Nam Định trong tôi

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cuối tuần về quê đc ông bà bu đãi món lòng
Nam Định không ăn lòng chấm mắm tôm nhé các cụ.Quê em ăn lòng chấm mắm hành. Hành dầm mắm, thêm quất, ớt, tiêu. Mỗi miếng lòng kèm một lát hành, ăn cũng cuốn lắm

Các cụ làm thử nước chấm kiểu này 1 lần xem ạ

!
Từ lúc ở Hà Nội mới biết mọi ng ăn lòng hay chấm mắm tôm ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nam Định không ăn lòng chấm mắm tôm nhé các cụ.Quê em ăn lòng chấm mắm hành. Hành dầm mắm, thêm quất, ớt, tiêu. Mỗi miếng lòng kèm một lát hành, ăn cũng cuốn lắm

!
Lòng hấp dẫn quá ạ. Nhất là miếng dồi tiết.
Mắm hành nhiều người dùng mà Mợ, e thì xơi cả mắm tôm, mắm hành, bột canh chanh ớt,... có gì dùng nấy ạ.
Món hành tím kia, đàn ông ăn hăng phải biết, ạ.

Mợ noob

Xe điện
Lòng hấp dẫn quá ạ. Nhất là miếng dồi tiết.
Mắm hành nhiều người dùng mà Mợ, e thì xơi cả mắm tôm, mắm hành, bột canh chanh ớt,... có gì dùng nấy ạ.
Món hành tím kia, đàn ông ăn hăng phải biết, ạ.
ăn kèm với mắm thì ok. Chứ e ăn ko cũng ko ăn nổi ak
Hì.. Dồi chỗ nõn đuôi ạ. 😊😊😊😊😊😊

Majestic

Xe hơi
Ảnh số 11 là chợ làng Hoành Nha ở huyện Giao Thủy ( làng này mới sáp nhập vào thị trấn Ngô Đồng từ 1/9).
Người làng này nói khó nghe nhất Nam Định, vừa nói ngọng , âm sắc rất nặng. Bây giờ không rõ thế nào chứ cách đây 30-40 năm dân làng này nhất là khu gần chợ cực kỳ hung hãn, thanh niên phần lớn đi làm thợ mộc khắp nước có tay nghề trạm khắc rất giỏi, họ sang cả Mông Cổ Cam bốt trùng tu, phục dựng các công trình chùa triền, cung điện.
Lớp thì đi đào vàng, đào quặng rồi mang tệ nạn nghiện hút, cờ bạc về quê.
Phụ nữ ở nhà buôn bán quanh chợ thì cực kỳ hung hãn, sẵn sàng lao vào đánh chưởi, cấu xé nhau để giành mua hàng, dân làng khác mang các sản vật địai phương đến bán luôn bị chèn ép , ăn hiếp.
Trong chợ thì người cùng làng với nhau cũng sẵn sàng tranh giành khách hàng mà đánh nhau chí chết. Dân các làng xã quanh vùng cực kỳ ghét dân làng Hoành Nha này.
Bác nào quê làng này đọc mấy dòng này đừng giận em nhé, chuyện em nói là khoảng 30- 40 năm trước rồi.
Chính xác nó thuộc xã Giao Tiến nhé (giờ thì đặc biệt dân khu Gốc Đề - Giao Tiến). Trong làm ăn mua bán cực kì lươn lẹo, chỉ muốn ăn không của người khác.

Hoàng tử đỏ

Xe container
ăn kèm với mắm thì ok. Chứ e ăn ko cũng ko ăn nổi ak
Hì.. Dồi chỗ nõn đuôi ạ. 😊😊😊😊😊😊
Mùa đông, chấm đồ ăn với mắm hành như trên, hợp khẩu vị ạ.
Dồi nõn đuôi, e biết vì trước e ăn suốt, tháng 3-4 bữa. Vài năm nay, chỉ số gout và cholesterol đến ngưỡng, ăn những món nội tạng ít đi, cũng phải hạn chế mồm miệng, khổ phết mợ ạ.

Mợ noob

Xe điện
Dồi nõn đuôi, e biết vì trước e ăn suốt, tháng 3-4 bữa. Vài năm nay, chỉ số gout và cholesterol đến ngưỡng, ăn những món nội tạng ít đi, cũng phải hạn chế mồm miệng, khổ phết mợ ạ.
Dạ. Đến tuổi ai cũng bị . Ko bệnh nọ cũng tật kia ạ

KMK

Xe hơi
Thêm tý tiêu bắc cho nó dậy mùi cụ ơi:)))

namviet2008

Xe buýt
Ảnh số 11 là chợ làng Hoành Nha ở huyện Giao Thủy ( làng này mới sáp nhập vào thị trấn Ngô Đồng từ 1/9).
Người làng này nói khó nghe nhất Nam Định, vừa nói ngọng , âm sắc rất nặng. Bây giờ không rõ thế nào chứ cách đây 30-40 năm dân làng này nhất là khu gần chợ cực kỳ hung hãn, thanh niên phần lớn đi làm thợ mộc khắp nước có tay nghề trạm khắc rất giỏi, họ sang cả Mông Cổ Cam bốt trùng tu, phục dựng các công trình chùa triền, cung điện.
Phụ nữ ở nhà buôn bán quanh chợ thì cực kỳ hung hãn, sẵn sàng lao vào đánh chưởi, cấu xé nhau để giành mua hàng, dân làng khác mang các sản vật địai phương đến bán luôn bị chèn ép , ăn hiếp.
Trong chợ thì người cùng làng với nhau cũng sẵn sàng tranh giành khách hàng mà đánh nhau chí chết. Dân các làng xã quanh vùng cực kỳ ghét dân làng Hoành Nha này.
Bác nào quê làng này đọc mấy dòng này đừng giận em nhé, chuyện em nói là khoảng 30- 40 năm trước rồi.
Ôi quê hương tôi "LỔI TIẾNG" quá này ;).
- Về tiếng nói: đúng là nghe âm điệu và 1 số từ "lạ" như: nhà tường (nhà trường), đánh tết (đánh c...hết)... ;)
- Về nghề nghiệp: đúng là đàn ông, nam giới... nghề mộc tha hương, tứ xứ, đi quanh năm, chỉ về quê mấy ngày tết, đi từ thanh niên trai tráng... tới 60-70 vẫn chưa dừng... ông chú út nhà tôi là ví dụ điển hình. ;)
- Một nét văn hóa hiếm gặp em xin nêu lại (câu chuyện này cũng ít nhiều đã có thread viết về nó): tục đi ăn cỗ - kèm các túi nilon, chia phần.
Còn theo tôi được nghe, kể lại.... vì ko trực tiếp chứng kiến:
- N...ghiện h...út: theo xu hướng chung, 20-10 năm trước -> quanh dốc Hoành Nha, Giao Tiến... nổi tiếng lĩnh vực này ???
- Còn về buôn bán, chợ búa, c...hửi bới...xyz, chả gặp khi nào? hay vì hiếm khi có cơ hội đi ra chợ. Nói thiệt các cụ, tấm hình tôi chụp đâu như (2020) đánh dấu lần 2-3 tôi ra đây, chủ yếu ra xem chợ khác xưa nhiều ko? Dạo bé, có lần theo bà nội đi chợ, bà đội thúng ổi nặng chĩu, rảo bước trên con đường nhỏ (trước tam quan Chùa Chính), bà mua cho mấy cái bánh rán màu hồng... tôi nhớ mãi. Cũng ngót ngét 20~25 năm rồi. Một kỷ niệm!
- Ông già tôi, sinh ra và lớn lên trên mảnh đất quê hương này (18 tuổi đi "thoát ly" rồi ạ) có kể: Trai đất Hoành Nha là 'yêng hùng" lắm, từ thời Pháp, những đội trừ Tề, giệt ác - là du kích, trong đó có ông nội tôi cùng các chiến hữu.... Ngày bé, tôi thấy góc nhà dựng 1 thanh đao cũ, hoen gỉ, ông có kể sơ sơ 1 số chuyện hoạt động, chiến công của đội quân này, tôi biết có vậy, giờ được biết thêm từ các cụ đó ạ.
Ôi "chùm khế ngọt" !

