Năm nay sẽ đánh dấu 1 chu kì đi lên của BĐS

xe đạp mini62

Xe buýt
Em nghĩ là Dead Cat Bounce thôi
Cú giãy chết của con mèo, mô hình 2 đỉnh 2 đáy
Cụ nào vào đợt này sợ lại rủi ro
Em thì vẫn 100% bds nhưng toàn bds khai thác và cho thuê thôi chứ không lướt lát gì thời điểm này
Giờ cụ thấy DCB chưa?
Cả thế giới bơm tiền, Vietnam cũng bơm tiền, hạ lãi suất thấp nhất vài thập kỉ qua.
Khi lãi suất giảm, tiền cung ra nhiều thì giá hàng hóa, tài sản sẽ tăng.
Lạm phát lại chỉ tầm 4%, trong khi tiền cung ra nhiều thì tiền đi đâu hết nhỉ?
Trả lời câu hỏi này các bác sẽ thấy thực tế ven đô, đất tỉnh nhiều nơi nó x2, x3 trong năm dịch có bị ngáo giá hay không.
(Thực tế các bác đi khảo sát sẽ thấy, tại sao giá thì neo cao, nhưng thanh khoản mua bán nó lại ít nhỉ?)

xe đạp mini62

Xe buýt
Chi la lay cua nhau thoi, mua di ban lai, chu co tao ra gia tri moi dau!
Không hẳn đâu bạn, CP cũng là tài sản, mảnh đất cũng là tài sản, giá tăng là do định giá tài sản cao lên thôi. Cũng như cụ có mảnh đất, người sau mua của người trước mà chỉ để đấy ko đưa vào sử dụng thì nó có tạo ra giá trị sử dụng gì đâu nhưng giá cả thì xác lập mặt bằng giá mới.
Khi nhu cầu về 1 loại tài sản nào đó tăng lên mà cung ko tăng theo thì giá nó sẽ tăng,đó là quy luật cung cầu.

Bản chất CP nó cũng có giá trị giúp doanh nghiệp huy động được vốn để mở rộng kinh doanh, SX. Lý tưởng thì DN làmăn có lãi sẽ chia cổ tức cho cổ đông (là người góp vốn), hoặc làm cho giá trị doanh nghiệp tăng lên, tài sảnCP của người góp vốn tăng lên.

xe đạp mini62

Xe buýt
Các cụ để ý 1 số vấn đề vĩ mô nhé, CK và các thể loại coin "có thể" đang tạo đỉnh nên "có thể" đi ngang hoặc cắm đầu tùy tâm lý. Đây là thời điểm dòng tiền khôn sẽ rút ra, dòng tiền này vào đâu thì chưa thể võ đoán.
Nhìn rộng ra 1 chút thì nếu Covid đc khắc chế trong vòng khoảng 1 năm nữa, hoạt động thương mại liên thông hoàn toàn, các doanh nghiệp và nhiều lĩnh vực đã bị liêu xiêu sẽ đến lúc cần vực dậy vì thế dòng tiền sẽ có sự chuyển dịch để tái khởi động vào sản xuất, mở rộng.

Chưa thể chém gió cái gì ngay lúc này được nhưng mỗi người sẽ có cách cảm nhận riêng.
Mình thì suy nghĩ thế này: hiện nay TG và VN chúng ta đang loay hoay hồi phục lại mức tăng trưởng từ khủng hoảng Covid thôi, khi KT đang ở pha khôi phục thì tiền sẽ chưa vào sản xuất, kinh doanh nhiều mà phải đợi đến pha tăng trưởng. Vậy tiền sẽ đi đâu khi tiền bơm ra nhiều, hàng hóa sản xuất ra ít hơn mà lạm phát lại chỉ loanh quanh 4-5%?

teopremium

Xe tải
Mình thì suy nghĩ thế này: hiện nay TG và VN chúng ta đang loay hoay hồi phục lại mức tăng trưởng từ khủng hoảng Covid thôi, khi KT đang ở pha khôi phục thì tiền sẽ chưa vào sản xuất, kinh doanh nhiều mà phải đợi đến pha tăng trưởng. Vậy tiền sẽ đi đâu khi tiền bơm ra nhiều, hàng hóa sản xuất ra ít hơn mà lạm phát lại chỉ loanh quanh 4-5%?
Mua cp các tập đoàn, cty. Mấy ông bên chứng khoán lại chốt có lời thì mua đất, oto, ăn chơi cũng là cách tiền lưu thông và kích thích. Ngoài ra còn giải ngân đầu tư công quyết liệt.

