[Funland] Nấm Linh chi (Nấm lim xanh) chữa ung thư?

thaoduockontum

Xe hơi
Cùng một giống nấm trồng trên gỗ lim và cây gỗ thường bên TQ nó coi như nhau nên em chả tin trồng trên gỗ lim tốt hơn.
Nấm TQ và HQ to nhưng không chất lượng vì nó trồng lấy bào tử nên để to, nấm đã hóa gỗ nên chả còn mấy chất. Nhà em toàn chơi trò tự trồng Linh Chi đỏ dùng chơi, giống nấm được bọn Tàu nó thu mua nhiều là ngon.
Chuẩn cụ.Em không so sánh giữa nấm trồng và nấm tự nhiên, tuy nhiên giữa các loại nấm tự nhiên thì khá nhiều chỗ đang đồn thổi để tạo ra sự khan hiếm , tăng giá trị hàng mình lên thôi cụ ơi. Chưa đưa ra được 1 cơ sở khoa học nào so sánh " nấm lim xanh " tốt hơn các loại " nấm tự nhiên khác ",dến cả cái tên khoa học là nấm gì thì cũng không rõ , gọi chung chung là nấm lim xanh thế nhưng dám mạnh dạn khẳng định rằng nấm lim xanh là tốt nhất còn mấy nấm khác không bằng. Nghĩ cũng hài

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ 40 ngày ngắt nấm em chả tin.
cụ cứ tin đi ... em sinh hoạt trên diễn đàn nông nghiệp gần chục năm .. cũng từng có ý định trồng nấm linh chi.. cũng giao lưu với mấy anh em trồng gia công nấm cho Nấm dona ...

Hiện tại sản lượng nấm ở Việt Nam khá dư thừa.Do sính ngoại sài nấm Hàn QUốc và sở thích dùng đồ rừng ( nấm lim) ... nhiều bài báo viết ra màu hồng nhưng thực tế thì ko phải vậy... Ở Long Thành đồng nai cách đây hai năm có ông thành viên chào bán Nấm Linh Chi 380/kg

sản lượng dư thừa ko tiêu thụ hết nên một số trại đã chuyển đổi mô hình... Cụ trồng chơi thì ko thể có nhiều tiểu xảo bằng trồng công nghiệp... Chỉ riêng khoản xử lý nhiệt độ,độ ẩm,ánh sáng tán xạ,đã ko được như trồng công nghiệp rồi ... nên năng suất trồng chơi ko cao.. Trong Nam họ trồng quanh năm... xử lý được meo,nhân giống được meo F1

Miền bắc lên Viện công nghệ lấy meo ... toàn là meo thứ cấp ... năng suất khác... gửi xe cộ rung lắc ... giống kém

hacdaihung thói quen sử dụng,những thông tin sai lệch đã tẩy não người tiêu dùng... có thuyết phục được họ dùng là cả vấn đề rất lớn.ngành nấm Việt có những tên tuổi lớn như nấm dona phát triển ầm ầm một thời ... nhưng cuối cùng bị lật mặt ... làm để bán giống,bán meo... khi dân làm ra bán lại thì ép giá,gây khó dễ.. ko có thương hiệu như Hàn xẻng... dùng thì nhạt hơn Nấm Lim ...nên dân họ vẫn sử dụng theo cảm quan và theo quảng cáo... mà khâu quảng cáo tiếp thị về nấm của Việt ... em thấy chưa có thương hiệu nào đủ mạnh ... Mấy bác Nấm Nông Lâm trong sì gòn có tí tiếng ... chứ ngoài bắc mấy ai biết...

hacdaihung

Xe tăng
Cùng một giống nấm trồng trên gỗ lim và cây gỗ thường bên TQ nó coi như nhau nên em chả tin trồng trên gỗ lim tốt hơn.
Nấm TQ và HQ to nhưng không chất lượng vì nó trồng lấy bào tử nên để to, nấm đã hóa gỗ nên chả còn mấy chất. Nhà em toàn chơi trò tự trồng Linh Chi đỏ dùng chơi, giống nấm được bọn Tàu nó thu mua nhiều là ngon.
Như cụ nói, đúng là em chưa tìm thấy bằng chứng là Nấm linh chi trên cây Lim sẽ tốt hơn Nấm linh chi ở trang trại nhưng cùng là Nấm Linh chi, nếu có sự khác nhau về việc chọn phôi, canh tác, kiểm soát môi trường, độ ẩm, không khí...thì chất lượng của nấm Linh chi sẽ không giống nhau.

