Năm mới với cuộc sống đầy chán nản và lo lắng. Có cụ mợ nào như em không?

diennuocxaydung

Xe buýt
PHÚC-LỘC-THỌ là 3 điều con người ta ai cũng mơ ước tới
Nhưng không phải ai trong xã hội cũng có được cả 3 điều này
Vậy phải biết hài lòng với cái mình có

Bạn e mong có 1 cái CH IM trong nhà chấp nhận từ bỏ chức bí thư đảng ủy + phó G Đốc và cảm thấy cuộc sống toại nguyện
Vậy cụ chủ vẫn mong có cả 3 điều trên ???
Em và ai cung mong đc ba điều trên, nhưng con người có số, mong là 1 chuyện và được là 1 chuyện khác cụ ạ. vấn đề là cách giải quyết để có 3 điều chứ có ai tự mang 3 điều đó đến cho mình đâu cụ:)

diennuocxaydung

Xe buýt
Mới như vậy mà cụ đã kêu chán nản rồi...
Em cũng đã có 2F, bé nhất mới 4 tháng..
Cuộc sống của Gấu nhà em cũng chỉ đếm lùi thời gian..
Vậy mag 2 vợ chồng nhà em cũng cười tuơi sống chung cùng số phận, chăntg than vãn bao giờ
Mình còn sức khỏe, còn tri thức... Tại sao cứ hơi 1 tí là than nhỉ ???
Nếu than thở thì chả ai than cả đâu cụ ạ vì than thở có giải quyết gì đâu. Em chỉ có than thở với trời thôi cụ ạ. E từ bé đến lớn chưa biết than thân trách phận mà luôn cố gắng đấy cụ ạ:)

diennuocxaydung

Xe buýt
Cụ chủ tuổi Ất Mão, giống em. Năm ngoái gặp La Hầu, đen đủ mọi đường. Đặc biệt là sức khỏe. Năm nay, lấy lá số tử vi, tình hình xem ra không khá hơn là mấy.
Nhưng với trường hợp của cụ chủ. Rõ ràng những việc thành công năm vừa qua là rất lớn. Do cụ chủ được voi đòi thêm Hai Bà Trưng thôi.
Thế này nhé: việc chính và xuyên suốt cuộc đời của cụ là con cái, cụ đã được trời cho rồi. Em đảm bảo 2, 3 năm nữa nhìn lại. Cụ thấy chuyện không được ngoi lên LD chả là cái đinh gỉ gì. Mà em nói thật, chẳng có cái logic nào đủ chắc chắn để nghĩ nếu cụ không đẻ thêm, cụ sẽ thành LD. Để tạm thời ổn định tổ chức, cụ cứ dạy bình thường, kỷ luật vớ vỉn không chấp. Vài năm ngon rồi tính tiếp vẫn chưa muộn.
Nhà vẫn có 18 uống với trâu khô là ngon rồi. Em còn đang mơ đây:D. Cụ đừng đòi hỏi quá nhiều vào ông trời. Cụ nhá.
Không cụ ơi, em biết cái đc và cái mất và cái đc lớn nhất đã an ủi em rồi, giờ giải quyết cái tồn tại cho cs của gd thôi ạ:)

Kientrucsu

Xe tải
Làm gì thì cuối cùng là phải kiếm ra tiền nuôi gia đình và phòng lúc hoạn nạ Cụ ạ
Cố để nuôi dạy con cái học hành cho tốt - Đó là cái đích cuối cùng
Với nhu cầu và mục đích như vậy thì Cụ là người biết rõ nhất nên làm thế nào.
Còn Mạo hiểm: Có trí làm quan, có gan làm giàu - Nó đều phải trả giá Cụ ạ
Chúc Cụ có hướng đi đúng đắn!

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Công chức sức ì lớn nhỉ? Em có quen 1 cậu hơn cụ chủ thớt đây 3 tuổi, năm nay chẵn 4 xịch. Thất bại trong việc leo cao đành chấp nhận vị trí còi của kẻ thua cuộc với mức thu nhập đáng chán nản. Em khuyên nó té ra ngoài thì nó sợ, sợ đủ các thứ mà mỗi năm tuổi càng nhiều càng ngại. Giờ chỉ có ngồi đấy đến khi về hưu một khi đã ko dám dấn thân và trả giá.

Việc em khuyên nó từ cách đây 10 năm rồi và em khuyên ra đi phải có lộ trình. tức là học thêm học nếm, tìm kiếm quan hệ và chỗ nào thơm. Chứ ko phải bốc đồng bỏ việc cái oạch.

khoan_cat_Btong

Xe hơi
Mưu sự tại nhân mà thành sự tại thiên cụ ơi, lo mà làm gì. Em bị áp lực là tết mà đi làm thì ăn tết mất ngon nên vừa rồi (hết năm 11 dương lịch) em nộp đơn xin nghỉ việc không cần lý do. Em ở nhà ăn tết ngon lành, khỏe, trẻ ra đực mấy tuổi, hôm nay 31 rồi, em lại làm đơn đi xin việc làm đây (dĩ nhiên là không phải cơ quan cũ vì chỗ ấy gọi về làm nhưng em...chán rồi). Đôi khi trăm đường tránh chẳng khỏi cái số, bon chen nhiều thì hại sức khỏe, mau già chứ lợi lộc gì đâu cụ ơi!

yfuky

Xe máy
Nếu than thở thì chả ai than cả đâu cụ ạ vì than thở có giải quyết gì đâu. Em chỉ có than thở với trời thôi cụ ạ. E từ bé đến lớn chưa biết than thân trách phận mà luôn cố gắng đấy cụ ạ:)
Em nói vậy để cụ có cơ sở phấn đấu thôi...
Cụ còn có cái để hướng tới... Chứ cái chết có ai muốn nó tới đâu.
Em và gấu nhà em mới 33,34t...con cái còn nhỏ...cuộc sống tạo dựng cũng từ bàn tay trắng...
Hưởng thụh chưa được bao nhiêu thi giờ bao nhiêu tiền cũng lo cho bệnh tật...tiếc thì chẳng tiếc, duy chỉ có 1 điều là chỉ lo cho 2 đứa nhỏ... Liệu sau này thân em gà trống nuôi con, rồi nó có nhớ mặt mẹ nó không... Chăm thứ đủ điều, nhưng cũng chép miệng mà thôi...
Em như Cụ, nghe những lời em tâm sự cụ sẽ thay đổi cách nghĩ ít nhiều...trên đời còn nhiều người khổ hơn mình
Em thì dù có buồnchans đến mấy cũng chưa bao giờ tìm rượu giải sầu cả...chỉ đi tìm cái tích cực hơn để mình sống tốt hơn thôi..
Vài điều chân thành khuyên cụ như vậy

Chỉnh sửa cuối:

hieuhic

Xe điện
Em nói vậy để cụ có cơ sở phấn đấu thôi...
Cụ còn có cái để hướng tới... Chứ cái chết có ai muốn nó tới đâu.
Em và gấu nhà em mới 33,34t...con cái còn nhỏ...cuộc sống tạo dựng cũng từ bàn tay trắng...
Hưởng thụh chưa được bao nhiêu thi giờ bao nhiêu tiền cũng lo cho bệnh tật...tiếc thì chẳng tiếc, duy chỉ có 1 điều là chỉ lo cho 2 đứa nhỏ... Liệu sau này thân em gà trống nuôi con, rồi nó có nhớ mặt mẹ nó không... Chăm thứ đủ điều, nhưng cũng chép miệng mà thôi...
Em như Cụ, nghe những lời em tâm sự cụ sẽ thay đổi cách nghĩ ít nhiều...trên đời còn nhiều người khổ hơn mình
Em thì dù có buồnchans đến mấy cũng chưa bao giờ tìm rượu giải sầu cả...chỉ đi tìm cái tích cực hơn để mình sống tốt hơn thôi..
Vài điều chân thành khuyên cụ như vậy
Gia cảnh cụ cũng vất vả nhỉ, cụ chắc sinh năm Mậu Ngọ, bằng tuổi em cả tuổi đời lẫn tuổi nick.
Chúc cụ năm mới mạnh khỏe, luôn luôn là trụ cột vững chắc cho gia đình.