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
Vàng thì có thể là vua trong thời gian tới, còn tiền mặt thì xem lại, hiện nay xăng, thức ăn...đang lên cụ à. Có cụ nào nói bạn làm bên phân tích tiền tệ nước ngoài nói tiền đang mất giá trên 10% hoặc hơn. em ra ngỏ ăn hủ tiếu, phở đều tăng thêm 5k hết rồi. ngân hàng đang hạ lãi xuất 1 tháng hết rồi cụ.
Em nói là LÚC NÀY !
Vàng bỏ qua ko cần chứng minh bơi tính thanh khoản , sự cơ động và giá trị thật !
Rất nhiều bài viết trước em đã cảnh báo tiền mất giá
Nhưng tiền là tiền - giá trị lưu thông - giá trị trao đổi giũ nguyên ko thya đổi
Mấy ai có tiền lúc này - thường thì đã chạy hết vào đất , vào vàng vào .... đủ thứ
Giờ này có tiền là vua ! ( trong 1 thời gian ngắn ) .....ý em thế
Các cụ nào ko tin thì chờ đi -
Ck sẽ vỡ - Đất đai sẽ tụt - và ..... khi bị chơi về kinh tế , bị ép quốc phòng ....
Tàu khựa vẫn mãi là tàu khựa , cụ nào hiểu sao thì hiểu ......

mrland1234

Xe tải
Em nói là LÚC NÀY !
Vàng bỏ qua ko cần chứng minh bơi tính thanh khoản , sự cơ động và giá trị thật !
Nhưng tiền là tiền - giá trị lưu thông - giá trị trao đổi giũ nguyên ko thya đổi
Mấy ai có tiền lúc này - thường thì đã chạy hết vào đất , vào vàng vào .... đủ thứ
Ck sẽ vỡ - Đất đai sẽ tụt - và ..... khi bị chơi về kinh tế , bị ép quốc phòng ....
Vâng cám ơn cụ. Theo cụ thời gian ngắn là bao lâu ạ

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
Vàng đã về vùng 1830
Chờ thêm 1 chút nữa cho cuộc chiến cổ phiếu gamestop có kết cục rõ và chứng khoán châu á tăng lên đi đã - trước khi nó đi đến kết cục không cưỡng đuọc ! Thường sẽ có 1 chu kỳ giảm ảo theo lộ trình nhiều lần ! Cuộc chơi luôn có dấu hiệu cảnh báo trước - cá mập thực sự giờ gom tiền vào mấy thứ khác .....
Rồi ..... múc cho thật lực vào vàng
....... cụ nào ko tin cứ ôm tiền ngân hàng mà chờ
Em lưu ý các cụ 1 chút là em đã xuống nhiều vào BĐS từ trước rồi
và vì không muốn cho trứng chung vào 1 giỏ em cũng đã xuống vào mấy thứ khác
Nhưng vàng là mối quan tâm của em trong LÚC NÀY !

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vàng đã về vùng 1830
Chờ thêm 1 chút nữa cho cuộc chiến cổ phiếu gamestop có kết cục rõ và chứng khoán châu á tăng lên đi đã - trước khi nó đi đến kết cục không cưỡng đuọc ! Thường sẽ có 1 chu kỳ giảm ảo theo lộ trình nhiều lần ! Cuộc chơi luôn có dấu hiệu cảnh báo trước - cá mập thực sự giờ gom tiền vào mấy thứ khác .....
Nhận định của em lại ngược gần như hoàn toàn với cụ, tiền mặt lúc này đang Ko còn an toàn như 1 năm về trước. Tầm này tiền phải ở trong đất rồi sau khi chốt xong cổ phiếu.

alpenliebe1401

Xe máy
Nhận định của em lại ngược gần như hoàn toàn với cụ, tiền mặt lúc này đang Ko còn an toàn như 1 năm về trước. Tầm này tiền phải ở trong đất rồi sau khi chốt xong cổ phiếu.
Em cũng đồng quan điểm với cụ. Em đánh giá đỉnh của chứng khoán lần này sẽ là điểm bắt đầu của một làn sóng mới của bất động sản. Mà chứng khoán tại thời điểm hiện tại chỉ đang cố xoay tua để giữ nhịp trước khi giảm mạnh hơn mà thôi