Ví dụ bảng dưới đây so sánh về 2 hoạt chất có ích cho sức khỏe gồm Triterpenes và Polysaccharide từ 11 loại sản phẩm nấm Linh chi thương mại trên thị trường thì có sự khác biệt về tỉ lệ hoạt chất.

Nhưng vẫn bám sát tiêu đề của thớt, câu hỏi của em là "Nấm Lim xanh có 2 hàm lượng quan trọng này là bao nhiêu?" Biết được hàm lượng này thì sẽ biết được mức độ hỗ trợ điều trị ung thư tới đâu.

hacdaihung

Xe tăng
cụ cứ tin đi ... em sinh hoạt trên diễn đàn nông nghiệp gần chục năm .. cũng từng có ý định trồng nấm linh chi.. cũng giao lưu với mấy anh em trồng gia công nấm cho Nấm dona ...

Hiện tại sản lượng nấm ở Việt Nam khá dư thừa.Do sính ngoại sài nấm Hàn QUốc và sở thích dùng đồ rừng ( nấm lim) ... nhiều bài báo viết ra màu hồng nhưng thực tế thì ko phải vậy... Ở Long Thành đồng nai cách đây hai năm có ông thành viên chào bán Nấm Linh Chi 380/kg

sản lượng dư thừa ko tiêu thụ hết nên một số trại đã chuyển đổi mô hình... Cụ trồng chơi thì ko thể có nhiều tiểu xảo bằng trồng công nghiệp... Chỉ riêng khoản xử lý nhiệt độ,độ ẩm,ánh sáng tán xạ,đã ko được như trồng công nghiệp rồi ... nên năng suất trồng chơi ko cao.. Trong Nam họ trồng quanh năm... xử lý được meo,nhân giống được meo F1

Miền bắc lên Viện công nghệ lấy meo ... toàn là meo thứ cấp ... năng suất khác... gửi xe cộ rung lắc ... giống kém

hacdaihung thói quen sử dụng,những thông tin sai lệch đã tẩy não người tiêu dùng... có thuyết phục được họ dùng là cả vấn đề rất lớn.ngành nấm Việt có những tên tuổi lớn như nấm dona phát triển ầm ầm một thời ... nhưng cuối cùng bị lật mặt ... làm để bán giống,bán meo... khi dân làm ra bán lại thì ép giá,gây khó dễ.. ko có thương hiệu như Hàn xẻng... dùng thì nhạt hơn Nấm Lim ...nên dân họ vẫn sử dụng theo cảm quan và theo quảng cáo... mà khâu quảng cáo tiếp thị về nấm của Việt ... em thấy chưa có thương hiệu nào đủ mạnh ... Mấy bác Nấm Nông Lâm trong sì gòn có tí tiếng ... chứ ngoài bắc mấy ai biết...
Cụ kinh nghiệm thực tế nhiều và cũng ở trong ngành nên chắc chắn em rất tin tưởng những câu chuyện cụ đưa ra. Em chuyên ngồi gõ bàn phím nên trao đổi của em cũng chỉ là những gì diễn ra trên sách vở, tài liệu. Dù em và cụ tiếp cận vấn đề ở hai góc độ khác nhau nhưng em nghĩ mục tiêu không gì khác là để hiểu thật tế về tác dụng của nấm Lim xanh nói riêng và nấm Linh chi nói chung chứ không phải là những lời quảng cáo thiên vị hay những nghi ngờ dẫn tới tẩy chay.

thaoduockontum

Xe hơi
Em cũng như cụ hacdaihung , thích tìm hiểu về nấm linh chi . Tuy nhiên giờ là thời đại khoa học rồi , em ngĩ ngoài việc đọc các kiến thức kinh nghiệm cần tìm thêm các nghiên cứu khoa học cho khách quan. Vậy mà khá nhiều chỗ bán quảng cáo và đưa nấm lim xanh lên trời trong khi chưa có nghiên cứu nào cụ thể so sánh chất lượng nấm tự nhiên trên cây lim so với các cây khác.Em xin nhấn mạnh chữ tự nhiên chứ không phải so sánh giữa nấm trồng và nấm tự nhiên. Rất hi vọng các cụ có thể đưa ra các thông số cụ thể để em được hiểu rõ hơn.

