Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 1

dvc_hue

Xe buýt
Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 8

Đầu tuần, em chúc các cụ sức khỏe, vui vẻ, xèng vô đều đều.

Trên đường về Bagan bác tài biết tụi em chưa đặt phòng nên giới thiệu một guest house ở gần khu vực Old Bagan. Nói thêm, Bagan có 2 khu chính, New và Old, ngoài ra Nyaung U thì gần Old. Nếu ở Old, giá phòng trên 100k ($100). Uj cho biết thêm là đặt phòng ở New thì cũng đến gần 50k rồi. Nghe bác tài nói vậy, tụi em đồng ý. Khoảng hơn 11:00 ngày T2 đó tụi em đến Winner Guest House. Nằm ngay bên cạnh là New Wave Guest House các cụ có thể thấy trên google maps. Giá ở đó 22k/2 beds room.

Đập vào mắt em là một bảng điều khiển điện ngày ở quầy đón khách.

Quả thật, nhà nghỉ này rất tiện đi lại. Địa chỉ: Wet Gyi Inn, Main Road, Bagan-Nyaung Oo (U), 09-402501091, 061-61069 (lưu ý +95). Tuy nhiên, sau này khi hỏi chủ nhà nghỉ mới biết thêm rằng không thể book trước qua email, và chỉ book qua điện thoại trước 1 ngày. Lí do, nhà nghỉ luôn đầy khách, mà chủ yếu là khách du lịch tây bụi, không quá nhiều tiền. Trong nhà nghỉ còn có loại phòng mà vệ sinh chung, 3-4 phòng chung một phòng tắm, giặt... Có lẽ khi đó, giá chỉ khoảng 10-15k thôi.

Lấy phòng, tắm xong, tụi em tìm cái ăn. Ngay bên cạnh New Wave là quán ăn Pyi Sone, hình như là cùng một chủ, và hình như 2 nhà nghỉ là anh em ruột. Việc đầu tiên của em tại quán là bia, bởi em rất thích uống (nghiện!!) bia.

Sau khi thưởng thúc hương vị bia địa phương, em đánh chén ngon lành. Cơm nấu kiểu Miến tụi em ăn rất được. Em có thói quen khi đi ăn uống xa là hỏi người phục vụ, "nếu ăn trưa, thì bà thích nhất món nào trong menu này?" Thường luôn nhận được món rất tuyệt, khó mà chê được.

Ăn xong, bọn em quan sát và thấy quán còn cho thuê xe đạp, và xe đạp điện (e-bike). Có nhiều khách ở quanh 2 nhà nghỉ đến thuê. Một điểm rất hay về giá cả, đó là nếu thuê xe đi 1 người, 6k/ngày, thuê xe đi 2 người thì 12k/ngày. Người dân họ rất thật thà, hỏi xem mình thuê đi mấy người ngay khi thuê xe.

Tính đến thời điểm đó tụi em rời nhà được 24h. Thôi em phải về nhà nghỉ để ngủ cho lại sức, còn đi tiếp nhiều nơi nữa. Vậy đã các cụ nhé. Phần còn lại của chuyến đi của em còn nhiều điều mới mẻ. Chúc các mợ ngày 20/10 vui vẻ và hạnh phúc. Mong các cụ có sức, cố gắng mà phục vụ các mợ thiệt ngon lành.

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 9

Ngủ trưa đến hơn 1600 thì Uj gọi dậy để đi ngắm hoàng hôn Bagan. Ngắm hoàng hôn ở Bagan nổi tiếng, bởi mặt trời sẽ chìm dần sau rặng núi phía tây, mà phía trước dãy núi là con sông cái Ayeyarwady huyền thoại của dân tộc này. Nếu quan sát trên maps, sẽ thấy dòng sông này trải rộng trên lưu vực khá bằng phẳng, do đó xuất hiện rất nhiều cù lao, bãi bồi trong suốt chiều dài hạ lưu.