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng đồng quan điểm với cụ. Em đánh giá đỉnh của chứng khoán lần này sẽ là điểm bắt đầu của một làn sóng mới của bất động sản. Mà chứng khoán tại thời điểm hiện tại chỉ đang cố xoay tua để giữ nhịp trước khi giảm mạnh hơn mà thôi
Sao cụ ko múc lại ck sau khi đã giảm mạnh?

xe đạp mini62

Xe buýt
Vàng đã về vùng 1830
Quan điểm của e vàng là tài sản phòng thủ thôi, cụ nhiều thì cho vào nhiều giỏ, nhưng về mức độ gia tăng giá trị ở VN thì vàng ko thể bằng BDS và Cổ phiếu (của các tập toàn lớn, NH uy tín...). Nhìn chu kì 10 năm thì vàng tăng được mấy lần, bđs tăng mấy lần, CP của các cty lớn như VinGroup, Vietcombank, Hòa Phát đều tầm 10 lần (kể cả chia tách CP, Cổ tức).
Có điều ở VN Chứng khoán chưa phổ biến và NĐT Vietnam đa phần coi CK là cờ bạc, muốn giầu nhanh nên mới thua chứ cầm lâu dài CP của các tập đoàn lớn, tính bằng năm thì đều thắng. CK dễ sinh sinh đại gia nghìn tỉ, các chủ DN lớn niêm yết đều tăng khủng ts qua 10 năm

xe đạp mini62

Xe buýt
vì sẽ đi ngang hoặc giảm 1 thời gian dài
tiền đó cụ ấy đi đón sóng bds hiệu quả hơn
Cụ đón sóng bđs xong chuyển qua ck thì hơi bị ngược, BĐS nó dài hơn, thanh khoản mua bán đc mất có khi cả tháng, thời gian 1 tháng có khi CK nó CP tăng gấp đôi rồi. Chờ mình chuyển đồi ts từ bđs xong qua ck thì giá đã trên ngọn tre, ngồi đu đỉnh chờ vài năm nếu CP của DN tốt, còn ko xác định...

Cụ đón sóng bđs xong chuyển qua ck thì hơi bị ngược, BĐS nó dài hơn, thanh khoản mua bán đc mất có khi cả tháng, thời gian 1 tháng có khi CK nó CP tăng gấp đôi rồi. Chờ mình chuyển đồi ts từ bđs xong qua ck thì giá đã trên ngọn tre, ngồi đu đỉnh chờ vài năm nếu CP của DN tốt, còn ko xác định...
em có nói đón sóng bds xong chuyển sang ck đâu cụ?
ai đời làm ngược thế
chốt lời ck, bitcoin.... nói chung là tài sản trên giấy xong quay sang mua tài sản hiện hữu là công thức bao đời nay :D

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ Canon nói em nghĩ có điểm chuẩn đó là ai có tiền nhàn dỗi thì chắc phần lớn cũng vào bds hoặc 1 cái j đó đợt giảm lãi suất vừa rồi rồi.

Tran Thanh Tung

Xe điện
ai đời làm ngược thế
chốt lời ck, bitcoin.... nói chung là tài sản trên giấy xong quay sang mua tài sản hiện hữu là công thức bao đời nay :D
Theo cụ đánh giá tháng mấy bắt đầu sóng BDS và kéo dài chừng bao lâu?

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
ai đời làm ngược thế
Làm sao nhanh thế được , em bán xong ngày 6/1 , mất mấy ngày lúa mới về ,
Cụ bẩu xuống BĐS mà ch nhắm mắt ôm hàng thì ... toi !
Thế nên giờ em đứng ngoài , ngó nghiêng đã , Vàng vẫn là ưu tiên trong lúc thị trường náo loạn thế này ,
Sáng nay bên kia báo 56,750 SJC , chưa hấp dẫn em được

Chỉnh sửa cuối:
Làm sao nhanh thế được , em bán xong ngày 6/1 , mất mấy ngày lúa mới về ,
Cụ bẩu xuống BĐS mà ch nhắm mắt ôm hàng thì ... toi !
Thế nên giờ em đứng ngoài , ngó nghiêng đã , Vàng vẫn là ưu tiên trong lúc thị trường náo loạn thế này ,
Sáng nay bên kia báo 56,750 JIC , chưa hấp dẫn em được
xuống tiền mua bds còn ngắm nghía chán cụ ơi, chọn nơi nào phát triển

Lyquangdieu1

Xe tăng
Tôi cùng quan điểm với cụ, nên tiền đã rút ra hết để xây nhà và mua đất.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Em nói là LÚC NÀY !
Cảm ơn sự chia sẻ quí báo của cụ.