hacdaihung

Xe tăng
Em cũng như cụ hacdaihung , thích tìm hiểu về nấm linh chi . Tuy nhiên giờ là thời đại khoa học rồi , em ngĩ ngoài việc đọc các kiến thức kinh nghiệm cần tìm thêm các nghiên cứu khoa học cho khách quan. Vậy mà khá nhiều chỗ bán quảng cáo và đưa nấm lim xanh lên trời trong khi chưa có nghiên cứu nào cụ thể so sánh chất lượng nấm tự nhiên trên cây lim so với các cây khác.Em xin nhấn mạnh chữ tự nhiên chứ không phải so sánh giữa nấm trồng và nấm tự nhiên. Rất hi vọng các cụ có thể đưa ra các thông số cụ thể để em được hiểu rõ hơn.
Em tìm hiểu về nấm Linh chi là do hoàn cảnh bắt buộc chứ không phải yêu thích ngành nông nghiệp hay ra tay tìm lại công bằng cho người tiêu dùng. Người nhà em bị ung thư và trong quá trình đó em có tiếp xúc với một số người cùng hoàn cảnh trong đó có người tin vào nọc bọ cạp; nấm lim xanh; fucoidan; lá đu đủ... và nghĩ ngay là dùng nó có thể trị được ung thư mà không cần tới bệnh viện. Nhưng hầu hết là chỉ sau 1-2 tháng là phải tới viện nhưng tình hình đã xấu đi rất nhiều và rút ngắn thời gian sống sót. Kể cả giai đoạn 1 hay 2, nếu tin vào lời quảng cáo mà bỏ qua bệnh viện thì nó sẽ nhanh chóng trở thành giai đoạn 3 và 4. Ở góc nhìn này, em lại có nhiều kinh nghiệm hơn là hiểu biết về nấm Linh chi.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Tự nhiên thì em đã từng dùng Nấm ở Lâm Đồng.. Nấm ở vườn Quốc Gia Conca kinh ( cụ trong đó chắc rõ khu vực hơn em) . Trong đó dân nấm hái nhiều Nấm Cổ Linh Chi ( em dùng cái to như cái quạt) và nấm Chò ( tên bản địa) cũng là linh chi. Về cơ bản nó rất to nhưng nhạt hơn nấm mọc trên thân cây lim. Dùng một lượng như nhau thì nấm lim đắng hơn rất nhiều. Đấy là cảm quan.

Về thành phần chất thì chắc chắn phải dùng đến phương pháp phân tích khoa học... Tuy nhiên theo kinh nghiệm dùng thuốc của em... cùng là Nấm ... loại nào nhạt ắt sẽ ít dược liệu hơn..

Có ông thiếu tá công an... nhà giàu dùng Nấm hàn quốc đã quen miệng.. sau chuyển nấm lim gọi cho em bảo ... sao tôi dùng bằng lượng nấm hàn quốc mà đắng thế hả anh

Đây là kinh nghiệm thực tế... chứ em thì em ko thích đưa mấy thứ thuốc này lên thành Thần Dược đâu... có sao thì e nói vậy

Caterpillar

Xe tăng

Cụ chơi diễn đàn kệ cụ, em chơi với dân trồng nấm là việc của em, tại QN đã tự chủ được công nghệ về trồng nấm rồi, chả phải đi đâu mua về cả cụ ạ. Nấm 40 ngày của cụ chắc bán cho mấy cụ giả nấm Lim chứ dân mới vào nghề 1 tuần nó cũng chả mua. Độ 1 tuần nữa nấm của em mọc rồi, để em thử tìm hiểu món tăng trọng xem nó ra răng :D

hacdaihung

Xe tăng
Cụ chơi diễn đàn kệ cụ, em chơi với dân trồng nấm là việc của em, tại QN đã tự chủ được công nghệ về trồng nấm rồi, chả phải đi đâu mua về cả cụ ạ. Nấm 40 ngày của cụ chắc bán cho mấy cụ giả nấm Lim chứ dân mới vào nghề 1 tuần nó cũng chả mua. Độ 1 tuần nữa nấm của em mọc rồi, để em thử tìm hiểu món tăng trọng xem nó ra răng :D
Nếu cụ có điều kiện, cụ pót vài tấm hình cho các cụ ở đây mở mang tầm mắt.

Ba Kích Rừng

Xe điện
Tuần nữa nấm mọc ... Vậy cụ trồng vụ đông cơ đấy ?

Theo những gì em đọc và nghiên cứu để trồng nấm ngày xưa... Một vụ nấm bịch meo đó thu khoảng 3 lần hết chất ... Mỗi lần cách nhau hơn 40 ngày :D thế chả phải là 40 ngày cắt/lần là gì... chả nhẽ mấy giáo sư phát trên truyền hình lại lừa nông dân ????

Trồng Nấm Linh Chi mùa vụ là qua xuân đầu hè... hết thu tiết lạnh là đắp chiếu... Nấm cụ trồng là loại nấm gì ... liệu có trụ được qua mùa đông giá rét ko nhệ

Nhân văn Dân

Xe tăng
Cụ cần xác nhận thông tin gì về nấm Linh chi để em thử tìm xem sao. Còn nếu như câu hỏi tiêu đề thớt thì em khẳng định là không, nếu có thì ông chủ của Apple sẽ còn sống vì ông ấy tin vào Đông y và ông ấy sẽ uống thuốc trị ung thư Nấm lim xanh.

Nấm linh chi được cho là có tác dụng kích thích hệ miễn dịch, hạ huyết áp máu, kháng viêm và dị ứng, giảm máu đông (nhưng không rõ là hiệu quả này phải dùng với liều lượng bao nhiêu). Nhưng nó cũng gây độc đối với một số tế bào miễn dịch và có tác dụng phụ là làm tăng tương tác có hại đối với một số loại thuốc chống đông máu và ức chế miễn dịch.

Như vậy, hiện tại Nấm Linh chi chưa đủ dược tính để coi là thuốc chữa bệnh mà nó giúp hỗ trợ trong một số trường hợp điều trị ung thư mà thôi.

Em chưa tìm hiểu được Nấm lim xanh hơn Nấm linh chi trang trại ở điểm gì nhưng em nghĩ một số thành phần có ích sẽ cao hơn do môi trường sống khắc nghiệt hơn; trên cây lim có độc lại khắc nghiệt hơn nữa. Nhưng chắc không cao gấp 10 lần như giá bán đâu.

Mà chắc gì nấm gọi là Lim xanh rao trên mạng được lấy ra từ cây Lim rừng. Chắc gì những viên chiết xuất từ Nấm Linh chi là hàng thật. Chắc gì Nấm Linh chi bán ở các cửa hàng là hàng nguyên chất không bị tách hoạt chất. Vậy nên cụ không nên đặt quá nhiều niềm tin vào một sản phẩm chữa bệnh khi còn quá nhiều nghi ngờ.
Hay quá, cụ phân tích có lý ạ.

thaoduockontum

Xe hơi
Em tìm hiểu về nấm Linh chi là do hoàn cảnh bắt buộc chứ không phải yêu thích ngành nông nghiệp hay ra tay tìm lại công bằng cho người tiêu dùng. Người nhà em bị ung thư và trong quá trình đó em có tiếp xúc với một số người cùng hoàn cảnh trong đó có người tin vào nọc bọ cạp; nấm lim xanh; fucoidan; lá đu đủ... và nghĩ ngay là dùng nó có thể trị được ung thư mà không cần tới bệnh viện. Nhưng hầu hết là chỉ sau 1-2 tháng là phải tới viện nhưng tình hình đã xấu đi rất nhiều và rút ngắn thời gian sống sót. Kể cả giai đoạn 1 hay 2, nếu tin vào lời quảng cáo mà bỏ qua bệnh viện thì nó sẽ nhanh chóng trở thành giai đoạn 3 và 4. Ở góc nhìn này, em lại có nhiều kinh nghiệm hơn là hiểu biết về nấm Linh chi.
Vâng , cho dù em tìm hiểu vì lý do gì thì mục đích cũng chỉ đưa ra câu trả lời rõ ràng rằng nấm linh chi " lim xanh " gì đó có tốt thật sự và tốt thì tốt đến đâu thôi. Có bệnh thì vái tứ phương nhưng cũng nên có cơ sở ,chứ không cứ nghe nói rằng 1 món nào đó...có tác dụng chữa ung thư thì cứ thế mọi người nghe theo lao nhau đi mua hả cụ ? Rõ ràng những kiến thức và kinh nghiệm cụ đưa ra chưa cho thấy nấm lim xanh chữa được ung thư hay ko hoặc chữa đến đâu , thế nào.

thaoduockontum

Xe hơi
Tự nhiên thì em đã từng dùng Nấm ở Lâm Đồng.. Nấm ở vườn Quốc Gia Conca kinh ( cụ trong đó chắc rõ khu vực hơn em) . Trong đó dân nấm hái nhiều Nấm Cổ Linh Chi ( em dùng cái to như cái quạt) và nấm Chò ( tên bản địa) cũng là linh chi. Về cơ bản nó rất to nhưng nhạt hơn nấm mọc trên thân cây lim. Dùng một lượng như nhau thì nấm lim đắng hơn rất nhiều. Đấy là cảm quan.

Về thành phần chất thì chắc chắn phải dùng đến phương pháp phân tích khoa học... Tuy nhiên theo kinh nghiệm dùng thuốc của em... cùng là Nấm ... loại nào nhạt ắt sẽ ít dược liệu hơn..

Có ông thiếu tá công an... nhà giàu dùng Nấm hàn quốc đã quen miệng.. sau chuyển nấm lim gọi cho em bảo ... sao tôi dùng bằng lượng nấm hàn quốc mà đắng thế hả anh

Đây là kinh nghiệm thực tế... chứ em thì em ko thích đưa mấy thứ thuốc này lên thành Thần Dược đâu... có sao thì e nói vậy
Em tôn trọng cụ và các kiến thức cụ đưa ra. Tuy nhiên em xin chia sẻ nấm cổ linh chi (nấm chò) hoàn toàn không cùng 1 loại với nấm lim xanh gì đó cụ ơi.
Hình nấm cổ linh chi - Ganoderma Applanatum :

Hình nấm "lim xanh" - Ganoderma Lucidum :

Việc cụ so sánh giữa 2 loại nấm khác nhau chất lượng chênh lệch nhau em không bàn. Tuy nhiên cái nấm lim xanh " G.Lucidum " thì không chỉ mọc trên cây lim mà còn nhiều loại cây khác. Em không biết cụ đã tiếp xúc hết với nấm mọc trên các loại chưa mà khẳng định trên cây lim thì tốt nhất ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
Em tôn trọng cụ và các kiến thức cụ đưa ra. Tuy nhiên em xin chia sẻ nấm cổ linh chi (nấm chò) hoàn toàn không cùng 1 loại với nấm lim xanh gì đó cụ ơi.
Hình nấm cổ linh chi - Ganoderma Applanatum :

Hình nấm "lim xanh" - Ganoderma Lucidum :

Việc cụ so sánh giữa 2 loại nấm khác nhau chất lượng chênh lệch nhau em không bàn. Tuy nhiên cái nấm lim xanh " G.Lucidum " thì không chỉ mọc trên cây lim mà còn nhiều loại cây khác. Em không biết cụ đã tiếp xúc hết với nấm mọc trên các loại chưa mà khẳng định trên cây lim thì tốt nhất ?
Tiếp xúc hết các loại ... thì em nghĩ cụ cũng chưa được tiếp xúc hết ... lý do đơn giản... sự phân bố vùng miền

Em chưa bao giờ nói mấy cái nấm này cùng một loại

Cái nấm to của bác dang cầm kia... Một vài công ty dược họ thái lát mỏng ra và đóng túi công nghiệp dưới nhãn mác nấm lim xanh

Ở trên là em so sánh theo cảm quan khi dùng ( đã nói rõ ràng ở trên )

Còn cụ muốn có kết luận về việc này thì có mấy cách:

1 mang đi xét nghiệm thành phần hóa học

2 làm dự án kết hợp cho người bệnh sử dụng thực nghiệm lô đối chứng

3/ Dùng theo cảm quan ( như cách em dùng đó - hơi nông dân nhưng khá thuyết phục)

Cứ lấy hai lượng nấm bằng nhau. Một loại mọc trên cây lim và cái nấm linh chi của bác ... lượng nước như nhau... đun nấu như nhau...

