[CCCĐ] Myanmar đất nước của những ngôi chùa vàng

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Góc ẩm thực: Phải nói ẩm thực Miến điện rất khó ăn, mặt, nhiều mỡ là chủ đạo trong các bữa ăn, kiến hạt nêm hoặc xì dầu cũng quá khó.

slaz8

Xe ba gác
Sạch sẽ và thanh bình, em hóng

Lâm Sài

Xe điện
Em nghe nói xe sang đóng thuế 100%, xe cỏ đóng chỉ 30% giá CIF. Vậy mà mấy báo viết xe bên đó cả triệu đô cho em LX 470

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Em nghe nói xe sang đóng thuế 100%, xe cỏ đóng chỉ 30% giá CIF. Vậy mà mấy báo viết xe bên đó cả triệu đô cho em LX 470
Xe LX, RR bên này hiếm lắm. Xe cỏ hoặc bán tải nhiều vô kể.Bên này xe tàu nhiều vô kể, nhưng đặc biệt k có xe giường nằm nhé. Đi 600km mà ngồi ghế ngả hết, ác mộng quá. Thuê đc con xe 30c xe tàu, mà nhíp nó cứng xóc lồi mồm.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Cháu nhớ Myanmar nhiều lắm, chuyến xuất ngoại đầu tiên mà lại đi một mình. Bây giờ vẫn thấy mình lựa chọn đúng đắn, gặp được bao nhiêu người tốt và nhận rất nhiều giúp đỡ
Myanmar cũng làm cháu nhớ, vì myanmar mà sau chuyến đi nhà cháu chính thức chia tay gấu. So sad

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Bác đi mùa này thì nóng thật.
Năm ngoái em đi cuối tháng 11, bagan và inle tối và sáng sớm đều lạnh tê tái.
Myanmar dễ đi mà cần gì bản địa hướng dẫn bác, có đi chùa chiền thì nên thuê guide để họ thuyết minh thêm thôi.
Dạ, nhà cháu đi cả nhóm 22 người, nên thuê cả ô tô, thuê guild luôn. Mà công nhận nóng thẹc, toàn 39-41 độ. Nhưng tối cũng mát. không khô như bên mình.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Em đi ( tự đi ) thì thấy một số cảm nhận sau:
1. Taxi : Hôi nhất thế giới, vì bên đó nóng, mà taxi toàn xe đời tống, nhiều khi chả có điều hòa. Khi mặc cả taxi mà không nói rõ là lên xe nó không mở điều hòa, muốn dùng điều hòa phải trả thêm tiền.
2. Ăn uống rẻ ( không muốn nói là quá rẻ), hoa quả tráng miệng thường được free - các cụ lưu ý là vào các quán ăn của địa phương, kể cả nhà hàng của dân My thì rất rẻ.
3. Giữa thủ đô nhưng chỉ 9h tối thì vắng lặng, các nam thanh nữ tú yêu nhau thường rủ nhau ngồi gốc cây giống VN những năm 80 thế kỷ trước.
4. Điện bên đó vẫn chưa đủ dùng nên mất điện nhiều ( các KS đều có cái máy phát to tổ bố)
5. Phân biệt giàu nghèo rõ ràng, hình thành hai tầng lớp dân cư, người giàu rất giàu, người nghèo thì rất nghèo (và lười)
6. Ô tô rất rẻ, nhưng 90% là xe bãi ( toàn xe Nhật) đời tống. Xe mới so với VN cũng rất rẻ nhưng số lượng người có tiền để mua xe mới chỉ chiếm 10% dân số ( dân bên đó đi nhiều các loại xe Toyota, Honda bãi, giá chỉ 3 đến 4 ngàn USD).
7. Bên đó tiếng anh là phổ thông nên dễ giao tiếp.
Mục 2 nhà cháu chẳng thấy rẻ gì, max lòi cụ ạ, thấy mỗi nc lọc là rẻ, 10 ngàn mà hẳn chai 1l, chứ đồ đạc cũng đắt lắm.
Mục 5 công nhận là lười, khu Bagan chẳng hiểu họ làm gì ?Thấy suốt ngày đi ra đi vào, canh tác chẳng có gì.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
giống việt nam mình những năm 86
Cụ nói quá, nó chậm khoảng 15 năm thôi. Nhiều cái Họ văn mình, hiện đại phết đó ạ. Đèn công cộng ở Yangon 40% dùng năng lượng mặt trời. Tiền của Họ giá trị hơn tiền mình đó.

congngo

Xe điện
Mục 2 nhà cháu chẳng thấy rẻ gì, max lòi cụ ạ, thấy mỗi nc lọc là rẻ, 10 ngàn mà hẳn chai 1l, chứ đồ đạc cũng đắt lắm.
Mục 5 công nhận là lười, khu Bagan chẳng hiểu họ làm gì ?Thấy suốt ngày đi ra đi vào, canh tác chẳng có gì.
Em nghĩ là cụ ăn chưa đúng chỗ thôi, em sang bên đó mấy đồng chí thổ dân dẫn đi khắp, vào các quán ăn dọc đường thì rẻ như cơm bụi bên mình ( chỉ dưới 100K-tính ra tiền việt/người là ăn bét nhè), còn nhà hàng tương đối sang trọng giữa thủ đô cũng chỉ dưới 500K/người.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Em nghĩ là cụ ăn chưa đúng chỗ thôi, em sang bên đó mấy đồng chí thổ dân dẫn đi khắp, vào các quán ăn dọc đường thì rẻ như cơm bụi bên mình ( chỉ dưới 100K-tính ra tiền việt/người là ăn bét nhè), còn nhà hàng tương đối sang trọng giữa thủ đô cũng chỉ dưới 500K/người.
Vâng. Khả năng thế, vì đoàn em cũng đông. Bữa cuối ở yangon đc lạp phát lẩu ở hostpot bù những ngày kiêng khem.

xe mất phanh

Xe container
E đi cách đây 2 tuần.
Dân thủ đô myanmar văn minh hơn dân hn, giao thông tốt hơn hn nhiều, Yangoon cấm 2b nên trong tp chỉ 4b vs bus. 100 cái xe thì 60 là toy, còn lại là honda vs daihatsu, suzuki... xe mẽo, EU rất ít, e gặp nhõn 1 con ranger :).
Taxi là xe gđ nên k có đồng hồ, khách đi xe mặc cả trước khi lên xe, giá lx đưa ra tương đối sát.
Còn lại thì dân họ k sung sướng như dân Vn hay dân hn nói riêng.
E đi nhõn cái chùa gần đại sứ quán Mẽo, e k sùng đạo nên thấy nó nhàm chán :)...
E chả dám ăn cái gì ngoài đg của họ :) vì trong k vệ sinh lắm :)
Có mấy cái ảnh e chụp bằng ip.

Em chưa đi Mar ... vào hóng ảnh và du lịch theo bài viết của cccm ạ.

Chắc bên đấy cũng nóng như mình hoặc hơn mình Cụ nhỉ. Nhìn nước da đa phần là rám nắng

f320

[Tịch thu bằng lái]
Xe LX, RR bên này hiếm lắm. Xe cỏ hoặc bán tải nhiều vô kể.Bên này xe tàu nhiều vô kể, nhưng đặc biệt k có xe giường nằm nhé. Đi 600km mà ngồi ghế ngả hết, ác mộng quá. Thuê đc con xe 30c xe tàu, mà nhíp nó cứng xóc lồi mồm.

Bên họ cấm xe máy trong nội thị, nên đường phố sạch sẽ và rất ngăn nắp, không lộn xộn như mình.

Dân thì đi xe hơi riêng nếu có điều kiện, không thì đi bus hoặc xe công cộng như thế này. Khổ nó quen rồi. Dân họ khá lành và thuần tính vì dân số phần lớn theo đạo Phật.

Việt Nam giờ mà cấm xe máy thì biểu tình ngay :))

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Bên họ cấm xe máy trong nội thị, nên đường phố sạch sẽ và rất ngăn nắp, không lộn xộn như mình.

Dân thì đi xe hơi riêng nếu có điều kiện, không thì đi bus hoặc xe công cộng như thế này. Khổ nó quen rồi. Dân họ khá lành và thuần tính vì dân số phần lớn theo đạo Phật.

Việt Nam giờ mà cấm xe máy thì biểu tình ngay :))
VN giờ k làm được như họ. Nhưng ngồi cái kiểu xe thồ, không quy định số người ngồi lên như này thì đúng là nguy hiểm thật.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
E đi cách đây 2 tuần.
Dân thủ đô myanmar văn minh hơn dân hn, giao thông tốt hơn hn nhiều, Yangoon cấm 2b nên trong tp chỉ 4b vs bus. 100 cái xe thì 60 là toy, còn lại là honda vs daihatsu, suzuki... xe mẽo, EU rất ít, e gặp nhõn 1 con ranger :).
Taxi là xe gđ nên k có đồng hồ, khách đi xe mặc cả trước khi lên xe, giá lx đưa ra tương đối sát.
Còn lại thì dân họ k sung sướng như dân Vn hay dân hn nói riêng.
E đi nhõn cái chùa gần đại sứ quán Mẽo, e k sùng đạo nên thấy nó nhàm chán :)...
E chả dám ăn cái gì ngoài đg của họ :) vì trong k vệ sinh lắm :)
Có mấy cái ảnh e chụp bằng ip.

Cụ đi mấy hôm?

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Em chưa đi Mar ... vào hóng ảnh và du lịch theo bài viết của cccm ạ.

Chắc bên đấy cũng nóng như mình hoặc hơn mình Cụ nhỉ. Nhìn nước da đa phần là rám nắng
Nóng hơn mình cụ ạ. Nhưng bên họ chưa betong hóa nên rất dễ thở. Cháu cũng sắp thành dân bên đó rồi đây, chộp cạnh các cô gái bên họ phải rất cẩn thận , không người eo các cô ý oánh.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Điểm đặc biệt khi bạn đến thăm Bagan là mọi hoạt động thăm quan mua vé đều là tự nguyện. Bạn có thể vào mua vé, hoặc không. Không có bắt ép, nhưng do đất nước họ đang mở cửa . Nên tất cả chúng ta nên ý thức và làm đúng, tham quan là phải mua vé. Vé cũng khá max, bắt mua trọn gói khu chùa ở Bagan.