Myanmar-một chuyến đi...

pghoan

Xe tải
Đi bộ trên cầu U Bein

pghoan

Xe tải
Giữ cho golden rock khỏi rơi!

pghoan

Xe tải
Lên Golden Rock ! Thật là phê!

pghoan

Xe tải

Đố các ofer: Đàn ông Myanmar đ ái bậy như thế nào?

pghoan

Xe tải
Không ngờ Myanmar lai có dịch vụ xe tốt thế! JoJo express. Yangon-Bagan

pghoan

Xe tải
Xếp hàng đi toalet công cộng.

kito80

Xe hơi
Tổng thiệt hại vụ này nếu đi 2 người khoảng bao xiền hả cụ chủ?

oto_bay_2011

Xe hơi
Khách sạn chỉ tương đương 3*, nhưng rông như khu resort, có cả bể bơi, khu vườn đi ra tuốt bờ sông, và nhà hàng ngay bên bờ, buổi tối ngồi ăn thì thôi rồi.. cụ nào mà đi với gấu thì lãng mạn phải biết

khung cảnh thơ mộng quá ạ

bim_vip

Xe tải
ngồi từ trên này nói:
http://img.otofun.net:82/upmb/uploads/2013/03/OF.669766.JPG[/IMG]
Ơ sao cốc chén bên này họ làm cong cong, hay kỹ thuật chụp hở cụ chủ ơi?~X(

hotboymyanmar

Xe hơi
Hôm qua định lọ mọ up thêm ít ảnh, mà mấy cái đẹp lại file lớn quá không up được bằng "đăng ảnh" của 4rum OF, em thì lại trình còi kg dùng mấy cái upload được, thôi để nghiên cứu tiếp vậy...
May mà có mấy mợ cũng hộ trợ một tay làm bộ ảnh thêm phần phong phú và màu sắc. Đây là thớt chung nên em cũng kính mời các cụ mợ có ảnh đẹp vào chia sẻ, vì như em nói từ đầu ảnh của em tính nghệ còn chưa cao, nhiều khi kém xa các mợ khác, hiii
Như mợ Dims đấy, em cũng nhớ là mợ có thớt khá nhiều ảnh, nhưng hình như được nửa chừng thì mợ đứt gánh không post nữa thì phải...
Đây là đền Ananda cụ ạ. Tuy không lớn nhưng Ananda có kiến trúc đặc sắc, nhất là về cách hội tụ ánh sáng tự nhiên vừa đủ để từ mọi góc nhìn các bức tượng Phật luôn luôn huyền ảo. Bốn bức tượng Phật ở 4 hướng, được xây dựng từ thế kỷ 11, qua hàng ngàn năm, vẻ uy nghiêm vẫn tinh nguyên với dáng áo mỏng xếp nếp sát người và cặp mắt hiền từ khép hờ nhìn xuống như ban phát an lành cho nhân gian. Em chụp tương đối kỹ về ngôi chùa này.
Câu hỏi của cụ không ngớ ngẩn tí nào mà là rất hay đấy ạ. Trước hết phải hỏi là cái xứ này vì sao nó nhiều chùa chiền thế, và vì sao nó cứ đẹp và hoành tráng thế, và chả có ai lấy đồ hay phá hoại gì cả. Thưa cụ đó là vì đức tin quá lớn của người dân xứ này với đức phật ạ. Vì sao ở Bagan nói riêng và Myanmar nói chung lại nhiều chùa tháp, bởi vì mỗi một chế độ nhà vua lên ngôi đều xây những chùa lớn để ghi lại dấu ấn của mình trong lịch sử, rồi các địa phuơng, và cả dân chúng nữa, nhà nào có điều kiện thì làm cái to, nhà nào ít điều kiện hơn thì cũng cố làm cái nhỏ để tỏ lòng thành kính của mình. Nhà có thể xấu bẩn, người dân có thể đói nghèo, nhưng chùa thì phải đẹp và hoành tráng, có bao tiền tích cóp được đều cúng lên chùa hết..
Và chính vì vậy, người ta lên chùa để cầu cúng và dâng tấm lòng thành kính lên đức phật cho không phải lên để xin xỏ hối lộ đức phật để mưu lợi cá nhân. Nên khắp các chùa chả ở đâu có những mâm cao cỗ đầy, những huơng khói mờ cả mắt cả. Và tất nhiên tiền lẻ người ta cũng cúng, nhưng chỉ cho vào các hộp cúng tiến, chứ chẳng ai nhét vào tay đức phật cả.
Chùa chiền ở đây cũng là một không gian mở, theo cả nghĩa đen và bóng của nó. Về cấu trúc thì có tòa tháp ở chính giữa và mọi người đi xung quanh bên ngoài để cầu cúng chứ không chui vào trong không gian đóng ở trong như ở ta. hơn nữa chùa còn là một nơi tiếp đón tất cả mọi người với mọi sinh hoạt, người ta có thể đến đây ăn uống, nằm ngủ, tất nhiên ở những chỗ quy định và có trật tự, thậm chí các đôi trai gái cũng tới đây để tâm sự...
Các cụ cho e hỏi câu hơi ngớ ngẩn là tại sao chùa chiền, tượng phật ở bển lại ko thấy có tiền lẻ, hay đc mấy hôm lại quay vòng ra cửa chùa như ở mềnh.
Theo em biết thì hình như Myanmar do bị bao vây cấm vận nên vẫn rất nhiều công trinh chưa được công nhận di sản thế giới, mặc dù nó còn hoành tráng và xứng đáng hơn rất nhiều các địa danh khác...
Cảnh đẹp, nhìn như những lâu đài trong chuyện cổ tích. Không biết có là di sản thế giới không nhỉ?
Nhìn mấy cái di sản thế giới ở VN thì không có cửa so sánh với những di tích này.
Mời cụ một chum vodka để nhắm với đặc sản Miến điện.
Cảm ơn mợ đã góp thêm rất nhiều ảnh đẹp.
Golden rock thì mợ phải giữ từ xa như thế là đúng rồi, vì tất cả phụ nữ đều bị cấm tới gần và sờ vào, như vậy nó sẽ mất thiêng, và sẽ bị rơi ngay!
Giữ cho golden rock khỏi rơi!
Hii tất nhiên là các anh ngồi xuống và vén váy.. nhưng ở đây lại phải đặt thêm câu hỏi, vậy thì các anh có mặc underwear không???
Đố các ofer: Đàn ông Myanmar đ ái bậy như thế nào?
Thiệt hại cũng kha khá cụ ạ, vì bên này hotel tăng với mức chóng mặt trong vài năm gần đây, phòng ở tạm cũng phải 60-80$, đẹp hơn chút thì phải hơn 100$, công thêm tour tuyến đi lại nữa. Nếu cụ lại đi cả Bagan, Mandalay và Inle lake bằng tàu bay nữa thì cứ trung bình 100% một chặng. Nếu cụ có sức khỏe và tinh thần thì có thể đi bus, thường vào ban đêm nên tiết kiệm được tiền hotel và giá vé cũng rẻ nữa, chất lượng bus cũng ok..
Tổng thiệt hại vụ này nếu đi 2 người khoảng bao xiền hả cụ chủ?
Kỹ thuật chụp của em làm gì đến mức tinh xảo thế hả cụ. Đấy là em thấy cái kiểu tạo dáng cốc nghiêng ngả thú vị thế nên cố chụp cận cảnh thôi. Cốc này mà uống bia, thì khéo nhìn cốc cũng đã phê rùi cụ nhỉ
Ơ sao cốc chén bên này họ làm cong cong, hay kỹ thuật chụp hở cụ chủ ơi?~X(

hotboymyanmar

Xe hơi
một người dân dọc đường, đang thu hoạch mật thốt nốt để nấu đường, một đặc sản nông nghiệp Myanmar...
ban đêm người ta cứa cây và đặt các cốc gáo dừa, đến sáng thì trèo lên để lấy mật, sau đó một quy trình nấu tại chỗ để thành sản phẩm đường...
tất nhiên đây là cơ sở phục vụ du lịch, nên cứ có khách đến là anh kia lại buộc dây vào bụng, leo lên cây cao chót vót để biểu diễn...

hotboymyanmar

Xe hơi
đỉnh Popa Mount, cách Bagan chừng 40km, là một đỉnh núi cao, và trên đó là một ngôi chùa xây dựng hoành tráng, với những dấu tích thiêng của đức phật...
đây là ảnh em chụp "đứng núi này trông núi nọ" ạ...

hotboymyanmar

Xe hơi
ban đêm những ngôi chùa cũng được chiếu sáng, trông thật lung linh huyền ảo, giữa không gian tĩnh lặng êm ái đêm Bagan, đi dạo dưới ánh trăng và ngắm những ngôi chùa như vậy...

hotboymyanmar

Xe hơi
mặt trời đã ló rạng ở bụi cây, lại chuẩn bị rong ruổi lên đường...

quản lý nhân viên lưu luyến vẫy chào.. phải nói là dịch vụ ở cái xứ này hơn hẳn ở nhiều nước phát triển, chứ chưa nói tới Việt nam ta, riêng đoạn này thì không thể chê điểm nào được..

hotboymyanmar

Xe hơi
Máy bay hạ cánh xuống sân bay Heho, Hồ Inle lake...
thực ra Heho và Inle là hai chỗ khác nhau, cách nhau mấy chục km, xuống máy bay mặc cả taxi mất mấy chục USD..
(thực ra cái ảnh này là sân bay Mandalay, tàu bay nội địa ở đây bay theo kiểu xe bus, thường nó bay qua cả mấy điểm du lịch chính là từ Yangon tới Bagan, Mandalay và Heho,mỗi điểm đều dừng lại đón trả khách, khách đi tiếp thì ngồi lại trên tàu, hoặc có thể xuông đất ăn điếu thuốc, chụp kiểu ảnh)

sân bay Heho nhỏ nhắn xinh xắn...

nhỏ tới mức các cụ nhìn cái đài chỉ huy này, nó là cái tháp cao nhất ở các sân bay khác mà khi chưa hạ cánh các cụ đã nhìn thấy ấy ạ..

Chỉnh sửa cuối: