Năm mươi ngày Phi châu, từ cực nam lên đường xích đạo

hoankiem

Xe hơi
Mày thử cho tao thêm một lần nữa đi , có thêm thẻ khác nữa này... Vẫn không được, đều bị từ chối.
Ồ, tổng số tiền là 8500 Rd. Ối, quên, 1200$. Chết tao quên, thẻ của tao được yêu cầu chặn lại các lệnh trên 1000$. Giờ mày thử thế này, chia ra thanh tóan làm hai lần, phát đầu 4000 Rd, sau 4500 Rd. Ok? Để tao thử. Ok, được rồi. Thanh toán được rồi. Tao thật may mắn. Cậu này sẽ dắt bọn mày ra xe, Permit qua Lesotho và Swaziland đây, mày điền vào đi. Không có phí qua biên giới, nhưng bọn tao sẽ giữ 6000 Rd nếu mày qua để đề phòng xe bị mất cắp, hỏng hóc. Tao đã biết rồi. Cảm ơn mày. Tao chưa biết là có qua hay không. Trả xe tại đâu nhỉ. Ở vùng Gauteng , Johannesburg chẳng hạn thì phí một chiều là 500 Rd, còn nếu trả ở Nelspruit thì là 800 Rd. Ok, tao cũng chưa biết là trả ở đâu.
Đẩy xe hàng qua cửa, đi qua bãi xe, xe đây rồi. Toyota Avanza, 7 chỗ. Xe mới chạy 6900km, Lấy biên bản, xe có vài vết xước nhỏ, chỉ cho chú giao xe, đánh dấu khắp trên biên bản. Tao đi copy đã nhé rồi sẽ quay lại giao xe.
Xong rồi, giờ mày đi theo mũi tên là ra cửa, rẽ trái, rẽ phải rồi theo biển chỉ là ra đường cao tốc, nhìn hướng Cape Town nhé
.
Vứt ba cái ba lô to trên xe, lên đường thôi...

Tay lái nghịch, đường vượt bên phải, không biết có quen ngay hay không đây. Không có thời gian thử nhiều, bãi đỗ xe một chiều. Nổ máy và lăn bánh.

Đường N2 với 6 làn xe, hơi lất phất mưa. Một trận mưa may mắn dù ngay sau đó thì không phải thế.

Sân bay cách thành phố hơn 30km, xe ban đầu bò với tốc độ 40km/h. Dần dần tốc độ cũng tăng theo , nhưng không quá 70.

Vào đến thành phố , mở sách, mở hướng dẫn, hai người bạn kia ở Ashanti Hostel. Phải qua đón họ.... Rẽ đúng đường, chạy một đoạn ngang phố, nhìn thấy biển chỉ khách sạn, Nhưng hình như không rẽ được, đường một chiều thì phải. Chỉ đến khi qua ngã tư mới biết mình nhầm, do chưa quen nhìn đường nghịch, thấy xe đi ra bên trái cứ tưởng là một chiều. Hóa ra là rẽ được.
Trót qua rồi thì vòng thêm một phố rồi quay lại, chắc sẽ tới. Ai ngờ cái vòng đó cũng dài và khi vòng lại, chạy ngang qua một siêu thị, xe tải đang đỗ bên trái trả hàng. Roẹt roẹt roẹt, một tiếng roẹt dài. Chạm gì rồi.

Xe đợi sẵn ở bãi . Ảnh ZZ

Máy có 1.5 thôi nhé . Ảnh ZZ

Đường cao tốc N2. Ảnh ZZ

Phố ở Cape Town.

Đoạn này gần đến chỗ hẹn.

Chiếc xe gắn bó 17 ngày.

Tay lái nghịch. Ảnh ZZ

Em tranh thủ viết vài đoạn không có mấy hôm tới lại bận. Các bác lại mắng chết.

Thì cập nhật luôn nhé.

Thuê xe:
Hãng thuê xe
http://www.tempestcarhire.co.za/

Xe Avanza 7 chỗ, Group I . Giá 421Rd/ngày Unlimited km. ( vừa vào lại thấy nó mới có loại 400km , lúc em thuê chỉ có 200km hoặc Unlimited thôi ) Giá bây giờ cũng rẻ hơn. Vào mùa thấp điểm rồi.

