[CCCĐ] Myanmar ký

rfs

Xe điện
Cho e xin chân hóng để lấy kinh nghiệm

chutieund

Xe hơi
Em có thằng bạn đi làm ở bên này. Chả biết làm việc bên đó thế nào, nhưng cứ nghe thấy bảo làm việc ở nước ngoài là nghe oai hẳn các cụ ah :)

Big Bang

Xe điện
Chỉnh cụ chủ một chút nhé: Yangoon là Thủ đô cũ thôi, giờ là thành phố. Còn thủ đô của nó là Naypyidaw. Việc chuyển Thủ đô từ Yangoon vào rừng Naypyidaw là quyết định của chính phủ quân đội tránh những cuộc bạo động như cách mạng Sinh viên đã từng xảy ra trước đó. Có 2 nguyên tắc khi quản lý của chính phủ Myanmar dưới thời do quân đội quản lý các cụ để ý là:

1./ Biệt lập khu hành chính, nhà nước với các hoạt động kinh tế xã hội khác.
2./ Các trường đại học được dải đều tại các bang nhằm tránh những cuộc cách mạng sinh viên
3./ Các khu tập trung dân cư đông và tri thức được đẩy ra xa thành phố. (Các khu đô thị, trung cư cách thành phố khoảng 20 - 30km).

Về thay đổi của Myanmar sau khoảng 5 năm em đã đi: Việc chỉnh phủ cải cách của Myanmar đã mang lại nguồn gió mới cho một đất nước tiềm ẩn một nội lực rất lớn đã khiến Myanmar phát triển rất nhanh. Tuy nhiên cũng có một chuyện đáng để nhắc đến trong quan hệ giữa Việt Nam và Myanmar là khi Tổng thống Thien Sien lên nắm quyền là ông đã lựa chọn VN là nơi đầu tiên trong chuyến công du trong khi đàn anh Trung quốc tức giận vì điều đó. Giải thích về việc này một số nhà hoạt động chính trị của Myanmar giải thích rằng: Ông muốn tìm kiếm sự ủng hộ của Việt Nam đồng thời rút kinh nghiệm Vn khi mở cửa nhằm giữ được ổn định và hoà đồng trong mối quan hệ với các nước lớn (đều nhăm nhe để khai thác).

Một biện pháp cứng rắn của chính phủ nhằm tăng sự ủng hộ của ASIAN nữa là: Cho dừng dự án thuỷ điện cực lớn của mình (do TQ đầu tư).

Nếu các cụ để ý: Hiện nay giao thông của Myanmar đã trở lên hỗn loạn nhiều so với thời kỳ trước đó, lý do là đâu: Trước đây tại Myanmar xe cũ, cổ, tay lái thuận nghịch thoải mái chạy mà chả có hiện tượng tắc đường. Giờ thì khác: Các cụ thậm chí còn không hiếm gặp những siêu xe mơ ước ngay tại Việt Nam (tuy nhiên chủ yếu là xe của Anh Janpan và xe trước năm 2005).

Đó là do Nhật bản đã quyết định giãn nợ cho Myanmar với số tiền nợ lên tới 3 tỷ USD (em ko nhỡ rõ con số), với 1 điều kiện: Myanmar không được đưa ra chính sách nhập khẩu xe mới (cái này vẫn giữ), nhưng phải nhập khẩu những sản phẩm xe cũ của Nhật (cái này ở Nhật là rác thải đấy ạ).

Tản mạn về kinh tế chính trị của Myanmar thì dài lắm, vì em đã có dịp sống, làm việc dài ngày bên đó. Em rất sẵn sàng chia sẻ hơn để các cụ mới đi hoặc chưa đi tìm kiếm cơ hội tìm hiểu.

P/S: Sorry cụ chủ vì vào thớt cụ nói hơi nhiều ạ!
Cảm ơn bác đã cung câp những thông tin bổ ích

AnhTiếnMobile

Xe điện
Thấy nhiều cái cũng giống bên ta cụ nhẩy

Big Bang

Xe điện
Thấy nhiều cái cũng giống bên ta cụ nhẩy
Có nhiều phong tục có lẽ mình du nhập từ họ. Ví dụ như tục ăn trầu chẳng hạn, bên này rất nhiều người ăn trầu, cửa xe con đỏ loét vì họ nhổ bã trầu. Cửa sổ xe khách, lề đường chỗ nào cũng thấy đỏ loét cả. Dưới các gốc cây to, họ cũng đặt một cái miếu thờ nho nhỏ giống như ở nhà mình

Big Bang

Xe điện
Ngoài những trung tâm mua sắm, siêu thị, họ cũng có những chợ cóc họp ở lề đường:

Hiệu thuốc:

Bán quần áo lề đường:

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
CẢNH SÁT

Cảnh sát giao thống bên này mặc quần đen, áo trắng, nhìn hơi lẫn khó nhận biết. Ở các ngã tư cũng có bốt để cảnh sát giao thông ngồi. Thường thì cảnh sát giao thông chỉ xuất hiện trên đường khi có tắc đường, chứ ít thấy họ dừng xe và bắt xe vi phạm. Cả tháng ở bên này tôi cũng chỉ nhìn thấy có một vụ dừng xe và hỏi giấy tờ do vi phạm luật giao thông.

Trụ sở của họ ở trên phố trông cũng không được hoành tráng lắm:

Bốt cảnh sát

Chỉnh sửa cuối:

hung2n

Xe hơi
Thấy bảo Myanmar khá đắt đỏ

longmama

Xe điện
Cụ mới đi hay đi lâu rồi vậy? Có phải visa không? Tự đi hay theo tour? Chi phí cho chuyến đi ? Nếu không biết tiếng thì có khó khăn lắm không? E cũng có ý định làm chuyến, vậy cần lưu ý điểm gì? Thank Cụ!

Big Bang

Xe điện
Cụ mới đi hay đi lâu rồi vậy? Có phải visa không? Tự đi hay theo tour? Chi phí cho chuyến đi ? Nếu không biết tiếng thì có khó khăn lắm không? E cũng có ý định làm chuyến, vậy cần lưu ý điểm gì? Thank Cụ!
Nếu vào theo diện du lịch thì không cần visa và chỉ được 15 ngày. Nếu làm visa business thì được tối đa 70 ngày. Làm arrival visa thì mất 50 USD. Nói chung dân taxi tại Yangon cũng loạng quạng vài câu tiếng anh Cơ bản. Nếu tự đi bác phải kiếm cuốn lonely planet để chuẩn bị các câu cơ bản. Bên này nếu đi tham quan thì cũng chỉ Mandalay, Bagan, Yangon, Golden Rock. Nên xác định trước nơi đến, lộ trình tuyến đi. Hotel bên này khá đắt và ít lựa chọn, vì vậy cần tìm hiểu trước để kiếm nơi ở hợp lý

tranminh83

Xe tải
em ko có điều kiện dc đi.... nên hóng tìm hiểu qua các chuyến đi của các cụ... cảm ơn cụ

longmama

Xe điện
Nếu vào theo diện du lịch thì không cần visa và chỉ được 15 ngày. Nếu làm visa business thì được tối đa 70 ngày. Làm arrival visa thì mất 50 USD. Nói chung dân taxi tại Yangon cũng loạng quạng vài câu tiếng anh Cơ bản. Nếu tự đi bác phải kiếm cuốn lonely planet để chuẩn bị các câu cơ bản. Bên này nếu đi tham quan thì cũng chỉ Mandalay, Bagan, Yangon, Golden Rock. Nên xác định trước nơi đến, lộ trình tuyến đi. Hotel bên này khá đắt và ít lựa chọn, vì vậy cần tìm hiểu trước để kiếm nơi ở hợp lý
Cảm ơn cụ! Theo như bài cụ thì giá cả cũng đâu có đắt? Hotel lại đắt à cụ? Khoảng bao nhiêu $/đêm vậy?