Năm mươi ngày Phi châu, từ cực nam lên đường xích đạo

kar

Xe điện
Khiếp quá, các bác đi quá khiếp lun. Đi thế mới là đi chứ. Ảnh đẹp, văn hay quá bác HK, ZaZu, NorthPrincess ạ

zazu

Xe đạp
NorthPrincess nói:
Ái chà.Ko phân biệt chủng tộc ở Nam Phi nhưng lại phân biệt chủng tộc ở Lesotho cơ. Bác nào nói người ta chả biết gì, chỉ đường gì mà đi vòng vèo thế, đường thẳng băng từ Tây sang Đông thế này sao ko đị Bác nào thì nói thêm, cho hóc sinh trung học của VN sang dậy thêm, còn bác nào thì bồi tiếp Chắc ông này đi mượn áo có chữ trường DH Lesotho :)) :)) :))

Cái B&B ở PE này với chủ da trắng, những người giúp việc cặm cụi người da đẹn y chang như Nô tì Isaura.
Nói đến chuyện này lại buồn cười. Chả là bọn em ở lessotho bị đi nhầm đường, lúc quay về thì có nhìn bản đồ rồi tuy nhiên cứ hỏi đường 1 cái cho chắc. Bọn em mới túm 1 đ/c nhìn trông cũng được được, quần áo tươm tất, có đề Trường Đại Học Lesotho, chắc nhẩm bác này là giáo sư đại học chắc chỉ đường ngon. Đ/c bảo muốn đi đến đó phải đi như vầy như vầy... nhìn vào bản đồ??? bố khỉ, nếu đi như thế thì là đi vòng mất rồi, bản đồ có đường đi thăng thế này sao "nó" không chỉ cho mình mà chỉ đường vòng đi hết cả nước Lessotho mới đến nơi là sao? Cả hội bắt đầu quay ra tổng sỉ vả phỉ nhổ là "thằng ôn này" đúng là không biết gì, loại này để học sinh cấp 3 Việt Nam sang đây dạy đại học hết, rồi nó là nông dân mượn đâu được cái áo của trường đại học mặc đỡ ý mà.......:)). Cả hội quyết định không nghe lời chỉ "ngu ngốc" của đ/c giáo sư kia mà đi theo tuyến "đường tắt" cắt ngang Lessotho trên bản đồ.

Mấy tiếng sau mới biết, đoạn đường mà bọn em đi là đoạn đường đèo đang được sửa chữa và nó chính là đoạn đường xấu nhất, khó khăn nhất và mất nhiều thời gian nhất trong hành trình tự lái mà bác HK đã đề cập ở trang đầu.

Thế mới biết, mấy gã Việt ala mít phân biệt chủng tộc như thế nào :D :D :D

sontt

Xe buýt
Hố hố, buồn cười quá.
@zz: Cái My oh My của bác mở chậm quá.

zazu

Xe đạp
Mũi Hảo Vọng, đúng là điểm nổi tiếng nên bà con tranh nhau chụp ảnh. Được 1 xe du lịch chở mấy ông láng giềng TQ đến nơi, làm cái không khí ở đây trở nên xô bồ hết sức. Nhường mãi không thấy mấy ông bạn TQ biến đi, cả hội phải đặt mắy tự chụp, thế mà bọn nó còn không tha cho mình, nhảy vào khung hình của người ta nhìn nhìn cứ như người khỉ vậy.

"Lần đầu tiên nhìn thấy máy ảnh tự chụp lạ lắm hả"

Tất nhiên là tính đến thú vật ở mũi Hảo Vọng, ngoài khỉ ra thì còn có cả đà điểu nữa

zazu

Xe đạp
Đường đến Cape Agulha

Đường đẹp, xe chạy tốc độ cao mà bà con cứ chạy nhảy tung tăng trên đường như vầy

Thế nên mới xảy ra tai nạn như ở phía trước. 1 chú đen chắc là băng qua đường, xe không né kịp nên đâm chú tét đầu, máu chảy lênh láng trên đượng

Nói chung đúng không hổ danh là 1 con đường đẹp, từ biển cho đến núi. Các bác có thấy em thò ống kính trong gương không :)

NorthPrincess

Xe đạp
zazu nói:
Mũi Hảo Vọng, đúng là điểm nổi tiếng nên bà con tranh nhau chụp ảnh. Được 1 xe du lịch chở mấy ông láng giềng TQ đến nơi, làm cái không khí ở đây trở nên xô bồ hết sức. Nhường mãi không thấy mấy ông bạn TQ biến đi, cả hội phải đặt mắy tự chụp, thế mà bọn nó còn không tha cho mình, nhảy vào khung hình của người ta nhìn nhìn cứ như người khỉ vậy.