Người chủ nhà nghỉ chỉ hướng cho tụi em, với lời nhắn là chỉ đi khoảng 15 phút là đến nơi thôi. Bọn em bắt đầu đi bộ, em vẫn mang theo dày đi bộ, chứ không mang dép. Hơi bất tiện. Sau này em biết, xa xa đằng kia là cái tháp (temple) mà bọn em sẽ trèo lên để ngắm cảnh.

Ra đến đường lớn, nơi có một sân đá bóng, có rất nhiều người đang chơi. Tụi em dừng lại và hỏi đường. Một người đàn ông gầy gò, ăn mặc trông khắc khổ, thiếu thốn đã đứng dậy khỏi đám đông, đưa bọn em sang bên kia đường, và chỉ về hướng cái tháp. Hành động của người ấy làm em càng ấn tượng với người dân ở đây bởi sự ân cần, tốt bụng. Chỗ ngã ba rẽ vào đó có biển báo chỉ đường, thực ra đó là tên tháp, đền.

Những hàng cây thốt nốt làm em nhớ về những cánh đồng chết ở Camphuchia. Em rất ấn tượng ghê rợn với những gai sắc thốt nốt, cái mà bọn diệt chủng dùng để cứa cổ người dân.

Đến nơi, nhìn lên tháp cao - Bulethi, thấy lố nhố một số người. Phía đông tháo cao, là tháp thấp, chỉ có cặp 2 người tây đang đứng. Em nói với lên phía trên, trao đổi với người đàn ông về vị trí, khung cảnh trên đó. Cuối cùng em trèo lên tháp thấp cùng với họ. Nói chuyện mới biết rằng họ người Đan Mạch, cô gái làm cho một tổ chức của Mỹ tại Hà Nội, từng đến thăm quê em. Em chụp hình giúp họ, nhưng máy ảnh cô ấy khg chụp thiếu sáng, nên em chụp hình và đã gửi email cho họ.

Rồi em chụp về tháp cao, hướng về phía tây, nơi mặt trời sẽ lặn, cũng may là mặt trời đã núp đằng sau tháp, và hôm ấy trời nhiều mây, nên không ngắm được hoàng hôn.

Sau đó, em bò xuống tháp thấp, bỏ giày, trèo lên tháp cao Bulethi. Xung quanh khá nhiều nhiều đang chờ hoàng hôn xuống. Nhưng trời phụ lòng người, mây đen vẫn vũ, giông đang kéo đến.

Bọn em cũng leo xuống, đi về. Vừa đi, vừa la cà quanh một vài cái tháp hiu quạnh, dù trời báo mưa sắp đến. Em nghĩ có vài tháp hầu như không có người thăm viếng. Khung cảnh thật là u tịch. Em thì không ngán lắm cảnh tối tăm, nên Uj cũng vững tin đi theo hơi chậm, nên đôi khi gọi giật em lại, nhưng mục đích chủ yếu là để chụp ảnh.

Hôm tối ấy gần đến rằm, trăng tròn treo lơ lủng trên những đỉnh tháp, và phái trên mấy ngọn thốt nốt. Cứ nghĩ về cảnh này, ai hơi xúc cảm thấy lòng tê buốt, mới hiểu sao ánh trăng của thi sĩ Hàn Mặc Tử lại ma mị đến như vậy.

hoathangtu

Đi bộ
Thú vị quá bác ạ !

Ngủ trưa đến hơn 1600 thì Uj gọi dậy để đi ngắm hoàng hôn Bagan. Ngắm hoàng hôn ở Bagan nổi tiếng, bởi mặt trời sẽ chìm dần sau rặng núi phía tây, mà phía trước dãy núi là con sông cái Ayeyarwady huyền thoại của dân tộc này. Nếu quan sát trên maps, sẽ thấy dòng sông này trải rộng trên lưu vực khá bằng phẳng, do đó xuất hiện rất nhiều cù lao, bãi bồi trong suốt chiều dài hạ lưu.

Người chủ nhà nghỉ chỉ hướng cho tụi em, với lời nhắn là chỉ đi khoảng 15 phút là đến nơi thôi. Bọn em bắt đầu đi bộ, em vẫn mang theo dày đi bộ, chứ không mang dép. Hơi bất tiện. Sau này em biết, xa xa đằng kia là cái tháp (temple) mà bọn em sẽ trèo lên để ngắm cảnh.

