[Funland] Năm 2025 SẼ TÍNH sửa Luật Thuế thu nhập cá nhân

cr7m10

Xe tải
Hehe, các cụ ngồi trong nghị trường, cụ lớn nhất lương nghe đâu mới hơn hai xuỵch, miễn trừ cá nhân và miễn trừ gia cảnh thì đóng vài đồng lẻ, thậm chí không phải đóng thì lo gì món TNCN :)))
Mọi thứ đều tăng duy có mỗi mức miễn trừ vẫn áp dụng trơ trơ bao năm :)))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Kinh doanh thì lỗ lòi mắt vẫn nộp thuế đều , hôm qua lên thuế còn kêu mức đóng em đang thấp ,chắc định nâng lên nữa . Chán ngán .

quy la tien

Xe điện
Phúc lợi bên họ có những gì hả cụ?Bên họ có phúc lợi thế bên ta thì không à cụ?
Em không ở bển nên không rõ lăm nhưng thấy nói chi phí cho giáo dục bên đó không là gánh nặng cho người dân nhiều ( đặc biệt là gdpt).., rồi giao thông môi trường vv

nhatthang

Xe tăng
Kinh doanh thì lỗ lòi mắt vẫn nộp thuế đều , hôm qua lên thuế còn kêu mức đóng em đang thấp ,chắc định nâng lên nữa . Chán ngán .
Ở đây đáng bàn về thuế TNCN và sắc thuế chẳng có liên quan gì đến kinh doanh lời hay lỗ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em không ở bển nên không rõ lăm nhưng thấy nói chi phí cho giáo dục bên đó không là gánh nặng cho người dân nhiều ( đặc biệt là gdpt).., rồi giao thông môi trường vv
Ở mình đua nhau học thêm chứ không thì làm gì mà gánh nặng cụ ! Học phí phổ thông thì rẻ òm rồi , còn lại là tiền ăn thôi . Học thêm thì chịu chứ ai bắt đâu .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ở đây đáng bàn về thuế TNCN và sắc thuế chẳng có liên quan gì đến kinh doanh lời hay lỗ.
Em nộp thuế khoán thì lời hay lỗ em vẫn nộp thuế tncn đều chứ có được miễn đâu cụ ! Em chỉ bán than tí là chả được giảm tí nào mà cán bộ còn muốn tăng thuế em lên thôi .

thosandocu

Xe buýt
Cụ chuyển sang loại hình cty thì lỗ không phải đóng, còn CH thì khoán và ước lượng...

nhatthang

Xe tăng
Em nộp thuế khoán thì lời hay lỗ em vẫn nộp thuế tncn đều chứ có được miễn đâu cụ ! Em chỉ bán than tí là chả được giảm tí nào mà cán bộ còn muốn tăng thuế em lên thôi .
Để tránh việc phải nộp thuế khoán (chỉ nộp thuế TNDN khi kinh doanh lời), cụ có thể chuyển loại hình kinh doanh từ hộ kinh doanh cá thể sang doanh nghiệp (việc này nhà nước đang khuyến khích). Em nghĩ cụ biết thừa việc này nhưng mục đích chính của cụ là khác cơ nên thôi em dừng ko bàn nữa. Lát nữa thế nào cũng có ông vào còm vuốt đuôi kiểu: bất công quá, kinh doanh lỗ mà vẫn phải nộp thuế vân vân và mây mây.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Để tránh việc phải nộp thuế khoán (chỉ nộp thuế TNDN khi kinh doanh lời), cụ có thể chuyển loại hình kinh doanh từ hộ kinh doanh cá thể sang doanh nghiệp (việc này nhà nước đang khuyến khích). Em nghĩ cụ biết thừa việc này nhưng mục đích chính của cụ là khác cơ nên thôi em dừng ko bàn nữa. Lát nữa thế nào cũng có ông vào còm vuốt đuôi kiểu: bất công quá, kinh doanh lỗ mà vẫn phải nộp thuế vân vân và mây mây.
Em buôn bán nhỏ ko có nhu cầu lập cty nên mức thuế đang đóng em cũng ko kêu ca gì đâu cụ nhé ! Em than là than cán bộ muốn nâng mức đóng lên thôi , mặc dù chính miệng cán bộ nói năm sau vẫn còn khó khăn hơn nữa !!! thế là hơi kỳ cục !
À mà cùng ngành em có shop quy mô gấp đôi em , doanh số gấp mấy lần em nhưng thuế khoán của họ chỉ bằng nửa em thôi ( người ta đưa ĐT nhờ em nộp qua etax nên em rõ ).Nói chung thuế áp cũng chả có quy tắc gì.
Cụ ko bàn nữa thì thôi , em chỉ gõ thêm kẻo các cụ ko hiểu ý em thôi .