"Lần đầu tiên nhìn thấy máy ảnh tự chụp lạ lắm hả"

Gió ở Nam Phi khiếp lắm a. Đi bộ thì gió thổi tóc dựng ngược thế nạy (còn bác nào nhà ta xa xa áo bay phấp phới thế kia ý nhỉ (y) :D.) Còn lúc lái xe trên những con đường tít mù tắp thì gió muốn thổi bạt cả xe, phải kéo hết kính lện

Ảnh ZZ chụp đẹp ghê Chớ bác NW nữa thôi đậy

netwalker

Xe máy
Website
www.vietxpress.com
NorthPrincess nói:
Gió ở Nam Phi khiếp lắm a. Đi bộ thì gió thổi tóc dựng ngược thế nạy (còn bác nào nhà ta xa xa áo bay phấp phới thế kia ý nhỉ (y) :D.) Còn lúc lái xe trên những con đường tít mù tắp thì gió muốn thổi bạt cả xe, phải kéo hết kính lện

Ảnh ZZ chụp đẹp ghê Chớ bác NW nữa thôi đậy

Đi chơi về định load ảnh vào máy ở nhà thì phát hiện cái desktop bị hỏng cộng với vô vàn lý do khác nhất là bệnh lười cho nên cũng chưa sờ vào đống ảnh. Mình cũng mới đang học sử dụng Adobe Lightroom để upload ảnh vào máy thôi.

Gửi tạm mọi người một vài bức ảnh về chuyến đi vừa rồi, cố gắng chạy theo trình tự của Captain HoanKiem, Pilot Zazu, và Chef NP ạ.

Ngọn Hải Đăng ở Cape Town, Nam Phi

netwalker

Xe máy
Website
www.vietxpress.com
Núi Đầu Sư Tử nhưng em không thấy giống Đầu Sư Tử lắm, em nhìn mãi nhưng chỉ thấy giống cái khạc Không biết có phải chỉ có mình em bị thế hay có bác nào có ý nghĩ khác ạ . Đặc biết là khi trèo lên đến đỉnh rồi nhìn xuống thì lại càng..... :P Không tin các bác xem cái ảnh sau,em chụp từ góc khác ạ :P

netwalker

Xe máy
Website
www.vietxpress.com
Mũi Hảo Vọng

Em thấy "thất vọng" :P

Mất mấy chục đồng tiền vé vào cửa để xem Mũi Hảo Vọng nổi tiếng thế giới thế nào, hóa ra cũng chỉ có thể này thôi các bác ạ. Chưa kể mất công lặn lội đường xa, bay nửa vòng trái đất, lái xe mất bao lâu mới đến được. Hóa ra chỉ có mỗi cái mũi này. Đứng chụp hình một cái để Been there-done that rồi về. Đã thế có phải được chụp dễ dàng đâu, còn phải xếp hàng đợi đến lượt các bác ạ. Bọn em đến trước mà gặp phải một lũ Tàu đến kín mít cả khu vực các bác ạ :P
Em có cái ảnh nhờ bác hoankiem chụp mà thấy lúc nhúc một lũ Tàu đứng sau :))

Cũng may bấm được mấy kiểu này trước khi "biển người " kéo đến :P

netwalker

Xe máy
Website
www.vietxpress.com
Cám ơn các bác đã động viên và bơm xăng cho em đi tiếp!

Thấy bác Zazu chụp nhiều ảnh Panorama quá, em cũng đú theo, chụp thử một quả Panorama xem nó ra làm sao. Cái này em chụp vào sáng sớm lúc mặt trời mọc, đang chiếu những tia nắng đầu tiên dọi sáng lục địa đen, em cố gắng panorama ánh sáng chạy đúng từ Đông sang Tây ạ. May quá lúc đó lại có cô bạn đứng ngắm mặt trời mọc ở góc phải ảnh mới sướng chứ :)

Vì ảnh resize cho đúng kích cỡ của diễn đàn, bác nào thấy nhỏ quá, thích xem ảnh to hơn cơ xin nhấn vào đây ạ

Bác nào thích to nữa để phóng treo hết bức tường nhà thì i-meo cho em ạ :P

Chỉnh sửa cuối: