[Funland] Năm 2025 SẼ TÍNH sửa Luật Thuế thu nhập cá nhân

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
mỗi thàng nhà em đóng 570k dù đang thua lỗ, khai doanh thu dưới 100tr thì ko cho đkkd, chịu luôn
Doanh thu dưới 100tr/năm thì ko cần đóng thuế nên ko cần đkkd cũng có lí, cơ mà không đkkd thì cũng bị gõ u đầu , he he

Opel Astra

Xe điện
Bác thiếu ý quan trọng. Quan ở ta nghèo nhất,giản dị nhất,khổ nhất,tận tụy,gần Dân,sát sao,quan tâm Dân nhất nhé!
Ờ, cái ni chuẫn ạ.
Của dân Do dân Vì dân nó phải thế.
Nợ bác diệu!!!

vo nho

Xì hơi lốp
Doanh thu dưới 100tr/năm thì ko cần đóng thuế nên ko cần đkkd cũng có lí, cơ mà không đkkd thì cũng bị gõ u đầu , he he
Cho thuê căn nhà không sử dụng ở quê...cũng bắt phải DKKD em đến chịu.:-w

nguyentoan.uct

Xe điện
Người đã thuộc diện phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì không thể coi là người nghèo được. Theo em hiểu ý của cụ là "thực tế đánh vào người làm công ăn lương mà thu nhập được kê khai đầy đủ từ nguồn hơn là những người có thu nhập rất cao mà nhà nước không/chưa quản lý được."??
Nôm na là vậy cụ ah,

tratida

Xe container
nhìn mấy ông thầy bà bói toán đút tiền vào túi chả thấy đóng thuê gì thấy mà thèm

Sent from Other Universe via OTOFUN

tronganxn

Xe hơi
Khó lắm các bác ơi. Giờ các doanh nghiệp chết nhiều, đất không bán được, thuế thu từ doanh nghiệp giảm sút, thuế đất cũng giảm sút, giờ thất nghiệp nhiều chắc chắn thuế từ thu nhập cá nhân cũng giảm. Chưa kể còn giảm VAT sang tận tháng 6 2023. Giờ các ban ngành như bảo hiểm hay thuế đang đi siết những bọn còn sống lay lắt, với tình trạng đó mà thay đổi, sửa thuế tncn thì ngân sách lấy gì bù vào. Không khả thi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nuôi 1 con nhỏ ở HN tiết kiệm lắm cũng 6-7tr rồi cụ ạ. Còn trăm thứ phải dùng đến tiền vậy mà 11tr cụ đã bảo khá. Em tháng nào dưới 20tr thì phải căn cơ mới đủ sống. Em ko hề tiêu hoang đâu cụ ạ
Ấy chết cụ ơi. Cụ đừng diễn giải còm của em như vậy. Em chỉ nói là mức thu nhập 11t/1 tháng không thể coi là nghèo chứ em đâu có bảo mức thu nhập đó là khá đâu.

cr7m10

Xe tải
Thuế tncn thì trên 11tr là bị đóng rồi
Theo cụ tầm 15tr hay 20tr thì có nghèo ko?
K nghèo nhưng msf ở cái đất HN nếu mức tầm 15tr thì coi như đủ ăn. Nếu có 1 con nhỏ thì tằn tiện hơn chút
Thế nó mới hài, thu nhập thì chia lương tối thiểu vùng còn mức miễn trừ lại ko chia :))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cái mà bác trích dẫn ( bọn báo láo) thì có khả thi không? Vậy theo bác mức nghèo cụ thể là thu nhập bao nhiêu? Và thu nhập đó đủ để sinh hoạt,tồn tại hay không? Bác có thể ví dụ từ thực tế.
Báo chính thống, trích dẫn nguồn tin từ 1 cuộc điều tra chính thống mà cụ bảo là láo thì em chịu. Em không biết thế nào là mức nghèo nên em cứ trích dẫn các nguồn thông tin thôi nhé. Chuẩn nghèo thế giới https://thanhnien.vn/gan-50-dan-so-the-gioi-co-thu-nhap-duoi-chuan-ngheo-185797085.htm và đây là chuẩn nghèo Việt Nam https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Van-hoa-Xa-hoi/Nghi-dinh-07-2021-ND-CP-quy-dinh-chuan-ngheo-da-chieu-giai-doan-2021-2025-463908.aspx

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Khó lắm các bác ơi. Giờ các doanh nghiệp chết nhiều, đất không bán được, thuế thu từ doanh nghiệp giảm sút, thuế đất cũng giảm sút, giờ thất nghiệp nhiều chắc chắn thuế từ thu nhập cá nhân cũng giảm. Chưa kể còn giảm VAT sang tận tháng 6 2023. Giờ các ban ngành như bảo hiểm hay thuế đang đi siết những bọn còn sống lay lắt, với tình trạng đó mà thay đổi, sửa thuế tncn thì ngân sách lấy gì bù vào. Không khả thi.
Đấy là 1 lí do. Lí do quan trọng hơn, là chính những ông có quyền quyết định mức thuế TNCN, lại chả mấy khi phải đóng, hoặc đóng ở mức thấp nhất. Theo đúng thang bậc lương chính thức, thì BT cũng tầm 15-16tr thôi. Còn thu nhập "khác" nếu có thì tất nhiên là ko thể hiện trên bảng lương rồi.
Nếu BT mà lương tầm 300tr và ko có thu nhập "khác" thì mức thuế sẽ khác ngay.
Vì thế, cần quái gì phải tính toán giảm thuế cho...thằng khác =))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Kể cả khi dịch COVID-19 bùng phát, tiền thu thuế thu nhập cá nhân vẫn tăng, nhưng 9 tháng đầu năm nay giảm hơn 7.200 tỉ đồng so với cùng kỳ năm trước. Tại TP.HCM, thu thuế thu nhập cá nhân 10 tháng đầu năm nay cũng giảm.
Tuy nhiên, trao đổi với Tuổi Trẻ, ông Nguyễn Ngọc Tú, chuyên gia về thuế, cho rằng số thuế thu nhập cá nhân giảm, nhất là nguồn thu chính từ tiền lương, tiền công bắt đầu giảm là báo hiệu sức chịu đựng của người nộp thuế đang khó khăn thật sự.
Kinh tế trong nước khó khăn do kinh tế thế giới rơi vào suy thoái. Doanh nghiệp bị cắt đơn hàng nên phải cho người lao động giảm giờ làm, thậm chí sa thải bớt nhân công. Những thực tế này đẩy người lao động rơi vào khó khăn khi thu nhập giảm sút. Do đó, Nhà nước cần sớm có giải pháp khoan thư sức dân.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Quy định mức doanh thu kinh doanh 100tr/năm trở lên phải nộp thuế thì quá là hài hước trong khi thu nhập 11tr mới phải nộp thuế . Ít nhất phải 500tr/năm thì hợp lí hơn , cơ mà ngân sách lại hụt .

cairong_2011

Xe container
Luật Thuế thu nhập cá nhân sẽ được xem xét đưa vào chương trình xây dựng luật, pháp lệnh năm 2025, theo đại diện Ủy ban Tài chính ngân sách của Quốc hội.
Thông tin này được ông Trần Văn Lâm, Ủy viên thường trực Ủy ban Tài chính ngân sách, cho biết tại họp báo kỳ họp 6, sáng 29/11.
Theo ông, các nội dung đưa vào chương trình xây dựng luật, pháp lệnh được tính toán cân nhắc từ đầu nhiệm kỳ. Việc Luật Thuế thu nhập cá nhân được xếp vào chương trình năm 2025 xem xét là bình thường, đúng lộ trình.
Ông nói thêm bản thân cũng "rất sốt ruột, cần sửa càng sớm càng tốt khi nhiều chính sách thuế bất cập, trong đó có thuế thu nhập cá nhân", nhưng xét lại tổng thể thì "việc này tới nay chưa khả thi".
Ông Trần Văn Lâm, Ủy viên thường trực Ủy ban Tài chính ngân sách trả lời tại họp báo kỳ họp 6, sáng 29/11. Ảnh: Ngọc Thành

Ông Trần Văn Lâm, Ủy viên thường trực Ủy ban Tài chính ngân sách trả lời tại họp báo kỳ họp 6, sáng 29/11. Ảnh: Ngọc Thành

nguồn: https://vnexpress.net/nam-2025-se-tinh-sua-luat-thue-thu-nhap-ca-nhan-4682628.html
Xin ông ấy giải thích thế nào là "chưa khả thi" khi mà luật ra từ khá lâu và mức thuế TN cá nhân, giảm trừ gia cảnh đã quá lạc hậu so với thực tế ?

tronganxn

Xe hơi
Quy định mức doanh thu kinh doanh 100tr/năm trở lên phải nộp thuế thì quá là hài hước trong khi thu nhập 11tr mới phải nộp thuế . Ít nhất phải 500tr/năm thì hợp lí hơn , cơ mà ngân sách lại hụt .
Ha ha, 11tr*12 tháng là 121tr/ năm thu nhập phải không bác? Nhưng mà doanh thu 100tr là nộp thuế rồi.
Nói chung cũng hài hước. Nhưng cuộc sống nó vốn vậy bác ạ.
Em còn bị phạt vì không có bảng tên doanh nghiệp cơ, trong khi bảng tên to lù lù, chụp ảnh mang lên thì bị bảo là tôi không biết, lúc đó tôi đi xác minh tôi không thấy. Đổi trắng thành đen luôn cơ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Vâng, nếu ý cụ là như vậy thì em cũng nhất trí với cụ thôi. Chứ em vẫn bảo lưu quan điểm của mình thu nhập 11T/1 tháng không thể gọi là nghèo được.
Chắc chắn là không nghèo, nhưng là thấp cụ nhé. Nhưng với xu thế giá hiện nay thì cũng sẽ sớm nghèo thôi.

toyennha

Xe lăn
Họp online đê. Bầu thì gặp nhau abc cho vui. Mịa tiền vé máy bay,ks,NN, em gái mưa,người lạ ơi. Cũng tốn mớ tiền

poiuy

Xe ba gác
mỗi thàng nhà em đóng 570k dù đang thua lỗ, khai doanh thu dưới 100tr thì ko cho đkkd, chịu luôn
Thì nếu doanh thu thật dưới 100 thì đăng ký KD làm gì, đó là kinh doanh nhỏ lẻ rồi. Còn nếu làm lớn thì phải chịu ràng buộc. Cây to thì gió lớn mà.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Xin ông ấy giải thích thế nào là "chưa khả thi" khi mà luật ra từ khá lâu và mức thuế TN cá nhân, giảm trừ gia cảnh đã quá lạc hậu so với thực tế ?
Chưa khả thi vì ông ấy chưa phải nộp. Nào phải nộp là khả thi ngay :)). Mức thuế TNCN rất lạc hậu so với nhu cầu thực tế, nhưng lại rất hợp lý với bảng lương của khối hành chính sự nghiệp. Cụ hiểu chửa =))

TieuFu

Xe container
Ở Tây cái thuế TNCN nó nặng kinh khủng; đọc báo có thể thấy nhiều cầu thủ danh tiếng tí vào tù vì thuế này. Một số nước do phúc lợi xã hội giảm còn tăng cả thuế VAT và có nước lên gần 20%! Với cuộc sống hiện tại thì nâng mức giảm trừ gia cảnh và người ăn theo lên!
Công nhận, cơ mà bọn ý ăn ngon, mặc đẹp, cõng thuế bằng xe hơi chạy bon bon, mình thì vai trần gánh thuế nên nó mới cụ ơi !