[CCCĐ] Myanmar đất nước của những ngôi chùa vàng

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Mình vừa hoàn thành chuyến thăm quan đến Myanmar 5 ngày 4 đêm, có 1 chút chia sẻ cho những ai đang có kế hoạch đi du lịch đến đây.

Nhìn chung Myanmar là đất nước mới mở cửa cho nên còn rất n hạn chế ở đất nước này, nếu bạn nào có ý định đến đây để nghỉ dưỡng, mua sắm sang chảnh như BKK thì ở đây không phù hợp cho lắm. Mọi người đến Myanmar chủ yếu là hành hương về đất phật. Chùa chiền ở đây rất đẹp và hoành tráng, dát vàng mọi chỗ mọi nơi. Vì thời gian tham quan của mình rất hạn hẹp nên mình chỉ có thể đi được Yangon - Bagan - Golden Rock, mà theo như mình thấy 5 ngày đi được 3 điểm này là quá đủ.
Mình xin review ngắn gọn 1 vài lưu ý khi đến Myanmar, và tất cả là theo cảm nhận của mình thôi nhé, còn mỗi ng có 1 cảm nhận khác nhau, hãy cứ để tự mình khám phá sẽ hay hơn.
———————
———————

Theo cá nhân mình rút kinh nghiệm sau chuyến đi này cho thấy: các bạn nên có 1 người dẫn đường bản địa đi cùng là tốt nhất. Người ta sẽ lo cho bạn xe di chuyển, chỗ nghỉ ngơi( tuỳ bạn đặt cũng dc) và chỗ ăn uống. Tí phía dưới mình sẽ nói rõ hơn vì sao lại như thế.

3G : sau khi làm thủ tục nhập cảnh các bạn sẽ ra sảnh chô cửa ra sẽ có quầy bán sim card, sân bay Yangon khá bé nên cũng ko quá khó để tìm. Giá cước ở đây cũng rẻ như Việt Nam! thôi, 100k cho 1 thẻ và 1 sim, 2,5G tốc độ cao, lướt fb ầm ầm suốt chuyến đi, nên các bạn yên tâm liên lạc với gd thoải mái, chỉ có điều tốc độ ko nhanh như ở Việt Nam!

Di chuyển: vì mình đi theo đoàn có người bản địa hướng dẫn nên có sẵn xe đưa đón tại sân bay, chỉ việc xách mông lên và đi thôi. Từ Yangon về Bagan mất 12 tiếng đi xe. Các bạn nên chuẩn bị tâm lý đường siêu sóc gồ ghề, mình gần như thức trắng đêm luôn.
Đến bagan các bạn thuê xe đạp điện khám phá theo ý của mình. Giá ở ks là 200k (10.000kyat) ở ngoài mình thấy bảo rẻ hơn n theo mình thì các b nên thuê tại nơi mình nghỉ sẽ có hỗ trợ tốt hơn.
Ở Bagan anh gu gồ là vô nghĩa nhé, sẽ không có những chỉ dẫn chi tiết từng ngóc ngách đâu. Theo như mình search thì chỉ ra trục đường chính. Còn ở Bagan bạn sẽ như lạc vào mê cung, các con đường tự phát bởi vì toàn đường đất là chính nên sẽ không hiển thị lên trên bản đồ.
Chính vì thế bạn mới cần 1 hương dẫn người bản địa để giúp mình đinh hình được cung đường đi đơ mất thời gian của mình, có khi tự lang thang cả ngày cũng chỉ đi dc 1 vài ngôi đền.
Phí thăm quan 25.000kyat(500k) ai cũng phải mua nhé! Tự giác là chính vì dân ở đây rất thật thà.
Họ sẽ phát cho mình 1 bản đồ n chỉ n ngôi đền lớn, còn các ngôi đền bé sẽ ko có, tự do khám phá nếu đủ thời gian nhé.

Ăn uống: đây là đất nước phật giáo nên ở đây người ta kiêng khem rất nhiều thứ, ở đây thịt bò thịt bê là rất xa xỉ bạn sẽ rất ít khi dc ăn vì ở đây ng ta ko ăn, chủ yếu là gà, lợn, cá. Rau ở đây cũng rất hiếm, các món ăn đa phần dc chế biến từ các loại lá, lá gì thì mình chịu ko nhớ dc.
Theo quan điểm của mình thì đồ ăn ở đây rất khó ăn, nếu ăn đồ truyền thống của người dân myanmar chắc các b cũng khó mà hạp được, đồ chủ đạo là mỡ, ngập mỡ luôn nhé và các đồ chiên rán và nhìn có vẻ không dc hợp vệ sinh cho lắm, ko biết có phải mình khó tính trg việc ăn uống ko nữa. Thích thử thì cứ thử đi nhé để cảm nhận he he. Ở đây cũng có 1 số nhà hàng náu ăn theo phong cách Trung quốc, các bạn nên có người dẫn đường, bởi vì tìm dc 1 quán ăn ngon và hợp khẩu vị ở Bagan thật sự là 1 điều khó khăn. Và bạn cũng quen với việc đi khỏang 7-10km để dc bữa ăn ngon là điều bình thường nhé

Ở Yangon thì ko lo rồi, thủ đô nên cơ sở vật chất có tí khá khẩm hơn.
Bia Myanmar rất ngon hãy thưởng thức.
Lưu ý: các bạn nên mang theo 1 ít đồ ăn việt nam để đề phòng trg hợp không hợp khẩu vị nhé. Bên đó hàng quán ít mà cũng ko hề rẻ đâu nhé.

Thời tiết ở Myanmar sáng nóng đêm mát. Nhiệt độ cứ giao động từ 37-40 độ nên các bạn nhớ mang theo mũ nón kem chống nắng.
Lưu ý khi đi thăm quan đền chùa:
Tất cả phải bỏ dày dép kể cả tất, ko mặc đồ ngắn, hở da thịt. Nếu nhỡ có mặc quần đùi hoặc váy ngắn thì nên mua 1 váy Longchy mặc nhé.
Nên đi dép thăm quan đền chùa để đỡ vất vả. Như mình quen khổ rồi nên mình vẫn đi giày chụp ảnh cho ảo, n ngày cuối vẫn phải chơi dép

Đây cũng là 1 trải nghiệm thích thú khi cứ chân trần đi khắp mọi nơi. Thử cảm giác mát lạnh đến bỏng rát trên các nền đá

Đến Bagan ngoài chùa chiền bạn nên thưởng thức ngắm bình minh trên các điểm ngắm có sẵn, hoặc ngắm hoàng hôn trên sông Ayeyarwady. Chạy nhảy trên bãi cát trắng nhâm nhi chai bia bên cạnh ít đồ BBQ thì thật tuyệt vời

Golden Rọck :
Đến và trải nhiệm cảm giác tuyệt vời chưa bao h bạn đc trải nghiệm trong đời.
Đi xe chở lợn, vượt đèo với tốc độ bàn thờ, hò hét như chơi cảm giác mạnh, săn mây, sờ vào hòn đá thiêng chênh vênh trên mỏm đá, nếu thích còn có thể trải nghiệm được ngồi kiệu 4 người như vua chúa.
Vé cho người nước ngoài 10.000kyat (200k)
Lưu ý: Phụ nữ ko được đến gần hòn đá thiêng nhé.

chube_way

Xe tăng
Em ấn tượng ở đây là giao thông họ ý thức hơn mình và sạch,không trộm cắp(or ít).

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Em ấn tượng ở đây là giao thông họ ý thức hơn mình và sạch,không trộm cắp(or ít).
Bên này họ cấm tiệt xe máy ở thủ đô Yangon nên toàn ô tô, sạch sẽ phết ah. Nhưng thấy ô tô bên họ oánh làn các kiểu hơn cả ninja lead ở VN ý ạ. Nhưng có món taxi

i

wildness

Xe điện
Chắc đến tối là mod chuyển sang Ccccd

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Có món taxi bên này giống bên ta, cũng taxi dù, chẳng đồng hồ , mặc cả như thật ạ, lái xe taxi không đồng phục, khéo mặc cả áo ba lỗ. Có thêm món grap cho cccm thử. Trước khi vào chùa, các du khách phải quấn váy Longchy, các chùa ở Miễn điện, du khách và ng dân đều phải bỏ dép ngoài cổng chùa, đi chân trần vào chùa.

ru

f320

[Tịch thu bằng lái]
Mùa này đi Myanmar thì chết nóng

meoRabbit

Xe máy
Cháu nhớ Myanmar nhiều lắm, chuyến xuất ngoại đầu tiên mà lại đi một mình. Bây giờ vẫn thấy mình lựa chọn đúng đắn, gặp được bao nhiêu người tốt và nhận rất nhiều giúp đỡ