4.cụ nói Trung Quốc thu mua... Vậy cụ cho giá thu mua của Trung Quốc.
_ giá nấm lim

- giá nấm chò

Đấy là quan điểm rất rõ ràng em đưa ra... Cụ có điều kiện làm cái nào thì thử đi... riêng em thì đã thử mục 3 ... và kết luận ... Nấm Linh Chi mọc trên cây Lim đắng ,đặc khi sắc hơn nấm chò.

thaoduockontum

Xe hơi
Trong các dòng nấm linh chi rừng... cây nấm linh chi mọc trên cây lim cho chất lượng tốt nhất ... và cũng vì thế mà các dự án trồng nấm công nghiệp hiện nay ( trồng trên mùn cưa gỗ keo,bã mía,cao su) đều trộn với mùn cưa cây lim theo tỉ lệ 3-4% cơ chất trồng nấm
Vâng , em chưa tiếp xúc bao nhiêu đâu . Còn cụ em không biết cụ đã tiếp xúc hết các loại nấm ở các vùng miền chưa mà cụ kết luận như thế này ? Cụ chỉ dựa vào vị đắng mà kết luận nó tốt nhất nhưng tốt nhất ở đây là tốt trên phương diện nào ? Tốt cho bệnh gì ? Hay cũng chỉ tốt vì đắng nhất ?
Cụ có bán hàng hay không em không biết nhưng em hi vọng cụ đưa ra những thông tin liên quan đến sức khỏe bệnh tật cần khách quan , rõ ràng chứ đừng cảm tính như vậy.

thaoduockontum

Xe hơi
Em có 2 câu hỏi mong cụ giải đáp giúp :
- Nấm lim xanh không chỉ mọc trên cây lim mà mọc trên các loại cây khác , cụ đã tiếp xúc và so sánh hết chưa mà khẳng định trên cây lim là tốt nhất.
- Cụ khẳng định nấm nào tốt hơn nấm nào dựa vào vị đắng theo kinh nghiệm của cụ. Vậy cụ cho em hỏi nếu nó đắng hơn thì nó tốt hơn trên phương diện nào ? Cho bệnh gì ? Có tác dụng với bệnh ung thư hay không ? Hay chỉ là phỏng đoán của cụ ?
Vì những điều cụ khẳng định có liên quan đến sức khỏe và 1 căn bệnh nan y hiện giờ , mong cụ cho những nhận xét khách quan nhất giúp em !

Ba Kích Rừng

Xe điện
Em có 2 câu hỏi mong cụ giải đáp giúp :
- Nấm lim xanh không chỉ mọc trên cây lim mà mọc trên các loại cây khác , cụ đã tiếp xúc và so sánh hết chưa mà khẳng định trên cây lim là tốt nhất.
- Cụ khẳng định nấm nào tốt hơn nấm nào dựa vào vị đắng theo kinh nghiệm của cụ. Vậy cụ cho em hỏi nếu nó đắng hơn thì nó tốt hơn trên phương diện nào ? Cho bệnh gì ? Có tác dụng với bệnh ung thư hay không ? Hay chỉ là phỏng đoán của cụ ?
Vì những điều cụ khẳng định có liên quan đến sức khỏe và 1 căn bệnh nan y hiện giờ , mong cụ cho những nhận xét khách quan nhất giúp em !
Ko ai đi gọi Nấm Lim mọc trên cây khác.người ta chỉ gọi nó là nấm lim khi nó mọc trên cây lim

Nếu diễn đạt là: nấm linh chi ko chỉ mọc trên cây lim mà còn mọc trên cây khác ... em ghi nhận là đúng

==> Khái niệm tên gọi cụ vẫn nhầm lẫn nên khó có thể coi cụ tiếp xúc hết với các loại nấm...

VD nấm linh chi mọc trên thân cọ: trong đó cụ có cọ không? đã nhìn thấy chưa ? có lẽ chưa... cho nên em nói đến cái nấm chò kia... cái nấm mà nhiều người dùng thái ra để đi lừa đảo nấm lim xanh ấy.. giá nó 200- hay 300 mua của dân nhỉ? 400 hay 500...

Kinh nghiệm sử dụng của em dựa trên: Cơ sở khoa học

- Nó đắng hơn vì ... thành phần chính trong cái cột ở giữa này... chất gây đắng là Acid ganoderic ( triterpenes - chính là nó )

loại nấm linh chi nào đắng hơn... thì trong thành phần của nấm đó hoạt chất triterpenes cao.. cái nấm chò của cụ ... nhạt vì nó kém hoạt chất... Nếu hoạt chất mà cao ấy... giá mua của dân thu gom về ko rẻ đến mức 200-300.000 ngàn/kg đâu

- còn cụ nghĩ em phỏng đoán hay không ... tốt nhất hãy dành ít phút tìm hiểu về hoạt chất đó đi...