Ra đến đường lớn, nơi có một sân đá bóng, có rất nhiều người đang chơi. Tụi em dừng lại và hỏi đường. Một người đàn ông gầy gò, ăn mặc trông khắc khổ, thiếu thốn đã đứng dậy khỏi đám đông, đưa bọn em sang bên kia đường, và chỉ về hướng cái tháp. Hành động của người ấy làm em càng ấn tượng với người dân ở đây bởi sự ân cần, tốt bụng. Chỗ ngã ba rẽ vào đó có biển báo chỉ đường, thực ra đó là tên tháp, đền.

em cũng đang có dự định đi myanmar, em hóng thớt bác để lấy kinh
Những hàng cây thốt nốt làm em nhớ về những cánh đồng chết ở Camphuchia. Em rất ấn tượng ghê rợn với những gai sắc thốt nốt, cái mà bọn diệt chủng dùng để cứa cổ người dân.

Đến nơi, nhìn lên tháp cao - Bulethi, thấy lố nhố một số người. Phía đông tháo cao, là tháp thấp, chỉ có cặp 2 người tây đang đứng. Em nói với lên phía trên, trao đổi với người đàn ông về vị trí, khung cảnh trên đó. Cuối cùng em trèo lên tháp thấp cùng với họ. Nói chuyện mới biết rằng họ người Đan Mạch, cô gái làm cho một tổ chức của Mỹ tại Hà Nội, từng đến thăm quê em. Em chụp hình giúp họ, nhưng máy ảnh cô ấy khg chụp thiếu sáng, nên em chụp hình và đã gửi email cho họ.

Rồi em chụp về tháp cao, hướng về phía tây, nơi mặt trời sẽ lặn, cũng may là mặt trời đã núp đằng sau tháp, và hôm ấy trời nhiều mây, nên không ngắm được hoàng hôn.

Sau đó, em bò xuống tháp thấp, bỏ giày, trèo lên tháp cao Bulethi. Xung quanh khá nhiều nhiều đang chờ hoàng hôn xuống. Nhưng trời phụ lòng người, mây đen vẫn vũ, giông đang kéo đến.

Bọn em cũng leo xuống, đi về. Vừa đi, vừa la cà quanh một vài cái tháp hiu quạnh, dù trời báo mưa sắp đến. Em nghĩ có vài tháp hầu như không có người thăm viếng. Khung cảnh thật là u tịch. Em thì không ngán lắm cảnh tối tăm, nên Uj cũng vững tin đi theo hơi chậm, nên đôi khi gọi giật em lại, nhưng mục đích chủ yếu là để chụp ảnh.

Hôm tối ấy gần đến rằm, trăng tròn treo lơ lủng trên những đỉnh tháp, và phái trên mấy ngọn thốt nốt. Cứ nghĩ về cảnh này, ai hơi xúc cảm thấy lòng tê buốt, mới hiểu sao ánh trăng của thi sĩ Hàn Mặc Tử lại ma mị đến như vậy.

Em cũng đang có dự định đi myanmar ạ. Bác cho em hóng thớt bác để lấy kinh nghiệm lên đường nhá !!! thsk bác ạ ! (*)

dvc_hue

Xe buýt
Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 10

Về Pyi Sone ăn tối, một bữa no lặc lè. Em thay giày bằng dép, tiếp tục đi bộ dọc đường Lanmadaw 3 Road, hướng bắc, về chùa Shwe Zi Gon. Trên đường đi, trời tối, mưa rơi lất phất. Cảnh vật yên bình, thi thoảng có vài chiếc xe máy, xe hơi đi lại. Em nhìn thấy một viện dưỡng lão. Một vài quán bán hàng mỹ nghệ, gỗ điêu khắc rất đẹp. Tụi em có ghé vào xem.

Và chắc hẳn cồng chiêng không phải là nhạc cụ, vật dụng của riêng gì của các đồng bào Tây Nguyên ở Việt Nam.

Rồi tụi em cũng vào được chùa. Cầm dẹp trên tay, tụi em đi dọc một lành lang dài, vào cổng chùa. Chắc các cụ đọc các thớt khác sẽ biết rằng Shwe Zi Gon là một trong những chùa có tháp dát vàng lớn nhất ở khu vực Bagan.

Lang thang chụp ảnh, dạo chơi trong chùa, mãi đến 2210 thì tụi em mới mò dần ra cổng. Đến nơi thì thấy 2 cánh cửa sắt đã khép, một ổ khóa to đã treo vào. Những người trong chùa lúc đó đang đi khắp chùa đánh một thanh tre gô to vào các vật bằng gỗ, đánh vào tường, họ hô to tiếng địa phương, nhưng tụi em không hiểu, tuy nhiên, tụi em đi ra cổng nhưng không kịp. Cuối cùng, tụi em phải đi vào và nhờ 1 người thợ đang làm nề ngõa ban đêm vào lấy chìa mở cửa. Ba người đàn ông trẻ mang theo chìa mở cửa. Tụi em xin lỗi rối rít, và chờ họ mở, và đứng nói chuyện. Lúc đó, tụi em biết 2200 là giờ đóng cừa. Trong chùa có 7 người sinh sống. Chùa chỉ có 1 cửa duy nhất, tường thành rất cao, không trèo leo gì được.

Tụi em lại đi về lầm lũi trong đêm. Trời se se thật dễ chịu, đây là đêm thứ 2 trên đất Miến, nhưng là đêm đầu tiên em được ngủ ngon lành, đêm trước ngủ vật vờ trên xe bus. Thế các cụ nhé. Hành trình của em còn dài, em sẽ hầu các cụ dần.

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 11

Theo kế hoạch tụi em sẽ nhận phòng ở khu vực New Bagan, tại KS Bagan Nova vào buổi trưa T3. Do vậy, từ sáng tụi em định thuê xe đạp điện để thăm thú các đền chùa quanh Old Bagan, nhà nghỉ Winner nơi bọn em đang ở. Ăn sáng đơn giản tại Winner. Thực đơn rất đơn giản, em ăn ngon lành, ăn hết để đảm bảo năng lượng cho những chuyến cuốc bộ. Một điều đặc biệt là chủ nhà cung cấp trà và cà phê tương đối nhiều, đựng trong 2 bình cách nhiệt. Em uống cảm nhận được cà phê rất thơm, ngon.

Rồi tụi em sang Pyi Sone thuê xe, đi 2 người, cả ngày 12k. Gọi là xe đạp điện, nhưng vì còn mới, bình điện còn tốt, nên chủ họ gỡ mất 2 bàn đạp. Em cũng hơi lo việc nếu hết điện mà dắt bộ thì khổ. Bắt đầu hành trình là quay lại đường hôm qua đi bộ, leo tháp Bulethi ngắm bình minh.

Buổi sáng, nắng thật đẹp. Đầu tiên tụi em leo tháp thấp trước. Rồi leo tháp cao Bulethi sau. Cũng có một vài người leo tháp. Từ tháp thấp em chụp tấm hình tháp cao, và những tháp xung quanh. Hôm qua trời tối, nhìn khung cảnh không rõ, giờ mới thấy toàn cảnh Bagan thật sự hoành tráng, với vô vàn đền, tháp, không thể nào đếm xuể.

Rồi tụi em tiếp tục hành quân dọc trên những con đường đất, đầy dấu chân người và vệt bánh xe. Cứ chỗ nào có tháp cao, nhìn rõ ràng là tụi em phóng xe đến, không có bản đồ gì cả. Cứ thế mà đi. Sau này, khi trở về Winner trả phòng buổi trưa, em thấy có bản đồ, mới mua 1 tấm, giá rẻ chỉ 700k. Nhưng hầu như em chỉ đọc tin tức trên đó, chứ không dùng bản đồ để đi thăm thú các đền, vì đi không thể hết được, nên bạ đâu ghé đó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 12

Loạt hình ảnh sau là nhữnh đền, tháp, chùa, tu viện chính mà tụi em đi qua, tuần tự theo thời gian. Ảnh chụp nhiều, nhưng em cố gắng chỉ đưa một vài hình tiêu biểu. Đầu tiên là đền chùa Sulamani.