Tiền xăng dao động từ 6.2 đến 6.8 Rd/ một lít.

Chỉnh sửa cuối:

cvn

Xe buýt
Cổ vũ bác nào! Cố lên!
PS: viết đến đâu thì bác táng luôn mấy cái URL, giá, tỷ giá... của các dịch vụ lên hay bác định làm bản tổng hợp cuối cùng?

Maz6666

Xe buýt
ối giời, tay lái nghịch chắc khó lái lắm bác nhỉ, Nam Phi chắc là thuộc địa của Anh?

hoankiem

Xe hơi
Một vết xước chạy dọc thân trái xe, từ đầu xe, qua cửa trước, cửa sau đến đuôi xe , dài gần 3m , sâu nửa cm. Dưới cửa kính khoảng 30 cm nhưng gương trái không làm sao. Đến giờ vẫn chưa biết chính xác cái gì đã tạo nên vết xước như thê. Một que sắt hoặc chốt ngang thòi ra từ xe tải...??? Chưa quen căn trái nó vậy!!!

NW và NP ngồi trên bậu hàng rào Ashanti tung tay vẫy từ xa. Họ cũng giỏi khi đoán đúng xe. Đã quá giờ trả phòng, đợi lâu quá, tưởng 10h mà giờ 12h rồi... Quẳng nốt hai cái balo to lên sau xe, giờ thùng sau xe đã chật kín. Cứ lên xe đã, ăn nghỉ tính sau.

Trước mắt phải đi đổi tiền đã. Ghé khu trung tâm thôi, đường Dài ( Long St. ) và đường Lặp (Loop St.) . Nhà băng san sát, tỷ giá chưa được 1$/7Rd. Không như dự báo trước đó là 1$/7.2Rd. Lại bị tính phí, túm lại được 6.9 . Suốt sau này, trên khắp Nam Phi, không thể đổi tiền chợ đen được và chỗ nào đổi tiền cũng là ngân hàng và bị tính phí.

Loanh quanh đổi tiền phải mất cả giờ, vừa xem hệ thống ngân hàng, vừa ngó khu phố đi bộ. Ngân hàng nào cũng có bảo vệ, vào ngân hàng phải qua hai lớp cửa. Cửa thứ nhất đóng rồi cửa thứ hai mới mở. Cảnh sát ở Cape Town có đi ngựa, người đen đi cùng người trắng . Không ăn từ đêm nên cả hội quyết định đi ăn trưa. KFC là lựa chọn đầu tiên nhưng ở Cape Town còn có một quán ăn Việt Nam, Quán Saigon ngay trên phố chính. Thống nhất qua đó. Quán của chủ người Đức, nhưng bếp trưởng là người Việt Nam trước lao động ở Đức qua, mới mang theo vợ từ Sài gòn. Tìm chỗ đỗ xe , xe chưa dừng đã thấy một chú da đen ăn mặc bẩn thỉu, người đầy mùi rượu ra chỉ chỉ vẫy vẫy xin tiền. Kiên quyết quay kính lên, hơi e ngại là xe bị đập kính trộm đồ. NW xách balo vào trong nhà hàng. Kệ thôi, cũng phải quen dần với văn hóa ở đây. Bỏ lại balô trên xe và đi bộ vào Saigon quán. Một người phụ nữ Việt nhỏ nhắn cười rất tươi cũng đang đỗ xe nghe bảo là vợ của bếp trưởng. Chị bảo đánh lại xe vào bãi. Lại ra xe và quay một vòng phố. Bảo vệ hướng dẫn đỗ trong sân. Hơi mất thời gian vì vẫn chưa quen tay lái. Vào quán và gọi những bát phở. Bát to và bát bé. Phở làm giống phở trong Nam, có giá, có rau sống , hương vị na ná Phở 24. Tô trung bình 26 Rd , tô lớn 40 Rd. Một chai bia giá 12 Rd. Xì xà xì xụp và từ cửa sổ nhìn núi Bàn ( Table Mountaint ) bị khuất đỉnh trong mây.

Vết xước trên thân xe, Ảnh ZZ

Quán Saigon

Từ quán nhìn ra núi Bàn

E chờ bác HK lâu quá nên sốt ruột mò sang TTVN nhưng quả thật bên đó không có mấy cái hình này. Bác ấy chỉ post trên OF thôi. Tiếp nữa đi bác. Mời bác mấy ly rồi đấy (b)

zazu

Xe đạp
hoankiem nói:
Tô trung bình 26 Rd , tô lớn 40 Rd.
Nói là "Tô Trung Bình" mang tiếng lắm ạ :| , nó bé tí xíu à, bằng cái bát pha nước chấm ở nhà. Còn cái tô lớn thì bằng tầm 2 bàn tay khum lại thôi :'(

hoankiem

Xe hơi
zazu nói:
Nói là "Tô Trung Bình" mang tiếng lắm ạ :| , nó bé tí xíu à, bằng cái bát pha nước chấm ở nhà. Còn cái tô lớn thì bằng tầm 2 bàn tay khum lại thôi :'(

Chú quên à, Họ còn tô nhỏ nữa đấy :). ZZ ạ. Welcome đến OF. Nhớ kế hoạch ưu tiên hàng đầu 6 tháng tới là học lái xe đấy nhá . (b)

@hoankiem: Bác sòn....sòn.....sòn.....đô....... sòn chậm rãi sốt ruột quá, hồi hộp như xem phim trinh thám. :D
Hỏi nhỏ bác là cái vết xước xe đấy bị nó phạt nhiu xiền? :D :D :D
Welcome bác zazu đến với OF ! (b)

sontt

Xe buýt
Bác Zazu này có quả máy ảnh khủng quá. Bác dạy em chụp ảnh đi

zazu

Xe đạp
Ô các bác ở đây dễ thương quá cơ, em xung phong làm chân long tong, em sẽ xem bác HK post thiếu cái ảnh nào thì em bổ xung nhé. Cảm ơn các bạc

To bác sontt: máy của em chạy theo xách dép máy bác HK đấy hu.hu...:'(

zazu nói:
Ô các bác ở đây dễ thương quá cơ, em xung phong làm chân long tong, em sẽ xem bác HK post thiếu cái ảnh nào thì em bổ xung nhé. Cảm ơn các bạc

To bác sontt: máy của em chạy theo xách dép máy bác HK đấy hu.hu...:'(
Chào mừng bác Zazu đến OF nhé, nick của bác có phải là giống tên con vẹt trong Lion King không nhể, em chả nhớ nữa, he he. Để em vote bác phát cho chóng tăng động cơ cho thêm nhiều chuyến đi nữa nhé (b)

zazu

Xe đạp
2snguyen nói:
Chào mừng bác Zazu đến OF nhé, nick của bác có phải là giống tên con vẹt trong Lion King không nhể, em chả nhớ nữa, he he. Để em vote bác phát cho chóng tăng động cơ cho thêm nhiều chuyến đi nữa nhé (b)
Chính là em bác a. Hồi đó mê lionking quá xá
Gửi các bác thêm vài bức ảnh lúc landing to cape town.

zazu

Xe đạp
born free nói:
Hỏi nhỏ bác là cái vết xước xe đấy bị nó phạt nhiu xiền? :D :D :D
Cái này bác HK sẽ trình bày chi tiết với các bác ở ngày thứ 17 tại Jo'burg.

Sự tình là trước đó, bác HK lái rất cẩn thận vì trên xe còn 2 mạng nữa đang nằm trong tay bác ỵ Tuy nhiên, để quen tay lái không phải chỉ có vài phút là được, với lại đường của nó cứ lòng va lòng vòng quanh co chân núi, mấy lần bác HK bị thổ dân quay lại lườm nguýt :))

Trước khi bác HK quệt, em đã 1 lần giật mình vì bác ý căn lề trái sát quá. Đáng lẽ lúc ấy em remind bác ý 1 cái thì có phải mọi chuyện đã khác, vì chỉ khoảng 2 phút sau, lúc ấy đang đi thẳng nhưng bên đường có 1 thằng xe thùng con con, nó đậu lề trái nhưng thò mông ra ngoài khoảng 10 phận Khi bác HK lái băng qua, nghe 3 tiếng phập... phập... phập liên tiếp. Em nghĩ các bác lái xe của mình ma nghe cái âm thanh ấy thì đau lòng phải biết :D.

