/dong-hanh-cung-con.1884006/
Như cụ jazzzzz nói: phải chấp nhận việc trẻ con thừa năng lượng, trường học thiếu không gian và kinh phí để tổ chức các hoạt động ngoại khoá lành mạnh để thu hút chúng.

Việc tập trung học 3 môn Toán, Văn, Anh là tâm lý chung của HS và PH để đạt được cái đích ngắn hạn là thi đỗ (thường là đỗ cấp 3). Còn các môn khác nhà trường vẫn dạy, dạy nhiệt tình, chỉ là nhiều HS coi thường bộ môn, PH cũng thờ ơ với việc đó.

Việc trẻ con tiếp xúc với các thông tin không lành mạnh tràn lan cũng là việc phải chấp nhận. Nhưng cách tiếp nhận và xử lý các thông tin đó như thế nào là chuyện mà bố mẹ phải đồng hành và định hướng cho con.

Em đồng ý với cụ mợ là trách nhiệm giáo dục đầu tiên từ gia đình.
Nếu đổ trách nhiệm giáo dục cho nhà trường thì quãng thời gian từ lúc đẻ ra đến lúc đi học (sớm nhất là mầm non) là không dạy bảo gì? 1 tuổi không dạy là trẻ có thể hư rồi ạ.
Kế cả khi các con đã đi học thì trách nhiệm chính trong việc giáo dục trẻ vẫn là gia đình chứ không thể đổ lỗi cho nhà trường. Nhà trường là lực lượng phối hợp, hỗ trợ giáo dục trẻ con. Nhưng điều đáng buồn là ngay trên of (diễn đàn của các bậc tinh tuý) thì nhiều cụ mợ vẫn tước đi quyền giáo dục trẻ của nhà trường và yêu cầu họ chỉ dạy kiến thức :(

Bố mẹ là người giám hộ, người chịu trách nhiệm cho những hành vi của con mình khi trẻ gây tổn hại đến người khác. Vậy nên trong topic này em mới tập trung vào việc lắng nghe cách dạy con của các cụ mợ.

Quả thật là thất vọng!