Em chỉ muốn nói với cụ thể này: Kể cả bọn buôn dược liệu Trung Quốc... lẫn bọn Việt Nam .. đầu chúng nó có sỏi hết đấy... Cái gì ngon,bổ,,, thì chắc chắn không rẻ..

Nếu rẻ,ngon và bổ ... chúng nó gom hết về nhà máy ... tinh luyện thành cao linh chi ... bày bán đầy ở hiệu thuốc

Và đó cũng là lời lý giải: Vì sao các công ty dược liệu vẫn phải liên kết với trại nấm để thu mua các dòng Nấm Linh Chi đỏ ( đơn giản... vì hoạt chất của nó cao)

thaoduockontum

Xe hơi
Ko ai đi gọi Nấm Lim mọc trên cây khác.người ta chỉ gọi nó là nấm lim khi nó mọc trên cây lim

Nếu diễn đạt là: nấm linh chi ko chỉ mọc trên cây lim mà còn mọc trên cây khác ... em ghi nhận là đúng

==> Khái niệm tên gọi cụ vẫn nhầm lẫn nên khó có thể coi cụ tiếp xúc hết với các loại nấm...

VD nấm linh chi mọc trên thân cọ: trong đó cụ có cọ không? đã nhìn thấy chưa ? có lẽ chưa... cho nên em nói đến cái nấm chò kia... cái nấm mà nhiều người dùng thái ra để đi lừa đảo nấm lim xanh ấy.. giá nó 200- hay 300 mua của dân nhỉ? 400 hay 500...

Kinh nghiệm sử dụng của em dựa trên: Cơ sở khoa học

- Nó đắng hơn vì ... thành phần chính trong cái cột ở giữa này... chất gây đắng là Acid ganoderic ( triterpenes - chính là nó )

loại nấm linh chi nào đắng hơn... thì trong thành phần của nấm đó hoạt chất triterpenes cao.. cái nấm chò của cụ ... nhạt vì nó kém hoạt chất... Nếu hoạt chất mà cao ấy... giá mua của dân thu gom về ko rẻ đến mức 200-300.000 ngàn/kg đâu

- còn cụ nghĩ em phỏng đoán hay không ... tốt nhất hãy dành ít phút tìm hiểu về hoạt chất đó đi...

Em chỉ muốn nói với cụ thể này: Kể cả bọn buôn dược liệu Trung Quốc... lẫn bọn Việt Nam .. đầu chúng nó có sỏi hết đấy... Cái gì ngon,bổ,,, thì chắc chắn không rẻ..

Nếu rẻ,ngon và bổ ... chúng nó gom hết về nhà máy ... tinh luyện thành cao linh chi ... bày bán đầy ở hiệu thuốc

Và đó cũng là lời lý giải: Vì sao các công ty dược liệu vẫn phải liên kết với trại nấm để thu mua các dòng Nấm Linh Chi đỏ ( đơn giản... vì hoạt chất của nó cao)
Bác đọc kĩ giúp em , trong câu đó em ghi là nấm lim xanh chứ không phải ghi nấm lim. Và nấm lim xanh cũng có tên riêng , 1 loại nấm cụ thể , em không nghĩ em gọi tên 1 loại nấm cụ thể mọc trên cây này cây kia là sai bác ạ.

Theo quan điểm của bác đắng hơn thì tốt hơn , vậy em hỏi bác đã tiếp xúc hết với các loại nấm linh chi mọc ở các loại cây khác nhau ở các vùng miền khác nhau chưa mà bác khẳng định nấm linh chi mọc trên cây lim là đắng nhất , tốt nhất ? Em tin chắc bác chưa thể vì việc tiếp xúc hết các loại nấm linh chi với 1 cá nhân là không thể.
Có thể có 1 cách dễ hơn đó là dẫn chứng nấm linh chi mọc trên cây lim cụ thể là nấm gì , tìm các công trình nghiên cứu và đưa ra dẫn chứng cụ thể chứng minh nấm linh chi mọc trên cây lim là tốt hơn nấm linh chi mọc trên cây khác. Thế nhưng bác chỉ đưa ra việc mua bán chung chung và cụ chả có căn cứ cụ thể cho cái câu khẳng định của mình.