Một người dân cúng dường những tấm giấy dát vàng lá. Những tấm giấy đó được mài vào thân tượng, để cho vàng lá dính vào, làm cho tượng càng ngày càng nhiều vàng, và càng bóng sáng.

Tiếp theo là đền chùa Dhammayan Gyi Phaya. Đây là một trong những đền có diện tích lớn nhất vùng Bagan. Các cụ/mợ chịu khó dịch cái bia thì sẽ rõ hơn.

Zoke Zune

Xe hơi
Tuyệt vời quá. Em đặt 1 suất hóng tiếp hành trình của cụ

mandarhy

Xe tải
Em góp cùng cụ chủ vài cái ảnh nhé :D

Tháp Thatbynnyu cao nhất Bagan, từng là nơi mấy nhiếp ảnh gia chọn để săn bình minh mấy hòang hôn, nhưng giờ bị cấm lên do hư hại, không an tòan. Tháp có kiến trúc hình khối vuông vức, khá khác biệt so với các tháp khác. Bên trong em dự là giống các tháp khác với 4 bức tượng Phật đặt theo 4 phương vị Đông, Tây, Nam, Bắc của tháp, một hành lang vòng tròn kết nối các vị trí lễ có các ô trên tường đặt tượng Phật hoặc hình vẽ Phật trên tường.

Chỉnh sửa cuối:

mandarhy

Xe tải

Tháp Ananda ạ, thấy bảo đẹp nhất Bagan, em cũng chỉ chụp bên ngoài, ko vào trong ạ. Ko biết lúc em qua tháp này đúng giờ du khách đến đông hay là sát rằm nên người đến lễ đông nữa, mà kiểu gì cũng đông vì đây là một trong những tháp chính ở Bagan.

mandarhy

Xe tải
Hàng gốm sứ bán dọc con đường mòn vào các tháp, chắc để bán cho những người đi lễ, chứ bọn em du khách họ nhìn ngao ngán lắm.

mandarhy

Xe tải
Lượn lờ Old Bagan xong thì bọn em về New Bagan, tranh thủ vào Si Thu restaurant ăn trưa và ngắm sông Ayaerwardy. Nhà hàng bên sông gió mát lồng lộng, dưng mà đồ ăn chán mà đắt gấp đôi ở ngoài ợ, cụ mợ nào thích ngắm sông thì cứ ăn ở ngoài rồi vào cà phê ngắm sông cũng dc ợ.

Chỉnh sửa cuối:

mandarhy

Xe tải
Ăn trưa xong, em dụ cụ chủ đi sớm về sớm, nhỡ trời mưa, ngủ dậy thì khỏi đi, thế là lão miễn cưỡng đồng ý và đi thuê thêm một cái xe phục vụ việc trả xe ở Pyi Sone và ngược về New Bagan. Chiếc xe này thuê có 4000k cho từ 1-8pm, quá rẻ ạ. Thế là 2 xe rong ruổi trên đường, hehe

Đến Bảo tàng:

Bu Paya, ngôi chùa bên sông Ayaerwardy, tóm dc cụ chủ đây ạ :D. Ngoài ngôi chùa này bán rất nhiều đồ ăn, bánh tôm và đặc biệt, có tôm chiên rất to, trong khi nhiều nhà hàng ở Bagan cũng ko có được thực phẩm tiêu chuẩn như vậy. Ăn trưa rồi, chứ nếu ko em cũng nhảy vào xơi thử. Nắng nóng quá, bị giục đi nên em cũng ko chụp dc hình ạ.

Chỉnh sửa cuối:

mandarhy

Xe tải
Vừa ở Bu Paya nắng cháy da cháy thịt là thế, ai nấy mặt đỏ phừng phừng, chừng 10' sau thì thời tiết Bagan trở mặt, gió mây vần vũ, em đến được ngôi chùa dự kiến là Hintomilo thì trời âm u thế này ạ.