Viva la vida

Xe tăng
Công chức sức ì lớn nhỉ? Em có quen 1 cậu hơn cụ chủ thớt đây 3 tuổi, năm nay chẵn 4 xịch. Thất bại trong việc leo cao đành chấp nhận vị trí còi của kẻ thua cuộc với mức thu nhập đáng chán nản. Em khuyên nó té ra ngoài thì nó sợ, sợ đủ các thứ mà mỗi năm tuổi càng nhiều càng ngại. Giờ chỉ có ngồi đấy đến khi về hưu một khi đã ko dám dấn thân và trả giá.
Việc em khuyên nó từ cách đây 10 năm rồi và em khuyên ra đi phải có lộ trình. tức là học thêm học nếm, tìm kiếm quan hệ và chỗ nào thơm. Chứ ko phải bốc đồng bỏ việc cái oạch.
Em đây, bốc đồng bỏ việc cái oạch đây, có chết đói được đâu.
Nhà thơ Hữu Loan, bỏ việc về quê thồ đá cùng vợ vật lộn với cuộc sống gian khổ nuôi cả đám con, có vì thế mà đời người ta tàn lụi đâu?
Hám "tài lộc" bên ngoài đưa đến là bệnh tinh thần của người Việt bây giờ, em nghe nói dân Singapore mà chúc nhau "phát lộc" thì bị coi như xúc phạm nhau, coi việc "đắc lộc" là biểu hiện của không minh bạch.

con bố cháu

Xe hơi
Không cụ ơi, em biết cái đc và cái mất và cái đc lớn nhất đã an ủi em rồi, giờ giải quyết cái tồn tại cho cs của gd thôi ạ:)
Ăn mày gặp chiếu manh, chả biết than thở cùng ai gặp cụ! Mà cụ còn khá có tập 3, em La Hầu triệt để, toàn mất.
Vào đây cũng đang cố tự vấn chờ đến hồi thới lai....

vudinhquang

Xe container
Mới cầy được thằng cu zui thế còn gì????
Đầu năm mới, em chúc các cụ các mợ nhà ta tay to, vần vo lăng khỏe, kiếm nhiều xiền. Nhất là không mong cụ nào rơi vào hoàn cảnh như em, vì vậy em lập thớt để các cụ chém cho cái đầu em nó sáng ra với:)
Thưa các cụ các mợ, em năm nay tròn 3 tá:)+1, vừa thoát cái hạn LA HẦU, nhưng lại chạm cái hạn lớn quá, chẳng biết thái dương cứu được e không? Ngẫm nghĩ cả cái tết này chẳng có ngụm riệu nào ngon cả, thuốc cứ đêm 1 bao, giờ e đem lên thớt này cho các cụ ném cho em tỉnh người với:
Với cái tuổi trên chẳng ra trên, dưới chẳng ra dưới, sự nghiệp công chức của em cống hiến cũng 16 năm rồi, lại nhọ cái, em mới sinh cháu thứ 3, vợ thì cho nghỉ sinh cháu hơn 2 năm, và em cũng quyết định cho vợ nghỉ việc(2 vợ chống cùng cơ quan). giờ đến lượt em, sắp tới bổ nhiệm lãnh đạo, mà em vốn vẫn là ứng cử viên có số má, nhưng giờ sinh con thứ 3, em xin rút hẳn ko bổ biếc gì nữa, ngẫm nghĩ bao nhiêu công sức mình đóng góp cũng thành cát bụi. Tiếc thì ko tiếc nhưng nếu còn công tác thì em chắc sẽ ko làm nổi vì công sức cống hiến của mình có 2 thứ trong 1 công việc: 1 là danh, 2 là lợi, mà công việc của em nếu tiếp tục thì cả hai thứ đó vẫn ko đến với em. Buồn toàn tập. giờ nghỉ thì bắt đầu một công việc mới cũng chẳng biết làm gì vì mình cầm phấn quen rồi. Nghĩ đi nghĩ lại em cũng an ủi, Ông trời cho mình thằng chống gậy thì cũng phải lấy đi công sức của mình. giờ em đang phân vân quá:
1. Nghỉ và bắt đầu nghĩ một cv mới=> đầy gian truân và mù mịt
2. Tiếp tục cái sự nghiệp cao quý=> chẳng có gì
3. Vừa tiếp tục cái sự nghiệp cao quý kia, chấp nhận hy sinh lòng tự trọng (kỷ luật). Xong=> Làm lại từ đầu => mờ mịt lắm.
Theo các cụ em phải làm sao:-). Các cụ cứ chém mạnh vào cho em khôn ra nhé

xmen_pro

Xe điện
Em thấy đời quá bi đát... cứ đà này không biết cuộc sống đi về đâu nữa!

