N­ước lọt vào trong xe - có thể nguyên nhân rất đơn giản nhưng khó phát hiện

Letgo

Xe đạp
Chào các bác, có chút kinh nghiệm về xử lý vụ này xin chia sẻ cùng các bác. Ngày trước em chạy con Fiat bị nước vào sàn xe vị trí cửa trái sau khi đỗ ngoài trời mưa...đem xe vào hãng và một vài gara...thợ làm đủ các kiểu, nào là dán lại băng keo cửa, khai thông lỗ thoát nước dưới cửa...v.v vưỡn ko được. Thế là em quyết định ra tay, đúng hôm trời mua to, em đem ra gara quen đỗ xe ngoài trời mưa, bảo thợ lột tấm bên trong cửa ra, em xem nước mưa ma mãnh này nó luồn lách kiểu gì...Hóa ra nó theo đường dây điện đường dây điện này lại vô tình dính vào tấm nilon dán bên trong cửa mà tấm nilon này bị thủng thế là cứ dần dần bò vào trong. Em nghĩ nó chơi mình kiểu này thì các loại thợ cũng botay.com:'(. Em chỉ việc tách sợi dây điện ra buộc túm lại 1 chỗ, thế là hết.
Chia sẻ với các bác hy vọng có thể giúp được bác nào đó thêm thông tin để xử lý (nếu bị giống em):)

Cogiaolang

Xe đạp
Dạ, Em cũng đang định hỏi các bác đây. Xe em không bị ngập nước, mà chỉ đi trời mưa và để đêm dưới mưa, thế mà sáng ra phần để chân của ghế sau bên lái lõng bõng nước. Các cụ làm ơn chỉ rõ nguyên cơn giúp nhà cháu bệnh này với ạ. Cám ơn các cụ lắm lắm.

Một lần nữa mong các cụ ra tay cứu giúp.

Letgo

Xe đạp
Vụ này tín chủ có thể tự xử lý bước 1 đơn giản là xem nước vào xe ở bên cửa nào, sau đó tìm chỗ thoát nước ở đáy cửa xe có thể lâu ngày bị bùn đất bít lại thoát chậm, để xe lâu dưới trời mưa nước sẽ dềnh lên trong khoang cửa tràn vào. Nếu ko hết thì đem ra gara cho thợ nó tháo cửa ra kiểm tra xem thế nào. Biết đâu lại giống trường hợp của em. Chúc cụ mau chong xử lý xong vấn đề.

lenamhung83

Xe tăng
Chào các bác, có chút kinh nghiệm về xử lý vụ này xin chia sẻ cùng các bác. Ngày trước em chạy con Fiat bị nước vào sàn xe vị trí cửa trái sau khi đỗ ngoài trời mưa...đem xe vào hãng và một vài gara...thợ làm đủ các kiểu, nào là dán lại băng keo cửa, khai thông lỗ thoát nước dưới cửa...v.v vưỡn ko được. Thế là em quyết định ra tay, đúng hôm trời mua to, em đem ra gara quen đỗ xe ngoài trời mưa, bảo thợ lột tấm bên trong cửa ra, em xem nước mưa ma mãnh này nó luồn lách kiểu gì...Hóa ra nó theo đường dây điện đường dây điện này lại vô tình dính vào tấm nilon dán bên trong cửa mà tấm nilon này bị thủng thế là cứ dần dần bò vào trong. Em nghĩ nó chơi mình kiểu này thì các loại thợ cũng botay.com:'(. Em chỉ việc tách sợi dây điện ra buộc túm lại 1 chỗ, thế là hết.
Chia sẻ với các bác hy vọng có thể giúp được bác nào đó thêm thông tin để xử lý (nếu bị giống em):)
Cám ơn kinh nghiệm của bác. Vote cho Bac rồi đấy ạ

ym9972

Xe buýt
Tiện chuyện này em xin kể hầu các cụ 2 trường hợp liên quan đến vấn đề nước vào xe:
TH1 - Xe của em:
Hồi đấy em mới cưới em về (chính xác là "cưỡi máy bay bà cụ" :D), đi mưa 1 lần về đỗ trong hầm xe cơ quan thấy từng giọt, từng giọt rỉ ra từ bụng dưới - sau của em nó. Nổi khí nam nhi lên, em lộn gầm ngó xem thế nào thì thấy nước rỉ ra từ hộp để lốp dự phòng; mở ra thì ôi thôi, có 1 "bể cá" ở đó, nước ngập đến nửa cái lốp dự phòng. Thế là em lột hết quần áo em nó ra để sờ, lần... đến góc dưới đèn hậu thì mất dấu. Lùi lại dòm ngó thấy cái đèn hậu bị nước vào lõng bõng, em quyết tháo ra xem sao. Các bác biết sao không: mới hơi nghiêng đi, nước đã chảy ra ào ào từ cái lỗ để nhét đui đèn vào ấy => thế là em kết luận: dán lại đèn ra xem sao. Mà em thì Ko biết cách bóc đèn ra nên đành lấy băng dính điện dán cẩn thận (2 lớp) vào đường tiếp xúc xung quanh. Lắp vào như cũ, hôm sau mang ra phơi mưa tiếp rồi kiểm tra => khô roong => tự thưởng cho mình một chai bia

TH 2 - Xe của thằng bạn em Premacy (thằng này chỉ ngồi lên và lái, ko để ý gì đến xe cả)
Hôm đó nó chở em và 1 thằng nữa đi chơi, ngồi trên xe mà em thấy chân mình cứ như đạp lên cái đệm nước, ấn xuống lại thầy bồng bềnh; 3 thằng xuống lật đệm lên thì ... toàn bộ sàn xe toàn nước là nước. Mấy thằng quyết định Ko đi nữa, chạy vào gara quen để đó rồi đi uống bia, chiều về lấy xe thấy khô cong, toi 500k nhưng sướng vì thằng thợ nó bảo chắc anh để quên không đóng kín của kính, mấy đêm hôm trước mưa suốt (mà đúng mưa suốt các cụ ạ)
1 tuần sau nó lại gọi 2 thằng bọn em đến, rồi lật sàn lên... vưỡn thía các cụ ạ, toàn nước là nước. Cay mũi 2 thằng lôi đồ ra tháo ghế lật hết thảm rồi lần mò, mãi cũng thấy 1 vệt nước chảy cũng ở đèn hậu phía sau, chỗ dây điện đi ra đèn. Dưng mờ xe thằng này ngon hơn xe em nhiều, không bị chai keo..., chỗ đi dây điện có gioăng cao su đàng hoang, không bị rách, đèn không có nước vào. Lại tháo đèn hậu thì thấy có 1 cái dây nhỏ mầu đỏ từ nóc xe xuống và chui vào cái viền giữa gioăng cao su và vỏ xe (mà các cụ biết đấy, xung quanh cửa xe có 1 đường viền kiểu như cái máng dẫn nước thoát từ trần xe xuống), xung quang có hiện tượng bám cặn, gioăng thì hơi vênh... Bắt được mày rồi => cắt, đi lại dây, nối lại, ấn gioăng vào rồi vào quán cafe xin tý nước sái đổ thử thấy không thấm. Thế là lại có chầu bia nữa các cụ ạ

Đó là kinh nghiệm mọn của em, đi xe cũ cũng có cái hay các cụ ạ, học hỏi được ối thứ (và tốn cũng ối xiền). Túm lại là những bệnh lặt vặt xung quanh cái xe (không liên quan đến phần máy móc) theo em là mình cứ nên kiểm tra trước rồi nếu mình Ko làm được thì hãy đến gara, đỡ ối xiền đấy các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Bongquysu

Xe máy
Xe em hiẹn tại cũng bị nước vào khi trời mưa. Em đã tìm ra chỗ nước vào: bị rò ở kính lái ngay trước mắt volang (chắc phần keo dán kính ko kỹ). Bây giờ cứ mỗi lần mưa là nước chảy thành dòng vào xe. Các bác khuyên em làm gì bây giờ ?:102: để ngon bổ rẻ. Nhất là mình tự làm lấy thì quá hay

Lungcu

Xe điện
Xe em hiẹn tại cũng bị nước vào khi trời mưa. Em đã tìm ra chỗ nước vào: bị rò ở kính lái ngay trước mắt volang (chắc phần keo dán kính ko kỹ). Bây giờ cứ mỗi lần mưa là nước chảy thành dòng vào xe. Các bác khuyên em làm gì bây giờ ?:102: để ngon bổ rẻ. Nhất là mình tự làm lấy thì quá hay
xe mua BH vỏ rồi thi làm cái búa sửa tạch 1 cái là xong:P:P:P

nongdanhn

Xe đạp
xe cụ cũng giống xe em, đi trời mưa mà ghế phụ với phế phụ sau sàn toàn nước. không hiểu vào từ lỗ nào mà lõng bõng, chưua biết sử lý thế nào đây! em định chủ nhật này đưa em nó đi spa nhưng nghe các bác kể chắc em tự mò trước đã. đằng nào em cũng bọc lại ghế da. không 500K lại ra đi. hì.

chudaotincay

Xe tải
Úi cái thớt nghiến này lâu quá rồi nhẩy.
Em đi xe Zace, sau 1 đêm mưa thì nước vào đầy cốp sau. Em tìm thấy nó ngỏ từ kẽ giữa viền sắt và tapluy cửa cốp sau. Em chưa biết xử thế nào, các cụ thông thái chỉ em phát.

nguyen vi

Xe tải
Hộp lốp dự phòng em cũng đầy nước, không tìm ra nguyên nhân, làm sao đây