Chỉnh sửa cuối:

CCB

Xe tăng

!
Lòng mx ngon quá 😋
Nước chấm chuẩn kiểu N.Đ, thiếu ớt.

Chỉnh sửa cuối:

CCB

Xe tăng

CCB

Xe tăng
Xưa em có cô bg người Xuân Tiến, giọng cũng dễ nghe, nhưng hơi đanh đá kiểu chua chua.

Mợ noob

Xe điện
Xưa em có cô bg người Xuân Tiến, giọng cũng dễ nghe, nhưng hơi đanh đá kiểu chua chua.
Thật ra xh này ở đâu cũng có ng này kia. Cũng có ng tốt ng xấu, ng đanh đá ng hiền lành nhỉ
😁😁😁.

CCB

Xe tăng

Mợ noob

Xe điện

Yaris_2009

Xe tăng
Hôm ngồi đây 3 người uống hơn hai chục cốc bia tươi vàng ĐV, xong độp xe về trong làn mưa bay bay cuối Xuân ấm áp.
Thật lãng mạn Maihong_ nhỉ 💙
Giờ này còn gọi mai hồng 😂 E nó chả đi theo tiếng gọi ty lâu rùi chỉ còn có cụ ngồi đây vấn vương thui.

Chiều nay không có mưa rơi ướt đôi bờ vai, chiều nay không có mắt e buồn như lúc xưa.

Vulcan V70

Xe trâu
Xuân Tiến thuộc huyện Xuân Trường và nằm sát thị trấn Xuân Trường bác ạ, xã này cách chợ Hoành Nha thuộc xã Giao Tiến huyện Giao Thủy khoảng 5-6 km ( Vừa mới sáp nhập vào thị trấn Ngô Đồng, Giao Thủy).
Xuân Tiến có làng nghề gia công cơ khí rất phát triển, từ xưa các cụ đã đúc, rèn gia công nông cụ, đồ nghề thợ mộc, phụ tùng xe đạp, ngày nay còn phát triển hơn với ngành cơ khí đóng tàu, gia công CNC, phụ tùng xe máy, ô tô...
Xuân Tiến có ngôi thánh đường Giáo xứ Kiên Lao ( Đền thánh Kiên Lao) với kiến trúc rất đẹp.

kkp121118

Xe đạp
Mình ở Giao Thủy-Nam Định. Học tập và làm việc Hà Nội. Vẫn nhớ và tự hào về quê hương, có những nét riêng mà mỗi khi nghĩ lại thấy thật êm đềm :D . Nhớ hương lúa, mùa gặt, khói làm chiều, tiếng chuông nhà thờ mỗi chiều khi đi học về...
Những ký ức khó tả, khó quên

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em lạc hậu về NĐ độ từ Covid đến nay. Trước Covid thì có một lần cùng bạn bè đi về Quất Lâm, Hải Thịnh đổi gió, chỉ vào một nhà hàng khá thoáng mát ăn uống một bữa rồi về ngay, nhưng cũng đủ cưỡi ngựa xem hoa, khá ấn tượng với cảnh vật trên đường: đường sá nông thôn ngon lành, nhà cửa khang trang, lối ngõ cũng khá sạch sẽ, đặc biệt là không khí không đến nỗi ô nhiễm (một số vùng quê khác em từng đi, thấy nông thôn mà không khí tệ hơn Hà Nội: ao hồ, vườn tược bốc mùi hôi thối, hay tệ hơn, là mùi phân hóa học, mùi thuốc bảo vệ thực vật. Còn một số làng nghề thì thôi rồi. Có làng làm nghề gò tôn, đồng... em ngồi chỉ nửa buổi mà điếc tại vì tiếng gõ, điếc mũi vì mùi axit).
Cũng mừng cho bà con NĐ.