Hàng quán trong chùa

Cúng lễ trong chùa

Em đi được nửa vòng trong tháp thì mưa kéo tới, mưa to khủng khiếp, gió cuốn bay rất nhiều hàng hóa của các hàng quán trong chùa, tiếng chuông khánh liên miên bất tuyệt theo cơn cuồng phong muốn cuốn đi tất thảy mọi thứ, chỉ một vài chỗ trong chùa không bị mưa hắt. Những người lái xe ngựa bị mưa hắt từng người vào ngoài cửa tháp cúi lạy cầu Phật bảo vệ họ bình an, ánh mắt họ rất lạ, rất thờ kính, rất tin tưởng.

Vẫn còn những người khác phải dầm mưa, như em bé trong hình cứ co ro nhảy cò cò trên vũng nước.

mandarhy

Xe tải
Mất 30 phút mưa mới ngớt. Bọn em ra lấy xe thì xe nào xe nấy bị gió thổi đổ kềnh càng. Chùa vàng Shwezigon là điểm đến tiếp theo ngập trong biển nước.

Đền Hintomilo lúc sau cơn mưa trời lại sáng.

dvc_hue

Xe buýt
Myanmar - lang thang khám phá kết hợp coi U19 đá bóng trên đất Phật - 13

Cảm ơn mandarhy đã góp ảnh vào thớt của em, những tấm ảnh đẹp, góc nhìn khác. Em cứ kể chuyện của em, theo cái trí nhớ tuần tự của em các cụ nhá.

Rời khỏi đền Dhammayan Gyi Phaya, nhìn thấy xa xa lại có đền khác cũng to, phóng đến. Đó là Amanda Phaya. Nhìn hàng cột điện bên phải đường vào em thấy sao tiếc quá, nó làm tức mắt. Giá như mấy ông thợ điện có ý hơn, thì con đường dẫn vào bên cánh phải đền đẹp hơn nhiều.

Đi vòng ra cổng trước thì có rất nhiều xe cộ. Lười rồi, thấy cũng không có chi đặc biệt, tụi em lại phóng đi.

Xa xa tụi em thấy Thatbinnyu, nằm phía trái tấm hình.

Trên đường đi ra, một người đàn ông đến gạ Uj mua đá quý. Ông ấy đi về phía em, trao đổi. Em nổ là "tao là chuyên gia lĩnh vực đá quý, biết Miến nhà ông có nhiều đá, nhưng Việt tao cũng có đá, đắt, đỏ, đẹp nữa là khác. Mà tao biết đa số mấy cái đá mày đưa ra là của Tàu khựa sản xuất, rẻ như cho ấy mà." Thế là thôi, cười, bắt tay nhau, em lên xe đi.

Để thêm thông tin, em xin đưa cái ảnh bia thôi nhé.

dvc_hue

Xe buýt
Em xin lỗi là đặt tên thớt có liên quan đi xem bóng đá, nhưng đến giờ chả thấy bóng đá đâu cả. Em sẽ cố kể nhanh chuyện, để tới hồi kể chuyện xem đá bóng.

mandarhy

Xe tải
Em xin lỗi là đặt tên thớt có liên quan đi xem bóng đá, nhưng đến giờ chả thấy bóng đá đâu cả. Em sẽ cố kể nhanh chuyện, để tới hồi kể chuyện xem đá bóng.
Em định lướt cho cụ nhanh rồi mà cụ vẫn thích tuần tự nên em mời cụ tục tiệp ạ :D

dvc_hue

Xe buýt
Tăng tốc lên một tí, lang thang một hồi sau tụi em quyết định về Old Bagan để trả phòng, để quay đến nơi mới ở New Bagan. Trên đường về ghé xem Golden Palace, cung điện hoàng gia.

Lấy phòng ở New xong, tụi em đi ra bờ sông Ayeyarwady, vào Si Thu ăn trưa. Bờ sông rộng mênh mang, nước sông ngầu đục. Con đò quạnh quẽ sang sông.

Bên bên có 2 chị tuổi tầm 50-60 tuổi người Việt, có lẽ Việt kiều, nói tiếng Anh với người dẫn du lịch, đang săn ảnh.

anhvnq.vip

Xe tải
Cụ chủ tường thuật hay quá. Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em vodka cụ