Cái gương bị gập vào và tiếng động ghê rợn ban nãy nên ban đầu bọn em cứ tưởng là quả này đền to, về sau phát hiện ra gương không vấn đề gì, nhưng vết xước thì thôi rồi, chạy từ mui trước, cắt qua cửa trước, cửa sau và 1 ít ở đuôi...ack..ack... +o(

Ngay khi tìm được 2 người bạn đến Capetown từ hôm trước, bác HK đã đòi nghỉ hưu non ngay tắp lư..he.he... nhưng phải nói về sau, ngồi sau tay lái bác HK cảm thấy rất an tâm, và đặc biệt thoải mái vì nhiều không gian thư giãn (y)

zazu

Xe đạp
Chỗ này bác HK hình như hơi nhầm 1 tý

..... - Nungwi - Moshi ( Tanzania ) - Kilimanjavo B.C - Taveta ( Kenya ) - Tsavo N.P - Voi - Mombasa - Malindi - Lamu - Nairobi - Busia ( Uganda ) - Kampala - Masaka - Victoria Lake - Kalangala - Ssese Island - Entebbe - Jinja - Nile River - Kisumu ( Kenya ).....

đổi thành:

...... - Nungwi - Moshi - Kilimanjavo B.C - Taveta ( Tanzania ) - Tsavo N.P - Voi - Mombasa - Malindi - Lamu - Nairobi - Busia ( Kenya ) - Kampala - Masaka - Victoria Lake - Kalangala - Ssese Island - Entebbe - Jinja - Nile River - Kisumu ( Uganda )

sontt

Xe buýt
Vui quá là vui, các bác có sắp đi "trận" nào thế này nữa không?

hoankiem

Xe hơi
Thời gian không nhiều, muốn đi nhiều thì phải chạy. Phở xong là bắt đầu chuyến city tour Cape Town. Chuyển tay lái. Đầu tiên là WaterFront. Chạy đến nơi vài vòng vẫn chưa tìm ra được đúng chỗ cần tìm, xe lạc cả vào cảng phải nhờ quay đầu lại. Đổi hướng chạy ra biển, Green Point với ngọn hải đăng. Biển hơi xe lạnh, vài người đang câu cá. Vắng và không ai tắm.
Sau hải đăng lại trở về WaterFront, cho xe vào bãi với giá gửi xe 10Rd. Đi bộ qua khu bán đồ mỹ nghệ, tới quảng trường với tượng 4 người Nam Phi đã đoạt giải Nobel hòa bình . Có xung đột có khác, người đoạt giải cũng nhiều hơn bình thường. Đây là khu phố thương mại, các cửa hàng và quán ăn san sát, người đi bộ đông nhộn nhịp, những nhóm nhạc , nhóm nhảy chơi đùa bên bờ. Qua cầu treo là đến Clock Tower gần đó là bến thuyền, nơi xuất phát những chiếc thuyền tham quan vịnh. Mọi người bắt đầu ghé vào shopping. Ngày đầu tiên...
Sau WaterFront là trở về Thành Cape Town, hình lục giác. Ngang qua khu nhà ga tầu hỏa, tấp nập hàng quán cùng người và người. Đỗ xe ở ngay cạnh tòa thị chính thành phố. Trước khi đỗ , NW vẫn còn phân vân vì e ngại mất trộm đồ hoặc bị đập kính xe. Không thể vác mãi đồ theo được, xe đằng nào cũng bị bắt đền rồi . Bỏ đấy xem sao.
Hết giờ, mấy chú lính xua tay báo hiệu. Không may thành may vì nhìn qua thì cũng không có gì nhiều thứ để xem. Và mục tiêu chính cũng cần phải tới trước khi trời tối : lên núi Bàn.
Xe bắt đầu bò dốc lên núi Bàn. Có những khúc dốc 15%. NW lâu không lái xe số nên xe giật lùi liên tục. Có đoạn phải dừng lại gần chục phúc. Cả dãy xe sau xếp hàng bóp còi ing ỏi. Mùi côn cháy khét lẹt. Nhưng đoạn đường gian khó này thật xứng đáng. Leo cao , CapeTown trải rộng dưới tầm mắt, cây cối xen cùng nhà cửa...Trời xanh trong mây trắng. Một bức hình đầy mầu sắc và sinh động. Đỉnh núi Bàn vẫn cao cao và chìm hẳn trong mây.

Núi Bàn chỉ cao 1087m nhưng ở sát biển nên trông cũng hoành tráng. Đặc biệt hơn, trên đỉnh phẳng dài khoảng 1km từ xa trông núi có hình chiếc bàn. Người đầu tiên thám hiểm núi là người Bồ Đào Nha , Antonio de Saldanha từ năm 1503.

Có hai con đường để lên nóc núi Bàn. Bờ rồ thì đi bộ, mất khoảng 3-6 tiếng. Bụng to chân mỏi thì dùng Cable Car, khoảng 15 phút một chuyến. Vé 120 Rd ( hai chiều + fee thăm quan ). Trẻ em dưới 16 tuổi thì giá chỉ còn 75 Rd. Thử cái xem sao. KK trở thành trẻ em. Và mọi thứ suôn sẻ :)

Qua phòng đợi, hụt mất chuyến cable, đành chờ chuyến tiếp.

Cable Car, từ nóng sang lạnh , từ khô sang ẩm ướt, từ sáng sang tối ... chỉ bởi vì nó chạy vào mây.

------
Các công viên quốc gia Nam Phi

http://www.sanparks.org/parks/table_mountain/

Vé máy bay: Bay của Malaysia Airlines 1200$( đã bao gồm các loại thuế, vé có thời hạn 3 tháng ,có thể thay đổi ngày giờ mà không mất thêm phí ) Đi dưới 1 tháng có thể bay qua BKK của Thai Airway hoặc lấy loại vé một tháng sẽ có giá rẻ hơn. Khoảng 1050$
Hanoi - Kuala Lumpur - CapeTown (chiều đi)
Johannesburg - Kuala Lumpur - Hanoi (chiều về)

Visa: SQ Nam Phi tại Hà nội, tòa nhà 31 Hai Bà Trưng, thời gian 4 ngày, fee 47$. Visa cấp đến 3 tháng/nhiều lần . Hạn ghi trên visa là ngày cuối cùng được nhập cảnh ( theo kiểu Mỹ, Anh )

P.S: to ZZ;) , Không nhầm ZZ ạ, Busia là thị trấn cả hai bên Uganda và Kenya đều đặt tên thế, Kisumu thì thuộc Kenya . Đánh dấu Busia để xác định bắt đầu qua Uganda và Kisumu là khi từ Uganda trở lại Kenya.;)

Có đúng là Green ???

Từ Green Point nhìn về Cape Town

Nghỉ ngơi

Bốn chiến sỹ hòa bình:

Tháp Đồng hồ

Bến cảng

Nhảy không nào

Thành cổ

Cape Town từ núi Bàn

Cable Car

Đi vào chỗ tối.

Chỉnh sửa cuối:

supra

Xe container
Ở cái ảnh "nghỉ ngơi" của bác tại sao lại nghỉ ở chỗ nắng nhỉ? :^)

Chuyến đi của bác nghe mà thèm :). Tiếp đi bác !

Primera

Xe tăng
supra nói:
Ở cái ảnh "nghỉ ngơi" của bác tại sao lại nghỉ ở chỗ nắng nhỉ? :^)

Chuyến đi của bác nghe mà thèm :). Tiếp đi bác !
Lúc bác ấy chụp là đang giữa mùa hè, nhiệt độ ở đó là 16-26oC, trời rất khô ráo, phơi nắng nghỉ ngơi là đúng rồi.