thichlexus

Xe điện
Làm nhà nước có áp lực kiểu nhà nước, làm ngoài có áp lực của làm ngoài. Nếu không phải thành phần 4C thì thu nhập của cụ sẽ tỷ lệ thuận với áp lực phải gánh. Vì thế nên em nghĩ cụ chủ cần cân nhắc xem mình thích hợp với môi trường nào thì quyết thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

diennuocxaydung

Xe buýt
Năm ngoái cụ có hạn La Hầu mà lại có thằng chống gậy, em nghĩ ối ông ước được cái hạn như cụ mà không được đó, trước tiên chúc mừng cụ.
Còn về công việc, cụ đừng bi quan quá, biết đâu trong cái rủi lại có cái may cụ ạ
Trường hợp 1: Nghỉ và bắt đầu nghĩ một cv mới => đầy gian truân và mù mịt, cái này e nghĩ cụ chưa thử thì sao biết đầy gian truân và mù mịt, cụ làm nhà nước 16 năm rồi, làm nhà nước lâu quá rồi, làm cho con người ta trì trệ và sợ những cái mới thay đổi. Trước e cũng làm nhà nước, cũng phấn đấu này nọ nhưng khi thằng sếp trưởng phòng mới nó lên, nó ghét những thằng "cái j cũng biết" như em, trước tiên nó chẳng giao cho e việc j khoảng 5 tháng và sau đó nó bẩm sếp trên (mới điều chuyển từ nơi khác về) là e chẳng làm j , toàn ngồi chơi và a lê hấp, e bị điều chuyển sang phòng khác (đáng lẽ e phải xuống làm thường trực nhưng vì bên đó bảo e tốt nghiệp 2 bằng đại học chẳng dám nhận #:-s ) và rồi e bị sang phòng hành là chính với nhiệm vụ: wc tắc thì gọi người đi thông, sai vặt đi photo và thay bóng đèn tuýp (*** nó e bị đứt tay mấy lần đi thay bóng do máng đèn toàn loại inox 3 bóng) , báo cáo bác thời gian đó e stress nặng (chắc hơn bác bây giờ quá) , nghĩ mà sao thấy mình nhục thế không biết (có nhiều cụ sẽ hỏi em sao ko đi bẩm báo với sếp trên nó, nhưng các cụ ạ: mình kêu sao đến "mặt trời" vì nhà nước mà). Nhưng e may mắn hơn bác được hậu phương vững chắc , ko phải lo nghĩ về kinh tế lắm chỉ tiếc công sức mình phấn đấu. Gấu nhà e thấy tình cảnh e như vậy đã khuyên em nghĩ ko ăn lương ở nhà làm chân sai vặt cho gấu :P (đến bây giờ vẫn vậy ạ ~X(, nhưng được cái Gấu nhà e rất tâm lý vẫn coi em là chủ hộ :P) , và rồi sau 1 năm e xin nghỉ hẳn, lúc e nghỉ có nhiều người chửi em ngu (có người bảo việc j phải nghỉ: mai mốt sếp khác lên sẽ có cái nhìn khác => đợi đến bao giờ nhỉ ; có người lại nói ngu sao mà nghỉ: có thằng chạy 100 củ mà chẳng có cửa chạy kia kìa, nhưng ông trưởng phòng mới mà e chuyển đến ông ý nói một câu trước khi nhận tờ giấy xin thôi việc của e như sau: Cháu xin thôi làm j, cứ đi làm rồi chú bố trí cho công việc phù hợp (cô xyz năm tới về hưu cháu làm công việc đó..) mặt khác bây giờ xin vào thì khó, chứ xin ra thì dễ , mà cháu biết ko: khi cháu nộp cái đơn này khối người mừng ... toàn những lời khuyên chân thành và rất đúng. Nhưng khi e viết đơn thì e cũng đã suy nghĩ kỹ rồi ạ tuy rằng bố mẹ, anh chị 2 bên phản đối , gấu nhà e thì lúc đầu cũng phản đối nhưng chắc vì thấy e stress nặng quá lên cũng gật đầu đồng ý cho em. Và rồi khi nhận sổ bảo hiểm e đã đóng bảo hiểm được 11 năm 6 tháng . Bây giờ ra ngoài làm, tuy lo lắng kiếm xiền từng tháng một, stress nó cũng lắm lắm nhưng e thấy sự quyết định của e vẫn đúng.
Còn trường hợp 2 và 3 của cụ chủ thì nó tương đối giống nhau: e chỉ lấy một ví dụ thực tế: Bác hàng xóm nhà em: 2 gái đầu và có thêm đứa thứ 3 (cũng may là đứa thứ 3 lại là thằng chống gậy) , thế là bác đang từ giám đốc xuống làm trưởng phòng và 3 năm sau bác lại lên làm giám đốc => vì vậy , nếu bác có thực tài thì đừng ngại, tương lai nó không mờ mịt lắm đâu ạ.
Mỗi người mỗi hoàn cảnh, không ai giống ai, nhưng bác đừng bi quan quá, lạc quan lên mà sống , hãy luôn tâm niệm rằng trong cái rủi luôn có cái may.
Chúc bác năm mới: MAY MẮN - SỨC KHỎE - HẠNH PHÚC
Cụ thật may mắn:) chúc mừng cụ, em vẫn và sẽ cố gắng để tìm hướng đi đây ạ:0 năm mới chúc cụ và gia đình toàn tâm toàn ý ạ

diennuocxaydung

Xe buýt
Năm mới mờ anh Giáo đã trăn trở kinh thế. :D Mới 37 phát đã cả già.
"Tận nhân lực - tri thiên mệnh" anh ơi, trời chả cho ai tất cả bao giờ, lẽ dĩ nhiên là được cái này sẽ phải mất đi những thứ khác.
Đừng đợi ... phải nhìn thấy một nụ cười ... rồi mới mỉm cười lại.
Đừng đợi ... đến khi có một công việc vừa ý ... rồi mới làm việc.
Đừng đợi ... đến khi có thật nhiều ... rồi mới chia sẻ đôi chút.
Đừng đợi ... đến khi có thật nhiều thời gian ... rồi mới khởi đầu công việc.
Đừng đợi ... vì không biết anh sẽ phải đợi bao lâu.
Lặn quá đấy:) gọi mãi không đc, tối nay về với thằng su đi:))

diennuocxaydung

Xe buýt
Qua tên nick của chủ thớt em đoán cụ cũng có trong tay một nghề điện nước dân dụng, chắc cụ vừa làm nghề " bán cháo phổi " vừa chân trong chân ngoài nhận công trình để cải thiện bữa cơm cho các cháu. Cách đây 5 năm em cũng đứng ở ngã 3 đường phân vân như cụ, khi đó em cũng đã có gần 6 năm làm nghề bán cháo phổi, nhưng vì vay mượn tiền mua đất làm nhà mà nợ nần chất ngất, riêng trả lãi cho ngân hàng cũng tối tăm mặt mũi, lương gv thì 3 cọc 3 đồng mà còn bị " trên đe dưới búa ", chân làm ngoài thì cũng cắc bụp cắc bộp không ổn định. Nên em quyết định dứt áo ra đi đầu quân cho bọn tư bản dãy chết, dù thu nhập không cao nhưng cũng đủ để trả nợ hàng tháng và nuôi vợ con. Đến nay, cuộc sống cũng tạm ổn nhưng vẫn thấy có gì đó tiếc nuối nghề giáo viên, nếu như không bức bách về tiền bạc thì chắc em cũng không nhảy ra ngoài. Dù sao nghề giáo nó vẫn có gì đó thanh bạch và ít bụi trần hơn.
Em nghĩ cụ chủ thớt chắc tiếc nuối lớn nhất là cái chức cán bộ gì đó mà đắn đo thôi, vì nếu không lên chức được thì cụ cũng chỉ là GV quèn, lương 3 cọc 3 đồng, mà chẳng có bổng lộc gì.
Không cụ ạ, cái chức em bỏ luôn và ngay, vấn đề là từ giờ về sau mình vẫn làm 1 công việc mà không có tương lai thì sao đây, cv có ý nghĩa nữa không, em 16 năm nay vẫn nuôi nghề chứ nghề chưa nuôi em :) em thề luôn với điều đó:) giờ bỏ thì thương bản thân mà vương thì tội bản thân:)

hieuhic

Xe điện
Không cụ ạ, cái chức em bỏ luôn và ngay, vấn đề là từ giờ về sau mình vẫn làm 1 công việc mà không có tương lai thì sao đây, cv có ý nghĩa nữa không, em 16 năm nay vẫn nuôi nghề chứ nghề chưa nuôi em :) em thề luôn với điều đó:) giờ bỏ thì thương bản thân mà vương thì tội bản thân:)
Mỗi người mỗi cảnh nên chẳng ai có thể khuyên cụ nên đi hay ở lại được. Cái này cụ phải tự cân nhắc thiệt hơn thôi. Cụ mới có gần 40 tuổi thôi chưa phải là già, các đại gia có mấy ai là dưới 40 đâu.
Theo cá nhân em, tốt nhất năm nay 2012 nên ngồi yên một chỗ, đừng nhúc nhíc. Kinh tế VN giờ như con thuyền VN Qeen chuẩn bị gặp bão.