NguyenChum1219

Xe tăng
Trên Tàu nhanh vừa có bài về chủ đề này. Hiện, mức giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế là 11 triệu và giảm trừ mỗi người phụ thuộc 4,4 triệu, duy trì từ tháng 7/2020. QH dự kiến Luật Thuế thu nhập cá nhân được xếp vào chương trình năm 2025 xem xét sửa đổi, vậy là còn phải chờ thêm ít nhất 2 năm nữa mới điều chỉnh, trong khi từ 7/2020 đến giờ lạm phát thực tế (theo sức mua của tiền đ) là khá cao, đến nay tổng tỷ lệ lạm phát nếu tính theo thực tế đã vượt mức cần điều chỉnh là 20% chưa nhỉ?.
Nhân tiện mình thấy thủ tục đăng ký người phụ thuộc sao phiền hà và quan liêu thế (ko rõ do DN yc hay do luật yc), mỗi lần thay đổi nơi làm việc dù cùng quận hay cùng tỉnh thì cũng phải làm hs đăng ký người phụ thuộc tại nơi làm việc mới như lần đầu chưa có mã số thuế của người phụ thuộc, lại phải xin xác nhận các cụ có thu nhập ko quá 1tr (cái này UB sao biết đc mà xác nhận nhỉ).

NguyenChum1219

Xe tăng
Tạo thớt rồi mới để ý đã có thớt về chủ đề này rồi, các cụ đừng gạch đá nhé.

NguyenChum1219

Xe tăng
Cho thuê nhà 100t/ năm bắt đóng thuế trên cả 100 triệu.
Cho thuê nhà 99,9t/năm lại không mất cắt thuế nào.
:)) :)) :)) :))
Cách gì dễ thì làm, khôn hay khó quá có dân chịu. VD giao dịch ck chẳng hạn, đầu tư mã nào lỗ hay lãi thì phần mềm giao dịch hay hệ thống lưu ký tính luôn đc, cứ thế mà khấu trừ thuế trên lợi nhuận (nếu có), chứ đây chơi khoán luôn % giá trị bán bất kể lỗ hay lãi, thế nên có cháy tk cũng vẫn phải nộp thuế thu nhập (lỗ lòi ra chứ thu với nhập đc đồng nào đâu).

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Nên xây dựng theo hướng chỉ đóng thuế phần thu nhập tích lũy thôi (trừ các chi phí thực tế thông qua hóa đơn điện tử).
Như vậy sẽ thúc đẩy thu thuế qua hàng hóa (đi đâu tiêu gì các cụ cũng lấy hóa đơn để giảm thuế phải đóng sau này)
Vì người có khả năng kiếm nhiều sẽ chi tiêu nhiều.
Nếu như vậy chúng ta sẽ ko bị thất thoát thuế gián thu và minh bạch thuế TNCN. Hơn nữa với hạ tầng số hóa hiện nay đã đủ khả năng quản lý đc như vậy.

butchikim

Xe ba gác
Bao giờ kiểm soát được thu nhập ngoài lương nhỉ ;;)

nguyentoan.uct

Xe điện
Cơ bản thì nhiều quy định vẫn là trên lý thuyết, còn thực tế thì lại đánh vào người nghèo nhiều hơn người giàu.

vanhai493

Xe điện
Ở Tây cái thuế TNCN nó nặng kinh khủng; đọc báo có thể thấy nhiều cầu thủ danh tiếng tí vào tù vì thuế này. Một số nước do phúc lợi xã hội giảm còn tăng cả thuế VAT và có nước lên gần 20%! Với cuộc sống hiện tại thì nâng mức giảm trừ gia cảnh và người ăn theo lên!
Con cái bọn nó dc học free
Rồi y tế , an sinh xh nó level khác vn
Bên nó có phải bốc thăm để vào lớp 1 như vn ko cụ?

poiuy

Xe ba gác
Em bán hàng online nên doanh thu rõ ràng không thiếu 1 nghìn đồng để tính thuế. Doanh thu 100tr mất 1,5% tức mất triệu rưỡi. Trong khi áp lực cạnh tranh rất lớn nên không thể bán lãi nhiều. Thực tế lãi được 7-8tr trên doanh thu 100tr. Vậy mà đóng thuế mất 1,5tr. Mà để được 100tr cũng rất là cực khênh vác hàng. Đóng gói chở đi gửi hàng, bục mặt từ sáng tới tối. Trong khi hàng quán bán doanh thu cực lớn thì tháng đóng thuế khoán 700k. Méo mặt với thuế =))
Doanh thu 100 mà lãi 7-8 là lãi khủng rồi cụ ơi, còn kêu ca gì. Những người đóng thuế dạng VAT thì chỉ lãi 1/100 doanh thu là cao rồi. 1 đó còn phải đóng thuế TNDN 25% nữa.