Thỏ móm

Xe điện
Bác đi mùa này thì nóng thật.
Năm ngoái em đi cuối tháng 11, bagan và inle tối và sáng sớm đều lạnh tê tái.
Myanmar dễ đi mà cần gì bản địa hướng dẫn bác, có đi chùa chiền thì nên thuê guide để họ thuyết minh thêm thôi.
Ờ đúng... Năm kia cũng tầm tháng 11,Thỏ cũng một người một ngựa lăn lộn ở bển 1 tuần rồi qua Nepal 5 ngày. Nói chung bên đó dân chúng tốt bụng và mộ đạo. Đi buổi tối không ngại cướp giật và chặt chém.

xemay_oto89

Xe điện
Bên đó giá đất rẻ k nhỉ , sang làm miếng

mazda3_pro

Xe lăn
Năm ngoái em cũng đi về (tự đi), thấy chùa chiền dát vàng trông thích mắt. Em đi Bagan, Mandalay (cụ nên ghé qua đây), Yangon. Đi trong 6 ngày thấy vừa đủ.

congngo

Xe điện
Em đi ( tự đi ) thì thấy một số cảm nhận sau:
1. Taxi : Hôi nhất thế giới, vì bên đó nóng, mà taxi toàn xe đời tống, nhiều khi chả có điều hòa. Khi mặc cả taxi mà không nói rõ là lên xe nó không mở điều hòa, muốn dùng điều hòa phải trả thêm tiền.
2. Ăn uống rẻ ( không muốn nói là quá rẻ), hoa quả tráng miệng thường được free - các cụ lưu ý là vào các quán ăn của địa phương, kể cả nhà hàng của dân My thì rất rẻ.
3. Giữa thủ đô nhưng chỉ 9h tối thì vắng lặng, các nam thanh nữ tú yêu nhau thường rủ nhau ngồi gốc cây giống VN những năm 80 thế kỷ trước.
4. Điện bên đó vẫn chưa đủ dùng nên mất điện nhiều ( các KS đều có cái máy phát to tổ bố)
5. Phân biệt giàu nghèo rõ ràng, hình thành hai tầng lớp dân cư, người giàu rất giàu, người nghèo thì rất nghèo (và lười)
6. Ô tô rất rẻ, nhưng 90% là xe bãi ( toàn xe Nhật) đời tống. Xe mới so với VN cũng rất rẻ nhưng số lượng người có tiền để mua xe mới chỉ chiếm 10% dân số ( dân bên đó đi nhiều các loại xe Toyota, Honda bãi, giá chỉ 3 đến 4 ngàn USD).
7. Bên đó tiếng anh là phổ thông nên dễ giao tiếp.

vieteuro

Xe container
giống việt nam mình những năm 86

Ngô.Tường

Xe tăng
Sang đây chỉ hợp với cụ nào thích đi khám phá, chứ sang để hưởng thụ và ăn chơi thì chán lắm ko có gì.các cụ cứ tưởng tượng Vn những năm 2000 thì bây giờ myanmar như vậy

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
1. Điểm tham quan đầu tiên chùa Shwedagon
Chùa Vàng, ở Yangon được coi là ngôi chùa linh thiêng nhất Myanma. Tại đây có lưu giữ bốn báu vật thiêng liêng đối với các tín đồ Phật giáo, gồm cây gậy của Phật Câu Lưu Tôn, cái lọc nước của Phật Câu Na Hàm, một mảnh áo của Phật Ca Diếp, và tám sợi tóc của Phật Thích Ca. Stupa dát vàng của chùa cao tới 98 mét trên đỉnh nạm 5448 viên kim cương và 2317 viên hồng ngọc, trên cùng là búp kim cương gắn một viên kim cương 76 carat (15 g). Chùa lại nằm trên đồi Singuttara, từ đây có thể quan sát được cả thành phố Yangon.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Sang đây chỉ hợp với cụ nào thích đi khám phá, chứ sang để hưởng thụ và ăn chơi thì chán lắm ko có gì.các cụ cứ tưởng tượng Vn những năm 2000 thì bây giờ myanmar như vậy
Đi theo kiểu nghỉ dưỡng thì cực lắm ah. Sang đây tham qua, k sang choảnh được cụ ạ. Nhưng để biết ngày xưa nước mình cũng vậy, và họ chậm hơn mình nhưng nhiều cái văn minh hơn mình nhiều ah.