Đối với vấn đề thảo dược và sức khoẻ mà bác ăn nói 1 cách cảm tính như vậy để làm gì ạ ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
Bác đọc kĩ giúp em , trong câu đó em ghi là nấm lim xanh chứ không phải ghi nấm lim. Và nấm lim xanh cũng có tên riêng , 1 loại nấm cụ thể , em không nghĩ em gọi tên 1 loại nấm cụ thể mọc trên cây này cây kia là sai bác ạ.
Nấm lim và nấm lim xanh khác nhau ở chỗ nào ? tên riêng của nó là gì ?

tại sao lại đi gọi một cây nấm linh chi mọc trên mùn cưa,gỗ mục cây khác,là nấm lim xanh?

nói thiệt với bác.Tôi chưa thấy ai đi gọi cây nấm linh chi mọc trên các loại cây khác là nấm lim hay nấm lim xanh ( trừ bác) - chỉ có người đi lừa đảo,giả mạo mới nói như thế... Bác buôn thảo dược bác đi gọi cây nấm linh chi mọc trên cây khác là nấm lim thì khỏi nói chuyện nữa nhá... Gọi là linh chi rừng cho chuẩn đi...

Bác có biết vì sao người ta gọi nó là lim xanh ? vì thói quen của thương lái ? hay vì gọi tên theo họ bộ chi loài.đừng hiểu nhầm hai chữ lim xanh ở đây ( là nấm có màu xanh - Thanh Chi )

Theo quan điểm của bác đắng hơn thì tốt hơn , vậy em hỏi bác đã tiếp xúc hết với các loại nấm linh chi mọc ở các loại cây khác nhau ở các vùng miền khác nhau chưa mà bác khẳng định nấm linh chi mọc trên cây lim là đắng nhất , tốt nhất ? Em tin chắc bác chưa thể vì việc tiếp xúc hết các loại nấm linh chi với 1 cá nhân là không thể.
bác hỏi một câu cực kỳ ngớ ngẩn mà tôi đã trả lời bác ở bên trên ... Không có một người nào trên đất nước này... có thể đi hết tất cả vùng miền... để thử hết tất cả các loại nấm theo kiểu bới móc.

Khi nói đến các loại nâm.Thì phải nói đến các loại đang bán trên thị trường,đang sử dụng rộng rãi,phổ biến...

Cái loại nấm chò trên Tây Nguyên rẻ như thế nào? mua của dân đi rừng là bao nhiêu... và khi bán đội giá lên bao nhiêu lần... chắc chắn bác phải biết rõ. Nếu nó tốt thì người làm dược,công ty dược họ xúc ngay với số lượng lớn để chiết suất.

Tôi đã thử nó và so sánh với cây nấm lim ... thua xa lắm.. và cũng vì thua xa nên nó rẻ... còn bác vẫn chưa biết vì sao linh chi có vị đắng... vị đắng của linh chi do hoạt chất gì? nó tác dụng với cơ thể như thế nào ... thì tốt nhất đừng bàn nữa... tôi ko nói mà để cho bác tự tìm hiểu. Tên hoạt chất tôi trích dẫn ở trên ... trong cái bảng phân tích thành phần do bác gì ở trên post đó ... cứ tìm mà đọc đi tôi ko rảnh đi chứng minh những cái mà thế giới đã công nhận.

Nếu bác nói nấm chò mà đắng hơn nấm lim nhiều ... thì e xin được thọ giáo bác... sẵn sàng bắt xe lên chỗ bác đi làm thợ kiếm nấm .:D

Có thể có 1 cách dễ hơn đó là dẫn chứng nấm linh chi mọc trên cây lim cụ thể là nấm gì , tìm các công trình nghiên cứu và đưa ra dẫn chứng cụ thể chứng minh nấm linh chi mọc trên cây lim là tốt hơn nấm linh chi mọc trên cây khác. Thế nhưng bác chỉ đưa ra việc mua bán chung chung và cụ chả có căn cứ cụ thể cho cái câu khẳng định của mình.
căn cứ cụ thể chỉ tóm tắt cho mấy câu ngắn gọn:
- thế giới đã công nhận những hoạt chất quý trong cái bảng trích dẫn ở trên
- Và như ở trên tôi cũng đã trả lời bác... Cái loại nào hàm lượng cao ... thì nó sẽ dẫn tới vị đắng
- Nấm chò kém đắng hơn nấm linh chi mọc trên cây lim ( nấm lim) đấy là điều thực tế tôi đã sử dụng và nếu bác muốn bác cứ tự làm thí nghiệm cho riêng bản thân mình